ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

NeoSeemadong

ภูมิแพ้

โพสต์แนะนำ

ใครมีตำรายารักษาโรคภูมิแพ้บ้างครับ แพทย์แผนปัจจุบันรักษาไม่หาย ได้แค่บรรเทา

ตื่นเช้ามา จามเอ๊า จามเอา น้ำมูกไหลไม่หยุด ทรมานมาก แพ้อะไร ไม่ปรากฎ จากบ้านที่ชานเมือง มีบรืเวณ มีต้นไม้ มีผีเสื้อ มีนกเขา นกกางเขน มาร้องเพลงให้ฟังทุกเช้า คิดเอาว่า แพ้ละอองเกสรดอกไม้ แพ้ฝุ่นละออง แพ้ขนนก เลยลองย้ายมาอยู่คอนโดในเมือง ก็ไม่หาย

ท่านใดมียาดี เผยแพร่เป็นวิทยาทานด้วยครับ

post-181-005871200 1300725814.jpg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ใครมีตำรายารักษาโรคภูมิแพ้บ้างครับ แพทย์แผนปัจจุบันรักษาไม่หาย ได้แค่บรรเทา

ตื่นเช้ามา จามเอ๊า จามเอา น้ำมูกไหลไม่หยุด ทรมานมาก แพ้อะไร ไม่ปรากฎ จากบ้านที่ชานเมือง มีบรืเวณ มีต้นไม้ มีผีเสื้อ มีนกเขา นกกางเขน มาร้องเพลงให้ฟังทุกเช้า คิดเอาว่า แพ้ละอองเกสรดอกไม้ แพ้ฝุ่นละออง แพ้ขนนก เลยลองย้ายมาอยู่คอนโดในเมือง ก็ไม่หาย

ท่านใดมียาดี เผยแพร่เป็นวิทยาทานด้วยครับ

ได้อ่านแล้วทำให้นึกถึงคุณหมอท่านนึง คุณหมอสุรพรรณ ธรรมวานิช ได้พบข้อมูลของท่านโดยบังเอิญจากช่องเนชั่นวันเสาร์ตอนประมาณ7.30 น่าสนใจมาก และได้พาคุณพ่อไปรักษาเกี่ยวกับเบาหวาน และได้ดูวีดีโอของท่านเกี่ยวกับภูมแพ้ที่มีพี่พยาบาลท่านนึงที่ทำงานอยู่เมกา แต่กลับมารักษากับท่านจนหาย ช่วงนี้ยังหาคลิปไม่พบค่ะ เท่าที่ฟังดูเรื่องภูมิแพ้ พี่เขาทานสมุนไพรอยู่ประมาณ 2 ปี สมุนไพรเป็นแคปซูล ทานง่าย แต่ค่ายาแพงค่ะ และเวลาไปพบที่คลินิคคนไข้แยะมากๆ รอนานมากๆค่ะ

คลิปนึงที่หาได้ ลองดูนะคะ หรือไม่ใช้แนวทางหมอเขียว และกัวซา น่าจะดี ลองปรึกษาคุณกัมพลซิคะ ท่านศึกษามากทีเดียว

เพิ่มเติมค่ะ เมื่อกี้นี้ไปดูเรื่องน้ำมันมะพร้าวอีกครั้ง คลิปที่สองน่าสนใจและใกล้เคียงนะคะ

ลองดูคลิปน้ำมันมะพร้าวนะคะ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/6-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%82%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E/page__st__240__p__100356#entry100356

ถูกแก้ไข โดย moddang..

เป็นเหมือนกันครับ บางทีน้ำมูกที่ไหลมากๆตอนเช้า ถ้าสั่งมากมีเลือดออกมาด้วยเลยครับ ทานยาแก้แพ้เอาแต่ต้องเปลี่ยนยี่ห้อตลอดเพราะถ้าทานยี่ห้อเดียวนานไปไม่หายครับ ต้องซื้อเปลี่ยนเป็นระยะเลยครับ

การจาม การไอ หรือกระทั่งแค่เรื่องการปวดถ่าย การขับปัสสาวะ ขี้ตา น้ำมูก เหงื่อ ล้วนเกิดจากร่างกายพยายามขับสิ่งแปลกปลอม พยายามดับพิษ พยายามขจัดอะไรที่ร่างกายไม่ต้องการ ที่อยู่ในร่างกายเราออกไป ตามขบวนการธรรมชาติ ปัญหาคือมันไม่สามารถขับออกได้ จึงเกิดพฤติกรรมซ้ำๆ ซึ่งเราเองก็ควบคุมไม่ได้ แต่ช่วยมันได้ แต่ปัญหาก็ซ้อนปัญหาอีก เพราะเราไม่รู้ว่า ปัญหามันอยู่ตรงไหน

หลายท่าน พยายามถามแสวงหายาดี แต่ไม่เคยฉุกคิดว่า การใช้ยา มันไม่ได้รักษาโรค แต่เป็นการบรรเทาอาการชั่วคราว จนกว่า ร่างกายเราจะกำจัดสิ่งแปลกปลอมนั้นได้เอง ทำให้ไม่เคยหายจากโรค และนอกจากไม่รักษาแล้ว ยังคงพฤติกรรมที่ก่อให้เกิดโรคซ้ำๆ จนอาการรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ

พระพุทธเจ้าตรัสว่า ดับทุกข์ให้ดับที่เหตุ ดังนั้น การปรับพฤติกรรมให้ถูกต้องเท่านั้น จึงจะเป็นหนทางในการรักษาที่ยั่งยืนและได้ผลที่สุดครับ

หลักการหมอเขียว คือ

- การใช้วิธีการต่างๆเพื่อดับพิษ ถอนพิษออกจากร่างกาย

-และต้องตัดต้นเหตุ โดยการเปลี่ยนพฤติกรรมการกินการอยู่ให้ถูกต้องด้วย

แนวทางหมอเขียว เรียกว่า ยาเก้าเม็ด ลองไปดูแนวทางในเวปนะครับ

http://morkeaw.net/

หลักใหญ่ คือการปรับสมดุลร่างกาย ด้วยความเชื่อที่ว่า คนในปัจจุบัน มีภาวะร้อนเกิน จากสิ่งแวดล้อมที่แย่ลง จากอาหารที่ปรุงมากไป รสจัด เนื้อสัตว์ใช้สารเร่ง พืชผักใช้สารพิษ การใช้ชีวิตประจำวันที่ไม่มีการออกกำลัง ทำให้เสียสมดุล แม้กระทั่งโครงสร้างร่างกาย นำมาซึ่งความเจ็บป่วยที่หาสาเหตุไม่ได้ สรุปง่ายๆคือพฤติกรรมการกินอยู่ที่ไม่เหมาะสมนั่นแหละครับ นำมาซึ่งโรคภัย

หลักการที่ใช้ได้ผล สำหรับการรักษาภูมิแพ้ ที่ผมแนะนำไปหลายคนแล้วดีขึ้น ใช้ยาน้อยลง หรือกระทั่งเลิกใช้ยาไปเลยก็มี

- ดื่มน้ำสมุนไพร ย่านาง โดยผสมน้ำจางๆแทนน้ำทั้งวัน งดเฉพาะหลังอาหารประมาณ 2 ชม โดยย่านาง คือสมุนไพรฤทธิ์เย็น ช่วยทำให้ร่างกายเย็นลง ลดพิษร้อนในร่างกายได้

- ทานอาหารจืดๆ และเลือกทานอาหารกลุ่มฤทธิ์เย็นเป็นหลัก รวมถึงการปรุงที่ถูกหลัก เป็นการหยุดเติมพิษร้อนในร่างกาย เพื่อให้การดับพิษด้วยวิธีอื่นได้ผล

- การดีท๊อกซ์ด้วยน้ำสมุนไพรย่านาง ที่ใช้เจือจางกว่าทาน ตรงนี้ เป็นการล้างพิษที่สะสมอยู่ในลำไส้ใหญ่ ซึ่งได้ผลดีมาก แต่คนไม่ค่อยกล้าทำในตอนแรก แต่ถ้าทำครั้งแรกแล้ว ครั้งหลัง ก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป

- การกัวซาหรือการขูดพิษ เพื่อเอาพิษที่สะสมอยู่ตามใต้ผิวหนัง ในเลือด ให้ระบายออกมาทางผิวหนัง การขูด ไม่ใช่ให้เลือดออก แต่เป็นการไล่ให้เลือดขึ้นมาระบายความร้อน หรือคายพิษทางผิวหนัง คล้ายกับเหงื่อที่ออกมาช่วยระบายความร้อน อะไรประมาณนั้น ตรงนี้ถือเป็นการช่วยร่างกายขับพิษ เป็นวิธีโบราณที่ได้ผลนะครับ

วิธีที่ผมแนะนำทั้งหมด ไม่ได้แค่อ่านเจอมา แต่ผมเองลองปฏิบัติมาหมดแล้ว และแนะนำหลายคนให้ปฏิบัติตามและได้ผลมาแล้ว จึงเชื่อว่า น่าจะช่วยแก้ปัญหาสุขภาพของพวกเราหรือญาติพี่น้องของพวกเรากันได้นะครับ

รายละเอียด หรือมีปัญหาข้อสงสัยในวิธีปฏิบัติอะไร ถามเพิ่มเติมมาได้นะครับ

ผมขอเล่าประสบกาณ์ การเป็นภูมิแพ้นะครับ

มันน่าเบื่อมากที่ต้อนเช้าตื่นมา นำ้มูกก็ไหลเป็นทางทุกเช้า

และเวลาเดินไปข้างนอกเจอผุ่น ไหลอีกเละ

เวลากินยาแก้แพ้ก็ง่วงนอน กินบางทีก็ไม่หาย

เป็นนานมาก,

จนมีโอกาส ได้ไปออกกำลังกาย

กีฬาที่เล่นคือตีแบต ผมเล่นอย่างต่อเนื่องมาตลอด

จนทุกวันนี้ ผมได้เอาชนะกับโรคภูมิแพ้ จนหายขาด

ก็อยากให้ทุกคน ได้ออกกำลังกายนะครับ

สุขภาพมาก่อน เงินทองนะครับ

สวัสดีครับ พอดีเห็นกระทู้เกี่ยวกับสุขภาพ ผมก็มีปัญหาสุขภาพอย่างนึงเหมือนกัน คือว่าผม มีเหงื่อออก ที่มือและเท้า มากผิดปกติ (มากจนเป็นน้ำหยดเลย)เคยไปตรวจที่ ศิริราช ก็ปกติหมดครับ หมอบอกต้องผ่าตัดเส้นประสาท สั่งการหลั่งเหงื่อ ออกไปถึงหาย (เหงื่อออกมันไม่มีผลข้างเคียง เพียงแค่รำคาญ หยิบจับอะไรก็เปียกเหงื่อไปหมด)เลยลองถามดู เผื่อว่ามีวิธีปรับ ควรทำอย่างไรให้อาการบรรเทา ไม่ต้องการผ่าตัด ขอบคุณครับ

ผมขอเล่าประสบกาณ์ การเป็นภูมิแพ้นะครับ

มันน่าเบื่อมากที่ต้อนเช้าตื่นมา นำ้มูกก็ไหลเป็นทางทุกเช้า

และเวลาเดินไปข้างนอกเจอผุ่น ไหลอีกเละ

เวลากินยาแก้แพ้ก็ง่วงนอน กินบางทีก็ไม่หาย

เป็นนานมาก,

จนมีโอกาส ได้ไปออกกำลังกาย

กีฬาที่เล่นคือตีแบต ผมเล่นอย่างต่อเนื่องมาตลอด

จนทุกวันนี้ ผมได้เอาชนะกับโรคภูมิแพ้ จนหายขาด

ก็อยากให้ทุกคน ได้ออกกำลังกายนะครับ

สุขภาพมาก่อน เงินทองนะครับ

เห็นด้วยกับท่านค่ะ

เป็นโรคภูมิแพ้มาก โดยเฉพาะควันทุกชนิดขนาดนั่งในห้องคนสูบบุหรี่ขี่รถผ่านก็สามารถทำให้เราแน่นจมูกหายใจไม่ออกทันที ระยะหลังก็ไปออกกำลังกายที่เราชอบ(เต้นแอโรบิค)1เดือนผ่านไปรู้สึกได้ว่าเรามีอาการที่ดีขึ้นค่ะ กินอาหารที่เหมาะสม พักผ่อนเพียงพอ ให้เวลากับการออกกำลังกาย สุขภาพดี เงินทองก็ตามมาค่ะ :D

ขอบคถุณค่ะ อาจารย์กัมพล

สิ่งหนึ่งที่ควารทำคือการออกกำลังกาย แต่พวกเราๆ ที่เป็นมักไม่ค่อยทำ คนที่ทำก็จะไม่เป็น สังเกตได้จากนักกีฬาว่ายน้ำ เคยฟังประวัติหลายคนว่าเป็นภูมิแพ้ พ่อแม่ก็เลยต้องพามาออกกำลังกาย การว่ายน้ำกับภูมิแพ้ ฟังดูไม่น่าดีเลย เพราะหน้ามันก็ต้องมุดน้ำตลอด แต่ที่แน่ๆ คือระบบหายใจเขาจะดีขึ้นเพราะปอดเขาได้มีการขยายตัวได้เต็มที่ การแลกเปลี่ยนอ๊อกซิเจนก็จะดีขึ้น ..พูดถึงการออกกำลังกายแบบง่ายๆ แบบคนขี้เกียจ (ตัวเองนะคะ)ก็คือการแกว่งแขน ง่ายๆเลยค่ะ แต่ก็ไม่ได้ทำ เมื่อสองสามวันมานี้ไม่ค่อยสบาย ดีขึ้นแล้ว สงสัยต้องลงมือปฎิบัติแล้วค่ะ ลองดูนะคะ

จะไปหาข้อมูลว่าแกว่งแขนอย่างไรแต่ไปเจอมา..ลองอ่านเองนะคะ

มาแกว่งแขนรักษาโรคกันเถอะ

ประสบการณ์เรื่องการแกว่งแขน

ผม เป็นคนนอนไม่ค่อยหลับ และความดันโลหิตสูง ผมเกือบตายเพราะเชื่อหมอสมัยใหม่ จนต้องเข้าห้องไอซียูเป็นเวลา 7 วัน หลังจากนั้นผมเสื่อมศรัทธาหมอสมัยใหม่ ผมจำเป็นต้องมีทางออก >>

มิ.ย. 2547 ภรรยาผมที่เป็นทัตแพทย์มาบอกผมว่ามีคนไข้ที่เป็นโรคความดันโลหิตสูงและครอ เรสตรอรอลสูง ได้หายจากโรคดังกล่าวภายใน 3 เดือน โดยการแกว่งแขน 2,000 ครั้งต่อวัน ทุกวัน ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ เพราะไม่รู้ว่าแกว่งแขนอย่างไร>>

ก.ค. 2547 ผมได้ไปงานวันเกิดของลุงของภรรยา ลุงอายุ 83 ปี แต่สุขภาพและท่าทาง ไม่ต่างจากคนอายุ 40 ปี เคลื่อนไหวว่องไว พูดจาเสียงดังฟังชัด มิหน่ำซ้ำยังขับรถไปไหนมาไหนเอง ผมก็เลยถามลุงว่า ลุงมีเคล็ดลับในการบำรุงสุขภาพอย่างไร ? ลุงบอกว่า ลุงแกว่งแขนวันละ 1,000 ครั้ง ทุกวัน>>

>>

ผม ก็เริ่มสนใจว่าการแกว่งแขนเป็นอย่างไร ก็เลยเดินหาหนังสือเกี่ยวกับเรื่องนี้ บังเอิญโชคดี ไปเจอในร้านหนังสือเล็ก ราคา 20 บาท แล้วผมก็ฝึกการแกว่งแขนตามหนังสือช่วง 15 นาทีก่อนนอน จำนวน 1,000 ครั้ง ทุกวัน ผมนอนหลับได้สนิททุกคืน มิหน่ำซ้ำยังต้องนอนกลางวันหลังอาหารเที่ยงอีก>>

>>

19 ส.ค. 2547 ผมกินอาหารกลางวัน ปรากฏว่าผมเจ็บขากรรไกรด้านขวาขณะเคี้ยวอาหาร คล้ายๆกระดูกบนล่างหลุดออกจากกันและกัน ทำให้เวลาเคี้ยวจึงเจ็บปวดมาก ผมรีบไปโรงพยาบาลศรีนครินทร์ใกล้บ้าน หมอผู้เชี่ยวชาญติดประชุม ผมต้องรอครึ่งชั่วโมง ขณะที่รอนั้น ผมโทรบอกภรรยาเกี่ยวกับอาการดังกล่าว ภรรยาผมบอกให้กลับบ้านเถอะ เพราะประเทศไทยยังไม่มีหมอผู้เชี่ยวชาญบริเวณขากรรไกร อย่างมาก หมอก็ให้ยาคลายกล้ามเนื้อและยาแก้ปวด ผมก็ไม่เชื่อ จนผมได้พบหมอ ก็เป็นจริงอย่างที่ภรรยาผมพูด หมอให้ยาคลายกล้ามเนื้อและยาแก้ปวด ตอนเย็นผมทรมานมากในการกินอาหาร แล้วก่อนนอนผมก็แกว่งแขนตามปกติ ขณะที่แกว่ง ก็เกิดความคิดว่าน่าจะเอากล้ามเนื้อไหล่ชนบริเวณหลังหู ได้ผลครับ ภายใน 3 วัน อาการเจ็บขากกรไกรหาย โดยไม่ได้กินยาสักเม็ด>>

6 ธ.ค. 2547 ตื่นมาตอนเช้า เป็นหวัดน้ำมูกไหลพร้อมจาม ในวันนั้นไปเล่นกอลฟ์กับลูกค้า ผมจามจนหมดแรง ขณะเล่นกอลฟ์ จนเล่นไม่ไหวจึงขอ กลับก่อนในสภาพที่แย่มาก คืนนั้นผมก็แกว่งแขนตามปกติ และก็เกิดความคิดอีกว่าการแกว่งแขนก็เหมือนทำชี่กงคือพลังงานอยู่ที่มือหลัง การทำชี่กง แกว่งแขนก็น่าจะเป็นเหมือนกัน ดังนั้นพอแกว่งแขนเสร็จ ผมก็ใช้มือทั้งสองถูกันจนเกิดความร้อน แล้วเอามือทั้งสองโป๊ะที่จมูก เพื่อรักษาอาการหวัด แล้วถูใหม่ แล้วโป๊ะอีก อย่างนั้นอยู่ 5 ครั้ง>>

7 ธค.2547 ตื่นเช้าขึ้นมา ไม่ปรากฏอาการหวัดเหลืออยู่เลย และลูกค้าที่ผมเล่นกอล์ฟด้วยเมื่อวานมาเจอผม เขางงมากที่ผมหายภายในข้ามคืน>>

>>

14 ธค 2547 ตอนบ่าย รู้สึกเจ็บคอด้านซ้ายคล้ายอาการหวัด อีกครั้ง ผมก็ทำอีกครั้ง แต่เอามือทั้งสองลูบบริเวณคอด้านซ้าย ทำอยู่ 5 ครั้ง>>

>>

15 ธ.ค. 2547 ตื่นเช้าขึ้นมา ไม่ปรากฏอาการเจ็บคอเหลืออยู่เลย>>

>>

ในช่วง ธค 2547 ถึง มค 2548 ผมผ่านการเป็นหวัด 4 ครั้ง แล้วก็หายภายในข้ามคืนทั้งสี่ครั้ง ซึ่งโดยปกติ การเป็นหวัดครั้งหนึ่งจะใช้เวลาประมาณ 7 ถึง 10 วัน ถึงจะหาย>>

มี อยู่ช่วงหนึ่ง ผมมีอาการเสียวฟันกรามล่างซ้าย ภรรยาผมก็ตรวจดูว่ามีฟันผุหรือหินปูนเกาะหรือเปล่า ปรากฏว่าไม่มีความผิดปกติใดๆ แต่ก็ยังเสียวฟันซี่นี้อยู่ ตอนช่วงแกว่งแขน ผมก็ใช้วิธีเดิมคือการให้กล้ามเนื้อไหล่กระแทกต้นคอด้านซ้าย อาการเสียวฟันดังกล่าวก็หายไป>>

อาการอีกอย่างคือเหนื่อยง่าย ซึ่งผมได้กลั้นหายใจในขณะแกว่งแขน ประมาณ 30 รอบของการแกว่งแขน ทุกๆการแกว่งแขน 100 ครั้ง จากนั้นก็ปล่อยลมหายใจออกมา ผมรู้สึกความร้อนวิ่งจากต้นคอขึ้นไปทั่วสมอง นี่หรือเปล่าที่ทำให้เส้นเลือดในสมองได้มีโอกาสออกกำลังกายคือให้มีการ ยืดหยุ่น ทำให้รักษาความดันโลหิตสูง ขณะเดียวกัน อาการเหนื่อยง่ายของผมก็หายไป>>

ผม ได้แชร์ประสบการณ์นี้ให้คุณพิชัย ซึ่งเขาเป็นโรคปัสสวะไม่สุด และภรรยาเขาเป็นโรคนอนไม่หลับสนิทคือนอนได้ 2-3 ชั่วโมงแล้วก็ตื่น พอเขาไปแกว่งแขน 1,000 ครั้งต่อวัน อย่างสม่ำเสมอ หนึ่งสัปดาห์ต่อมา ผมก็เจอคุณพิชัยอีก ผมก็ถามอาการปัสสวะไม่สุดของเขาอีก ปรากฏว่าเขาลืมปัญหานี้ไปแล้ว เพราะมันหายไปตั้งแต่สองวันแรกที่เขา>>

แกว่ง แขน ขณะเดียวกัน ภรรยาเขาก็นอนหลับได้สนิททุกคืน ปัจจุบันทั้งคู่ก็ยังคงแกว่งแขนวันละ 1,000 ครั้ง และคุณพิชัยได้ไปเหมาหนังสือนี้ทั้งหมดที่สำนักพิมพ์มีอยู่ เพื่อนำไปแจกเพื่อนๆ >>

อีก คนหนึ่งคือคุณธานี ซึ่งผมได้บอกเรื่องการแกว่งแขนให้เขาฟัง แล้วเขาก็เอาไปบอกให้พ่อเขาซึ่งมีอาการปวดเข่า หลังจากนั้นประมาณ 3 วัน พ่อเขาก็หายจากอาการดังกล่าว เพราะการแกว่งแขน ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ บางครั้งคนเราอาจจะอุปโลกขึ้นมาเพื่อหลอกตัวเองก็ได้>>

นี่ เป็นประสบการณ์จริงที่ไม่มีการเสริมแต่งใดๆ เพราะผมไม่ได้ผลประโยชน์ใดๆจากการเผยแพร่ประสบการณ์นี้ นอกจากการได้ช่วยให้ญาติมิตรหายจากการเป็นโรคต่างๆ โดยไม่ต้องกินยาของพวกฝรั่ง ที่มีผลข้างเคียงระยะยาว>>

วิธีการแกว่งแขน>>

ยืน แยกเท้าเท่าความกว้างของไหล่ ย่อเข่าเล็กน้อย แขนทั้งสองแนบลำตัว ปลายลิ้นแตะเพดานบน จากนั้นยกแขนทั้งสองไปข้างหน้า แล้วผลักแขนทั้งสองไปข้างหลัง แล้วให้แขนกลับมาเองโดยธรรมชาติ เหมือนกับลูกตุ้มนาฬิกา ไม่ช้า ไม่เร็วเกินไป บริเวณลำคอและไหล่ควรจะผ่อนคลาย หลับตาเพ่งสมาธิไปกับการนับจำนวนครั้งในการแกว่งแขน ทุกๆ 100 ครั้งของการแกว่ง ควรจะมีการกลั้นลมหายใจ จำนวน 30 ครั้งของการแกว่ง ควรจะแกว่งแขนต่อเนื่องกันวันละ 500 ครั้งสำหรับผู้ที่ต้องการให้ร่างกายแข็งแรง และ 1,000 ครั้ง ต่อวัน สำหรับผู้มีโรคประจำตัว เวลาในการแกว่งที่ดีที่สุดคือก่อนอาบน้ำตอนเย็น หลังการแก่วงทุกครั้ง ฝ่ามือทั้งสองจะมีพลังงานสะสมอยู่ ให้เอาฝ่ามือทั้งสองถูกันให้เกิดความร้อนแล้วไปลูบบริเวณที่เราต้องการรักษา เช่น หัวใจ ท้อง หรือจมูกคอเมื่อเป็นหวัด

ที่มา : นายสามารถ ล.สกุล โทร.02-987-5843 (บ้าน) 081-173-0886 มือถือ>>

http://board.palungjit.com/f9/%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%B0-151306.html

ถูกแก้ไข โดย moddang..

สวัสดีครับ พอดีเห็นกระทู้เกี่ยวกับสุขภาพ ผมก็มีปัญหาสุขภาพอย่างนึงเหมือนกัน คือว่าผม มีเหงื่อออก ที่มือและเท้า มากผิดปกติ (มากจนเป็นน้ำหยดเลย)เคยไปตรวจที่ ศิริราช ก็ปกติหมดครับ หมอบอกต้องผ่าตัดเส้นประสาท สั่งการหลั่งเหงื่อ ออกไปถึงหาย (เหงื่อออกมันไม่มีผลข้างเคียง เพียงแค่รำคาญ หยิบจับอะไรก็เปียกเหงื่อไปหมด)เลยลองถามดู เผื่อว่ามีวิธีปรับ ควรทำอย่างไรให้อาการบรรเทา ไม่ต้องการผ่าตัด ขอบคุณครับ

เอ เคสนี้ ไม่เคยได้ยินว่า หมอเขียวเขาแก้ยังไง แต่ปกติ เท่าที่ทราบ มือ-เท้า เป็นจุดระบายพิษที่สำคัญในร่างกาย ถ้ามีเหงื่อออกมาก ก็น่าจะแปลว่า ร่างกายเรากำลังพยายามขับพิษร้อนจากอะไรสักอย่างแหละครับ

- ลองสำรวจตัวเองดูก่อนว่า มีพฤติกรรมสุขภาพอะไรที่ผิดปกติหรือเปล่า

- เมื่อก่อน หรือตั้งแต่เด็ก เราเป็นอย่างนี้หรือเปล่า

ถ้าเพิ่งเป็น ก็น่าจะค่อยๆหาสาเหตุและแก้ได้นะครับ

มีกรณีศึกษาอย่างนึง ที่หลังๆผมเจอบ่อยๆ สำหรับคนมีตังค์อย่างพวกเรา tongue.gif คือบำรุงจนร่างกายได้รับวิตามิน เกลือแร่ เกินพอดี อันนี้ก็ป่วยได้นะครับ ผมยก case คุณครูท่านนึง ข้อมูลเพียบ ลงทุนลาออกมาดูแลแม่ที่ป่วยเป็นอัลไซเมอร์ อาหารอะไรดีๆ สารพัด จัดหามาให้หมด ดูแลมาหลายปี แต่ยิ่งดู ยิ่งแย่ ดูจนน้ำตาเหือดแห้ง ต้องหยอดน้ำตาเทียม ก็ยังคิดว่า ร่างกายคุณแม่คงเสื่อมไปตามสภาพ

จนผมไปทักว่า แน่ใจเหรอว่าเสื่อมตามสภาพ คนอายุ 70 สักกี่คนที่ต้องหยอดน้ำตาเทียม แกถึงฉุกคิดได้ และพอสอบถามถึงอาหารที่ให้แม่ทาน ตอนแรกก็เหมือนไม่มีอะไร ไล่ไปไล่มา อาหารที่ให้ทาน เป็่นอาหารกลุ่มฤทธิ์ร้อนทั้งนั้น

แกกลัวว่า แม่จะได้รับสารอาหารไม่เพียงพอ แต่ลืมนึกไปว่า คนแก่ นั่งอยู่กะบ้านจะไปใช้อะไรมากมาย ป้อนเข้ามากๆ มันก็เกินทั้งนั้นแหละ

เป็นมาตั้งเด็กแล้วครับ 8-10 ขวบ จนตอนนี้ 33ปีแล้วครับ พี่สาวของผมก็เป็น แต่ว่า หายไปเอง(ไม่ได้ไปรักษาที่ไหน)ส่วนผมยังไม่หาย ก็ต้องอดทนต่อไปครับ ตอนนี้ก็พยายามหาข้อมูลในเว็บหมอเขียว เผื่อมีอะไรมาปรับใช้ ไม่ตรงก็ใกล้เคียงก็ยังดีครับ ขอบคุณครับ :D

ภาวะเหงื่อออกมาก(hyperhydrosis)

โรคเหงื่อออกมากผิดปกติ (hyperhydrosis) คงมีใครสักหลายคน มีอาการเหงื่ออกมากผิดปกติโดยเฉพาะที่มือ เท้า โดยเฉพาะเวลาเครียด เช่นประหม่า กำลังจะออกไปกล่าวสุนทรพจน์ เป็นต้น ถ้าหากเกิดขึ้นในภาวะเช่นนี้ ถือเป็นเรื่องปกติ เพราะการขับเหงื่อปลายมือ เท้า ขึ้นอยู่กับระบบประสาทอัตโนมัติ (ซิมพาเธติก) ซึ่งระบบนี้จะทำงานมากเวลาหิว เครียด หรือตื่นเต้น

แต่ในบางคน ประสบปัญหามากกับการเหงื่อออกที่มือหรือเท้าเยอะ จนเกินไป และตลอดเวลา ภาวะนี้เชื่อว่าสัมพันธ์กับกรรมพันธ์ประมาณ 40 % ไม่มีใครรู้ว่าทำไมระบบประสาทจึงทำงานมากกว่าปกติ

วิธีการรักษา

แบ่งได้หลายวิธี เช่น การผ่าตัด กับไม่ผ่าตัด

ถ้าหากภาวะนี้เกิดจากความตื่นเต้น ประหม่า และเป็นไม่มาก การรักษาโดยการไม่ผ่าตัด ก็จะได้ผลดี

1. การรักษาแบบไม่ผ่าตัด

1.1 . ยาทา Drysol คือส่วนผสมของ Aluminium chloride กับ ethyl alcohol เป็นวิธีการรักษาแรกสุด โดยการทายานี้ บนผิวหนังมือ เท้าที่แห้ง อาจทาก่อนนอน อาจต้องเอาพลาสติกคลุมไว้ ทิ้งไว้ประมาณ 8 ชม เช้าก็ล้างออก การรักษาด้วยวิธีนี้ได้ผลระยะสั้นค่อนข้างดี และใช้ในกรณีเป็นไม่มาก แต่เนื่องจากยามีการระคายเคืองพอสมควรโดยเฉพาะหนังที่อ่อน หรือไม่แห้ง การใช้นาน ๆ อาจทำให้เกิดความท้อแท้เลิกใช้ได้

1.2 Glutaraldehide ส่วนผสมของน้ำยาที่ใช้แช่เครื่องมือ ใช้ในความเข้มข้น 2-10% บริเวณเท้า จะทำให้สีเท้าเป็นสีน้ำตาล ทำสองครั้งต่ออาทิตย์ คนไข้บางคนได้ผลดีมาก

1.3 Iontophoresis เครื่องมือเฉพาะ สำหรับกระตุ้นโดยกระแสไฟอ่อน ๆ โดยเครื่องมือเฉพาะ ต้องทำต่อเนื่อง วันเว้นวัน ลองสอบถามได้ที่ http://www.drionic.com

1.4 Biofeedback & Psychotherapy ในกรณีที่เหงื่อออกสัมพันธ์กับความเครียด ใช้ร่วมกันกับการรักษาอย่างอื่น

1.5 Glycopyrrolate ในรูปของยากิน Robinul Forte ใช้ดีในกรณีเหงื่อออกสัมพันธ์กับความเครียดเหมือนกัน

1.6 Propanolol :Inderal ใช้ดีสำหรับเหงื่อที่เกิดจากความเครียด โดยกินก่อนเวลาเครียดประมาณ 1 ชม.

ยาอื่น ๆ เช่น Pro-Banthine และยาอื่น ควรปรึกษาแพทย์เวลาใช้

2. การรักษาโดยการฉีดยา

Botox เป็น toxin ที่เกิดจาก เชื้อโรค Clostridium ออกฤทธิ์โดยการบลอคปลายประสาทที่บังคับการหลั่งเหงื่อที่ต่อมเหงื่อ ได้ผลดีโดยเฉพาะที่บริเวณรักแร้ ใช้การฉีดเป็นพื้นที่ แต่ละครั้งจะอยู่ได้ประมาณ 6 เดือน

3. การรักษาโดยการผ่าตัด โดยหนีบหรือตัดปมประสาทอัตโนมัติที่อยู่บริเวณอก ปัจจุบันใช้การส่องกล้องได้ด้วย ทำให้สะดวก แผลไม่ใหญ่ และได้ผลดีถึง 98 % โดยเฉพาะที่มือ ส่วนที่เท้า ผลยังไม่ค่อยแน่นอนเท่าไร สนใจลองปรึกษาที่รพ.ใหญ่ ๆ ที่มีแพทย์ผ่าตัดทรวงอกblank.gif

การรักษาโรคเหงื่อออกมากตามมือและเท้าการรักษาโรคเหงื่อออกมากตามมือและเท้า

เหงื่อออกเป็นเรื่องปกติของร่างกาย เป็นทางที่ร่างกายจะกำจัดความร้อนออก ทำให้ผิวหนังชุ่มชื้น แต่ถ้าหากมีเหงื่อออกมาก โดยเฉพาะที่ฝ่ามืออาจเกิดปัญหาหลายอย่าง เช่น ทางสังคม เวลาสัมผัสมือย่อมรู้สึกไม่ปกติ อาจรบกวนการทำงาน เช่น การเขียนหนังสือ การเล่นดนตรี เล่นกีฬา พบว่าภาวะนี้ไม่ได้เป็นความเจ็บป่วยหรือเป็นโรคใด ๆ ซ่อนอยู่ แต่เกิดจากการทำงานมากผิดปกติของระบบประสาทอัตโนมัติ sympathetic ตำแหน่งที่เหงื่อออกมากนอกจากฝ่ามืออาจเป็นที่ฝ่าเท้า รักแร้ ขาหนีบ ใบหน้า ภาวะนี้ไม่เกี่ยวกับคนที่เป็นประสาทตึงเครียด อาจพบได้ใน 1% ของประชากร และอาจมีความเกี่ยวข้องกับการถ่ายทอดทางกรรมพันธุ์ ปัจจัยกระตุ้นให้เหงื่อออกมากอาจเป็นความเครียด อากาศร้อน แต่ก็อาจมีเหงื่อออกมากโดยไม่มีอะไรกระตุ้นเลย

ผู้ที่มีปัญหานี้อาจไม่คิดว่าต้องรักษา แต่ในบางคนที่เหงื่อออกมากจนเป็นอุปสรรคต่อการทำงาน การเข้าสังคม ก็ต้องหาทางรักษา การรักษาทำได้หลายวิธีเช่น

การให้สารต้านเหงื่อ เช่น drysol ทามือและรักแร้ก่อนนอน และล้างออกตอนเช้า อาจได้ผลในรายที่เหงื่อออกไม่มาก

การแช่มือในน้ำยาเกลือแร่และใช้กระแสไฟฟ้าอ่อน ๆ ก็อาจได้ผลในรายที่เป็นไม่มาก

ยาลดการสร้างเหงื่อ ได้แก่ ยาต้านสาร cholinergic เช่น atropine, robinol ได้ผลแต่มีผลข้างเคียงค่อนข้างมากเช่น ปากแห้ง ตามัว

การผ่าตัดประสาท sympathetic ในทรวงอกที่มาเลี้ยงมือและรักแร้ เป็นการรักษาที่ได้ผลเด็ดขาด คนไข้จะหายทันที และได้ผลตลอดไป การผ่าตัดทำได้ 3 ทางคือ ผ่านแผลที่คอ ซึ่งไม่นิยม ผ่านแผลผ่าตัดทรวงอกแบบเปิด ซึ่งยังทำกันอยู่ แต่มีข้อเสียในแง่ปวดแผล ในระยะแรกหลังผ่าตัด และการผ่าตัดทรวงอกด้วยกล้อง Thoracoscopic sympathectomy ซึ่งเป็นวิธีที่ได้ผลดีเหมือนการผ่าตัดแบบเปิดทรวงอก แต่มีข้อดีคือ ทำได้รวดเร็ว แผลผ่าตัดเล็ก คนไข้อยู่โรงพยาบาลประมาณ 1 วันหลังผ่าตัด อาจไม่ต้องใส่ท่อระบายทรวงอก คนไข้จะเจ็บแผลน้อยกว่าผ่าตัดแบบเปิด ทำให้กลับไปทำงานได้เร็ว การผ่าตัดด้วยกล้องยังไม่แพงกว่าผ่าตัดแบบเปิด

การผ่าตัดอาจมีผลข้างเคียงคือ ถ้าหากตัดถูกปมประสาทตรงรอยต่อของทรวงอกและคออาจเกิดหนังตาข้างนั้นตก ม่านตาขยายและหน้าซีกนั้นไม่มีเหงื่อออกได้ แต่การผ่าตัดเพื่อแก้ปัญหาเหงื่อออกของมือและรักแร้มักจะไม่ต้องตัดเส้นประสาทระดับสูง ๆ โอกาสเกิดภาวะแทรกซ้อนนี้จึงน้อย

ภาวะแทรกซ้อนอีกอย่างที่อาจเกิด ได้คือ มีเหงื่อออกมากตามร่างกายบริเวณ อื่น เช่น ที่หลัง ที่คอ ที่ขา อาจพบได้แต่ไม่บ่อยนัก เป็นเพราะตัดปม และเส้นประสาทมากเกินไป

ข้อมูลจาก รองศาสตราจารย์ นพ.กิตติ ชัย เหลืองทวีบุญ หน่วยศัลยศาสตร์ทรวงอก คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย.

นายแพทย์สุรพงศ์ อำพันวงษ์

เหงื่อออกที่มือและเท้า ไปตรวจร่างกายก็ปกติทุกอย่าง เลยลองไปหาแพทย์แผนจีน ฝังเข็มดู หมอบอกว่าเกิดจากการที่ร่างกายไม่สมดุลของหยินและหยางในร่างกาย ก็รักษาโดยวิธีฝังเข็ม แล้วก็กินยาจีนช่วยด้วย รักษามา 7 ครั้ง (สัปดาห์ละครั้ง) ตอนนี้ก็หายแล้ว ไม่มีเหงื่อออกที่มือและเท้าแล้ว ถ้าใครสนใจก็ลองไปถามที่โรงพยาบาลที่มีแพทย์แผนจีน เช่น รพ. หัวเฉียว หรือ ศูนย์การแพทย์กาญจนาภิเษก มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา ก็ได้นะ จำเบอร์ไม่ได้

ผมระยะหลังเป็นนะครับ แต่ออกที่หลังมือขวาโดนไฟดูดครับ ก็กินยาจีนหายแล้ว แต่ตอนเด็กๆไม่ได้โดนไฟดูดแต่ก็เป็นเยอะ ทั้งสองข้างที่ฝ่ามือ ผมอาศัยกินยาจีนเอา เห็นหมอที่จัดยาให้เค้าบอกว่าเกิดจากร่างกายไม่แข็งแรง เดิมผมเป็นภูมิแพ้ด้วยนะครับ ผมว่าลองไปหาหมอดูดีกว่าครับ ผมไม่อยากแนะนำหมอจีนให้ เดี๋ยวไม่หายนี่ผมจะโดนต่อว่าได้ เพราะหมอจีนต้องอาศัยความเชื่อด้วยเพราะกินนานมากกว่าจะหาย แนะนำให้ไปหาหมอแผนปัจจุบันนี่แหละครับ ยิ่งถ้าเป็นโรงพยาบาลที่มีการฝังเข็มด้วยยิ่งดี

เรามีวิธีมาแนะนำ เพราะเป็นเมือนกัน มันรำคาญมากเลย กินน้ำมันรำข้าว ของ minerygold ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นไม่มีเหงื่อออกอีกแล้ว แต่ยังไม่เคยกินยี่ห้ออื่นดูนะ

น้องชายไปผ่าตัดที่ รพ กรุงเทพ เป็นที่มือ และเท้า เหมือนกัน ผ่าที่บริเวณหน้าอก หลังผ่าที่มือ และเท้า ไม่มีเหงื่อออกเลย แต่ไปออกบริเวณ ขา และแขนแทน ซึ่งหมอมีบอกไว้แล้ว ถึงผลข้างเคียง แต่เค้าก็พอใจนะ เพราะยังดีกว่าเป็นที่มือ และเท้า เป็นอุปสรรค์ต่ออาชีพค่ะ

ผ่าตัดแล้วเหงื่อไม่ออกที่มือค่ะ แต่ที่เท้าไม่หายค่ะ

ดิฉันก็เคยเป็นค่ะ เหงื่อออกทั้งมือ และเท้าเลย

แต่ตอนนี้หายแล้วค่ะ ไปผ่าตัดที่ รพ.ตำรวจค่ะ

หลานพี่คนรู้จัก อายุราว ๆ วัยรุ่น เป็นภูมิแพ้ แบบนี้ ต้องตื่นมา จาม ไอ ทุก ๆ คืน ตี 2 ต้องตื่นมาจนป้า ๆ พาลตื่นกันหมดบ้าน รักษาอย่างไร ก็ไม่หาย เลยแนะนำให้ไปหาหมอ ที่เคารพอยู่เพราะเห็นใครเป็นอะไร ก็อาการดีขึ้นเท่าที่คุยกันมารักษาเป็น 10 ๆ ปี ไม่หาย (รศ.นพ. กิตติ โตเต็มโชคชัยการ แผนกอายุรกรรม โรงพยาบาลรามาธิบดี) หลังจากนั้นถามพี่เค้า ๆ ก็บอกไม่เห็นอาการดีขึ้น ไม่เห็นตื่นมาเสียงดังตอนตี 2 อีก ยังไงจะไปถามความคืบหน้าเพิ่ม เพราะไม่ได้ซักอะไรมาก

ถ้าแพ้แบบหาสาเหตุไม่ได้ ยาอะไรก็ไม่หายครับ อยากจะหายมีหนทางเดียว ต้องเพิ่มภูมิคุ้มกันของตนเอง ไม่ต้องเสียเงินเลย

ออกกำลังกายให้หนัก ๆ เข้าไว้ครับ วิ่งสักวันละ 1 ชั่วโมงทุกวันติดต่อกันสัก 1 เดือน

รับรองว่าหายขาดครับ

:ph34r: