ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ คุึณผู้อ่าน วันนี้ต้องขออภัยที่เข้ามาช้าครับ

เมื่อวานกองทุนทองคำเทกระจาดออกมามากถึง 24.8 ตันทำให้เกิด "สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าสึนามิ" ตามที่คาดไว้จนได้ หวังว่าคุณผู้อ่านจะหนีรอดได้เป็นส่วนใหญ่นะครับ

ทางด้านเทคนิคแล้วทองคำเริ่มเกิดสัญญาณกลับตัวระดับวันอย่างชัดเจน ระยะความสูงของการปรับฐานยังคงน้อยเกินไปเมื่อเทียบกับทางทฤษฎี ระยะเวลาของการปรับฐานก็เพิ่งจะเริ่มได้เพียงวันเดียวซึ่งน้อยเกินไปเช่นกันเมื่อเทียบกับการขึ้นมาอย่างยาวนานถึงราว 37 วันทำการ ดังนั้นขณะนี้ผู้เขียนจึงคาดว่าเป็นเพียงคลื่นรีบาวน์เพื่อจะลงต่ออีกครั้งเสียมากกว่า ตามความเห็นของผู้เขียนได้ประเมินความเป็นไปได้ไว้เป็น 2 กรณี คือ

1. ทองคำจะยังไม่สามารถกลับขึ้นไปเหนือ 1854$ ได้ และจะลงไปต่อที่บริเวณ 180X$-181X$ หรือ

2. ทองคำจะรีบาวน์ขึ้นไปบริเวณ 1857$-1867$ แล้วปรับฐานลงมาแรงๆอีกครั้ง เรียกว่าเปิดฉายแผ่นที่ 2 ของ "สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าสึนามิ" อีกครั้ง

ไม่ว่าจะเป็นข้อไหนก็ตาม ผลสุดท้ายยังคงคาดว่าลงต่ออยู่ดี ส่วนกองทุนจะเลี้ยงต้อยคืนนี้เอาไว้หรือซัดเลยต้องติดตามกันครับ แต่ในแง่ยุทธศาสตร์แล้วผู้เขียนคาดว่าโอกาสในลักษณะนี้กองทุนมักไม่ปล่อยให้เล็ดรอดไปได้

ถ้าหากข้อวิจารณ์ของผู้เขียนทำให้ผู้อ่านตกใจไปบ้างต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอให้เป็นแค่รีบาวน์ไปก่อนนะคะ อย่างนี้ต้อง+1ค่ะ5fc0f220.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณเฮียปิรันย่ามากครับ เขียนถึงอาจารย์วันนี้ไม่รู้จะโดนใครเล่นอีกหรือเปล่า นะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไรนะครับ แค่ความรู้น้อยเท่านั้น ดังนั้นจึงอาจต้องถามอาจารย์บ้างและบางคำถามอาจถูกใจหรือไม่ถูกใจใครก็ขอโทษด้วยนะครับ คือว่า ที่อาจารย์แนะนำมาดังนั้น สรุปวันนี้ควรจะเข้าซื้อหรือว่ารอปรับฐานลงมาต่ำกว่านี้เพื่อได้ของถูกจะดีกว่าใช่หรือไม่ครับ อาจารย์ย่า รบกวนตอบผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เขียนแบบนี้ใครจะไปว่าอะไรล่ะครับ มันไม่ใช่อยู่ที่รู้น้อยหรือรู้มากหรอก ผมอาจจะรู้น้อยกว่าคุณ

ในบางเรื่องก็ได้ครับ ครั้งที่แล้วผมก็เขียนแนะนำคุณดีๆ น๊ะ ไม่ได้ไปเล่นอะไรคุณเลย...

+1 ขอบคุณค่ะสำหรับบทวิเคราะห์ แม่นมากๆเลยค่ะ !gd มาอีกบ่อยๆนะคะ (ถ้าเป็นทุกวันได้จะเยี่ยมมากเลยค่ะ)

!thk !thk !thk

ขอบคุณครับ

สำหรับคำแนะนำในการตัดสินใจ

คลื่นขาขึ้นที่ 3 ลูกนี้เริ่มจาก 1478$ ถ้าเป็นไปตามที่ผู้เขียนสันนิษฐานว่าจบคลื่นลูกนี้ไปแล้วเมื่อคืนที่ 1911.9$ ก็คิดเป็นความสูง 433.9$ ถ้าหากคิดหยาบๆปรับฐานเบาะๆสัก 1 ใน 3 ก็น่าจะร่วงไปได้ราวๆ 145$ ครับ แต่ถ้าลงหนักถึง 38.2% ก็ลงได้ราว 165$ ครับ

เมื่อวานกองทุนเริ่มสาดของเอาฤกษ์เอาชัยแล้ว ตามทฤษฎีก็ไม่มีคลื่นลูกไหนที่ขึ้นลูกเดียวได้โดยไม่โดนเทขาย รูปคลื่นใหญ่ลูกนี้ก็ดูคล้ายจะครบชุดลงตัวแล้วเช่นกัน ถ้าเผอิญว่าครบชุดคลื่นลูกนี้จริงล่ะก็...

คืนนี้เตรียมรับชม "สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าสึนามิ" ได้ครับ

ทางด้านเทคนิคแล้วทองคำเริ่มเกิดสัญญาณกลับตัวระดับวันอย่างชัดเจน ระยะความสูงของการปรับฐานยังคงน้อยเกินไปเมื่อเทียบกับทางทฤษฎี ระยะเวลาของการปรับฐานก็เพิ่งจะเริ่มได้เพียงวันเดียวซึ่งน้อยเกินไปเช่นกันเมื่อเทียบกับการขึ้นมาอย่างยาวนานถึงราว 37 วันทำการ ดังนั้นขณะนี้ผู้เขียนจึงคาดว่าเป็นเพียงคลื่นรีบาวน์เพื่อจะลงต่ออีกครั้งเสียมากกว่า ตามความเห็นของผู้เขียนได้ประเมินความเป็นไปได้ไว้เป็น 2 กรณี คือ

1. ทองคำจะยังไม่สามารถกลับขึ้นไปเหนือ 1854$ ได้ และจะลงไปต่อที่บริเวณ 180X$-181X$ หรือ

2. ทองคำจะรีบาวน์ขึ้นไปบริเวณ 1857$-1867$ แล้วปรับฐานลงมาแรงๆอีกครั้ง เรียกว่าเปิดฉายแผ่นที่ 2 ของ "สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าสึนามิ" อีกครั้ง

ไม่ว่าจะเป็นข้อไหนก็ตาม ผลสุดท้ายยังคงคาดว่าลงต่ออยู่ดี ส่วนกองทุนจะเลี้ยงต้อยคืนนี้เอาไว้หรือซัดเลยต้องติดตามกันครับ แต่ในแง่ยุทธศาสตร์แล้วผู้เขียนคาดว่าโอกาสในลักษณะนี้กองทุนมักไม่ปล่อยให้เล็ดรอดไปได้

ถ้าหากข้อวิจารณ์ของผู้เขียนทำให้ผู้อ่านตกใจไปบ้างต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

โดนกันเต็มๆ สำหรับขา long ในคืนนี้ ^^'

เวฟ 3 ขาขึ้นเริ่มจาก 1478$ ทำไฮที่ 1911.9$ เป็นความสูง 433.9$ ถ้าปรับฐานเบาะๆสัก 1 ใน 3 ก็น่าจะร่วงไปได้ราวๆ 145$ ครับ

เจอจัดหนักภายในไม่กี่นาที ลงไปเหลือ $1777 ใกล้เคียงตามที่คุณปิรันย่า ประเมินไว้เลยครับ

หนีตายกันแทบไม่ทัน :wacko:

คาดว่าหลายคนคงถูก force ไปเรียบร้อย ^^'

เห็นกราฟตอนนี้แล้วต้องขอบคุณเฮียย่าอีกรอบครับ ดีที่สองวันก่อนเชื่อคำเตือน เก็บพลั่วซะ ไม่งั้น......(ไม่อยากจะคิดเลย)

ขอบคุณมาก

ปิด long ทันและเปิด short ตามได้มานิดหน่อย

น่าหวาดเสียวจริงๆนะครับเนี่ย สู้ต่อไปนะค้าบ :rolleyes:

ขอบคุณครับเฮีย เมื่อวานไม่ทำตามคำแนะนำของเฮีย มาโดด L ออกวันนี้ตอนเช้า เจ็บตัวไปพอประมาณ เปลี่ยนเป็นเล่น S แทนได้คืนมาครึ่งหนึ่ง

ปล.ให้กำลังใจเพื่อนๆทุกคนด้วยครับ วันนี้ GF โหดจริงๆ

มารอคําแนะนําของเฮียครับ ยังไม่กล้าทําไรตอนนี้ ชอบการวิเคราะห์ของเฮียครับเพราะเฮียดูจากข้อมูลในอดีตแล้วสรุปให้อ่านเข้าใจง่ายดี ช่วยวิเคราะห์เรื่องการประชุมวันที่26นี้ด้วยนะครับถ้าเฮียเมตตา ขอบคุณมากมายครับ

ไม่อยากเชื่อเลย พระเจ้า อะไรกันนี่ สึนามิชัดฯ แล้วจะมีถล่มต่อหรือเปล่า จะเห็นโอกาสวิ่งทำสถิติขึ้นแรงถึง2000 สิ้นปีไม๊คะ หรือจะเห็นทองราคาถูกประมาณสองหมื่นอีกครั้ง แล้วจะถือรอต่อหรือตัดใจคัสทิ้งดี แล้วนั่งรอเข้าจังหวะเสี่ยงน้อยดี ตอนนี้เพื่อนฯเป็นลมไปหลายคนแล้ว เมื่อวานไม่ขายแถมซื้อเพิ่ม งานเข้าแต่เช้าเลย สยองจริงฯ -_-