ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

post-828-003858900 1301844463.gif

ราคาลงมาขนาดนี้นี่ถึงเป้าหมายของ butterfly pattern หรือยังเนี่ย...... !38

ผู้ใดรู้วิธีหาราคาเป้าหมายของ butterfly pattern ช่วยแนะนำหน่อยครับ...

ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่มีให้กับ......นักวิเคราะห์มือใหม่ทุกๆท่าน....คร๊าบบ !01

เจ๊โซดาคร๊าบ.......ให้คำแนะนำกับขา Gold Spot หน่อยสิครับ.......อยากเห็นกราฟของเจ๊มั่งจัง !10

ถูกแก้ไข โดย chez

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สงสัยมี คุณ chez กะผม พิมกัน 2 คนม้าง

ฮ่า...ฮ่า...ฮ่า....มีคุณ bmw อีกคนนึง..รวมเป็น 3 หน่อ...

ก็เลยไม่ค่อยหลากหลายเท่าไหร่......... :lol:

World Markets: สรุปภาวะตลาดหุ้น น้ำมัน ทองคำ และตลาดเงินต่างประเทศ

สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 4 เมษายน 2554 06:18:57 น.

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดปรับตัวสูงขึ้นเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา (1 เม.ย.) ขานรับการเปิดเผยตัวเลขจ้างงานของสหรัฐประจำเดือนมี.ค.ที่ขยายตัวเพิ่มขึ้น ซึ่งบ่งชี้ว่าตลาดแรงงานสหรัฐกำลังฟื้นตัวได้อย่างแข็งแกร่ง

ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ปิดเพิ่มขึ้น 56.99 จุด หรือ 0.46% แตะที่ 12,376.72 จุด ดัชนี S&P 500 ปิดบวก 6.58 จุด หรือ 0.50% แตะที่ 1,332.41 จุด และดัชนี Nasdaq ปิดเพิ่ม 8.53 จุด หรือ 0.31% แตะที่ 2,789.60 จุด

สัญญาน้ำมันดิบตลาดนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นแตะระดับสูงสุดในรอบกว่า 2 ปีเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา (1 เม.ย.) ท่ามกลางสถานการณ์ความขัดแย้งในลิเบีย รวมถึงการเปิดเผยตัวเลขจ้างงานสหรัฐที่ขยายตัวเพิ่มขึ้นในเดือนมี.ค.

สัญญาน้ำมันดิบ NYMEX (New York Mercantile Exchange) ส่งมอบเดือนพ.ค.พุ่งขึ้น 1.22 ดอลลาร์ ปิดที่ 107.94 ดอลลาร์/บาร์เรล ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่เดือนก.ย.ปี 2551

-- สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา (1 เม.ย.) หลังสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานเดือนมี.ค.ที่พุ่งสูงเกินคาด ขณะที่นักลงทุนมีความวิตกกังวลว่า ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) อาจเริ่มใช้นโยบายคุมเข้มทางการเงินด้วยการปรับขึ้นดอกเบี้ยในเร็วๆ นี้

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนมิ.ย.ร่วงลง 11 ดอลลาร์ ปิดที่ 1,428.9 ดอลลาร์/ออนซ์ หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 1,413.50 - 1,437.80 ดอลลาร์

-- เงินดอลลาร์สหรัฐแกว่งตัวผันผวนเมื่อเทียบกับสกุลเงินหลักๆ ในการซื้อขายที่ตลาดปริวรรตเงินตรานิวยอร์กเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา (1 เม.ย.) โดยสกุลเงินดอลลาร์อ่อนค่าลงเมื่อเทียบกับเงินยูโร แต่แข็งค่าขึ้นเมื่อเทียบกับเงินเยน หลังจากที่กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยอัตราว่างงานที่ลดลงสู่ระดับต่ำสุดในรอบ 2 ปี แต่ข้อมูลเศรษฐกิจดังกล่าวยังไม่แข็งแกร่งพอที่จะหนุนให้เงินดอลลาร์แข็งค่าเมื่อเทียบกับยูโรซึ่งได้รับปัจจัยหนุนจากความเป็นไปได้ที่ว่า ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี) จะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยในการประชุมสัปดาห์หน้า

ค่าเงินยูโรแข็งขึ้น 0.44% แตะที่ 1.4228 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับของวันพฤหัสบดีที่ 1.4165 ดอลลาร์สหรัฐ เช่นเดียวกับค่าเงินปอนด์ที่เพิ่มขึ้น 0.54% แตะที่ 1.6118 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับ 1.6031ดอลลาร์สหรัฐ

-- ดัชนี FTSE 100 ตลาดหุ้นลอนดอนปิดเพิ่มขึ้นเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา (1 เม.ย.) จากอานิสงส์ของการรายงานตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรของสหรัฐที่พุ่งสูงเกินคาดในเดือนมี.ค. ซึ่งบ่งชี้ว่าเศรษฐกิจกำลังฟื้นตัวดีขึ้นเรื่อยๆ

ดัชนี FTSE 100 ปิดเพิ่มขึ้น 101.16 จุด หรือ 1.7% แตะที่ 6,009.92 จุด

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th--

มาให้กำลังใจทุกท่านครับ เราวิเคราะห์ไปเรื่อย ๆ โพสต์ให้เป็นประจำทุกวัน นอกจากจะเป็นประโยชน์กับคนอ่านแล้ว ที่สำคัญที่สุดเป็นการฝึกฝนตนเองครับ

ทำให้ต่อเนื่องสัก 3 เดือน จะรู้ได้เองเลยว่าฝีมือด้านเทคนิคของเราพัฒนาขึ้นมากมายอย่างผิดหูผิดตาทีเดียว ถูกบ้างผิดบ้างก็เป็นธรรมดาเพราะขนาดเซียนเทคนิคก็มีผิดเป็นปกติ เพราะตลาดมันก็เป็นของมันอย่างนั้นแหละ ไม่มีอะไร 100% เพียงแต่ให้รู้จุดเข้าออกที่เราจะมีโอกาสกำไรมากกว่าขาดทุนก็พอแล้ว

เมื่อก่อนที่ผมเริ่มเล่นกราฟเทคนิคใหม่ ๆ ก็ใช้วิธีเดียวกันนี่แหละครับ วิเคราะห์แล้วก็โพสต์มันไปทุกวันในสิ่งที่เราสนใจ จนถึงระดับที่ว่ามองกราฟปุ๊บรู้เลยว่าควรซื้อหรือควรขายที่จุดไหนหรือควรอยู่เฉย ๆ ตามแนวทางที่เราใช้ครับ

อย่าเพิ่งท้อ อย่าเพิ่งถอย แล้วจะรวยได้ด้วยตนเอง ครับ

:ph34r:

อิอิ ไหน ๆ มาแล้วก็ลองวิเคราะห์ดูมั่ง

ทองคำ rebound ขึ้นมาครั้งหนึ่งแล้วก็ไม่สามารถทำราคาสูงสุดใหม่ได้ เสี่ยยักษ์บอกว่ามันต้องลง และขณะนี้กราฟราคาก็อยู่ใน trend ขาลงระยะสั้นแล้ว

ในระยะกลางประกอบกับ กราฟ pattern ทำรูปแบบ double top ซึ่งเป็นรูปแบบการกลับตัวเป็นขาลงระยะกลางอีกด้วย

นอกจากนี้ rsi เกิดสัญญาณ bearish divergence หมายถึงราคาสูงกว่าเดิมแต่ rsi กลับทำยอดสูงสุดต่ำกว่ายอดเดิม เป็นสัญญาณขาลงเช่นกัน

สรุปว่าทองคำเป็นขาลงครับ และหากราคาหลุดฐาน double top เดิมที่ 1386 เหรียญ ตามทฤษฎีมันก็จะลงไปเท่ากับราคาสูงสุดลากมาถึงจุดฐาน double top คือลงไปอีกประมาณ 60 เหรียญ จึงมีแนวรับต่ำสุดที่ 1320 เหรียญ

ฟังดูน่ากลัว แต่ก็ว่ากันไปตามกราฟละครับ ความจริงจะเป็นอย่างไร ก็ต้องตามดูกันไป

post-835-085229900 1301879509.gif

ผมมองว่าแถว1410รับอยู่มา5ครั้งแล้ว

การจะทะลุตรงนี้ได้ต้องลงมากระแทกอีกจนครบ

10ครั้งคล้ายกับขาลงครั้งก่อนที่มีแนวรับที่1360แข็งมาก

ลงมาทดสอบ10ครั้งจึงทะลุครับ

-ขอบคุณ คุณ ngoodin ค่ะ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป อยากให้มาบ่อยๆค่ะ ชอบค่ะ สำหรับหลากหลายมุมมองค่ะ

มาให้กำลังใจครับ วิเคราะห์ไรไม่เป็นกะเขาอ่ะ :blush:

ผมมองว่าแถว1410รับอยู่มา5ครั้งแล้ว

การจะทะลุตรงนี้ได้ต้องลงมากระแทกอีกจนครบ

10ครั้งคล้ายกับขาลงครั้งก่อนที่มีแนวรับที่1360แข็งมาก

ลงมาทดสอบ10ครั้งจึงทะลุครับ

ผมก็อยากให้เป็นหยั่งงั้นเหมียนกันคับ.....กระทิงสู้ๆ !_01

ถูกแก้ไข โดย chez

มาให้กำลังใจทุกท่านครับ เราวิเคราะห์ไปเรื่อย ๆ โพสต์ให้เป็นประจำทุกวัน นอกจากจะเป็นประโยชน์กับคนอ่านแล้ว ที่สำคัญที่สุดเป็นการฝึกฝนตนเองครับ

ทำให้ต่อเนื่องสัก 3 เดือน จะรู้ได้เองเลยว่าฝีมือด้านเทคนิคของเราพัฒนาขึ้นมากมายอย่างผิดหูผิดตาทีเดียว ถูกบ้างผิดบ้างก็เป็นธรรมดาเพราะขนาดเซียนเทคนิคก็มีผิดเป็นปกติ เพราะตลาดมันก็เป็นของมันอย่างนั้นแหละ ไม่มีอะไร 100% เพียงแต่ให้รู้จุดเข้าออกที่เราจะมีโอกาสกำไรมากกว่าขาดทุนก็พอแล้ว

เมื่อก่อนที่ผมเริ่มเล่นกราฟเทคนิคใหม่ ๆ ก็ใช้วิธีเดียวกันนี่แหละครับ วิเคราะห์แล้วก็โพสต์มันไปทุกวันในสิ่งที่เราสนใจ จนถึงระดับที่ว่ามองกราฟปุ๊บรู้เลยว่าควรซื้อหรือควรขายที่จุดไหนหรือควรอยู่เฉย ๆ ตามแนวทางที่เราใช้ครับ

อย่าเพิ่งท้อ อย่าเพิ่งถอย แล้วจะรวยได้ด้วยตนเอง ครับ

ขอบคุณคร๊าบบบ !01 !01 !01

-ขอบคุณ คุณ ngoodin ค่ะ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป อยากให้มาบ่อยๆค่ะ ชอบค่ะ สำหรับหลากหลายมุมมองค่ะ

เห็นด้วยกับคุณมดแดงครับ..... !gd

คุณมดแดงครับ......ผีเสื้อ...กะ...ค้างคาว...เนี่ย..

เขามีวิธีหาราคาเป้าหมาย...ว่าพอครบแพทเทิร์นแล้วจะลงหรือจะขึ้นเท่าไร....ตามแพทเทิร์นสามารถบอกได้ไหมคับ !38

ปล...อย่าลืมเอากราฟมาแบ่งกันดูอีกนะครับ :lol: !hh