ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เพิ่งเหลือบมาดู กราฟ 4 เพราะไปลอง upload file

stochatic 955 เช้านี้ไม่สู้จะดีนักนะคะ หวังว่าเส้นเร็วมันจะกระดกกลับขึ้นหรือไม่หักหัวแบบนี้ ใจเย็นๆกันนะคะ

ย้อนไปดูกราฟ อ่ะ มันชนแนวต้าน เดี๋ยวว่างๆ เอามาให้ดูค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

นิทานเซน :วิถีการกินและนอน blank.gif โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 14 ธันวาคม 2554 08:38 น.

Share298

blank.gif 554000016762001.JPEG ภาพจาก zjdart.com blank.gif blank.gif 《持一颗平常心》

มีอุบาสกผู้หนึ่งเอ่ยถามอาจารย์เซนฮุ่ยไห่ ว่า "ท่านอาจารย์ ท่านมีเคล็ดลับในการปฏิบัติที่แตกต่างจากผู้อื่นหรือไม่?"

อาจารย์เซนตอบว่า "มี"

อุบาสกถามต่อไปว่า "อย่างไร?"

อาจารย์เซนฮุ่ยไห่ ตอบว่า "เมื่อเรารู้สึกหิวก็จะกิน รู้สึกเหนื่อยล้าก็จะนอนหลับ"

"แบบนั้นจะเรียกว่าแตกต่างได้อย่างไร ใครๆ ก็ทำเช่นนั้นเหมือนกัน" อุบาสกกล่าวแย้ง

อาจารย์เซนฮุ่ยไห่จึงบอกว่า "ย่อมไม่เหมือนกัน"

อุบาสกถามว่า "มีอันใดไม่เหมือน?"

อาจารย์เซนฮุ่ยไห่ตอบว่า "ผู้อื่นขณะกินข้าวยังนึกถึงเรื่องอื่นมากมาย ไม่กำหนดใจไว้ที่การกินข้าว เวลานอนก็ปล่อยใจฝันเพ้อจึงไม่สามารถนอนหลับอย่างสงบ ต่างจากเรา ยามที่เรากินข้าวก็มีเพียงกินข้าวไม่คิดถึงสิ่งอื่นใด ยามที่เรานอนหลับก็ไม่ปล่อยใจฟุ้งซ่าน นี่คือสิ่งที่แตกต่างจากคนทั่วไป"

จากนั้นจึงกล่าวต่อไปว่า "โลกิยชนยากที่จะดำรงสติอยู่ตลอดเวลา เพราะมักปล่อยใจว่ายวนอยู่ในห้วงกิเลส เมื่อไม่ได้ก็อยากได้ เมื่อได้แล้วก็หลงใหล เกิดความคิดฟุ้งซ่านตลอดเวลา อารมณ์ทางโลกเหล่านี้เป็นอุปสรรคสำคัญที่ขัดขวางไม่ให้พวกเขาหลุดพ้นจากแดนทุกข์"

ปัญญาเซน : วิถีเซน เน้นการรักษาจิตปกติ การดำรงสติ สำนึกรู้อยู่ทุกขณะเวลาในชีวิตประจำวันถือเป็นการปฏิบัติธรรม เพราะเมื่อมีสติแล้ว ย่อมไม่ปล่อยใจไปกับกิเลสทั้งปวง

ที่มา : หนังสือ 《生死皆是禅》, 孙郡锴 เรียบเรียง, สำนักพิมพ์ 民主与建设出版社, 2010.9, ISBN 978-7-5139-0007-2

มี h&s มาครับเฝ้าระวัง การขึ้นไปแถว 1650 กว่าๆแล้วทิ้งอีกรอบ ผมยัง 2 ใจอยู่ระหว่า ที่ขึ้นมาน่าจะเป็น คลื่น 1 หรือเปล่า ถ้าจริงแฟทเทิน H&S จะสมบูรณ์ครับ พร้อมจะขึ้นต่อดังนั้นต้องมาดูความแรง rsi อีกครั้ง

มี h&s มาครับเฝ้าระวัง การขึ้นไปแถว 1650 กว่าๆแล้วทิ้งอีกรอบ ผมยัง 2 ใจอยู่ระหว่า ที่ขึ้นมาน่าจะเป็น คลื่น 1 หรือเปล่า ถ้าจริงแฟทเทิน H&S จะสมบูรณ์ครับ พร้อมจะขึ้นต่อดังนั้นต้องมาดูความแรง rsi อีกครั้ง

อยากดูรูปได้เปล่า

อยากดูรูปได้เปล่า

ดู mt4 ในรายวันเลยครับ ตามหลักนับคลื่น rsi ถ้าเกิน 70 ถือว่าเป็น คลื่น 3 แล้วลองนับต่อจาก 3 ลงมา 4 ขึ้น 5 ลงมา a b c ตามลำดับ ดังนั้นที่่กำลังขึ้นมานาจะเป็น 1 คับ

ตาม h&s น่าจะต้องมีลงอีกรอบถึงจะสมบูรณ์ ก็น่าจะเป็นคลื่น 2 ดูตาม rsi นะคับ รูปพอดีที่ทำงานเขาบล็อคพวกเว็บฝากไฟร์เลยลงไม่ได้คับขอโทษทีครับ

ขอบคุณค่ะ คุณ mtts

โอ้โฮ มาเร็วทันใจ เอามาดูกันหน่อยแบบคร่าวๆนะคะ เดี่ยวต้องออกไปธุระ

ดูแล้วเสียวจังหวังว่า 1569 คงเอาอยู่นะ :_cd

แต่ดูกราฟ อีกทีคิดว่า 1582 น่าจะโอเคกว่ามั๊ง

เช้านี้ ลงมา 1586 น่าจะสุดแล้วค่ะสำหรับช่วงนี้...ใจหายใจคว่ำหมดเลย เป้าต่อไป 1604 ไปได้ ก็มุ่งแถวๆ 1615

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณหลาย ๆ จ้า (ที่หล่มสักตอนนี้อากาศเย็นจัง) :_10

สวัสดีค่ะ คุณginger พี่moddang news chez baskie30 mtts bmw2770

NicetoMeetU fung jojosung พี่แสงแดด เด็กสยาม ย่าหยา(รูปสวยค่ะ) กบจ๊า พิพพา และทุกๆคน

ขอบคุณทุกๆท่านมากค่ะ

ขอให้โชคดีทุกๆคนนะคะ

ที่สำคัญ...อย่ายอมแพ้ค่ะ

สู้ๆๆนะคะ

ขอบคุณครับ พี่ chez + พี่ bmw2770 + พี่มดแดง + พี่ news + พี่ baskie30 + พี่ ginger + พี่ mtts + พี่ย่าหยา

ขอบคุณพี่มดแดงมากนะค่ะ นึกว่าจะร่วงต่อเลยเข้าไปนิดเดียว ทำงัยต่อดียังถัวดอยได้ไม่ครบที่ติดเลย สงสัยต้องใจเย็นรอดูว่าจะมีมาอีกรอบมั้ย หรือ ถ้าไปโลดต้องกระโดดขึ้นรถตามแล้ว

หวัดดีจ้า

ตอนนี้กราฟทำท่าเปลี่ยนใจ ที่จะลง ใครหัดดูลองดูนะ ... sto ทุกเฟรมค่อนข้าไปในทางเหมือนกันแล้ว

Xinhua's Interview: นักเศรษฐศาสตร์คาดศก.สหรัฐอาจหดตัวรอบ 3 ในปี 2555

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 19 ธันวาคม 2554 12:43:54 น.

นายอีธาน แฮร์ริส นักเศรษฐศาสตร์ที่มีเสียงในวอลล์สตรีท กล่าวเตือนว่า เศรษฐกิจสหรัฐอาจจะเผชิญกับการหดตัวเป็นปีที่ 3 ติดต่อกัน เนื่องจากการหดตัวรอบ 2 ของเศรษฐกิจสหรัฐเมื่อช่วงต้นปีนี้ ยังคงสร้างแรงกดดันให้กับชาวอเมริกัน

นายแฮร์ริส ซึ่งดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการร่วมของศูนย์วิจัยเศรษฐกิจโลกของธนาคารแบงก์ ออฟ อเมริกา เมอร์ริลล์ ลินช์ กล่าวว่า ถึงแม้เศรษฐกิจสหรัฐฟื้นตัวขึ้นในระยะนี้ แต่ก็จะกลับมาชะลอตัวลงอีกในช่วงปี 2555

"ทุกๆ ปีนับตั้งแต่เกิดภาวะเศรษฐกิจถดถอยเป็นต้นมา เราจะเห็นว่าเศรษฐกิจฟื้นตัวขึ้นระยะหนึ่ง หลังจากนั้นก็อ่อนแรงลง และในแต่ละครั้งก็จะเกิดผลกระทบรุนแรงตามมา รวมทั้งขัดขวางการขยายตัวของเศรษฐกิจ" นายแฮร์ริสให้สัมภาษณ์พิเศษกับซินหัว

นายแฮร์ริสคาดว่า ผลกระทบรุนแรงดังกล่าวจะมาจากทั้งสถานการณ์ในยุโรปและปัญหาด้านการคลังในสหรัฐ

"ถึงแม้ว่าเศรษฐกิจสหรัฐกำลังอยู่ในระยะฟื้นตัวดีขึ้น และข้อมูลเศรษฐกิจก็ค่อนข้างแข็งแกร่งในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา แต่เราคาดว่าจะมีผลกระทบรุนแรงเกิดขึ้นต่อจากนี้ และเศรษฐกิจจะอ่อนแอลงเป็นปีที่ 3 ติดต่อกัน" เขากล่าว

นายแฮร์ริสระบุว่า ผลกระทบที่รุนแรงอันดับแรกสำหรับเศรษฐกิจของสหรัฐในปีหน้า ก็คือวิกฤติหนี้สินที่ยืดเยื้อในยุโรป

"สิ่งแรกก็คือแผนรัดเข็มขัดทางการคลัง โดยในปี 2555 เราคิดว่า การดำเนินการด้านการคลังในวงเงินประมาณ 1.5% ของผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (จีดีพี) จะทำให้อัตราการขยายตัวลดลงในช่วงต้นปีหน้า ส่วนผลกระทบรุนแรงลำดับที่ 2 จะเกิดจากความไม่แน่นอนด้านนโยบาย" เขากล่าว

นายแฮร์ริสระบุว่า ภายใต้กฎหมายปัจจุบัน สหรัฐจะลดค่าใช้จ่ายลง 1.5 แสนล้านดอลลาร์ในปีหน้า ในขณะที่กฎหมายลดหย่อนภาษีของอดีตประธานาธิบดีจอร์จ ดับเบิลยู บุช จะหมดอายุลง และยอดหนี้สินของสหรัฐจะแตะระดับเพดานสูงสุดในช่วงต้นปี 2556 นอกจากนี้ รัฐบาลหรัฐยังทำให้การตัดสินใจด้านงบประมาณของรัฐสภามีความยุ่งยากมากที่สุดในประวัติศาสตร์สมัยใหม่ของสหรัฐ "ดังนั้นผมคิดว่า เศรษฐกิจสหรัฐจะยังคงชะลอตัวต่อเนื่องไปจนถึงช่วงการเลือกตั้งประธานาธิบดีในปีหน้า"

บทสัมภาษณ์โดย หนิว ไห่รง สำนักข่าวซินหัว

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย เกตุ โนนทิง/ปนัยดา โทร.02-2535000 ต่อ 323 อีเมล์: panaiyada@infoquest.co.th--