ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

อ.ครับ ผมซื้อลอตล่าสุด 43.50 ไว้ 100 โล กับราคาตอนนี้เสียวจังครับ ควรทำไงดีครับ

ราคาขายก็ต้องโดนหักโลละ 1300

ผมควรทำไงดีๆๆๆๆๆ

ทำไงเหรอ คะ "ทำใจ" ค่ะ ไม่ต้องดู อย่าสนใจราคาระยะสั้น มันจะเป็นแบบนี้จนกว่าจะหมดเดือนค่ะ เพราะเค้าจะปิดสัญญาส่งมอบกันแถวๆ นี้ ระยะยาว ยังอีกไกลเป็นโอกาสให้เข้าเก็บ แต่ระยะสั้น "ทำใจ" อย่างเดียวค่ะ มองดูคลื่นในทะเล ฉันใดก็ฉันนั้น มีขึ้นมีลงค่ะ ไม่ใช่น้ำตก ลงอย่างเดียว ราคาของทองหรือเงินตอนนี้เป็นแค่ระลอกคลื่นค่ะ อย่างกังวล หนทางยังอีกไกล :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ.ครับ ผมซื้อลอตล่าสุด 43.50 ไว้ 100 โล กับราคาตอนนี้เสียวจังครับ ควรทำไงดีครับ

ผมซื้อลอตล่าสุดไว้ที่ 49.2 หลายโลเลยทีเดียว ผมควรจะเสียวกว่าหรือเปล่าครับ เอ๊ะ หรือผมเป็นแมงเม่า (ตอนนี้สติเริ่มฟั่นเฟือน)

ทำไงเหรอ คะ "ทำใจ" ค่ะ ไม่ต้องดู อย่าสนใจราคาระยะสั้น มันจะเป็นแบบนี้จนกว่าจะหมดเดือนค่ะ เพราะเค้าจะปิดสัญญาส่งมอบกันแถวๆ นี้ ระยะยาว ยังอีกไกลเป็นโอกาสให้เข้าเก็บ แต่ระยะสั้น "ทำใจ" อย่างเดียวค่ะ มองดูคลื่นในทะเล ฉันใดก็ฉันนั้น มีขึ้นมีลงค่ะ ไม่ใช่น้ำตก ลงอย่างเดียว ราคาของทองหรือเงินตอนนี้เป็นแค่ระลอกคลื่นค่ะ อย่างกังวล หนทางยังอีกไกล :wub:

ชอบใจจัง เป็นคำปลอบที่แจ่มชัด นลท.ต้องรู้จัก "ทำใจ" หากตัดสินใจแล้วอย่ากังวลไม่ต้องคิดมาก ไม่ขึ้นก็ลง ปัญหาว่าลงเท่าไร "รับได้" ขึ้นเท่าไร "รับไม่ได้" เหมือนการปลูกต้นไม้ เมื่อนำกล้าไม้มาปลูก วันสองวันแรกมันอาจจะเหี่ยวเฉาได้บ้างต้องให้เวลามันปรับตัว เมื่อมันปรับตัวได้แล้วก็ค่อย ๆ เจริญงอกงามขึ้น จะเติบโตได้แค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับ "ชาติพันธุ์" และ "เวลา" หากเราเลือก "ชาติพันธุ์ได้แล้ว สิ่งต่อไปก็คือให้ "เวลา" เค้าได้เติบโตบ้าง มิใช่ปลูกวันนี้แล้ววันรุ่งขึ้นก็จะเก็บผลเลย นี่คือ "ธรรมชาติ" ของทุกอย่าง เอ...จะเกี่ยวกันมั้ยเนี่ยะ ฮิ ฮิ ฮิ ๆ ๆ ๆ

อยากแบกต่อจัง...

ถูกแก้ไข โดย คนหลงอ่าง

ทุบ อีก โอ้ว .. โอ้ว ทุบอีก...

เดียวจะไปแบกมาอีก สัก โล 2 โล...

โอ้ว ... ทุบอีก ทุบอีก...

(ซาดิสจริง ๆ )

เมื่อวาน CME กดสูตรครับ ขึ้น Margin ผลิตภัณฑ์ silver ทุกตัว น่าจะเป็นสาเหตุให้โดนทุบลงมาได้เยอะ

คนอื่นเค้าเรียกดอยย....

แต่เราเรียกมันว่า....pure silver mountain 5555 :lol: :lol:

ป่ะ...ไปรีสอร์ทกันเดี๋ยววีคหน้าก็กลับละ B)

ถูกแก้ไข โดย bingo

วันนี้ผมจับเงินล็อตใหญ่ครับ เงินสดหมดซะแล้ว ถ้าเงินสดไม่หมดผมจับเพิ่มครับ ลงไม่กลัว กลัวแต่ไม่มีของในมือ

ว้า ทำไมขาใหญ่ทุบได้แค่นี้เอง :mad: เมื่อวานซืนเห็นลงไปตั้งเยอะอุตส่าห์ดีใจ :(

นึกว่าวันนี้ต้องลงต่อแน่นอน อย่างต่ำ ๆ น่าจะซัก 42$ เตรียมช้อนไว้เต็มที่ B)

โธ่เอ้ย เช้ามาอยู่ที่เดิม สงสัยขาใหญ่จะเริ่มหมดฤทธิ์ซะแล้ว :rolleyes:

สวัสดีครับ คุณแน๊ก และ เพื่อนสมาชิก

ผมเป็นมือใหม่ เรื่อง โลหะเงิน มาก ๆ ครับ

เลยมีข้อสงสัย ว่า น้ำหนัก 1 บาท(โลหะเงิน) น้ำหนัก เท่าไร (กี่กรัม) ราคา เท่าไร (เป็นเงินบาท)

เหมือนกับ น้ำหนัก โลหะทอง หรือไม่ ครับ

ช่วยชี้แนะหน่อยครับ อยากจะเริ่มต้นได้ถูกต้อง

ส่วน บทความ ของคุณแน๊ก ก็ติดตามอ่านจนจบ ยอดเยี่ยม มากเลยครับ

ทำให้ มีความรู้กว้างมากขึ้น หลาย ๆ มุม

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ จะติดตามอ่าน เรื่อยๆครับ ไม่เข้าใจ ก็ จะเข้ามารบรวน เพื่อนสมาชิก นะครับ

:) :) :) :) :) :) :) :) :)

สวัสดีครับ คุณแน๊ก และ เพื่อนสมาชิก

ผมเป็นมือใหม่ เรื่อง โลหะเงิน มาก ๆ ครับ

เลยมีข้อสงสัย ว่า น้ำหนัก 1 บาท(โลหะเงิน) น้ำหนัก เท่าไร (กี่กรัม) ราคา เท่าไร (เป็นเงินบาท)

เหมือนกับ น้ำหนัก โลหะทอง หรือไม่ ครับ

ช่วยชี้แนะหน่อยครับ อยากจะเริ่มต้นได้ถูกต้อง

ส่วน บทความ ของคุณแน๊ก ก็ติดตามอ่านจนจบ ยอดเยี่ยม มากเลยครับ

ทำให้ มีความรู้กว้างมากขึ้น หลาย ๆ มุม

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ จะติดตามอ่าน เรื่อยๆครับ ไม่เข้าใจ ก็ จะเข้ามารบรวน เพื่อนสมาชิก นะครับ

ทอง 1 บาท = เงิน 1 บาท = 15.2 กรัม ครับผม

สวนเรื่องของราคา ไม่มีราคากลางคงต้องเช็คจากแต่ละเจ้าเอา

คร่าวๆวันนี้ราคาน่าจะบาทละ 670-690 ต่อบาทนะครับ

*********************************************************************************

ราคา Physical Silver

ซื้อขายกันจริง-ทะลุ 50$ ไปเรียบร้อยแล้ว....

http://www.youtube.com/watch?v=IuwPZ6NnwWE&feature=player_embedded

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

มือใหม่รายงานตัวค่ะ ช่วงสงกรานต์มีเวลาว่างอ่านหมดทุกหัวข้อเลย อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้าย

สรุปว่าเห็นด้วยกับค่าเงิน USD ด้อยค่าลงทุกวัน ถือ USD มา 5 ปีกว่าที่ได้รับเป็นค่าสินค้า

ขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านที่เขียนละเอียด ข้อมูลอ้างอิงพร้อม สนุกจริงๆค่ัะ

พร้อมทั้งแปลง น้อง USD ทั้งหมด มาเป็นน้องเงิน กับน้องทองให้ถือค่ะ (อุ่นใจ แต่หนักกว่ากระดาษเยอะเลยอะ)

เข้าใจแล้วค่ะ ถ้าเป้าหมายใหญ่ไปตามระบบ สบายๆๆ

มีคนตอบให้แล้วครับ... ตามนี้

One troy ounce เท่ากับ 31.1034768 grams.

32.1507466 troy oz = 1 kg.

เท่าที่ทราบมา ราคาที่ขึ้นหน้าจอจะเป็นราคา/ทรอยออนซ์ ซึ่งจะตกประมาณ สองบาทนิด ๆ เพื่อนร้านทองเคยให้สูตรคำนวณคือ ราคา u s(ราคาต่อทรอยออนซ์) x 0.4732 x rate us (ต่อบาทไทย) ก็จะได้ราคาเงินต่อน้ำหนัก 1 บาทถ้าเป็นกิโลก็คูณประมาณ 65.6 ก็จะได้ราคา/กก เช่นวันนี้หน้าจอราคาเงิน 46 us และ rate us อยู่ที่ 29.9 บาท ก็จะเป็น 46 x 0.4732 x 29.9 = 650.84 / บาท วึ่งจริง ๆ แล้วไม่เคยมีร้านไหนขายราคาตามนี้จริง ๆ เลย อาจจะเป็นเพราะเขาต้องบวกค่าดำเนินการด้วย

ก็จะคล้าย ๆ ทองคำ นะครับ แต่จะมีบวกค่า ดำเนินกิจการไม่เท่ากัน ครับคือไม่มีราคากลาง แบบทองคำ ... อัตราส่วนต่าง ของทองคำ เป็นแบบนี้ครับ

1 Kg. = 1000 grams

1 บาททองคำ = 15.24 grams

ดังนั้น จะได้เท่ากับ 1000/15.24 = 65.61 บาท

แล้วใช้การคิดคำนวณแบบทองคำแท่งครับ

จำได้คร่าวๆ ว่า 1 ทรอยออนซ์ เท่ากับ 2 บาททองคำ

ทองคำ ความบริสุทธิ์ 96.5% (มาตราฐานประเทศไทย)

- ทองรูปพรรณ น้ำหนัก 1 บาท เท่ากับ 15.16 กรัม

- ทองคำแท่ง น้ำหนัก 1 บาท เท่ากับ 15.244 กรัม

ทองคำ ความบริสุทธิ์ 99.99 %

- ทองคำ 1 กิโลกรัม เท่ากับ 32.1508 (ทรอย) ออนซ์

- ทองคำ 1 (ทรอย) ออนซ์ เท่ากับ 31.1040 กรัม

หมายเหตุ : ทรอยออนซ์ เป็นหน่วยชั่งโลหะมีค่า ที่เห็นบน จอนั้นและ

- 1 ทรอยออนซ์ เท่ากับ 1.097 ออนซ์ (ทั่วไป)

- 12 ทรอยออนซ์ เท่ากับ 1 ทรอยปอน

- 1 ทรอยปอน เท่ากับ 373 กรัม

การตั้งราคาทองในประเทศไทย มีสูตรคำนวณดังนี้

= (sport gold +1) x อัตราแลกเปลี่ยน US : บาท x 0.4729

สมมุติ หน้าจอ 1505$ us = 29.9

ก็จะได้ดังนี้

1505 + 1 = 1506

1506 x 29.9 = 44,999.5

44,999.5 x 0.4729 = 21,280.26

เพราะฉนั้น ราคาทองคำ ต่อ 1 บาท = 21,280.26 บาท

ผิดถูกอย่างไร ช่วยดูให้ด้วยครับ...

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ราคาต่อบาท

ใช้ราคาUSที่ดูในเว็บ x Rateค่าเงินบาท หาร 2.04 ก็ได้นะครับ