ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ

เมื่อคืนราคาทองคำยังคงอ่อนแรงโดยไม่มีการเข้ามาโอบอุ้มหรือประกันราคาจากฝ่ายใด โดยเมื่อคืนมีการซ้อมร่วงเล็กๆก่อนหนึ่งครั้งตามคาด สำหรับวันนี้สถานการณ์ราคายังคงอยู่ในแดนไม่ปลอดภัย แต่โอกาสดีดขึ้นไปเพื่อเข้าไปหา 1700$ ยังคงไม่หมดไปเพียงแต่ผู้เขียนคาดว่าไม่ใช่เรื่องง่ายเนื่องจากสัญญาณระดับวันของทองคำเริ่มดูไม่ค่อยดีโดยเริ่มมีสัญญาณกลับตัวเล็กๆแล้ว ประกอบกับค่าเงินดอลลาร์อยู่ในระดับ Oversold ค่อนข้างมากถ้าดีดขึ้นแรงๆเมื่อไหร่ราคาทองคำอาจจะพังได้ วันนี้สำหรับท่านที่พยายามลุ้นขึ้นต้องลุ้นให้เห็นราคาที่สูงกว่า 1677$ ขึ้นไป ส่วนระดับที่อาจเกิดการกลับตัวลงมาของราคาอาจจะอยู่บริเวณ 1667$-1672$ ดังนั้นผู้เขียนจึงฝากเตือนให้ระวังมวลน้ำก้อนใหญ่ที่อาจจะมีเข้ามาถล่มราคาทองคำในวันนี้ โดยคันดินกั้นน้ำขนาดเล็กสำหรับวันนี้นั้นอยู่บริเวณ 1658$ ครับ

หมายเหตุ : ข้อความข้างต้นเป็นเพียงการคาดคะเนส่วนบุคคล และไม่สามารถรับประกันว่าจะเกิดสถานการณ์เช่นนั้นขึ้นจริงๆ ดังนั้นผู้อ่านต้องใช้วิจารณญาณของท่านให้ดีก่อนตัดสินใจครับ ผู้เขียนเพียงเข้ามาแชร์ความเห็นเตือนให้ด้วยความหวังดีเท่านั้น

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอขอบคุณเฮียปิรันย่ามากๆครับที่คอยห่วงใยและให้คำแนะนำเสมอ

ขอบคุณ คุณปิัรันย่าที่เข้ามาเตือนกันอีกครั้งค่ัะ !thk !gd

ขอบคุณค่ะ คิดว่าจะซื้อแต่ตอนไหนดีนะ :excl: <_< -_-

เอ เราควรเข้าไปชื้อตอนไหนคะ วันนี้คิดว่าจะซื้อแต่หลังจากดูไปดูมา กลับแพง แต่พอจะเอาของเก่าเทขาย แต่ก็ขายไม่ได้ เพราะชื้อไปช่วง1671 ค่ะ อยากสะสมแต่จะเข้าตอนไหนดี เพื่อนๆช่วยบอกด้วยค่ะ

เอ เราควรเข้าไปชื้อตอนไหนคะ วันนี้คิดว่าจะซื้อแต่หลังจากดูไปดูมา กลับแพง แต่พอจะเอาของเก่าเทขาย แต่ก็ขายไม่ได้ เพราะชื้อไปช่วง1671 ค่ะ อยากสะสมแต่จะเข้าตอนไหนดี เพื่อนๆช่วยบอกด้วยค่ะ

....แต่ถ้าอยากจะเสี่ยงดอยให้ได้ก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ คุณได้รับสิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้

เรื่องคำถามที่ว่าใจอยากจะซื้อเต็มทีแล้วก็เลยอยากรู้ว่าให้ซื้อตรงไหนดีนั้นแนะนำให้ถามผู้อื่นหรือกระทู้อื่นครับ ไม่เหมาะกับกระทู้นี้แน่นอน ตามสไตล์ของปิรันย่าแล้วสามารถแชร์ให้คุณแค่มุมมองหรือความเห็นในกระทู้สาธารณะนี้เป็นบางจังหวะเท่านั้นครับ ส่วนจะผิดบ้างถูกบ้างก็ต้องมีคละๆกันไปเพราะเป็นแค่ปุถุชนมิใช่เทพครับ ถ้าโดนบีบให้ผู้เขียนทำอะไรลึกไปกว่านี้ในที่สาธารณะ ผู้เขียนหยุดโพสต์และอยู่เฉยๆดีกว่าครับ

เรื่องเงินๆทองๆหรือกำไรขาดทุนนั้น เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องตัวใครตัวมันครับเพราะรับผิดชอบความเสียหายของคนอื่นไม่ไหวจริงๆ ยิ่งสถานการณ์บางครั้งแปรปรวนชนิดนาทีต่อนาที แนวคิดรวมทั้งจุดเข้าหรือจุดหนียังต้องปรับเปลี่ยนไปตามสถานการณ์เลยครับ มัวรีรอชี้ตรงโน้นตรงนี้ไม่ทันเหตุการณ์หรอกครับ ตัวอย่างเช่นตอนนี้ทองคำมีทีท่าว่าอาจจะสามารถทะลุบริเวณ 1677$ ที่เมื่อเช้าผู้เขียนได้โพสต์ความเห็นไว้ว่าจะลุ้นขึ้นคืนนี้ต้องทะลุตรงนี้ให้ได้เสียก่อน ถ้ายังทะลุขึ้นไปได้อีกครั้งคืนนี้แนวคิดสึนามิเดิมก็อาจต้องพักเอาไว้ก่อนแล้วให้น้ำหนักกับการขึ้นไปได้อีกครั้งให้มากขึ้น เป็นต้นครับ

การจะไปซื้อตรงไหน ขายตรงไหน ปริมาณเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับวิธีคิดและสไตล์การเล่นของแต่ละคน ซึ่งแต่ละสไตล์ย่อมมีข้อดีและข้อเสียต่างกันอีก ขืนเอามาวิจารณ์ในที่สาธารณะว่าซื้อขายสไตล์แบบนี้ดีกว่า หรือแบบนั้นไม่เข้าท่า มีหวังทะเลาะกันเวปแตกครับ

สรุปแล้วถ้าอยากจะซื้อหรือจะขายตรงไหนอย่างไรนั้น "ถามร้อยกูรูฤาจะสู้ถามใจตนเอง" ครับ จะตกขบวน ติดดอย ติดเหว ขายหมู หรือสมหวังขึ้นอยู่กับตัวคุณเองทั้งสิ้น _อยากซื้ออยากขายหรืออยากรอก็ขึ้นกับตัวคุณเองอีกนั่นแหละครับ

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า