ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ดีใจค่ะ ที่เจอคุณเชสเปิดกระทู้ใหม่ "มือใหม่หัดวิเคราะห์" ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ติดตามกระทู้ด้วยนะคะ

ถ้ามีไรจะขอถามแบบไม่เกรงใจเลยนะ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ ดีมากเลยครับ คนละำไม้ละมือ happy.gif

รบกวน ท่าน กัมฯ และ กูรูท่านอื่น ช่วยมา คอมเมนท์ด้วยนะครับถ้าไม่เหลือบาก กว่าแรง

ขอบคุณครับ !01

สวัสดีค่ะ

ดีจังมีกระทู้นี้เพิ่มขึ้นมา ขอตามเข้ามาอ่านด้วยคนค่ะ

อยากให้เพื่อนๆเข้ามาแสดงฝีมือกันเยอะๆ จะได้มีหลายๆความคิดเห็น

ผู้อ่านก็นำไปตัดสินใจเองว่าจะเอายังไง ดีค่ะคี

เข้ามาเกาะหน้าจอด้วยคนครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่งกลับมาค่ะ ยังคิดไม่ออก ได้แค่นี้

post-21-066396700 1301400826.gif

ดีใจจังครับที่มีเพื่อนๆร่วมอุดมการณ์ "มือใหม่หัดวิเคราะห์" กันมากมาย !30

แต่เพื่อนๆอย่าเข้าใจผิดว่าผมจะมาสอนอะไรนะครับ...

ผมก็มือใหม่ที่อยากจะแชร์และเสพข้อมูลไปพร้อมกับเพื่อนๆเหมือนกัน !v@ !_087

ขอบคุณเฮียกัมที่อนุญาตให้เปิดเวทีมือใหม่.....คับพ๊ม !_087

ขอบคุณป้าน้องรีคับ......สำหรับกำลังใจให้หลาน

ขอบคุณพี่ ป้า น้า อา และเพื่อนๆทุกคนที่จะเข้ามาเปิดเผยมุมมองส่วนตัวต่อราคาทอง และข้อมูลต่างๆคับ !La

ขอบคุณ กราฟและสรุปข่าว....จาก..พี่ bmw2770

พี่มดแดงครับ......กราฟของพี่หมายถึงราคาเป้าหมายอยู่ตรงปลายแหลมๆสีแดงนั่นใช่มั้ยคับ

ในมุมมองส่วนตัว.......ผมว่าถ้าการลงครั้งนี้เป็นการปรัีบฐานใหญ่.... !_02

แท่งเทียนต้องลงไปชนเส้นเหลืองในภาพข้างล่าง....ประมาณ 136x-137x เหรียญครับ

post-828-097507900 1301426446.gif

แต่ผมยังคิดเข้าข้างตัวเองว่า....คงไม่ใช่ปรับฐาน

และเมื่อดูในกราฟ H1 ก็เห็น double bottom ในวงกลมสีแดง....ราคาอาจจะดีดขึ้นก็ได้นะ !061

post-828-090720000 1301426467.jpg

แล้วเพื่อนๆ เห็นด้วย....หรือไม่...ก็ร่วมกันวิจารณ์.....และเสนอมุมมองของตัวเองได้นะครับ !Hi

ราคาน้ำมัน NYMEX ร่วง 44 เซนต์เช้านี้หลังจากนักลงทุนคลายวิตกสถานการณ์ลิเบีย

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- อังคารที่ 29 มีนาคม 2554 09:54:33 น.

สัญญาน้ำมันดิบ NYMEX เดือนพ.ค.ซึ่งมีการซื้อขายทางระบบอิเล็กทรอนิกที่ตลาดสิงคโปร์ ร่วงลง 44 เซนต์ หรือ 0.4% แตะที่ 103.54 ดอลลาร์/บาร์เรลในช่วงเช้าวันนี้ จากระดับปิดที่ตลาดนิวยอร์กเมื่อคืนนี้ที่ 103.98 ดอลลาร์/บาร์เรล หลังจากมีรายงานว่า กลุ่มกบฏต่อต้านพันเอกมูอัมมาร์ กัดดาฟี ผู้นำลิเบีย สามารถยึดคืนฐานที่มั่นในเมืองราส ลานอฟและเมืองเบรกา ซึ่งเป็นท่าเรือขนถ่ายน้ำมันที่สำคัญของลิเบียได้แล้ว และยืนยันว่าจะผลักดันให้มีการส่งออกน้ำมันในเร็วๆนี้

ชัยชนะของกลุ่มต่อต้านกัดดาฟีทำให้เกิดการคาดการณ์ว่า ความรุนแรงในลิเบียอาจจะสิ้นสุดลงเร็วๆนี้ ซึ่งข่าวดังกล่าวทำให้นักลงทุนเทขายสัญญาน้ำมัน NYMEX ในช่วงเช้านี้ด้วย

สหรัฐเผยราคาบ้านเดือนม.ค.ลดลง 0.2% ทำสถิติลดลงติดต่อกัน 7 เดือน

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 30 มีนาคม 2554 06:21:00 น.

สแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์/เคส ชิลเลอร์ เปิดเผยว่า ดัชนีราคาบ้านใน 20 เขตเมืองของสหรัฐ ซึ่งรวมถึงนิวยอร์ก ไมอามี และบอสตัน ประจำเดือนม.ค. ลดลง 0.2% จากเดือนธ.ค. ซึ่งเป็นการปรับตัวลงติดต่อกัน 7 เดือน แต่ยังน้อยกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะลดลง 0.4%

หากเทียบเป็นรายปีพบว่า ดัชนีราคาบ้านเดือนม.ค.ลดลง 3.1% น้อยกว่าที่นักวิเคราะห์คาดว่าจะร่วงลง 3.2%

เดวิด บลิทเซอร์ หัวหน้าฝ่ายกิจการคำนวณดัชนีราคาบ้านของสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ กล่าวว่า ภาวะถดถอยในตลาดอสังหาริมทรัพย์ของสหรัฐยังไม่สิ้นสุด และกล่าวว่าราคาบ้านในสหรัฐร่วงลงนับตั้งแต่นโยบายลดหย่อนภาษีสำหรับผู้ซื้อบ้านหลังแรกได้หมดอายุลง

ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ก: แรงซื้อหุ้นพลังงาน,วัสดุ หนุนดาวโจนส์ปิดบวก 81.13 จุด

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 30 มีนาคม 2554 06:35:53 น.

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (29 มี.ค.) เพราะได้แรงหนุนจากการพุ่งขึ้นของหุ้นกลุ่มพลังงานและกลุ่มวัสดุ นอกจากนี้ ตลาดยังได้ปัจจัยบวกจากรายงานที่ว่าดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภคของสหรัฐปรับตัวลงไม่มากเท่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ไว้

ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ปิดบวก 81.13 จุด หรือ 0.67% แตะที่ 12,279.01 จุด ดัชนี S&P 500 ปิดบวก 9.25 จุด หรือ 0.71% แตะที่ 1,319.44 จุด และดัชนี Nasdaq ปิดบวก 26.21 จุด หรือ 0.96% แตะที่ 2,756.89 จุด

ปริมาณการซื้อขายในตลาดหุ้นนิวยอร์กมีอยู่ราว 3.6 พันล้านหุ้น มีจำนวนหุ้นลบมากกว่าหุ้นลบในอัตราส่วน 2 ต่อ 1

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า ในช่วงเช้านั้น ตลาดหุ้นนิวยอร์กร่วงลงหลังจากสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์/เคส ชิลเลอร์ เปิดเผยว่า ดัชนีราคาบ้านใน 20 เขตเมืองของสหรัฐ ซึ่งรวมถึงนิวยอร์ก ไมอามี และบอสตัน ประจำเดือนม.ค. ลดลง 0.2% จากเดือนธ.ค. ซึ่งเป็นการปรับตัวลงติดต่อกัน 7 เดือน

แต่หลังจากนั้นไม่นาน ตลาดเริ่มดีดตัวขึ้นหลังจากนักลงทุนเข้าซื้อหุ้นกลุ่มพลังงานและกลุ่มวัสดุพื้นฐาน หลังจากราคาสินค้าโภคภัณฑ์ทั้งสองประเภทปรับตัวสูงขึ้น โดยดัชนีหุ้นกลุ่มวัสดุพื้นฐานดีดตัวขึ้น 1.28% อันเนื่องมาจากการคาดการณ์ที่ว่า ญี่ปุ่นจะเพิ่มการนำเข้าวัสดุและน้ำมันเพื่อใช้เป็นวัตถุดิบในการบูรณะฟื้นฟูประเทศหลังจากเกิดแผ่นดินไหวและสึนามิ ขณะที่หุ้นกลุ่มพลังงานได้แรงหนุนจากราคาน้ำมันดิบ NYMEX ที่พุ่งขึ้น 81 เซนต์ แตะที่ 104.79 ดอลลาร์/บาร์เรล

นอกจากนี้ ตลาดยังได้ปัจจัยบวกจากรายงานของคอนเฟอเรนซ์ บอร์ด ซึ่งเป็นองค์กรวิจัยอิสระชั้นนำระดับโลก เปิดเผยว่า ดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภคเดือนมี.ค.ร่วงลงมาอยู่ที่ระดับ 63.4 จุด จากเดือนก.พ.ที่ระดับ 72.0 จุด เนื่องจากราคาสินค้าที่สูงขึ้นทำให้ผู้บริโภคเพิ่มความระมัดระวังในการใช้จ่าย แต่ดัชนีลดลงน้อยกว่าที่นักวิเคราะห์ของโกลด์แมน แซคส์ คาดว่าจะร่วงลงสู่ระดับ 60 จุด

หุ้นโฮม ดีโปท์ อิงค์ ปิดพุ่งขึ้น 2.9% ซึ่งเป็นการปรับตัวขึ้นมากที่สุดในบรรดาหุ้น 30 ตัวที่คำนวณในดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ หลังจากโฮม ดีโปท์ประกาศว่า บริษัทจะระดมทุนผ่านการออกตราสารหนี้เพื่อซื้อคืนหุ้นมูลค่า 1 พันล้านดอลลาร์

หุ้นกลุ่มธุรกิจสร้างบ้านปิดร่วงลงหลังจากสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์/เคส ชิลเลอร์เปิดเผยราคาบ้านร่วงลงในสหรัฐ โดยหุ้นเลนนาร์ คอร์ป ปิดร่วง 3.4% หุ้นเคบี โฮม ปิดร่วง 1.9% และหุ้นโทล บราเธอร์ส ปิดลบ 0.2%

ส่วนหุ้นเจนเนอรัล อิเล็กทริก ปิดบวก 0.6% หลังจากบริษัทประกาศแผนการเข้าซื้อหุ้น 90% ในบริษัทคอนเวอร์ทีม ซึ่งเป็นผู้ผลิตอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกรายใหญ่ของฝรั่งเศส

นักลงทุนจับตาดูข้อมูลเศรษฐกิจที่สำคัญของสหรัฐในสัปดาห์นี้ โดยวันพุธ ADP Employer Services จะเปิดเผยตัวเลขการจ้างงานทั่วประเทศเดือนมี.ค. วันพฤหัสบดี กระทรวงแรงงานสหรัฐจะเปิดเผยจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานรายสัปดาห์, สถาบันจัดการด้านอุปทานของสหรัฐ (ISM) จะเปิดเผยดัชนีภาวะธุรกิจรัฐนิวยอร์คเดือนมี.ค. และกระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยยอดสั่งซื้อของโรงงานเดือนก.พ.

ส่วนวันศุกร์ กระทรวงแรงงานสหรัฐจะเปิดเผยตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรเดือนมี.ค., กระทรวงพาณิชย์สหรัฐจะเปิดเผยข้อมูลค่าใช้จ่ายด้านการก่อสร้างเดือนก.พ. และสถาบัน ISM จะเปิดเผยดัชนีภาคการผลิตเดือนมี.ค.

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th--

เอากราฟมาช่วยครับ

ตามกราฟ ราคาอยู่ระหว่าง fibo 38.2 กับ 50 เคลื่อนตัวอยู่ลักษณะนี้มา ร่วม 2 วัน

ลักษณะ สไรเวร์ ท่าให้ผมแนะนำ จุดซื้อระยะสั้นคงเป็นแถว 1413 และ 1405 ซึ่งเป้าหมายรอบนี้ควรจะเป็น 1405 แล้วเด่งขึ้น ถ้าต่ำกว่านี้คงมีตัวใครตัวผมกันบ้างแหละ

รูปที่ 2 sto ตัดขึ้นให้สัญญาณซื้อ กอกอปรกัน สักษณะ rsi ใกล้เส้น 30 ถ้าลองใส่ rsi ในกราฟจะเห็นว่าไม่ควรจะต่ำกว่า 30 เท่าไหร่นัก

จึงคาดว่าใกล้จะได้สัญญาณ ขึ้นขบวนรถไฟกันแล้ว ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด หรืออย่างน้อยก็ควรเด้งขึ้นให้เก็บกำไรกันได้นิดหน่อย ซึ่งตามแท่งเทียนสีเข้มรายวีกไม่ควรจะเกิน 4 - 5แท่ง ซึ่งถ้าดูตอนนี้แท่งที่ 4 แล้วจะทิ้งอีกหรือจะเด่งเดียวคงรู้กัน สำหรับคนที่เพิ่งเล่นหรือเพิ่งเข้าตลาด ตามกราฟที่ผมทำมาไม่ได้เอาลงอะครับมันเยอะ ตอนนี้น่าจะกำลังเล่นเทรนใหญ่ 2 เทรน ต่ำสุดโดยประมาณวัดได้ 1360 กะ 1330 ซึ่งยังไม่รู้จะเล่นเทรนไหน ผมแนะนำให้คำนวนเงินก่อนนะครับว่าพอจะมีที่ว่างให้ราคาวิ่งขนาดไหน

ผมคงไม่มาบ่อยอะนะครับพอดีส่วนตัวก็ทำงาน อ่านก็พอเป็นแนวทางอะนะครับ ไปก่อนละครับบายครับ

ถูกแก้ไข โดย mtts