ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

!01 !01 !01

*ขอบคุณจอมยุทธ*ที่ส่งสัณญานบอก

อย่างไรข้าพเจ้าก็ขอล่วงหน้าไปก่อนหนึ่งก้าว

! ! !เซฟเปิดยากก็ยกไปทั้งตู้ไปเปิดที่กระท่อมอาแปะก็ได้ ! ! !

ส่วนของข้าพเจ้าฝังกับไหสุราขุดขึ้นมาไม่รู้ไหไหนยกไปหมดเลย

กว่าจะถึงกระท่อมอาแปะ ! ! ! โอ้ย ! เมา ! เมา ! เมา !

ถูกแก้ไข โดย ภูเขา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอถามคุณ Don Juan ค่ะว่า เล่นระยะกลาง-ยาวควรรอเก็บแท่งที่เท่าไรค่ะ เย็นนี้เก็บแท่งราคายังสูงใช่มั้ยค่ะ :P

ขอถามคุณ Don Juan ค่ะว่า เล่นระยะกลาง-ยาวควรรอเก็บแท่งที่เท่าไรค่ะ เย็นนี้เก็บแท่งราคายังสูงใช่มั้ยค่ะ :P

ถ้ากลางถึงยาว ตอนนี้ก็เก็บเพิ่มได้นะครับแต่อย่ามาก ผมก็จะเก็บเข้าครับ แต่รอดูช่วงบ่ายๆเย็นๆ ว่าสมาคมจะปลดลงอีก 50 บาทไหม เพราะถ้าราคาเป็นแบบนี้ บวกกับค่าเงิน พอแรงซื้อรอบเช้าหมด พี่ๆแถวเยาวราช คงประกาศลดอีกนิด เพื่อเรียกลูกค้าในช่วงบ่ายถึงเย็นครับ อ้อแล้วดูตลาดอาหรับก่ะยุโรปช่วงบ่ายด้วยว่า มีแรงเทขายออกมาบ้างไหม อาหรับอาจไม่กระต่ายตื่นตูมครับ แต่ยุโรปนี่ตัวดีอาจมีแรงขาย ต้องรอดูครับ

ทั้งหมดวิเคราะห์จากความคิดเห็นและการลงทุนส่วนตัวนะครับ

Updated No. 9 – คืนตะกายเซฟ

ในที่สุดคืนตะกายเซฟก็ผ่านไปชนิดเล่นเอาเล็บถลอกปอกเปิก แถมสวรรค์ยังจัดให้ค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้นอีกเล็กน้อยรวมเป็น 2 เด้ง ชีวิตต้องเจออะไรหนักๆบ้างมันจึงจะแกร่งครับ แต่ถ้าเลือกได้ล่ะก็อย่าจัดของหนักมาเลยนะสวรรค์

การปรับฐานลงมาของทองคำและ Silver เมื่อวานทำให้รูปแบบกราฟเริ่มอยู่ในลักษณะค่อนข้างอันตรายครับ ยิ่งถ้าพิจารณากราฟของ Silver และน้ำมันระดับสัปดาห์แล้วล่ะก็หนาวจนสันหลังเย็นวาบเลยครับ

เวลามีน้อยต้องสรุปสั้นๆครับว่าทองคำอาจไปได้ไม่เกิน 1421$-1429$ แล้วกลับลงมาใหม่ ถ้าโดนของหนักเข้าไปอาจลงไปถึง 1390$ ถ้าลึกกว่านั้นลงไปอีกอาจกลายเป็น Super tsunami ส่วนเป้าหมายที่ 15XX$ นั้นผู้เขียนฝากเอาไว้เป็นเป้าหมายของคนรุ่นหลังไปก่อนก็แล้วกัน ตอนนี้ขอตัวไปแกะเทปออกก่อนครับ ตั้งหลักได้ค่อยว่ากันใหม่

!01 !01 !01

การปรับฐานลงมาของทองคำและ Silver เมื่อวานทำให้รูปแบบกราฟเริ่มอยู่ในลักษณะค่อนข้างอันตรายครับ ยิ่งถ้าพิจารณากราฟของ Silver และน้ำมันระดับสัปดาห์แล้วล่ะก็หนาวจนสันหลังเย็นวาบเลยครับ

ขอทราบรายละอียดการวิเคราะห์สักนิดได้มั้ยค่ะ เพราะแค่ฟังก็เริ่มหนาวแล้วค่ะ จะได้เตรียมตัวทันอะค่ะ :huh:

Updated No. 10

ตอบคุณ Yelle11 ครับ

ปกติทองคำสามารถมองได้ 2 มุมเสมอครับ ถ้ามองมุมสุดสวยราคาบริเวณนี้คล้ายใกล้จะไปต่อได้แล้ว แต่ถ้ามองในมุม Safety first ราคาบริเวณแถวนี้คือจังหวะเด้งให้หนีครับ แล้วแต่มุมมองของแต่ละบุคคล

กราฟระดับวันของทั้งทองคำและ Silver มีลักษณะคล้ายกันครับคือขณะนี้เกิดสัญญาณกลับตัว Divergence เมื่อวานสัญญาณแบบนี้แค่เกิดขึ้นกับระดับ 4 ชม.ตามที่ผู้เขียนบอกไว้เมื่อวานเราก็คงได้เห็นฤทธิ์เดชของมันไปแล้ว ยิ่งตอนนี้ indicator Sto. ตัดหัวลงมาแล้วยิ่งดูไม่ดีขึ้นไปอีก ประกอบกับวันนี้เป็นวันสุดสัปดาห์ของตลาดถ้าราคาปิดเกิดปิดในระดับใกล้ต่ำสุดของวันลงไปลึกกว่า 1404$ จะเกิดแท่งเทียนรูปฆ้อนสีแดงกลับหัวที่เรียกว่า Shooting star ซึ่งเป็นสัญญาณกลับตัวระดับสัปดาห์แบบแรงครับ เหตุผลทุบในตลาดยังหาไม่เจอครับเพราะบางทียังเดินทางมาไม่ถึง แต่เมื่อเห็นรูปกราฟแบบนี้ผู้เขียนจำเป็นต้องตื่นตัวเอาไว้ก่อน ไม่ประมาทเป็นดีที่สุด คลื่นขาขึ้นสุดท้ายนั้นเอาแน่เอานอนอะไรกับมันไม่ค่อยได้ครับ บางทีก็ล้มเหลวก่อนถึงที่หมาย ถ้าไม่แน่ใจบางทีต้องหยุดดูหรือถอยด้วยซ้ำไปครับ ปลอดภัยแล้วค่อยเดินหน้าใหม่ก็ยังไม่สาย

อย่างไรก็ดีทั้งหมดนี้ก็เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่ได้หมายความว่าจะเกิดขึ้นเช่นนั้นแน่ๆ ผู้อ่านต้องใช้วิจารณญาณให้มากเอาเองครับ

ถ้าว่างผู้เขียนจะมานับคลื่นระดับสัปดาห์ให้ตกใจเล่นดูครับ จะได้ไม่ประมาทกัน !

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า

มาแนวสุขุม + วิชการ ทำให้ต้องคิดตามแบบลึกซึ้งอะฮะ

ขอบคุณเฮีย ไม่ประมาทดีที่สุด รอดู ฉากต่อไป :wub: