ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

เจ๋งอ่ะ เฮียคืนนี้รีบาวน์จริงๆด้วย พรุ่งนี้มาว่ากันต่อนะคะเฮีย นานแค่ไหนก้อจะรอค่า !_087 !_087 !_087

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ คุณผู้อ่าน

ต้องขออภัยอีกครั้งเป็นครั้งที่เท่าไหร่ก็ไม่ทราบที่ผู้เขียนไม่สามารถ Update ให้ในสถานการณ์ฉุกเฉินแบบนี้ เนื่องจากว่าติดภารกิจสำคัญกับลูกค้าสำคัญตั้งแต่เช้าจรดเย็น พยายามเข้ามา Update ในเวปในช่วงกลางวันก็ทำได้เพียงแต่โผล่มาดูข้อมูลได้เพียงแวบเดียว จากนั้นจำต้องเข้าห้องประชุมกับลูกค้าต่อไป หากภารกิจของผู้เขียนรัดตัวในลักษณะนี้บ่อยๆ ผู้เขียนคงต้องขอยุติบทบาทของตัวเองในเวปไทยโกลด์น่าจะดีกว่าครับ ไม่อยากให้ถูกเข้าใจผิดว่าเล่นตัวในยามที่บางท่านต้องการที่พึ่ง แม้กระทั่งขณะนี้ลูกน้องก็ยังต้องรอผู้เขียนออกจากออฟฟิศเพื่อจะปิดไฟเลยครับ

ท้าวความจากสถานการณ์จากเมื่อวาน ทองคำไม่สามารถกลับขึ้นไปเหนือ 1854$ จากนั้นเกิดสึนามิตามที่คาดการณ์ไว้ โดยการเทขายนำร่องของกองทุนทองคำมากเป็นประวัติการณ์ถึง 27.3 ตัน ผู้เขียนลองย้อนดูประวัติปริมาณการถือครองของกองทุนทองคำที่ผ่านมาก็พบว่า ตอน Gold spot อยู่บริเวณ 1600$ นั้นปริมาณที่กองทุนทองคำถือครองไว้ก็ยังมากกว่าขณะนี้เสียอีก อนุมานคร่าวๆได้ว่าต้นทุนของกองทุนนี้ที่บริเวณราคาสูงได้เทขายทำกำไรหมดไปแล้ว ที่ถือครองไว้ขณะนี้นั้นเป็นต้นทุนที่ต่ำกว่าระดับ 1600$ ทั้งสิ้น ดังนั้นกองทุนจะสาดของเทกระจาดบริเวณไหนนับจากนี้ก็มีกำไรมากเพียงพอ ความเห็นของผู้เขียนก็คือขณะนี้นักลงทุนทองคำยังอยู่ในสถานะไม่ค่อยปลอดภัยสักเท่าไหร่นัก

เมื่อพิจารณาการร่วงหล่นของทองคำจากยอดสูงสุดที่ 1911.9$ ลงมาที่ Low ล่าสุด 1702.7$ คิดเป็นความสูงราว 209.2$ ซึ่งใหญ่มากเป็นประวัติการณ์แถมใช้เวลาสั้นมากเพียง 2 วัน ถือเป็นเหตุการณ์ที่ไม่ธรรมดา และหากคิดเป็นสัดส่วนการปรับฐานเมื่อเทียบกับการเริ่มขึ้นมาจาก 1478$ เท่ากับราว 48.2% ซึ่งถือว่าสูงมากผิดปกติจากพฤติกรรมตามปกติของคลื่นปรับฐานย่อยที่ 4 ดังนั้นข้อสันนิษฐานเดิมที่คาดว่าคลื่นลูกนี้เป็นคลื่นที่ 4 อาจจะต้องทบทวนใหม่ครับ เนื่องจากว่าหากที่ผ่านมานับคลื่นตกไปลูกนึงจะกลายเป็นว่า 1911.9$ นั้นคือจุดสุดท้ายของวัฎจักรยักษ์ที่เริ่มขึ้นมาจากบริเวณ 681.4$ และเราอาจจะกำลังอยู่ในคลื่น Super Tsunami ที่นรกของจริงยังอยู่อีกลึกกว่านี้มากนัก ซึ่งเรื่องนี้คงต้องใช้เวลาตรวจสอบให้ถี่ถ้วนอีกครั้งครับ แต่ไม่อยากให้ประมาทกันและคาดหวังถึง 2000$ กันลูกเดียวโดยไร้ความระแวดระวังว่าไร้อันตรายใดๆรออยู่ข้างหน้า เนื่องจากที่โดนกันอยู่ขณะนี้ก็มาจากความประมาททั้งสิ้นครับ

สถานการณ์ขณะนี้ผู้เขียนคาดคะเนว่ารูปคลื่นน่าจะครบชุดลงตัวแล้ว จึงคาดว่าคืนนี้ทองคำน่าจะรีบาวน์ได้ เอาไว้ถ้าหากรีบาวน์ได้จริงแล้วค่อยมาว่ากันทีหลังว่าตรงจุดไหนอันตรายครับ ผู้เขียนคาดว่าในแง่ยุทธศาสตร์ของกองทุนทองคำแล้วการทุบราคาที่มากกว่านี้เร็วจนเกินไปจะทำให้ทองคำในสต็อคเสียโอกาสการได้ราคาดีไปโดยใช่เหตุ น่าจะมีการดันราคารีบาวน์ขึ้นไปอีกรอบก่อนเทขายอีกรอบครับ ในกรณีที่ผู้เขียนคาดการณ์ผิดพลิกล็อคคุณผู้อ่านอาจจะได้เห็นราคา 167X$ แต่ในเบื้องต้นคาดว่าไม่น่าจะพลิกล็อคครับ

ถ้ามีเวลาและโอกาสค่อยว่ากันใหม่ครับ วันนี้ผู้เขียนเต็มที่ได้เท่านี้ครับ !

สวัสดีค่ะ เฮียปิรันย่า ขอบคุณมากค่ะ สรุปคลื่นให้เรียบร้อยเลย :wub: ขออนุญาติ Save ไว้เป็นคลังความรู้เพื่ออ่านทบทวน เตือนสติ นะค่ะ

เฮียสุดยอด Hero อีกแล้วค่ะ ขนาดมานานนานครั้ง ฟันกระบี่แทบไม่พลาด สมกับเป็นจอมยุทธกระบี่เดี่ยวดายจริงๆ ค่ะ ...จากแฟนคลับรุ่นแรก !thk ที่ไม่ใช่แรกรุ่น !32

สำนวนเฮียปิรันย่า ติดตามมาตลอด อ่านแล้วได้อมยิ้ม

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ :lol:

ขอบคุณ เฮียปิรันย่า มากกร๊าบบบ ขณะมีธุรกิจรัดตัวมากมาย ยังเจียดเวลามา วิเคราะห์และเขียนบทวิเคราะห์ให้อ่าน ด้วยความเป็นหว่งเป็นใย ขอบคุณมากกร๊าบบบบบบ

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

ช่วงนี้ผู้เขียนจะพยายามเข้ามาแชร์ความเห็นให้ตามสติกำลังและเวลาครับ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ต่อบางท่านได้บ้าง เนื่องจากเวลาจำกัดก็เข้าเรื่องกันเลยครับ

ดูเหมือนว่าเมื่อคืนกองทุนทองคำจะหยุดการสาดของออกชั่วคราวและทองคำรีบาวน์ได้ตามคาด รูปทรงแท่งเทียนระดับวันปิดตัวเป็นรูปฆ้อนสีเขียวหัวตันด้ามยาวนับว่าโดยปกติก็จะเป็นรูปทรงที่สวยใช้ได้เลยทีเดียว แต่จะเป็นความสวยที่จงใจตกแต่งปิดบังไว้อย่างดีเพื่อล่อให้หมู่ภมรเข้าดอมดมเพื่อจับกินเป็นภักษาหารหรือเปล่าอันนี้ยังต้องรอเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ในคืนสองคืนนี้ เนื่องจากรูปแบบนี้เป็นรูปแบบทางทฤษฎีแท่งเทียนที่ยังต้องใช้แท่งเทียนของวันถัดไปในการพิจารณาแนวโน้มอีกที อีกทั้งยังมีสัญญาณความผิดปกติหลายอย่างที่ไม่ค่อยชอบมาพากลรวมถึงสัญญาณทางเทคนิครายสัปดาห์และรายเดือนที่ดูน่ากลัวยังคงคุกคามอยู่

ความผิดปกติของการปรับฐานราคาทองคำใน 2-3 วันที่ผ่านมาไม่ว่าจะเป็นผลต่างระหว่างของราคาสูงสุดกับต่ำสุดภายในสัปดาห์เดียวกันที่เป็นสถิติใหม่ ความสูงของการปรับฐานในคลื่น 1 ลูกที่มากเป็นประวัติการณ์เท่าที่ผู้เขียนมีประสบการณ์ อัตราเร่งของการร่วงหล่นของราคาที่สูงผิดปกติรวมทั้งสัดส่วนการปรับฐานของคลื่นชุดแรกที่ลึกมากผิดปกติไม่ค่อยสอดคล้องกับการปรับฐานเป็นคลื่นย่อยที่ 4 ทางทฤษฎีสักเท่าไหร่ การไม่ยอมเข้าไปซื้อแม้แต่น้อยของกองทุนแม้ระดับราคาเมื่อวานจะอยู่แค่ 170X$ สิ่งเหล่านี้สะกิดใจให้ผู้เขียนต้องลองมาทบทวนการนับคลื่นดูใหม่ รายละเอียดไม่มีเวลาเพียงพอที่จะแจกแจงขณะนี้ได้ จึงขอสรุปสั้นๆเบื้องต้นว่าผู้เขียนคาดว่ามีความเป็นไปได้สูงมากที่วัฎจักรยักษ์ของทองคำวัฎจักรนี้ซึ่งเริ่มขึ้นมาตั้งแต่เดือน 10 ปี 2008 ที่บริเวณ 681.4$ อาจจะปิดตัวสิ้นสุดลงแล้วที่ 1911.9$ เมื่อหลายวันก่อน และถ้าข้อสันนิษฐานนี้ถูกต้องนั่นหมายถึงว่าเราอาจจะกำลังอยู่ในคลื่นปรับฐานยักษ์ระดับ Super Tsunami กันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว การเด้งขึ้นมาจากเมื่อคืนจนถึงขณะนี้มีจุดอันตรายที่อาจเกิดคลื่นสึนามิอีกครั้งที่บริเวณ 1782$ , 1807$ หรือ 1831$

ผู้เขียนแค่เตือนให้อย่าประมาทด้วยความหวังดี มิได้มีเจตนาเข้ามาขู่ให้หวาดกลัวนะครับ

สำหรับวันนี้เวลาโพสต์ของผู้เขียนหมดลงแต่เพียงเท่านี้ครับ !

ปล. ช่วงนี้ลุ้นเข้าเวปรอคอยและเกร็งกว่าลุ้นทองเสียอีกครับ ฝากคุณผู้อ่านสนับสนุนเฮียกำพลในเรื่องค่าใช้จ่ายในการ Upgrade ความเร็วของ Server ด้วยหากมีโอกาสอันสมควรครับ

อ่านสำนวนคุณปิรันย่าแล้ว เหมือนฟังคุณหมอคนนึงที่ผมรู้จักเลย จังหวะทำนอง ภาษาที่ใช้ ผมว่าใช่เลย ยินดีที่รู้จักครับ

เฮียสุดยอดจริงๆ ครับ ไม่ทราบว่าพอจะบอกได้ไหมครับ ว่า มันจะลงไม่ถึงไหนเป็นจุดต่ำสุดอะครับ อยากรอเก็บของถูก ตามเฮียปิรันย่าบอก ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

ปล. ช่วงนี้ลุ้นเข้าเวปรอคอยและเกร็งกว่าลุ้นทองเสียอีกครับ ฝากคุณผู้อ่านสนับสนุนเฮียกำพลในเรื่องค่าใช้จ่ายในการ Upgrade ความเร็วของ Server ด้วยหากมีโอกาสอันสมควรครับ

!Hi !57 !_087

ขอบคุณคุณปิรันย่าคะ อยากให้เข้ามาเตือนบ่อยๆเท่าที่คุณย่าสะดวกนะคะ

รออ่านอยู่ซเหมอค้า

+1ด้วยความเคารพ

ขอบคุณมากมาก ครับ เฮีย Piranya'

Golden Tsunami ลูกนี้ แร็รรงงง จริงจริง

ช่วงนี้.. ก็คงเหมือนหลายๆ ท่าน เกร็งมากจริงจริง เข้ามาหาเฮีย Piranya บ่อยๆๆๆ มาก รออ่านความเห็นอันมีค่าของเฮียครับ

ถูกแก้ไข โดย lekster

ขอบคุณมากมายจากใจจริงครับอ.ปิรันย่าที่อุตสาห์สละเวลาอันน้อยนิดที่

เข้ามาให้ความเห็นและแนะนำความรู้แก่พวกเราชาวไทยโกลด์เป็นบางเวลา

ที่อาจารย์ว่างไม่ติดภารกิจ(ผมคนนึงจะรอโพสต์ของท่าน)แต่กรุณาอย่ายุติ

Updateเลยนะครับ สำหรับวันนี้จะเชื่ออาจารย์จะยังไม่เข้าเก็บตอนนี้ เพราะ

ของเก่าก็ยังพอมีเหลือแต่จะรอหาจังหวะเข้าสะสมอีก..ดีใจครับที่ได้ยังเจอ

อาจารย์ส่วนเรื่องUpgraed Server..เฮียกัมพลคงรู้และเข้าใจ(เฮียแกเป็นคนใจดี)

เอาล่ะครับถึงเวลา+คะแนนแล้วครับ+2ให้เลยคับเผื่อเฮียกัม.ด้วย

ขอบคุณมากค่ะ คุณปิรันย่า ถึงจะยุ่งยังไงก็ยังอุตส่าห์มา ดีใจจริงๆค่ะ บทวิเคราะห์ก็เป็นประโยชน์และช่วยในการตัดสินใจมากค่ะ จะรออ่านอีกนะคะ

ขอบคุณเฮียย่า

ที่คอยบอกกล่าว

มือกระบี่เดียวดายที่มีแฟนๆเรียกร้อง ...

เฮียเป็นคนจริงที่น่านับถือ

ถูกแก้ไข โดย ginger