ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

มีคนตอบให้แล้วครับ... ตามนี้

One troy ounce เท่ากับ 31.1034768 grams.

32.1507466 troy oz = 1 kg.

เท่าที่ทราบมา ราคาที่ขึ้นหน้าจอจะเป็นราคา/ทรอยออนซ์ ซึ่งจะตกประมาณ สองบาทนิด ๆ เพื่อนร้านทองเคยให้สูตรคำนวณคือ ราคา u s(ราคาต่อทรอยออนซ์) x 0.4732 x rate us (ต่อบาทไทย) ก็จะได้ราคาเงินต่อน้ำหนัก 1 บาทถ้าเป็นกิโลก็คูณประมาณ 65.6 ก็จะได้ราคา/กก เช่นวันนี้หน้าจอราคาเงิน 46 us และ rate us อยู่ที่ 29.9 บาท ก็จะเป็น 46 x 0.4732 x 29.9 = 650.84 / บาท วึ่งจริง ๆ แล้วไม่เคยมีร้านไหนขายราคาตามนี้จริง ๆ เลย อาจจะเป็นเพราะเขาต้องบวกค่าดำเนินการด้วย

0.4732 ใช้แปลงหน่วยจาก ลิตรเป็นไพน์ นี่ครับ

ไม่น่าจะใช่นะครับ เพราะจะได้ตัวเลขที่ต่ำกว่าความเป็นจริงมากครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

การตั้งราคาทองในประเทศไทย มีสูตรคำนวณดังนี้

= (sport gold +1) x อัตราแลกเปลี่ยน US : บาท x 0.4729

สมมุติ หน้าจอ 1505$ us = 29.9

ก็จะได้ดังนี้

1505 + 1 = 1506

1506 x 29.9 = 44,999.5

44,999.5 x 0.4729 = 21,280.26

เพราะฉนั้น ราคาทองคำ ต่อ 1 บาท = 21,280.26 บาท

สูตรนี้ ใกล้เคียงกับ ราคาทอง 96.5 % ครับ...

มีบวก 1 ก่อน ครับ

ส่วนเงิน ตัว คูณ 0.4732 ก็เป็นสูตร ของเค้านะครับ

ผมก็ไม่ทราบที่มาของสูตร เค้าครับเห็นคนตอบเค้าตอบมาแบบนี้นะครับ

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

แล้วทางห้าง กำปั่นทอง นี้ คิดยังไงครับ...

แหม จะถ่าย ก็ถ่ายให้มันชัด ๆ หน่อยก็ไม่ได้ อิอิอิ

ส่วนเงิน ตัว คูณ 0.4732 ก็เป็นสูตร ของเค้านะครับ

ผมก็ไม่ทราบที่มาของสูตร เค้าครับเห็นคนตอบเค้าตอบมาแบบนี้นะครับ

อันนี้ เสริมหน่อยว่า ที่คูณ 0.4729 เพื่่อเทียบกลับมาเป็นน้ำหนักบาทไทยครับ เพราะต่างประเทศซื้อขายกันที่หน่วย ออนซ์ ซึ่งเทียบกันแล้วทองคำ 1 ออนซ์ เป็น 0.4729 บาททองคำไทยครับ (หรือคิดง่ายๆ ว่า ทองคำ 2 บาทนิดๆ เท่ากับ 1 ออนซ์ครับ)

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ ตอบเรื่องการคำนวณ ค่าของโลหะเงินให้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ติดตามต่อครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ ตอบเรื่องการคำนวณ ค่าของโลหะเงินให้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ติดตามต่อครับ

ขออนุญาตชื่นชมชื่อนี้หน่อยนะครับ เป็นคนเดียวกับ "เซี่ยวลี้ปวยตอ" หรือเปล่า เมื่อก่อนอ่านหนังสือจีนกำลังภายใน ไม่ยอมหลับยอมนอน :D

ขออนุญาตชื่นชมชื่อนี้หน่อยนะครับ เป็นคนเดียวกับ "เซี่ยวลี้ปวยตอ" หรือเปล่า เมื่อก่อนอ่านหนังสือจีนกำลังภายใน ไม่ยอมหลับยอมนอน :D

555 ถ้าอ่านตอนวัยรุ่นๆ ก็อายุเท่าๆกันนะอาฮุย เอ๊ย คุณลิ้ม biggrin.gif

ผมก็อ่านนะ แต่เรื่องนี้ไม่ได้อ่าน พวกมังกรหยก.. นี้ ไตรภาคเลย อ่านกันตาแฉะ / กระบี่เย้ยยุทธจักร

แต่สมัยนี้มันต้อง โค่งจง... มังกรคู่ กู้สิบทิศ เอ้ย.. สู้สิบทิศ... เอ.. หรือจะเก่าไปแล้ว

ไม่ค่อยได้ตามซะด้วย

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

เป็นมือใหม่ที่อยากลงทุนเงิน อยากทราบว่าถ้าเราอยากขายเงินในอนาคต แต่เป็นต่างร้านกันราคาขายที่ได้จะเท่ากับที่ประกาศหน้าร้านไหมค่ะ นอกจากถูกเวลาแล้วจะได้วางแผนเลือกซื้อให้ถูกร้านด้วย

เป็นมือใหม่ที่อยากลงทุนเงิน อยากทราบว่าถ้าเราอยากขายเงินในอนาคต แต่เป็นต่างร้านกันราคาขายที่ได้จะเท่ากับที่ประกาศหน้าร้านไหมค่ะ นอกจากถูกเวลาแล้วจะได้วางแผนเลือกซื้อให้ถูกร้านด้วย

ณ.ตอนนี้ถ้าต่างร้านกันย่อมต้องมีการหักค่าต่างร้านเป็นธรรมดาครับ แต่ในอนาคตยังตอบยากเพราะเมืองไทย Silver ยังเป็นโลหะทางอุตสาหกรรมอยู่ครับ ไม่ใช่การลงทุนที่แพร่หลายและมีมาตรฐานชัดเจน แต่ถ้าอยู่มีสมาคนเงินขึ้นมาก็อีกเรื่องนะ

โชคดีกับการลงทุนครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับที่ชื่นชม ความจริงแล้ว ชอบอ่านทุกแนวครับ วนกันไปมา แล้วแต่ จะหาซื้อได้ ทั้ง ไทย จีน แปล การ์ตูน ฯลฯ

ส่วนเรืี่องการลงทุน มี ทอง บ้าง เพิ่งเริ่มเก็บ ปลายปีที่แล้ว ( ประมาณ 1385 เหรียญ) แล้วมาเจอ เวปนี้เข้า ครับ เมื่อเมษา นี้เอง

เลย ตาม มาตลอดครับ รวมทั้งซื้อหนังสือ โอกาสทอง ด้วยครับ

ถึงอย่างไร ก็ขอคำแนะนำบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ราคาเงินดูได้จากที่ไหนคะ ... ขอโทษค่ะ มือใหม่จริงๆ

ขอแอดเป็นแฟนคลับนะคะ

ถูกแก้ไข โดย barista

ราคาเงินดูได้จากที่ไหนคะ ... ขอโทษค่ะ มือใหม่จริงๆ

ขอแอดเป็นแฟนคลับนะคะ

ประเมินคร่าวๆ โดยการเอาราคาเหรียญ/Oz คูน 1000 แล้วลบออกซัก 1-2000 จะได้ราคาบาทต่อกิโลครับ

แต่ราคาจริงต้องเช็คตามร้านที่ไปซื้อครับเพราะราคาแต่ละร้านไม่เท่ากัน

โชคดีกับการลงทุนครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack