ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

เมื่อกี้โพสต์ความเห็นไปแล้วแต่มาดูอีกที รูปคลื่นขาดหายไปแปลกๆ ขอดูให้แน่ใจแล้วค่อยโพสต์นะครับ

เฮียย่าคร้าบบบบ.....หนูรอเฮียด้วยความระทึกมากเลยค่ะ

ราคาลงมา 250 บาทแล้ว ขาสั่นเลยค่ะ จะถือต่อ หรือ ขายดี เดี๋ยวรอความเห็นเฮียละกันนะคะ

ขอบคุณมากค่ะเฮียได้ค่าหมอนิดนึง :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ

ความผันผวนของทองคำในวันนี้เหมือนภาพยนตร์บู๊ล้างผลาญ แล้วที่โดนล้างผลาญจริงๆไปวันนี้คงมีไม่ใช่น้อยเช่นกัน

ช่วงกลางวันผู้เขียนระแวงว่าคลื่นหายไปลูกนึง พอโพสต์ความเห็นไปแล้วจึงจำต้องลบทิ้งความเห็นไปก่อน สรุปว่ามีคลื่นลูกสุดท้ายรอทำ New high หลบในอยู่ลูกนึงจริงๆ แม้กระทั่งตอนนี้เองก็ดูเหมือนจะเหลือคลื่นลูกสุดท้ายในสุดท้ายหลบในอยู่อีกเช่นกัน ถ้าหากผู้เขียนติดตามคลื่นไม่ผิดก็คาดว่าทองคำอาจจะขึ้นไปถึงจุด New high สูงสุดในคืนนี้ที่บริเวณ 178X$ ต้นๆแล้วเริ่มปรับฐานเป็น Mini Tsunami ระดับ 100$ ตามทฤษฎีคลื่นเนื่องจากขึ้นมาจาก 1478$ มาถึงขณะนี้มากกว่า 300$ โดยยังไม่ได้พักตัวปรับฐานเลย ทองคำร้อนแรงเกินไปคาดว่าเร็วๆนี้คงโดน CME Group เพิ่ม Margin ในการเทรดอีกระลอกนึงเพื่อชะลอความร้อนแรงก็เป็นได้ครับ

คืนนี้จับตาดูให้ดี สนุกแน่ครับ !

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า

หลุดระยะสำคัญลงมาแล้ว คลื่นสุดท้ายของสุดท้ายก็คงไม่มีแล้ว คืนนี้ไม่น่ารอดจากการปรับฐานครับ

:wub: :wub: :wub: :wub: :wub:

ขอบคุณค่ะที่คุณปิรันย่าเข้ามา ดีใจจัง

หลุดระยะสำคัญลงมาแล้ว คลื่นสุดท้ายของสุดท้ายก็คงไม่มีแล้ว คืนนี้ไม่น่ารอดจากการปรับฐานครับ

ระยะสำคัญที่ว่าคือราคาเท่าไหร่ค่ะ คลื่นสุดท้ายที่ว่าคือ178Xจะไม่มีแล้วหรือค่ะ :o

ราคาตรงไหนคือสัญญาณตรงไหนควรหนีด่วน :o

ระยะสำคัญที่ว่าคือราคาเท่าไหร่ค่ะ คลื่นสุดท้ายที่ว่าคือ178Xจะไม่มีแล้วหรือค่ะ :o

ราคาตรงไหนคือสัญญาณตรงไหนควรหนีด่วน :o

กลัวติดดอยเหมือนกันครับ

กะว่าจะ L เล่นสั้น แต่ตอนนี้เริ่มเครียด

ขอบคุณครับคุณปิรันย่า หวังว่าสึนามิจะไม่มาน่ะครับ

คุณปิรันย่าครับ สงสัยสึนามิที่คุณว่า คงไม่มีแล้วมั้งครับ ผมรอจะไม่ไหวแล้วนะครับ ตกจรวดมาหลายรอบแล้ว ยังไม่ได้เข้าสักแท่งเลย ราคาก็ขยับขึ้นเอาๆ คุณปิรันย่าจะวิเคราะห์ยังไงต่อดีครับ ผมรออยู่นะครับ จะให้เก็บช่วงไหนดีครับ ขอบคุณครับ มือกระบี่ไร้เทียมทาน

คุณปิรันย่าครับ สงสัยสึนามิที่คุณว่า คงไม่มีแล้วมั้งครับ ผมรอจะไม่ไหวแล้วนะครับ ตกจรวดมาหลายรอบแล้ว ยังไม่ได้เข้าสักแท่งเลย ราคาก็ขยับขึ้นเอาๆ คุณปิรันย่าจะวิเคราะห์ยังไงต่อดีครับ ผมรออยู่นะครับ จะให้เก็บช่วงไหนดีครับ ขอบคุณครับ มือกระบี่ไร้เทียมทาน

เอาปิรันย่าเป็นหลักไม่ได้หรอกครับ เนื่องจากผู้เขียนเองไม่สามารถโพสต์ Update ได้ถี่นัก ดูจำนวนกระทู้ที่ผู้เขียนมีปัญญาโพสต์ความเห็นได้เทียบกับท่านอื่นซิครับว่ามันน้อยนิดขนาดไหน เวลาทำงานส่วนตัวของผู้เขียนเองก็ยังไม่ค่อยจะมีเลยครับ ส่วนใหญ่เฉพาะช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อสำคัญบางครั้งถ้าพอมีเวลารวมทั้งความมั่นใจผู้เขียนจึงจะออกมากระตุ้นเตือนให้เข้าหรือเตือนให้หนี อย่างไรเสียการตัดสินใจต้องอยู่ที่ผู้อ่านครับ ถ้าคำว่าปรับฐานของผู้เขียนทำให้เข้าใจเป็นว่า Tsunami จนไม่กล้าเข้าก็ต้องขออภัยครับ แต่ก่อนหน้านี้จังหวะที่เตือนให้ระวังฝรั่งกระชากรถออกตัวแรงๆก็พอมีบ้าง ท่านอื่นก็เชียร์ขึ้นและให้แนวรับแนวต้านเป็นแนวทางก็มิใช่น้อย การพลาดขบวนยาวนานนี้ถือเป็นเรื่องที่เก็บไว้ปรับปรุงก็แล้วกันครับอย่าเสียใจไปเลยนึกเสียว่ายังไงโอกาสสวยๆต้องมีเข้ามาให้เราบ้างสักวันครับ

คำถามที่ว่าจะให้เก็บช่วงไหนดีจะให้ตอบยังไงดีล่ะครับ ตอบไม่ถูกจริงๆ เอาเป็นว่าราคาทองขึ้นจาก 1478$ มายาวนานขึ้นมาเกือบ 320$ แล้วโดยยังไม่ปรับฐานเลย ทั้งสภาวะ Overbought สูงมาก ทั้งรูปทรงคลื่นที่ตึงตัวมากๆ และทั้งการเริ่มทิ้งของกองทุนออกมา 13 ตันบ้างแล้ว มาเข้าเอาป่านนี้ไม่กลัวเลยหรือครับว่าจะติดดอยสูง ถึงแม้ปัจจัยสนับสนุนให้ทองคำขึ้นต่อซึ่งเปรียบเสมือนเชื้อเพลิงขับเคลื่อนก็ยังดูเหมือนว่าจะยังไม่หมดไปเสียทีเดียวก็ตาม แต่การสร้าง New high สำเร็จแต่ละครั้งก็ย่อมหมายถึงการก้าวเข้าไปใกล้ปลายหน้าผาที่พร้อมจะร่วงหล่นลงไปทุกเมื่อเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งก้าวเสมอ ตามทฤษฎีคลื่นแล้วไม่มีคลื่นลูกไหนที่ขึ้นลูกเดียวโดยไม่ปรับฐานหรอกครับ ยิ่งสูงมากตอนลงก็ยิ่งแรง ถ้าคุณเพิ่งจะมากล้าเข้าเอาปลายๆคลื่นป่านนี้ ฝีเท้าคุณต้องหนีให้รวดเร็วกว่าคลื่นสึนามิ (เท่าที่ผู้เขียนเห็นมาส่วนใหญ่มักไม่ค่อยรู้ตัวว่าสึนามิมาเคาะประตูบ้านอยู่) จะมัวมารอความเห็นของใครวันละกระทู้ก่อนจะหนีก็คงไม่ทันเหตุการณ์ ถ้ารู้สึกผิดปกติก็ต้องตัดสินใจเอาเองทันทีครับ ทองคำขึ้นมาไกลเป็นประวัติการณ์ถึงขนาดนี้แล้วผู้เขียนจะกล้าบอกให้คุณบุกเข้าไปเลยได้อย่างไร บางครั้งบางคนทองคำก็เป็นอะไรที่อาถรรพ์เอามากๆประเภทตอนไม่ได้เข้าก็ขึ้นเอาๆ แต่พอเข้าปุ๊ปติดดอยปั๊ป อะไรทำนองนี้ก็คาดว่ามีไม่น้อยครับ

สรุปแล้วผู้เขียนแชร์ให้ได้แต่มุมมองส่วนตัวเท่าที่เวลาส่วนตัวจะอำนวยเท่านั้นครับ ใครอยากจะหนีหรืออยากจะเข้า จะมากหรือจะน้อย ตัดสินใจกันเอาเองครับ

ปล. เสริมให้นิดนึงครับ ตามความเห็นส่วนตัวของผู้เขียนแล้วตอนนี้ทองคำอาจจะกำลังอยู่ในคลื่นที่ 3 ของคลื่นสุดท้ายของคลื่นสุดท้ายของวัฎจักรที่เริ่มขึ้นมาจาก 1478$ นี้ ถ้าฟลุ้กพอทองคำอาจขึ้นได้ถึง 185X$ เน้นคำว่า "อาจจะ" เท่านั้นนะครับ อย่ายึดเป็นหลักตายตัว

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า