ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

NeoSeemadong

ภูมิแพ้

โพสต์แนะนำ

เห็นด้วยครับเฮีย

เมืองไทยเมืองร้อน ต้องกินยาเย็นเป็นหลัก พวกผลไม้ดับพิษร้อน เช่น มะม่วง มังคุด แตงโม หรือพืชผักพวกฟักแฟงต่าง ๆ กินดีเหมาะกับอากาศเมืองไทยครับ ถ้าไปกินสมุนไพรเมืองหนาวที่มีฤทธิ์ร้อน เช่น พวกโสมเกาหลี อะไรพวกนี้ กลับจะไม่ดีต่อสุขภาพของคนไทยด้วยซ้ำ เพราะจะทำให้เกิดอาการร้อนใน อุณหภูมิภายในไม่ปกติ

:ph34r:

เออ มะม่วง ต้องดิบนะครับ ถ้าสุก ร้อน พูดแล้วน้ำลายไหล 555

ผลไม้กลุ่มเย็นบางอย่าง พอสุกจะกลายเป็นฤทธิ์ร้อนแทนนะครับ มะละกอด้วยอีกหนึ่ง ที่จำได้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เฮีัยคะ คนที่เป็น sle เฮียแนะนำไปรักษาวิธีไหน ถึงหายคะ ตามธรรมดา โรคนี้เป็นโรคที่รักษาไม่หาย แค่ให้อาการสงบลงเท่านั้น

เห็นด้วยกับคุณกัมพลค่ะ

เพราะได้กับตัวเอง ตอนอยู่เมืองนอก กินอยู่สบายๆ อาจจะมีปัญหาท้องผูกบ้าง เพราะทานผักน้อย

แต่พอกลับเมืองไทย ออกมาพ้นอาคารผู้โดยสารที่ดอนเมืองเท่านั้น จาม 2 ที ตั้งแต่นั้นก็เริ่มเป็นหวัดและไซนัส รักษามาหลายปี

มาหายเพราะไปอ่านหนังสือของหมอเขียวและทดลองปรับสมดุลร้อนเย็นด้วยตัวเอง

เดี๋ยวนี้ไม่ต้องทานยา พอสมดุลเสียอาการจะเริ่มกลับมาเตือนนิดเดียวก็รู้ตัว ปรับสมดุลอาหารเสียหน่อยก็หาย เก็บยาไว้ให้คนที่ไม่ยอมปรับให้กินยาเสียให้เข็ด (คนที่บ้านค่ะ ทานสมุนไพรไทยไม่เป็น ทนรส+กลิ่นไม่ได้)

คุณ NeoSeemadong ไหล่ติด ชัดเลยค่ะ พี่ปุณณ์เป็นหนักยกแขนได้แค่ระดับไหล่และก็มาหายเพราะการปรับสมดุลและนวดแผนไทย(นวดอย่างเดียวแค่ดีขึ้นไม่หายแถมเจ็บมาก)

ส่วนย่านางปลูกเองเลยค่ะ ปลูกใส่กระถางก็ได้ พี่ปุณณ์ก็ปลูกใส่กระถางเหมือนกัน ย่านางตายยากค่ะ

ถ้ากลัวพุ่มใหญ่จะรกหมั่นตัดมาทาน แล้วปลูกผักฤทธิ์เย็นอื่นไว้ทานสลับก็ได้ อย่าง เตย เสลดพังพอน ฮว่านง็อก ว่านกาบหอยพวกนี้ตัดปักในกระถางเป็นทั้งนั้นค่ะ ไม่เปลืองที่ รางจืดไม่แนะนำ เพราะเลื้อยรกมาก

ถ้าไม่มีต้นย่านางบอกนะคะ แถวๆบ้านหาได้ ที่บ้านพี่ปุณณ์กำลังออกดอกติดผล อีกหน่อยคงจะมีต้นเล็กๆขึ้นในสนาม

คุณ luasak

Fatec ( Cetirizine HCl ) เป็นแค่ยาแก้แพ้ค่ะ หมดฤทธิ์ยาก็เป็นอีก เพราะทำงานแค่ขัดขวางขั้นตอนกระบวนการเกิดภูมิแพ้เท่านั้นไม่ได้กำจัดสาเหตุค่ะ

ลองปรึกษาคุณกัมพลนะคะ ของพี่ปุณณ์เป็นมากกว่าเพราะต้องกินควบ Actifed อีกด้วยเนื่องจากเยื่อบุภายในจมูกบวมจนหายใจไม่ออกเลยละ ยังหายมาได้เลยค่ะ

มาเพิ่มเติมค่ะ ท้องป่องมาก ลองดูเรื่องอุจจาระตกค้าง เคยท้องผูกหรือไม่ถ่ายตอนเช้าบ่อยไหมคะ ถ้าเคยเป็นบ่อย ลองทำ detox ดูนะคะ

ถูกแก้ไข โดย ปุณณ์

เออ มะม่วง ต้องดิบนะครับ ถ้าสุก ร้อน พูดแล้วน้ำลายไหล 555

ผลไม้กลุ่มเย็นบางอย่าง พอสุกจะกลายเป็นฤทธิ์ร้อนแทนนะครับ มะละกอด้วยอีกหนึ่ง ที่จำได้

มะละกอดิบต้องล้างยางออกให้หมดนะคะ เนื้อมะละกอดิบฤทธิ์เย็นแต่ยางมะละกอฤทธิ์ร้อนค่ะ

ข้อนี้แปลกนะคะ เพราะทานหวาน หวานเป็นฤทธิ์เย็น แต่ผลไม้สุกมีรสหวานกลับร้อน ยิ่งหวานมากแบบทุเรียน ขนุน ยิ่งร้อนหนัก

อย่างที่บอกครับ ยาส่วนใหญ่ ไม่ใช่เอาไว้รักษา แต่เป็นการบรรเทาอาการ เราต้องแก้ที่ต้นเหตุมากกว่า ส่วนใหญ่ ก็เกิดจากอาหารนั่นแหละครับ ลองพิจารณาดูว่า เราชอบอาหารอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า ถ้าเรากินอะไรเยอะไป ก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละ พวกรสจัดทั้งหลาย ก็ถือว่าใช่นะครับ ส่วนใหญ่ที่สอบถาม แถวบ้านผม มักติดชูรส เค็มจัด เผ็ดจัด หรือชอบทานเนื้อสัตว์ สเต็ก อะไรพวกนี้

คุณคงมีอาการพิษสะสม ลองใช้วิธีที่ผมแนะนำตอนแรกนั่นแหละ ขยายความเพิ่มให้ว่า

- การทานอาหาร ให้ทานจืดๆเข้าไว้ เครื่องปรุงไม่ต้องว่างั้น หรือมีก็น้อยสุดๆ เน้นอาหารกลุ่มฤทธิ์เย็น และงดเนื้อสัตว์หรือทานน้อยที่สุด การรักษาตัวในช่วงแรก แนะนำให้ทานจืดสนิท เพื่อทำให้พิษมันคายออกมาจากร่างกายเรา หลักการเดียวกับการงดทานอาหารนานๆ ไขมันก็จะถูกดึงออกมาใช้ แต่อันนี้ เมื่อเราไม่ใส่พิษหรือพูดอีกที คือของรสจัดที่เราติดสักอย่างนั่นแหละ มันก็จะคายออกมา แรกๆ อาการบางอย่างที่เราเคยเป็น อาจจะออกมา และดูรุนแรงกว่าเก่า ไม่ต้องตกใจ ให้ใช้วิธีถอนพิษ คือกัวซา กับดีท๊อกซ์ช่วย

- การกัวซา ขูดพิษออกทางผิวหนัง ให้หาใครแรงดีดี มาขูดที่หลังทั้งแผ่น ด้วยไม้กัวซา หรือวัสดุผิวเรียบ เช่นถ้วยน้ำจิ้ม ถ้าจะหาซื้อไม้กัวซาก็ไปซื้อที่เดอะมอลล์ งามวงศ์วาน ร้านทำนามบัตรชั้น 2 โซนมือถือ ในเวปเราเคยมีรูปร้าน ผมขี้เกี่ยจหา 555 วิธี คือขูดกดแรงเท่าที่ทนได้ไม่ลำบาก ไม่ใช่การขูดให้ถลอกนะครับ แต่เป็นการรีดให้เลือดใต้ผิวหนังขึ้นมา ถ้าพิษสะสมเยอะ มันจะขึ้นมาเหมือนช้ำๆ และอยู่หลายวัน กว่าจะหาย ไม่ต้องตกใจ

แนวการขูด ไล่ลงจากต้นคอลงมาจนถึงเอวหรือเหนือก้น และอีกแนว เฉียงตามแนวกระดูกซี่โครง ประมาณนั้น โดยแบ่งหลังออกเป็น 2 ฝั่ง ซ้ายกับขวา เว้นกระดูกสันหลังไว้หน่อย ไม่ต้องขูด

การขูด ให้ขูดซ้ำจนกว่าจะไม่แดงไปกว่าเดิม อาจต้องซ้ำแนวละ 30-50 ครั้ง

- ดีท๊อกซ์ สวนล้างลำไส้ใหญ่

เออ.. อธิบายยาวเหมือนกัน ลองไปหาอ่านในเวปหมอเขียวเพิ่มเติมดูนะครับ สงสัยอะไร มาโพสถามตรงนี้ก็ได้

ขอบคุณมากครับ เฮียกัม เดี๋ยวผมจะรีบไปหาซื้อและทำตามที่เฮียบอกเลยครับ ถ้าผลเป็นยังไงจะมารายงานให้ทราบครับ นอกจากเวปนี้จะมีความรู้เรื่องการลงทุนแล้ว ยังมีความรู้ความห่วงใยกันเรื่องสุขภาพกันอีก อบอุ่นจริงๆครับ ขอบคุณมากครับเฮียกัมพล :)

ช่วยค่ะ

กัวซา

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/323-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%8B%E0%B8%B2-%E0%B8%82%E0%B8%B9%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A9%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84/

ข้อมูลอื่นๆ..หมอเขียว ทำไว้ให้ดูแล้ว ลองไปย้อนอ่านที่กระทู้สุขภาพ

ขอบคุณ คุณ moddang.. ด้วยนะครับ เดี๋ยวไว้วันหยุดนี้ไปหาซื้อกัวซ่าแน่ครับ ขอบคุณมากครับ :)

เพราะได้กับตัวเอง ตอนอยู่เมืองนอก กินอยู่สบายๆ อาจจะมีปัญหาท้องผูกบ้าง เพราะทานผักน้อย

แต่พอกลับเมืองไทย ออกมาพ้นอาคารผู้โดยสารที่ดอนเมืองเท่านั้น จาม 2 ที ตั้งแต่นั้นก็เริ่มเป็นหวัดและไซนัส รักษามาหลายปี

มาหายเพราะไปอ่านหนังสือของหมอเขียวและทดลองปรับสมดุลร้อนเย็นด้วยตัวเอง

เดี๋ยวนี้ไม่ต้องทานยา พอสมดุลเสียอาการจะเริ่มกลับมาเตือนนิดเดียวก็รู้ตัว ปรับสมดุลอาหารเสียหน่อยก็หาย เก็บยาไว้ให้คนที่ไม่ยอมปรับให้กินยาเสียให้เข็ด (คนที่บ้านค่ะ ทานสมุนไพรไทยไม่เป็น ทนรส+กลิ่นไม่ได้)

คุณ NeoSeemadong ไหล่ติด ชัดเลยค่ะ พี่ปุณณ์เป็นหนักยกแขนได้แค่ระดับไหล่และก็มาหายเพราะการปรับสมดุลและนวดแผนไทย(นวดอย่างเดียวแค่ดีขึ้นไม่หายแถมเจ็บมาก)

ส่วนย่านางปลูกเองเลยค่ะ ปลูกใส่กระถางก็ได้ พี่ปุณณ์ก็ปลูกใส่กระถางเหมือนกัน ย่านางตายยากค่ะ

ถ้ากลัวพุ่มใหญ่จะรกหมั่นตัดมาทาน แล้วปลูกผักฤทธิ์เย็นอื่นไว้ทานสลับก็ได้ อย่าง เตย เสลดพังพอน ฮว่านง็อก ว่านกาบหอยพวกนี้ตัดปักในกระถางเป็นทั้งนั้นค่ะ ไม่เปลืองที่ รางจืดไม่แนะนำ เพราะเลื้อยรกมาก

ถ้าไม่มีต้นย่านางบอกนะคะ แถวๆบ้านหาได้ ที่บ้านพี่ปุณณ์กำลังออกดอกติดผล อีกหน่อยคงจะมีต้นเล็กๆขึ้นในสนาม

คุณ luasak

Fatec ( Cetirizine HCl ) เป็นแค่ยาแก้แพ้ค่ะ หมดฤทธิ์ยาก็เป็นอีก เพราะทำงานแค่ขัดขวางขั้นตอนกระบวนการเกิดภูมิแพ้เท่านั้นไม่ได้กำจัดสาเหตุค่ะ

ลองปรึกษาคุณกัมพลนะคะ ของพี่ปุณณ์เป็นมากกว่าเพราะต้องกินควบ Actifed อีกด้วยเนื่องจากเยื่อบุถายในจมูกบวมจนหายใจไม่ออกเลยละ ยังหายมาได้เลยค่ะ

ขอบคุณ คุณปุณณ์ มากนะครับ คุณปุณณ์รักษายังไงน่ะครับ มีเคล็ดลับไหมครับ อยากหายจริงๆครับ นานไหมครับกว่าจะหาย เบื่อจริงๆครับ ผมกินยาทุกวันเหมือนคนขี้ยาเลย :wacko:

ขอบคุณครับ คุณปุณณ์ มีคนช่วย confirm อีกคน happy.gif

หมอเขียวบอกว่า โรคพวกนี้่หายได้ไม่ยากนะครับ ที่ไม่หาย

1. ทำไม่ได้

2. ไม่ได้ทำ

3. มาตอนหนักเกินไป

บางท่าน หายได้ แต่กลับคาดหวังการกลับไปใช้ชีวิตอย่างเก่า คือกินไม่เลือกอย่างเก่าได้ และพอไม่ได้ ก็ยังรู้สึกว่า ตัวเองป่วย ทั้งที่ ถ้าคิดดีดี แต่ละคน ภูมิต้านทานต่างๆ ไม่มีทางเท่ากัน ไม่งั้น ทุกคน คงมีความสามารถเท่ากันทั้งโลก

อย่างมะเร็ง ก็อดเนื้อสัตว์ไม่ได้ ทั้งที่เป็นพิษกับตนเอง โดยไปมองเปรียบเทียบกับคนอื่นที่กินได้เป็นต้น

ยก case ให้เห็นภาพ เพราะอย่างภูมิแพ้ ก็เช่นกัน เราอาจแพ้อะไรที่คนอื่นไม่แพ้ก็ได้ เราต้องสำรวจตัวเอง และปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินอยู่ให้เหมาะกับตนเอง ไม่ใช่ไปเปรียบเทียบกับคนอื่นครับ

มดแดงหาซื้อมาปลูกไม่ได้เลย ไม่รู้จะไปหาจากแหล่งไหน ที่นี่ อยากได้ค่ะ ทำงัยล่ะคะ

มีน้องขุดเหง้ามันมาให้ทั้งใบ ( เพราะเราไปเล่าสรรพคุณและเอาหนังสือไปให้อ่าน สามีเขาทดลองกิน ได้ผลดีมากๆ ) ชำไว้นานมาก กว่าจะแตก พอสูงได้ซักฟุตนึง ก็เหี่ยวตาย บอกน้องเขาแล้ว เขาบอกว่าเดี๋ยวจะเลี้ยงให้ดี แล้วเอามาให้ใหม่ เคยเข้าไปขอเมล็ดที่เว็บเกษตรพอเพียง แต่ไม่ได้รับ ทุกวันต้องพยายามหาซื้อ ตอนนี้พอหาได้บ้าง แต่เคยพบครั้งนึงที่ได้จากตลาดนึง ใบคงยังไม่แก่และสด คั้นออกมาน้ำสีเขียวสดทีเดียวน่าทาน แต่ส่วนมากจะได้ใบค่อนข้างกระด้าง สีเขียวแก่ พอคั้นมักจะได้น้ำสีคล้ำไม่น่าทาน อยากถามอาจารย์กัมพลค่ะ เกี่ยวกับการเลือกใบแก่อ่อน รวมทั้งสีน้ำ ว่ามีผลอย่างไรหรือไม่คะ

เดี๋ยวไปบอกให้เขาขุดชำไว้ก่อนนะคะ คุณมดแดง พอตั้งต้นดีแล้วจะมาบอกค่ะ

ตอนปลูกแรกๆจะแตกยอดช้าหน่อย แต่พอกิ่งเริ่มยาวทีนี้เลื้อยกันยุ่งเลยค่ะ

พอใบเขียวจัด(ไม่ดำ) เก็บใบล่างๆทานก่อนเหลือให้ยอดข้างบนโตต่อไป

แต่เขาบอกว่าพอกิ่งแก่ต้องตัดออกบ้างแล้วจะแตกยอดใหม่ค่ะ ช่วงนี้อาจจะต้องรอค่ะ

เลยปลูกไว้ 3 ต้น (ในกระถางจะไม่งามมากเหมือนลงดิน) ทะยอยทานบ้างหยุดบ้างเวลาร่างกายเย็นดีแล้ว

ถ้าไม่มีจริงๆก็ไปใช้สมุนไพรอื่น เช่น ใบเตย เสลดพังพอน ฮว่านงอก มาทานแทน

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ก็พยายามทำแบบนั้นค่ะ ไม่ได้ติดต่อเหมือนช่วงแรกๆ แต่จุดใหญ่ๆ พยายามหาทำให้พ่อกะแม่ทานค่ะ

ขอบคุณมากครับ เฮียกัม เดี๋ยวผมจะรีบไปหาซื้อและทำตามที่เฮียบอกเลยครับ ถ้าผลเป็นยังไงจะมารายงานให้ทราบครับ นอกจากเวปนี้จะมีความรู้เรื่องการลงทุนแล้ว ยังมีความรู้ความห่วงใยกันเรื่องสุขภาพกันอีก อบอุ่นจริงๆครับ ขอบคุณมากครับเฮียกัมพล :)

ขอบคุณ คุณ moddang.. ด้วยนะครับ เดี๋ยวไว้วันหยุดนี้ไปหาซื้อกัวซ่าแน่ครับ ขอบคุณมากครับ :)

ขอบคุณ คุณปุณณ์ มากนะครับ คุณปุณณ์รักษายังไงน่ะครับ มีเคล็ดลับไหมครับ อยากหายจริงๆครับ นานไหมครับกว่าจะหาย เบื่อจริงๆครับ ผมกินยาทุกวันเหมือนคนขี้ยาเลย :wacko:

ก็เริ่มดื่มน้ำย่านาง ปรับสูตรอาหารตามที่หมอเขียวแนะนำ แต่ไม่เคร่งมากนะคะ แถมตอนเริ่มแรกใช้อย่างสะเปะสะปะมาก

เริ่มแรกทดลองใช้ที่ขนาดจางๆก่อนนะคะ ทดสอบร่างกายตัวเองดูก่อน เพราะบางทีอาการเหมือนจะมากขึ้น

เหมือนกับเครื่องร้อนๆแล้วเอาน้ำเย็นไปราด (ร้อนกระแทกเย็น)

ตอนที่เริ่มก็เล่นเต็มที่ 20 ใบเลยค่ะ ผล ท้องเสียทั้งวัน แต่ไม่เพลียนะคะ แปลกดี เลยขยาดหยุดไปพักใหญ่

ยังเคยไปโพสในกระทู้ของคุณกัมพลหรือคุณมดแดง(ไม่แน่ใจ)ในเวบเก่าเลยค่ะ ว่าดื่มน้ำย่านางแล้วท้องเสีย

มาเริ่มใหม่ลดขนาดลงเหลือ 10 ใบ แถมเวลาจะดื่มก็เติมน้ำให้เจือจางลงอีกหน่อย คราวนี้ไม่มีอาการค่ะ

แต่ก็ต้องปรับอาหารด้วยนะคะ ดีที่เป็นคนทานง่าย ค่อยๆปรับไปตามสภาพร่างกายของตัวเราจะรู้สึกได้เอง

รวมเวลากินๆหยุดๆ จนแน่ใจว่าหยุดยาแล้วไม่มีอาการแน่ๆ ก็เกือบครึ่งปี เลยค่ะ

ยังระลึกขอบคุณ ทั้งที่ไม่เคยเห็นหรือรู้จัก ได้แต่อนุโมทนาบุญกับหมอเขียวที่บอกเล่าวิทยาทานครั้งนี้

เพราะอาการ ไซนัส ไหล่ติด ปวดศรีษะ คอแข็ง กล้ามเนิื้อเกร็งเป็นตะคริวทุกเช้า ตาแห้งไม่มีน้ำตา

ร้อนจนไม่มีเหงื่อ หายใจหอบเหนื่อย หายไปเลยโดยไม่ต้องใช้ยาแผนปัจจุบัน

ส่วนผลตรวจ ไต ยูริค จากเกินระดับปกติ และ ความดันโลหิตสูง ลดลงมาจนอยู่ในเกณฑ์ปกติและควบคุมได้

ปัจจุบันเมื่อกินอาหารฤทธิ์เย็นพอ ก็ไม่ได้ดื่มน้ำสมุนไพรฤทธิ์เย็นนะคะ หยุดให้ร่างกายพักผ่อนปรับตัวเองบ้าง

แต่ถ้าไปทานอาหารพวกฤทธิ์ร้อนเกินกว่าร่างกายปรับได้ จะมีความรู้สึกฟ้องเลยค่ะ ก็มาหาอาหารหรือน้ำสมุนไพรฤทธิ์เย็นทานแก้เอา

น้ำคั้นจากใบย่านางดื่ม ปรับสมดุล มีการรวบรวมประสบการณ์การใช้น้ำคั้นจากใบย่านาง รักษาโรคเรื้อรังต่าง ๆ โดยเชื่อว่า คลอโรฟิลล์ในใบย่านางช่วยกำจัดพิษ แนวคิดนี้มีความเป็นไปได้สูง เพราะใบย่านางมีวิตามินเอสูงถึง 30,625 IU ซึ่งถือว่าสูงมากกว่าผักทั่วไปในท้องตลาดแทบทุกชนิด ยกเว้นใบยอ และมีวิตามินซีสูงถึง 141 มิลลิกรัม (มะนาวมี 20 มิลลิกรัม ต่อ 100 กรัม) น้ำคั้นที่ว่านี้ยังมีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระอันดับต้น ๆ ในบรรดาผักพื้นบ้านทั้งหลายอีกด้วย

ใบย่านาง 100 กรัม ให้พลังงาน 95 กิโลแคลอรี่ เส้นใย 7.9 กรัม แคลเซี่ยม 155 มิลลิกรัม ฟอสฟอรัส 11 มิลลิกรัม เหล็ก 7 มิลลิกรัม วิตามินเอ 30,625 IU วิตามินบี 1 0.03 มิลลิกรนัม วิตามินบี 2 0.36 มิลลิกรัม ไนอาซิน 1.4 มิลลิกรัม วิตามินซี 141 มิลลิกรัม น้ำคั้นสีเขียวอุดมด้วยคลอโรฟิลล์ ปรุงอาหารอร่อย ได้กลิ่นและรสชาติเป็นเอกลักษณ์ และนำไปย้อมสีธรรมชาติได้ด้วย

เฮีัยคะ คนที่เป็น sle เฮียแนะนำไปรักษาวิธีไหน ถึงหายคะ ตามธรรมดา โรคนี้เป็นโรคที่รักษาไม่หาย แค่ให้อาการสงบลงเท่านั้น

แนวทางนี้แหละครับ แต่เพิ่มยามหัศจรรย์อีกตัว คือน้ำมูตร (ฉี่) เดิมที่ คนนี้เขาทานเพนนิโซโลน ซึ่งเป็นยากลุ่มสเตอรอยด์ เพื่อกดภูมิตัวเองไว้ จำไม่ได้ว่าครั้งแรก 4 เม็ดหรือไงนี่แหละ ไว้ต้องไปถามใหม่ เขาเลิกยากนี้ได้แล้ว เมื่อต้นปีนี้เอง โดยเริ่มตั้งแต่ประมาณช่วงที่ผมเข้ามาแนะนำเรื่อง ตาแห้งรักษาได้ด้วยฉี่ในเวปนี่แหละครับ ถือเป็นอีก case ที่พบจริง ไม่ได้ฟังแต่หมอเขียวพูดอย่างเดียว

มดแดงหาซื้อมาปลูกไม่ได้เลย ไม่รู้จะไปหาจากแหล่งไหน ที่นี่ อยากได้ค่ะ ทำงัยล่ะคะ

มีน้องขุดเหง้ามันมาให้ทั้งใบ ( เพราะเราไปเล่าสรรพคุณและเอาหนังสือไปให้อ่าน สามีเขาทดลองกิน ได้ผลดีมากๆ ) ชำไว้นานมาก กว่าจะแตก พอสูงได้ซักฟุตนึง ก็เหี่ยวตาย บอกน้องเขาแล้ว เขาบอกว่าเดี๋ยวจะเลี้ยงให้ดี แล้วเอามาให้ใหม่ เคยเข้าไปขอเมล็ดที่เว็บเกษตรพอเพียง แต่ไม่ได้รับ ทุกวันต้องพยายามหาซื้อ ตอนนี้พอหาได้บ้าง แต่เคยพบครั้งนึงที่ได้จากตลาดนึง ใบคงยังไม่แก่และสด คั้นออกมาน้ำสีเขียวสดทีเดียวน่าทาน แต่ส่วนมากจะได้ใบค่อนข้างกระด้าง สีเขียวแก่ พอคั้นมักจะได้น้ำสีคล้ำไม่น่าทาน อยากถามอาจารย์กัมพลค่ะ เกี่ยวกับการเลือกใบแก่อ่อน รวมทั้งสีน้ำ ว่ามีผลอย่างไรหรือไม่คะ

ส่วนใหญ่ผมก็ได้ทานใบสีเข้มๆนี่แหละ ชาวบ้านมักไปหามาจากป่ามากกว่า ส่วนสีสวยๆ ที่เคยทาน ได้มาจากบ้านคน ที่เพิ่งปลูกแตกยอดไม่นาน

คุณมดแดง อาจรดน้ำมากไปป่าวครับ ย่านางเท่าที่ทราบ เป็นพืชรากลึก ตายยาก แต่ตอนปลูกทีแรก ขึ้นช้าจริงๆ ของผมเอง ตอนนี้ได้หลายต้น แต่ยังเตี้ยๆเสียส่วนใหญ่ เพิ่งเริ่มแตกเยอะหน่อยต้นเดียวเอง

อ่อ ใครรดต้นไม้แล้ว ไม่งอกงาม ลองเก็บฉี่สักวันสองวัน เอาไปผสมรดน้ำดูนะครับ เมื่อก่อน ผมปลูกบนบ้าน ไม่ค่อยงามเลยไม่ว่าต้นอะไร ใบเล็กลงเล็กลง พอมีคนแนะนำให้ใช้ฉี่รด ลองดู ไม่้กี่สัปดาห์ ใบเบ้อเริ่มเลย happy.gif

เข้ามาcopyและprintออกมาละ เก็บไว้ค่อยๆอ่านและแนะนำคนครับ

แนวทางนี้แหละครับ แต่เพิ่มยามหัศจรรย์อีกตัว คือน้ำมูตร (ฉี่) เดิมที่ คนนี้เขาทานเพนนิโซโลน ซึ่งเป็นยากลุ่มสเตอรอยด์ เพื่อกดภูมิตัวเองไว้ จำไม่ได้ว่าครั้งแรก 4 เม็ดหรือไงนี่แหละ ไว้ต้องไปถามใหม่ เขาเลิกยากนี้ได้แล้ว เมื่อต้นปีนี้เอง โดยเริ่มตั้งแต่ประมาณช่วงที่ผมเข้ามาแนะนำเรื่อง ตาแห้งรักษาได้ด้วยฉี่ในเวปนี่แหละครับ ถือเป็นอีก case ที่พบจริง ไม่ได้ฟังแต่หมอเขียวพูดอย่างเดียว

ขอคุยเป็นกรณีศึกษากันนะคะ (ไม่ได้เถียง)laugh.gif อีกความคิดเห็นนึง

ตามปกติ เพนนิโซโลน ถ้าแพทย์ให้คนไข้ ในระยะแรก ๆ เมื่อเจอโรค sle

และจะมีการนัดพบทุก ๆ เดือน เพื่อค่อย ๆ ปรับลดยาลง

และหยุดยานั้น ถ้าคนไข้อาการดีขึ้น

เพราะยามีอันตรายมาก กับกระดูก และให้ผลข้างเคียงต่าง ๆ

ตามระยะเวลาที่เฮียเคยได้คุยแนะนำเรื่องตาแห้ง ประมาณ สิงหาคม 2010

และถ้าเขาได้ทานแค่ 4 เม็ด ถือว่าอาการยังไม่หนักมาก

และต้นปีได้หยุดยาถือว่าเป็นเรื่องปกติในการรักษาแพทย์แผนปัจจุบัน ระยะ 5 เดือน

แต่ถ้าอาการกำเริบ เขาก็อาจจะต้องกลับมาทานยาใหม่ เพื่อคุมอาการ

ถ้ายังไง เฮียช่วยเล่ารายละเอียดมากกว่านี้ หรือขอติดต่อกับเขาโดยตรงได้ไหมคะ

จะำนำไปรักษาคนใกล้ตัวหลายคนที่เป็น และบางคนก็ตายจากไปหลายคน เพราะเคสการรักษา

แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางคน ลงไต ลงข้อ ลงปอด ฯลฯ การวิธีรักษาก็แตกต่างกันไป

และเรื่องอบรมของหมอเขียว เห็นว่าใช้เวลา 7 วันในการอบรม ไม่ทราบว่าช่วงปีใหม่

สงกรานต์ หรือวันหยุดยาว ๆ เขาจะเปิดรับไหมคะ จะได้หาโอกาสไปฟัง

ส่วนเรื่องน้องที่เป็นภูมิแพ้อากาศ ไปถามมาเพิ่มให้แล้ว เขาไปอยู่อังกฤษ อาการหายสนิท และพอกลับมาเมืองไทยเร็ว ๆ นี้ก็ต้องกลับมาทานยาและเป็นอีก เพราะอากาศเมืองไทยชื้น ที่อังกฤษจะอากาศแห้ง คุณหมอยังพูดเล่น ๆ เลย ว่าต้องย้ายไปอยู่เมืองนอกbiggrin.gif