ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

คุณปิรันย่าพูดถูกค่ะ ต้องตัดสินใจด้วยตัวเอง แต่ขอเอาที่คุณปิรันย่าและท่านอื่นๆวิเคราะห์มาช่วยเป็นแนวทางในการตัดสินใจนะคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับเห็นด้วยครับ............

สิ่งที่ทำคนได้โพส หรือ ลงความเห็นในนี้ ผมเองก้อ เหมือนกัน

ผมนำกราฟมาโพส เพื่อ เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยให้คนที่กำลังลงทุนในทองคำ ใช้เป็นข้อมูลประกอบในการตัดสินใจของนักลงทุนเอง

ทุกครั้ง ผม ยังต้องอ่านของทุกคนเพือ่พิจารณานำมาประกอบการลงทุนแล้วกำหนดจุดซื้อ-ขายของตัวเองว่าเราพอใจราคาไหนมากว่าครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ตัวของนักลงทุนทองคำเองนะครับ

ไม่มีใครสามารถหยั่งรุ้ได้ว่าราคาจะสูงสุดเท่าไหร่

และลงมาต่ำสุดเท่าไหร่

แต่กราฟและเทคนิค เป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยให้เรารุ้และป้องกันตัวเองไม่ให้ติดดอย......................เต่าได้อิอิ.........

ขอฝากความเห็นส่วนตัวหน่อยนะครับ.คุณปิรันย่า

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ BY Rจานอั๋น ครับcool.gif

ขอบคุณสำหรับการวิเคราะห์และความเห็นค่า

!thk !thk !La

ขอบคุณ คุณปิรันย่านะคะ ถ้ารู้สึกถึงอันตรายเมื่อไหร่ ออกมาเตือนอีกนะคะ !10 !thk

การจะไปซื้อตรงไหน ขายตรงไหน ปริมาณเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับวิธีคิดและสไตล์การเล่นของแต่ละคน ซึ่งแต่ละสไตล์ย่อมมีข้อดีและข้อเสียต่างกันอีก ขืนเอามาวิจารณ์ในที่สาธารณะว่าซื้อขายสไตล์แบบนี้ดีกว่า หรือแบบนั้นไม่เข้าท่า มีหวังทะเลาะกันเวปแตกครับ

สรุปแล้วถ้าอยากจะซื้อหรือจะขายตรงไหนอย่างไรนั้น "ถามร้อยกูรูฤาจะสู้ถามใจตนเอง" ครับ จะตกขบวน ติดดอย ติดเหว ขายหมู หรือสมหวังขึ้นอยู่กับตัวคุณเองทั้งสิ้น _อยากซื้ออยากขายหรืออยากรอก็ขึ้นกับตัวคุณเองอีกนั่นแหละครับ

ถูกต้องแล้วคร๊าาาาบบบ

คุณปิรันย่าคะ อาทิตย์หน้าจะมีโอกาสได้เก็บของราคาประมาณ 1640 บ้างหรือปล่าวคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณคะ !thk !thk

ถูกแก้ไข โดย (^_^).เฟิร์ส.(^_^)

"ถามร้อยกูรูฤาจะสู้ถามใจตนเอง" ขอบคุณครับเฮียเพราะสุดท้ายก็อยู่ที่ตัวเราเอง !gd

ขอบคุณ คุณปิรันย่านะคะ ถ้ารู้สึกถึงอันตรายเมื่อไหร่ ออกมาเตือนอีกนะคะ !10 !thk

อันตรายยังมีอยู่แน่ครับถ้าแนวคิดของผู้เขียนที่ว่าตอนนี้เป็นเพียงคลื่นรีบาวน์ที่รอกลับตัวเป็นสึนามิลูกใหม่นั้นถูกต้อง ถ้าดูจากราคาทองคำที่ Sideway ขึ้นลงช่วงไม่กว้างนักตลอดทั้งสัปดาห์อาจจะทำให้ดูคล้ายกับว่าไม่น่ามีอันตรายอะไร แต่ถ้าดูจากคลื่นย่อยของกราฟดัชนีเหมืองพอจะประมาณจากจำนวนแท่งเทียนระดับวันได้ว่าใกล้จะสุดทางเต็มทีและคาดว่าจะวิ่งขึ้นได้อีกเล็กน้อยราว 1-3 วันทำการแล้วน่าจะสุดทางถ้าหากเป็นแค่คลื่นรีบาวน์จริง หลังจากนั้นอาจเกิดสึนามิลูกใหม่ได้ครับ เวปฝรั่งบางเวปก็มองว่าลงไปได้ลึกในระดับ 152X$ หรือบางเวปก็หนักกว่านั้นครับ

ทีนี้เนื่องจากผู้เขียนยังใช้แนวคิดเดิมที่ว่าตอนนี้เป็นเพียงคลื่นรีบาวน์ที่รอกลับตัวหนักๆอยู่ แนวความคิดที่แชร์ให้ในช่วงนี้จึงเป็นในลักษณะที่ว่าพยายามจับจุดกลับตัวสุดท้ายของคลื่นรีบาวน์ลูกนี้ซึ่งผู้เขียนคาดว่าใกล้เข้ามาแล้ว พอผู้อ่านเล่นมาถามว่าจะเข้าซื้อตรงไหนเนื่องจากอยากซื้อเต็มที ก็เลยตอบไม่ถูกไงครับ ถ้าแนะให้ซื้อแล้วมีกำไรบาทละ 50-100 แล้วไม่ยอมขายหรือขายไม่ทันเพราะเวลาทองขึ้นผู้คนมักต้องการให้ขึ้นอีก พอพลาดโดนเข้าไปบาทละเป็นพัน ผู้เขียนต้องมารับคำด่าที่ไปแนะให้ซื้อหรือเปล่าครับ

เท่าที่ผู้เขียนดูปฏิทินตัวเลขเศรษฐกิจที่จะออกมาในสัปดาห์หน้าแล้ว วันจันทร์คาดว่าอาจจะขึ้นต่อได้อย่างน้อย 1690$ โดยไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่สำหรับคืนวันอังคารนั้นค่อนข้างจะอันตรายสักหน่อยครับ เนื่องจากตัวเลขอัตราเงินเฟ้อของจีนที่อาจจะออกมาต่ำลง ตัวเลขเศรษฐกิจของเมกาที่อาจจะกระเตื้องขึ้น รวมทั้งการแถลงของ FED เมื่อรวมกับค่าเงินดอลลาร์ระดับวันที่ Oversold มากพอสมควรและคลื่นย่อยของค่าเงินดอลลาร์และดัชนีเหมืองที่ใกล้จะครบชุดเข้าไปทุกทีแล้ว ทองคำที่เค้าว่ากันว่าเป็นสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยง อาจจะกลายเป็นสินทรัพย์ที่เสี่ยงขึ้นมาทันทีหากสึนามิเกิดขึ้นจริงครับ

ขอบคุณคะ่ที่เตือนเพราะครั้งที่แล้วที่คุณปิรันย่าเตือนว่าจะลง ก็ไม่เชื่อเหมือนกันเพื่อนหลายๆคนที่ทำงานก็ไม่เชื่อ แต่คนที่บ้านเชื่อรีบขาย ( ตอนนั้นมีแต่คนบอกว่าโง่หรือเปล่า ) วันรุ่งขึ้นคนที่บอกว่าเราโง่เงียบไปเลยคะ

ขอบคุณเฮียปินะค่ะ !thk ...อาจจะไม่ได้เข้ามาขอบคุณทุกครั้ง แต่อ่านทุกครั้งที่เฮียเข้ามา :P

เฮียอย่าเพิ่งหนีไปไหนนะค่ะ ว่างมาก...ว่างน้อย ก้อแค่เข้ามาทักทาย พร้อมสำนวนฮา..ฮา...ก้อยังดีค่ะ :D

เป็นแฟนคลับเฮียมานานแล้วค่ะ....ขอบคุณทุกครั้งที่ห่วงใยพวกเราชาว thaigold ค๊า.... !10