ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณปิรันย่าค่ะ :rolleyes: ขอแชร์นิดนึงคือจากสถิติราคาทองในเดือนเม.ย.-พ.ค ของปี2008-2010

ทองจะเป็นขาขึ้นอยู่ค่ะ อาจมีลงบ้างเล็กน้อย แล้วจะขึ้นต่อ ในปีนี้และช่วงนี้มีปัจจัยในทางลบมากมาย ส่งผลกระทบ

กับทองในทางบวก ถ้าเพื่อนๆถือทองระยะกลาง 2- 4 สัปดาห์ น่าจะลุ้นถือต่อได้ค่ะ ไม่งั้นมืออาจเปรอะน้ำมันหมูค่ะ :lol:

:excl: ปล.ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล :ph34r:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับท่านจอมยุทธ์ สำหรับแนวทางในวันนี้

ขอบคุณเฮียปิรันย่า คุณปุยเมฆ คุณginger ที่คอยเตือน

คุณน้องGOLDPIG ไม่ต้องขอบคุณ -_-

การที่เราลุ้นทองดูกราฟไปนี่ บางที่ทั้งกราฟทั้งข่าวป่วนซะ อารมณ์เราแปรปวน

ไล่ชื้อก็ทุกอย่างน่าเชื่อว่าขึ้นแน่ๆ ดอยก็ดอยเถอะ แต่ที่ไหนได้ อยู่ๆก็ทิ้งดิ่งได้ก็มีให้เห็น

ก่อให้เกิดความไม่เป็นสุข555

อย่าไปคิดถึงแต่จะกำไร กลัวตกรถเลย อาจทำให้เสียโอกาส ในการซื้อของที่ถูกลง

ถ้าแน่ใจว่าซื้อสูง ขึ้นแน่ก็ให้แบ่งซื้อเท่าที่รับความเสี่ยงได้ B)

อย่ายึดมั่น ถือมั่นเด็ดขาด ไม่มีอะไรแน่นอน

จำลองสถานการณ์ ความน่าจะเป็น ที่เรารับได้

ทำใจให้นิ่ง มีสมาธิไว้

ถูกแก้ไข โดย ginger

!32

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

กลับมาพบกันอีกครั้งหลังสงกรานต์แห่งความชุ่มฉ่ำ แต่วันนี้ผู้เขียนออกมาเตือนกันสักนิดนึงเพื่อให้วันที่เหลือของสัปดาห์นี้จะได้ไม่ชุ่มไปด้วยเหงื่อครับ

การตัดสินใจดองของข้ามช่วงวันหยุดยาวนับว่าโชคดีที่ได้ผลตามที่วางแผนเอาไว้ ราคาทองเมื่อคืนทำ New high ซ้ำซากอีกครั้งที่บริเวณ 1497.5$ ในสภาพคล้ายๆกับ Panic buy ในขณะที่ปัจจัยด้านราคาน้ำมันและค่าเงินยูโรไม่สนับสนุนในขณะที่ราคาทองกำลังขึ้นเลยด้วยซ้ำ สาเหตุของการขึ้นของทองคำเมื่อคืนคาดว่าอาจมาจากการลดอันดับเครดิตของ S&P ที่มีต่อสหรัฐก็เป็นได้ครับ

อย่างไรก็ดีรูปทรงของคลื่นขาขึ้นที่ 3 นี้ก็ดูคล้ายจะครบชุดเต็มทีแล้ว Indicator ก็อยู่ในสภาพ Overbought สูง อีกทั้งเริ่มมีสัญญาณ Divergence ในระดับ 4 ชม.บ้างแล้ว ดังนั้นจึงดูเหมือนว่าคลื่นขาขึ้นที่ 3 ของวัฎจักรสุดท้ายนี้มีโอกาสที่จะจบที่ New high เมื่อคืนแล้วก็เป็นได้ ถึงจะมีแรงขึ้นจากนี้ขึ้นไปอีกก็อาจจะไม่เสถียรพอที่จะคงราคาอยู่ได้ถึงเช้า การปรับฐานขนาดย่อมๆอาจเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ การลุ้นยื้อจากช่วงนี้ไปให้ระวัง U-turn ครับ

ดังนั้นวอนแม่ยกที่กำลังกอดรัดผู้เขียนเอาไว้แน่น กรุณาปล่อยมือชั่วคราวก่อนนะครับ เนื่องจากอาจเป็นเหตุให้ผู้เขียนวิ่งไม่ค่อยถนัดครับ !

สวัสดีค่ะ เฮียปิรันย่า จอมยุทธสุดเท่ รับทราบค่ะ แหมก็นานๆ พี่น้องรี จาได้กอดขาเฮียซะหน่อย...มาบอกให้ปล่อยละ..ฮะ ..ปล่อยก่อนก็ดายยย เสียดาย...จัง !87

เดี๋ยวต้องไปบอกให้ พี่แว่นตาปล่อยขาขวาด้วยค่ะ เพราะพี่เขากอดแน่นมากเลย..ฮุ..ฮุ

คืนนี้รอขยุ้มผ้าปูเตียงอยู่ค่ะ ...ปล่อยปลาไปแล้ว ชวนพี่แว่นตากระโจมอก..จับปลาใหม่อยู่ค่าาาา

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

วอนแม่ยกที่กำลังกอดรัดผู้เขียนเอาไว้แน่น กรุณาปล่อยมือชั่วคราวก่อนนะครับ เนื่องจากอาจเป็นเหตุให้ผู้เขียนวิ่งไม่ค่อยถนัดครับ !

55555

ขอบคุณครับ เฮียปิรันย่า ผมปล่อยหมดตู๊ดดดดดหมดเหลียวก๊าบบบบ อยากให้ลงแล้วเด้อๆๆๆๆ

ตอนนี้มีบทวิเคราะห์ดีๆมาฝากก้อดีนะครับ ผมรออ่านอยู่ ฮิ ฮิ

:wub: มารอเฮียวิเคราะห์ ราคาทองนะคะ และยังไม่ได้วิ่งไปไหนเลยเพราะวิ่งไม่ออก ขามันสั่น (สู้ๆๆๆๆ) !thk !thk !10 !10 !_02 !_02

สวัสดีครับคุณผู้อ่านรวมทั้งแม่ยกทุกท่าน

ในที่สุด 1500$ ตามที่วางแผนเอาไว้ตั้งแต่ต้นกระทู้ก็บรรลุเป้าหมายจนได้ ถึงแม้จะมีหมูเล็ดลอดหนีไปได้บ้างแต่ภาพรวมนับว่าได้ผลคุ้มค่าเพียงพอกับการวางแผนครับ

ใกล้จบสัปดาห์ที่ 12 ของวัฎจักรสุดท้ายนี้แล้วซึ่งผู้เขียนคาดว่ายังเหลือเวลาของทองคำอีกราว 6 สัปดาห์ก่อนที่จะเจอเข้ากับ Super tsunami ผู้เขียนจะเข้ามาโพสต์ความเห็นในกระทู้นี้ให้จนกว่าจะสุดวัฎจักรสุดท้ายนี้ตามความเชื่อของผู้เขียน เรียกว่าบริการชงให้จนสุดทางเลยก็แล้วกัน จากนั้นคงต้องขอปลีกวิเวกกบดานตามเดิมครับเนื่องจากผู้เขียนไม่ค่อยชินกับการอยู่นอกรูนานๆครับ

เท่าที่ผู้เขียนสะกดตามรอยคลื่นลูกนี้มา คาดว่าขณะนี้น่าจะอยู่ในคลื่นที่ 5 ของคลื่นที่ 5 ของคลื่นขาขึ้นที่ 3 ของวัฎจักรสุดท้ายนี้อีกที น่าจะเหลือการขึ้นระยะสั้นๆอีกเพียงครั้งเดียวเพื่อขึ้นไปปิดคลื่นที่บริเวณ 1510$ หรือสูงกว่านั้นอีกเล็กน้อยแล้วปรับฐานขนาดย่อมๆลงมาในคืนนี้ ดูเหมือนว่าพรุ่งนี้ตลาดยุโรปและเมกาจะปิดทำการดังนั้นคืนนี้น่ากลัวนะครับ ไม่มีการกระโดดขึ้นที่สูงโดยปราศจากการงอเข่าหรอกครับ

ถึงเวลาสอดกระบี่คืนฝักแล้วอาจจะต้องหาชุด Superman มาใส่ครับ !