ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

จันทร์นี้เตรียมพร้อมคร้า...ช้อน ส้อม ทัพพี. พร้อม!!!

ขอบคุณ คุณปิรันย่า +1 ด้วยความเคารพค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีอีกครั้ง say “Hello” อีกคราครับ คุณผู้อ่าน

วันนี้เป็นอีกวันที่ผู้เขียนตื่นได้ก่อนพระอาทิตย์จนชักสงสัยว่าอาจจะโดนผู้อ่านบางท่านทำของใส่ วันนี้จึงมีเวลามากพอที่จะปรุงบทความใส่เข้าไปทั้งเนื้อทั้งน้ำให้แก่คุณผู้อ่าน แต่กรณีบทความตามสไตล์ของผู้เขียนนั้นต้องเน้นน้ำกับเครื่องเทศโรยเป็นสีสันให้มากเป็นหลักเอาไว้ก่อน ขืนใส่เนื้อมากผู้อ่านอาจจะบริโภคแต่เนื้อจนอ้วนเกินไปซึ่งไม่ดีต่อสุขภาพครับ

คลื่นย่อยสุดท้ายของทองคำเมื่อวานแผลงฤทธิ์เดชขึ้นได้สูงมากและต่อเนื่องตลอดทั้งวันค้านสายตาของท่านที่ถือกะละมังด้วยมือที่สั่นเทาซึ่งรอขึ้นรถอยู่ แต่ในที่สุดคลื่นย่อยลูกนี้ก็ได้ปิดลงตัวและปรับฐานย่อยลงมาในช่วงค่ำตามที่คาดไว้ หวังว่าหลายท่านจะสามารถขุนสุกรจนอ้วนแล้วส่งขายได้ตามเป้าหมาย สำหรับวันนี้เชื่อว่าหลายท่านคงจะมีคำถามยอดนิยมในใจคล้ายกันคือการปรับฐานเมื่อคืนสิ้นสุดลงแล้วหรือยังถ้ายังควรจะรอซื้อตรงไหน _วันนี้เข้าซื้อได้แล้วหรือยังถ้าเข้าซื้อได้จะซื้อเต็มปอดได้เลยหรือเปล่าอะไรทำนองนี้ อย่าถามผู้เขียนเลยครับเพราะผู้เขียนไม่สามารถตอบ เอาเป็นว่าผู้อ่านควรจะหาข้อมูลหรือความรู้เพิ่มเติม อ่านความเห็นหลายๆท่านไปพลางจากนั้นไตร่ตรองด้วยตนเองให้รอบคอบแล้วค่อยตัดสินใจ ผู้เขียนเป็นเพียงผู้ให้ความเห็นหนึ่งในหลายล้านคนของประเทศไทยเท่านั้น สุดท้ายผู้อ่านจะถามใครก็มิสู้ถามตนเองครับ

ข่าวที่เป็นปัจจัยพื้นฐานสนับสนุนทองคำยังคงมีเข้ามาอย่างต่อเนื่องซึ่งผู้เขียนไม่ขอสาธยาย ณ ที่นี้ แต่จะขอท้าวความถึงคลื่นย่อยในกระทู้เมื่อวานที่ผู้เขียนสันนิษฐานเอาไว้ว่าคลื่นขาขึ้นย่อยลูกสุดท้ายของคลื่นขาขึ้นที่ 3 นี้ควรจะมีขนาดอย่างน้อย 132$ นับจาก 1723.4$ และคาดว่าจะใช้เวลาเดินทางถึงจุดสุดท้ายราว 12-16 วันทำการ ขณะนี้ปรากฎว่าคลื่นเดินทางขึ้นไปถึง 1877.5$ คิดเป็นความสูง 154.1$ แต่ใช้เวลาเพียง 5 วันทำการเท่านั้น เรียกว่าความสูงเพียงพอต่อเป้าหมายแต่ระยะเวลาเดินทางไม่เพียงพอต่อเป้าหมาย

คลื่นปรับฐานย่อยเมื่อคืนลงมาจาก 1877.5$ ลงมาที่ 1837$ คิดเป็นความสูงที่ลงมา 40.5$ คิดเป็นสัดส่วนการปรับฐาน 26.3% ถึงแม้จะดูค่อนข้างน้อยแต่ถือว่าอยู่ในระยะที่เพียงพอตามทฤษฎี

เฉพาะมุมมองของผู้เขียนมองความเป็นไปได้เอาไว้เป็น 3 กรณี คือ

1. ทองคำอาจจะรีบาวน์เด้งขึ้นไปได้ไม่เกิน 1862$ จากนั้นกลับลงไปใหม่ที่บริเวณ 1819$-1836$ หรือ

2. ทองคำไม่กลับลงไปต่ำกว่า 1837$ แต่จะขึ้นต่อไปเพื่อทำ New high ในสัปดาห์หน้า หรือ

3. สุดคลื่นขาขึ้นลูกที่ 3 ของคลื่นขาขึ้นสุดท้ายนี้แล้ว จากนี้ไปทองคำจะดิ่งแรง

เมื่อพิจารณาจากข่าวปัจจัยพื้นฐานก็ดูเหมือนว่าขณะนี้ยังไม่มีข่าวอะไรแรงๆเข้ามาทุบราคา ยิ่งประกอบกับการอัดทองคำเข้าพอร์ตของกองทุนทองคำเมื่อคืนอีกเกือบ 4 ตันแล้ว ผู้เขียนจึงตัดความเป็นไปได้ข้อ 3. ออก

และเมื่อพิจารณาจากรูปทรงคลื่นย่อย ระยะเวลาการเดินทางถึงเป้าหมายที่น้อยเกินไป รูปทรงหัวตันของแท่งเทียนกราฟ Silver ระดับวันและสัปดาห์แล้ว ผู้เขียนให้ความเป็นไปได้ในข้อ 2. มากกว่าข้อ 1. อ่านมาถึงตรงนี้ที่เหลือก็อยู่ที่ผู้อ่านแล้วล่ะครับว่ามั่นใจที่จะใช้ช้อนหรือจะใช้ซ่อม เอ๊ย... ส้อมบ้างหรือเปล่า

- ถ้าไม่มั่นใจแม้แต่น้อย ก็ไม่ต้องใช้ทั้งช้อนทั้งส้อม

- ถ้าไม่ค่อยมั่นใจแต่กลัวตกขบวน ก็ใช้ช้อนกาแฟ อีกมือนึงถือส้อมอันใหญ่

- ถ้ามั่นใจปานกลางชนิด 50/50 ก็ใช้ช้อนกลาง อีกมือนึงถือส้อมขนาดเท่ากัน

- ถ้ามั่นใจค่อนข้างมากแต่ยังกลัวเล่นของสูงอยู่บ้าง ก็ใช้ช้อนโต๊ะ แต่ถือส้อมขนาดเล็ก

- ถ้ามั่นใจมาก ก็ใช้ทัพพี

สำหรับผู้เขียนนั้นไม่ค่อยถนัดในการใช้ช้อนหรือส้อมขนาดปกติ ส่วนใหญ่จึงมักจะใช้พลั่วซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

สุดท้ายนี้ผู้อ่านต้องถามตัวเองดูครับว่า...

คุณกล้าเสี่ยงและพร้อมจะเข้าร่วมขบวนประวัติศาสตร์ทองคำครั้งนี้หรือไม่ !

!thk !gd

ขอบคุณมากๆครับที่ให้ข้อมูลข่าวสารดีๆในการตัดสินใจเกี่ยวกับการซื้อ ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ

สวัสดีครับอ.ปิรันย่ามาเเสดงความยินดีกับอาจารย์

ที่อาจารย์ใช้พลั่วผมเสียดายหาทัพพีไม่เจอเลยได้แค่ช้อนตักน้ำแกง

ขอบคุณอาจารย์ด้วยความนับถือครับ

วันศุกร์ตักไป 4ทัพพี คืนนี้ถือพลั่วรอแล้วคร้าาา หวังว่าจะย่อมารับอีกหน่อยนะคร๊ะ

ขอบคุณเฮียย่า จุ๊บ จุ๊บ :wub: :wub:

เวลาไม่ค่อยมี ตอนนี้รูปทรงคลื่นเริ่มดูไม่ค่อยจะปลอดภัยแล้วนะครับ คลื่นที่ 3 อาจจะจบตัวลงวันนี้ คืนนี้ให้ระวังกันเอาเองนะครับ

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า

เวลาไม่ค่อยมี ตอนนี้รูปทรงคลื่นเริ่มดูไม่ค่อยจะปลอดภัยแล้วนะครับ คลื่นที่ 3 อาจจะจบตัวลงวันนี้ คืนนี้ให้ระวังกันเอาเองนะครับ

หมายถึงคืนนีัหรือพรุ่งนี้อาจจะมีการย่อลงเหรอครับ

แล้วน่าจะย่อถึงประมาณเท่าไหร่จะได้เก็บเพิ่ม(ดีมั๊ยหว่า) :rolleyes:

ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย JPS

ฟังแล้วหนาวเลยครับ ผมขอเก็บพลั่วก่อนละกัน

ถ้าย่อลงแนวรับอยู่ที่เท่าไหร่ครับเฮีย?:lol:

ขอบคุณครับเฮียที่แว่บเข้ามา

แต่ตอนนี้มันทำนิวไฮ1910อีกแล้วงะ :wacko: