ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

pattanawich

การลงทุนด้วยระบบเขียวแดง

โพสต์แนะนำ

ข่าวจากไทยรัฐ http://www.thairath.co.th/content/eco/156084

เมื่อวันที่ 15 มี.ค. MTS Gold รายงานทิศทางราคาทองคำว่า เปิดตลาดวานนี้ที่ระดับ 1,420 ดอลลาร์สหรัฐ ค่าเงินบาท 30.37 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ กับ  30.40 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ ราคาสมาคมเปิดที่ 20,400 บาท กับ 20,500 บาท GFJ11 เปิดที่ 20,620 บาท  และ GFM11 เปิดที่ 20,730 บาท และ GF10J11 เปิดที่ 20,630 บาท และ GF10M11 เปิดที่ 20,710 บาท SPDR ถือครอง 1,213.66 ตัน (ขายออก 1.82 ตัน) น้ำมันปิดบวก 3 เซนต์ ปิดที่ระดับ 101.19 ดอลลาร์สหรัฐต่อบาร์เรล ดัชนีดาวโจนส์ปิดลบ 51.24 จุด มาปิดตลาดที่ระดับ 11,993.16 จุด ราคาทองคำในตลาดเอเชียค่อนข้างแกว่งขึ้นลงสลับกันโดยตลอด จากความไม่มั่นใจในทิศทางปริมาณการซื้อขาย Gold Future 50 บาท อยู่ที่ 2,890 คู่สัญญา และ 10 บาท อยู่ที่ 2915 คู่สัญญา  OI แบบ 50 บาท เพิ่มขึ้น 0.26 % และ 10 บาท ลดลง 2 % โดยมีปริมาณการซื้อขายลดลงจากวันก่อน ในตลาดLondon และ Comex เปิดตลาดราคาแกว่งและค่อยๆปรับตัวสูงขึ้นไปทำสูงสุดที่ 1,433 ดอลลาร์สหรัฐ และกลับมาปิดตัวที่ระดับ 1,424.90 ดอลลาร์สหรัฐ โดยที่ข่าวทางเศรษฐกิจเมื่อวานไม่ค่อยมีอะไรสำคัญมากนัก โดยขณะที่ปัญหาภัยพิบัติในญี่ปุ่นยังเป็นประเด็นสำคัญคิดว่าญี่ปุ่นต้องใช้เม็ดเงินกว่า 180 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ และคงต้องใช้น้ำมันในการบูรณะ ค่าเงินดอลลาร์กลับมาอ่อนค่าเมื่อเทียบกับยูโรที่ระดับ 1.3975 ดอลลาร์สหรัฐต่อยูโร โดยเมื่อวานดัชนีหุ้นในตลาดเอเชียตกลงมา ตลาดหุ้นญี่ปุ่นปิดลบ 633.94 จุด หรือ -6.18% ตลาดหุ้นเกาหลีปิดบวก 15.69 จุด หรือ 0.80 % ตลาดหุ้นไทยปิดบวก 15.83 จุด หรือ 1.57 % ตลาดหุ้นสิงคโปร์ปิดลบ12.63 จุด หรือ -0.42 %<br /><br />ทั้งนี้ หากวิเคราะห์ทางเทคนิค ราคาทองคำเริ่มเข้าสู่แนวโน้มของการปรับฐานและดูเหมือนจะปรับขึ้นในสัญญาณทางเทคนิครายชั่วโมง โดยราคาสามารถขึ้นไปทดสอบที่ระดับ 1,433 ดอลลาร์สหรัฐ และยืนอยู่เหนือเส้นค่าเฉลี่ยทั่วไปที่มากองบริเวณ 1,422 ดอลลาร์สหรัฐได้ ภาพระยะสั้นมากดูเป็นลักษณะ Day Trade  เป็นแนวโน้มขาขึ้น ภาพรวมใหญ่ๆยังไม่แน่ใจในทิศทางจะเห็นได้ว่าราคามีการแกว่งตัวสับสน แต่การที่ราคาเคลื่อนไหวและยืนเหนือ 1,422 ดอลลาร์สหรัฐได้ ถือว่าเป็นสัญญาณที่ดี โดยเฉพาะอย่างยิ่งค่าเงินดอลลาร์สหรัฐต่อยูโร กลับมาอ่อนค่าอีกครั้ง จึงวิเคราะห์ว่าแนวโน้มระยะกลาง-ยาว น่าจะดีอยู่และมีโอกาสทดสอบ 1,440 ดอลลาร์สหรัฐอีกครั้ง ราคาทองคำไทยได้รับแรงกดดันจากค่าเงินบาทที่แข็งค่าขึ้นประมาณ 8 สตางค์ ณ ขณะนี้อยู่ที่ 30.35 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ โดยวันที่เกิดแผ่นดินไหวทำให้ค่าเงินบาทอ่อนไปอยู่ที่ระดับ 30.48 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ <br /><br />สรุปว่าในระยะสั้นมากน่าจะเคลื่อนตัวในกรอบ 1,410 – 1,430 ดอลลาร์สหรัฐ ราคาทองคำแท่งของไทย ปิดตลาดที่ระดับ 20,450 บาท และ 20,550 บาท Spot ปิดตลาดที่ระดับ 1,425 ดอลลาร์สหรัฐ  ราคาทองคำแท่งของไทย จะมีแนวรับสำคัญอยู่ที่ระดับ 20,400 บาท และมีแนวต้านสำคัญอยู่ที่ระดับ 20,600 บาท Gold Futures  J11 จะมีแนวรับที่ระดับ 20,550 บาท และแนวต้านที่ระดับ 20,700 บาท <br /><br />คำแนะนำ สำหรับนักลงทุนระยะรายวัน (Daily Trade) เก็งกำไรในทิศทางขาขึ้นเป็น Technical Rebound คาดว่าจะแกว่งตัวอยู่ในช่วง 1,415-1,430 ดอลลาร์สหรัฐ นักลงทุนรายสัปดาห์ (Weekly Trade) ซื้อเข้าเมื่อราคาอ่อนตัว รอราคาอ่อนตัวที่ระดับ 1,415 ดอลลาร์สหรัฐ นักลงทุนระยะยาวทองคำแท่งรอจังหวะการอ่อนตัวจึงเข้าซื้อเท่านั้น.</p></p>

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โอ้ว แม่เจ้า set 50 ช้านนนนน โลกจะแตกหรือไง ถึงได้ลงซะขนาดนี้ :wacko: :wacko: :wacko:

โอ้ว แม่เจ้า set 50 ช้านนนนน โลกจะแตกหรือไง ถึงได้ลงซะขนาดนี้ :wacko: :wacko: :wacko:

ติดสูงหรือเปล่าครับ ผมมีดอย 720 อยู่ 1 ลูก อนิจจัง!! !21

ถูกแก้ไข โดย goldmember

อภิปรายไม่ไว้วางใจ มีผลกระทบต่อหุ้นไหมครับ

!thk นะคะ ติดตามอยู่คะ ถึงแแม้ไม่ค่อยแสดงตัว

โลกยังไม่แตกหรอกคะ แต่ใจอิฉันจะแตกเป็นเสี่ยงๆนะ !17

!17 ดีนะเมื่อวานรีบออก Set50 9vo 14.28 น. ทัน เลยได้ค่าข้าววันนึง ถ้าไม่ทัน !_cd แน่ๆ

ติดสูงหรือเปล่าครับ ผมมีดอย 720 อยู่ 1 ลูก อนิจจัง!! !21

711 ค่ะ แต่ขอถือต่อปายยย ขอตามระบบยาววนะคะ :rolleyes:

ขอร้องเพลง "ใจสู้หรือเปล่า ไหวมั้ยบอกมา" แง ๆ ๆ ๆ จ้าวฮะ ไม่หวายยยแล้ว เจี๋ยวววววเหลือเกินนน

ปล. คุณ gold คะ รบกวนขอ update set 50 ระบบยาวตอนสิ้นวันด้วยนะคะ :wacko:

711 ค่ะ แต่ขอถือต่อปายยย ขอตามระบบยาววนะคะ :rolleyes:

ขอร้องเพลง "ใจสู้หรือเปล่า ไหวมั้ยบอกมา" แง ๆ ๆ ๆ จ้าวฮะ ไม่หวายยยแล้ว เจี๋ยวววววเหลือเกินนน

ปล. คุณ gold คะ รบกวนขอ update set 50 ระบบยาวตอนสิ้นวันด้วยนะคะ :wacko:

ได้ครับ ระบบยาวคือตัวเดียวกันกับที่คุณเสมใช้นะครับ จะมาอัพให้หลัง 6 โมงเย็นไปแล้วนะครับ (ข้อมูลกราฟจะมา 6 โมงเย็น)

ได้ครับ ระบบยาวคือตัวเดียวกันกับที่คุณเสมใช้นะครับ จะมาอัพให้หลัง 6 โมงเย็นไปแล้วนะครับ (ข้อมูลกราฟจะมา 6 โมงเย็น)

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ เป็นที่พึ่งทางใจจริง ๆ