ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

ผมขายไปครึ่งนึงแล้วครับเฮีย มีเวลาก้อมาชี้แนะบ้างเน้อก๊าบเน้ออ ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับเฮียปิรันย่า มารอเฮียด้วนคนครับ :lol:

ขึ้นมาหลายวันแล้วนะครับ น่าจะลงปรับฐานเพื่อสะสมพลังขึ้นต่อ

บ้างนะครับ ตั้งแต่ 16/2/54 มันชักผิดปกติอยู่ นะเฮีย

Updated No. 3

Good morning after valentine day

ทองคำยังคงทะยานต่อไปอย่างไม่หยุดยั้งด้วยความเร็วระดับมดคลานในขณะที่โลหะมีค่าคู่แฝดของมันคือ Silver ทำได้ดีกว่านั้นมากโดยสามารถรีบาวน์จากจุดต่ำสุดขึ้นมาได้แล้วถึงเกือบ 90% ทำให้รูปทรงคลื่นของกราฟ Silver ดูคล้ายขาขึ้นเข้าไปทุกขณะ คำถามก็คือสุดท้ายถ้าหาก Silver สามารถกลับตัวเป็นขาขึ้นแล้ว ทองคำจะเป็นขาลงได้จริงหรือไม่ ค่อยๆติดตามดูครับ

อย่างไรก็ดีการที่ทองคำอยู่ในสภาวะไร้แรงดันเช่นนี้บวกกับพิจารณารูปทรงของคลื่นย่อยแล้วก็ดูเหมือนว่ามีโอกาสที่จะเกิดการจบคลื่นแรกที่บริเวณไม่เกิน 1369$ แล้วเข้าสู่ Mode การปรับฐานย่อยก็เป็นไปได้เหมือนกันครับ ดังนั้นผู้ที่มือเปล่าแล้วคิดจะตะลุยเข้ามาซื้อทองวันนี้เต็มที่ควรตรวจดวงชะตาตัวเองให้ดีก่อนตัดสินใจ ถ้าดวงไม่ดีอาจเจอระบบฮิตาชิคือ "เปิดปุ๊ปติดปั๊ป" ครับ

!01 !01 !01

เฮียปิขา อย่าซุ่มรวยคนเดียว ออกมาชี้แนะน้องๆบ้างนะคะ

:wub: :wub: รอเฮียอยู่ตั้งนานช่วยชี้นำด้วยนะคะ

สวัสดีครับท่านผู้อ่านทุกท่าน

สัปดาห์ที่แล้วผู้เขียนเจอมรสุมเรื่องบริษัทถูกโจรกรรมตัดสายไฟและปัญหาการงานนานาชนิดรุมเร้าจนมึนไปหมดเรียกว่าช่วงนี้สิ่งดีๆในชีวิตมิสู้จะพานพบสักเท่าใด อารมณ์การโพสต์ก็เลยหดหายตามไปด้วยโดยปริยาย

ต้องขออภัยที่ผู้เขียนเข้ามาโพสต์นานๆครั้งเนื่องจากโดยส่วนตัวแล้วผู้เขียนสำนึกตัวดีว่าความแม่นยำในการคาดการณ์นั้นยังจัดอยู่ในระดับกุมไข่ท้ายแถวจึงไม่ค่อยอยากชี้นำผู้อ่านจนอาจทำให้เกิดการลงทุนผิดพลาด ไม่ว่าจะตกขบวน ติดดอย หรือขายหมู หากเกิดขึ้นจากผู้เขียนล้วนทำให้ไม่สบายใจทั้งสิ้น ดังนั้นเอาเป็นว่าแชร์มุมมองให้ยาวกันสักนิดนึงแล้วค่อยโผล่ออกมาเตือนกันเฉพาะใกล้ทางโค้งหรือใกล้ปลายหน้าผาน่าจะดีกว่าครับ

กระทู้แรกของผู้เขียนได้พูดถึงมุมมองแนวทางระยะกลางเอาไว้ 2 แนวทางด้วยกัน เมื่อทองคำมาถึงจุดนี้แล้วก็ดูเหมือนว่าจินตนาการตามแนวทางที่ 2 ที่ผู้เขียนกล่าวไว้เริ่มพอจะมีเค้าความเป็นไปได้ขึ้นมาได้บ้างแล้ว เป้าหมายคลื่นทองคำทะลุฟ้าลูกนี้คร่าวๆของผู้เขียนยังคงอยู่ที่ 157X$ ในอีก 3-4 เดือนข้างหน้าก่อนจะต้องหนี Super tsunami ให้ทัน ส่วนแรงผลักดันของทองคำในหลายเดือนนี้คาดว่าอาจจะมาจากสถานการณ์ความตึงเครียดในประเทศต่างๆ ความวิตกในเรื่องเงินเฟ้อจากระบบเศรษฐกิจในประเทศใหญ่ เงินเฟ้อจากสาเหตุที่ราคาน้ำมันสูงขึ้น ความผันผวนจากค่าเงินและตลาดหุ้น รวมทั้ง Demand จากเทศกาลอินเดียในช่วงปลายเม.ย.

หากแนวคิดหลักข้างต้นมีความเป็นไปได้นั่นหมายถึงเราอาจจะกำลังอยู่ในคลื่นทองคำทะลุฟ้าที่ต้องพยายามเกาะขบวนไปด้วยให้ได้เนื่องจากเป้าหมายปลายทางยังอยู่อีกไกล การขายทองคำแท่งออกหากไม่แน่ใจว่าสามารถเก็บกลับมาได้ในราคาต่ำกว่าจุดที่ทิ้งออกสัก 15$ ได้สำเร็จแล้วก็ไม่ควรทำครับเพราะมักจบลงด้วยการขายหมู กรณีทองคำแท่งผู้เขียนขอเตือนให้คำนวณจุดที่จะเข้าใหม่ก่อนที่คิดจะโยนออกครับ

อย่างไรก็ดีในขณะนี้ดูเหมือนว่าทองคำเริ่มสุดคลื่นที่ 1 ของวัฎจักรนี้ไปเมื่อคืนแล้วที่บริเวณ 1418$ มุมมองระยะสั้นของผู้เขียนจึงออกได้เป็น 2 รูปแบบคือ

1. เด้งขึ้นไปบริเวณ 1408$ แล้วกลับตัวลงมาอีกครั้งเพื่อปิดตัวคลื่นที่ 2 กรณีนี้ผู้เขียนคาดว่าถึงจะลงได้หนักสุดก็ไม่น่าลึกไปกว่า 1382$

หรือ

2. ตื๊อ Side way อยู่บริเวณนี้ (1392$-140X$)สัก 1-2 วันแล้วกลับขึ้นไปใหม่เป็นคลื่นทะลุฟ้าได้ทันที พฤติกรรมแบบนี้ถึงเกิดขึ้นไม่บ่อยนักแต่มิใช่ว่าไม่เคยเกิดขึ้นครับ

ในสองกรณีนี้ต้องขอออกตัวว่าอย่าให้ผู้เขียนฟันธงเลย ยอมรับว่าไม่ถนัด “ฤทธิ์มีดสั้น” ครับ !

ขอบคุณครับ ปล่อยหมูไปหมดเล้าเลย กำไร400/บาทมันยั้งไม่อยู่จริงๆ รอต้อนมันกลับบ้านอยู่กลับ

ขอบคุณมากค่ะ วาทะคมคายเช่นเคยสมกับที่รอมานานนะคะ !thk

ขอบคุณครับเฮียปิรันย่า :ph34r: :lol:

กลัว Super tsunami น่ะครับ !_18