ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณ mdaddy สำหรับคำแนะนำนะคะ วันนี้ก็ทนไม่ไหว

จัดไป 3 โลเหมือนกันค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
:rolleyes: เคยได้กับพี่ทอง เคยเจ๊ากับเจ้าทอง แล้วตอนนี้ก็กำลังเจ๊งกับไอ้คุณทอง (ดันเปิด S แล้วชะล่าใจ :angry: ติดวันหยุดแถมโดนวันนี้ + วันจันทร์อีก ไม่อยากจะคิดเลยครับ.....บ :wacko: )วันนี้เลยตัดสินใจไปจับน้องเงินเพิ่มอีก 3 (ภาวนาขอให้รุ่ง.....น่าจะรุ่ง :P ) ขอแจมคุณ Mdaddy ครับ พอดีไปซื้อน้องเงินมา ที่ลีน่ำฮวด ถามที่ร้านเรื่องคิดเป็นเงินบาทอย่างไร เฮียแกเลยบอกว่าลองเข้าไปดูที่ goldhips มันเป็นช่องใส่ทอง แต่ลองเอาราคาเงินใส่เข้าไปดูครับ คือราคา ว้นนี้ เงิน 48Us ค่าอัตราแลกเปลี่ยน 29.9 ได้เป็นราคาเงิน 706.99 บาท ต่อ 1 บาทเงินครับ เฮียแกคิดผมที่ 710 ครับ x 1 กิโล (65.6)= 46,576 บาท ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

ขอบคุณคุณ mdaddy สำหรับคำแนะนำนะคะ วันนี้ก็ทนไม่ไหว

จัดไป 3 โลเหมือนกันค่ะ

วันนี้ก็ไปสั่งซื้อเม็ดเงินมาบ้างแล้วครับ กลัวไม่ทันขึ้นจรวด

เดี๋ยวได้เงิน(กระดาษ)มาอีกคงทยอยซื้อเงิน(จริง) อีก

:rolleyes: เคยได้กับพี่ทอง เคยเจ๊ากับเจ้าทอง แล้วตอนนี้ก็กำลังเจ๊งกับไอ้คุณทอง (ดันเปิด S แล้วชะล่าใจ :angry: ติดวันหยุดแถมโดนวันนี้ + วันจันทร์อีก ไม่อยากจะคิดเลยครับ.....บ :wacko: )วันนี้เลยตัดสินใจไปจับน้องเงินเพิ่มอีก 3 (ภาวนาขอให้รุ่ง.....น่าจะรุ่ง :P ) ขอแจมคุณ Mdaddy ครับ พอดีไปซื้อน้องเงินมา ที่ลีน่ำฮวด ถามที่ร้านเรื่องคิดเป็นเงินบาทอย่างไร เฮียแกเลยบอกว่าลองเข้าไปดูที่ goldhips มันเป็นช่องใส่ทอง แต่ลองเอาราคาเงินใส่เข้าไปดูครับ คือราคา ว้นนี้ เงิน 48Us ค่าอัตราแลกเปลี่ยน 29.9 ได้เป็นราคาเงิน 706.99 บาท ต่อ 1 บาทเงินครับ เฮียแกคิดผมที่ 710 ครับ x 1 กิโล (65.6)= 46,576 บาท

ขอบคุณครับ ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้นะครับ แต่ผมไม่ใช้สูตรของทองเพราะว่ามีการแปลงความบริสุทธิ์จาก 99.99 เป็น 96.5

เลยอาจจะทำให้เพี้ยนไปได้ เพราะ silver comex เป็น 99.9% และเม็ดเงินที่ซื้อก็เป็น 99.9% เลยลองพยายามคิดสูตรเอาเอง

ใน excel ครับ

1 ออนซ์หนักราวๆ 2.04 บาท

ถ้าขึ้น 1 ดอลล์ต่อออนซ์(คิดดอลล์ละ 30 บาทก็แล้วกันนะครับง่าดี) ก็เท่ากับขึ้นเคร่าๆ 15 บาทต่อ 1 บาท ครับcool.gif

ถ้าคิดต่อกิโลก็คูณด้วย 65.6 (1โลมีราวๆ 65.6บาท) ได้ราวๆ 984 บาทครับtongue.gif

ที่ฝรั่งเขียนแล้วผมไม่ได้แปลก็คือฝรั่งบอกว่า ซื้อเงินจะมีโอกาสได้กำไรมากกว่าทองเยอะครับhappy.gif

ขอบคุณครับ คุณ 'MOR LEK' ที่มาตอบให้ความรู้ทำให้ตัดสินได้ง่ายขึ้น

วันนี้เลยไปต้อนเข้าคอกมาแล้ว 30kg. โทรไปสั่งซื้อที่ร้านแม่โจ้ สูตรการคิดราคาของเค้าคือ (silverSpot x THB)/2.04

คำนวนราคาได้คือ (47.90 x 30.00)/2.04 = 704.412 + ค่าการตลาด 4.588 บาท เค้าตั้งราคาขายที่บาทละ 709 บาท 1kg.= 65.6 x 709 = 46,510.40 บาท

แต่คุยกับเค้า เค้าบอกว่าเป็นเงิน 99.5% หากเป็นเงิน 99.99% จะเป็นแบบแท่งของนอกราคาจะสูงกว่านี้ ใครเคยซื้อร้านนี้แล้วช่วยตอบหน่อยน่ะครับว่าใช่หรือเปล่า เราซื้อ 99.5 หรือ 99.99

สำหรับร้านหลีน่ำฮวด สูตรการคิดราคาของเค้าคือ silverSpot x THB x 15.244/31.104

คำนวนราคาได้คือ 47.90 x 30.00 x 15.244/31.104 = 704.27 + 5.73 = 710 บาท 1kg.= 65.6 x 710 = 46,576 บาท (ใช้ค่า 47.90 และ 30.00 เท่ากันเพื่อเปรียบเทียบกันได้ง่าย)

ขอโทษครับ มีคำถามครับว่าทำไม ราคาแต่ละร้านไม่เท่ากันครับ

แตกต่างกันหลายพันบาทเลยครับ

เมื่อ4วันก่อนผมซื้อเงินได้ที่45เหรียญ 29.98บาท = 1โล 45132 บาท

แต่คำนวนตามสูตรร้านแม่โจ้ ได้ 43683 บาท แตกต่าง 1500 บาท โดยประมาณ

^ ^

ขอโทษครับ มีคำถามครับว่าทำไม ราคาแต่ละร้านไม่เท่ากันครับ

แตกต่างกันหลายพันบาทเลยครับ

เมื่อ4วันก่อนผมซื้อเงินได้ที่45เหรียญ 29.98บาท = 1โล 45132 บาท

แต่คำนวนตามสูตรร้านแม่โจ้ ได้ 43683 บาท แตกต่าง 1500 บาท โดยประมาณ

^ ^

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

ตอนนี้เงินไม่มีราคากลางที่กำหนดโดยสมาคมฯเหมือนกับทองคำครับ

ต่างคนต่างตั้งราคาเอาตามเหมาะสม

แต่ละร้านใช้สูตรในการคำนวณไม่เหมือนกัน

ใช้อัตราแลกเปลี่ยนไม่เท่ากัน (อัตราแลกเปลี่ยนวิ่งตลอดทั้งวัน)

ใช้ราคา spot ไม่เหมือนกัน (วิ่งทั้งวันเหมือนกัน แถมมีสามตัว last, bid, offer บางร้านเลือกใช้ไม่เหมือนกัน)

สำคัญสุด ... แต่ละร้านคิดค่า premium (mark up) ไม่เท่ากัน

มีร้านนึงผมโทรไปถามได้ราคานึง อีก 15 นาทีให้อีกคนโทรไป ได้อีกราคานึง

ซื้อเงินจะเหนื่อยหน่อยถ้าต้องการราคาที่ดีที่สุด

แต่ถ้ามั่วแต่โทรเช็คราคา แล้วราคา spot วิ่งขึ้นอีก ก็ต้องซื้อของ

แพงขึ้นไปอีก

ส่วนตัวแล้ว ถ้าเก็บยาว เลือกร้านที่ไว้ใจ คุยถูกคอ แล้วก็อุดหนุนเค้าบ่อยๆดีกว่าครับ

มีเพื่อนเพิ่มอีกคน แล้วก็ไม่ต้องเหนื่อยมากด้วย

สำหรับร้านหลีน่ำฮวด สูตรการคิดราคาของเค้าคือ silverSpot x THB x 15.244/31.104

คำนวนราคาได้คือ 47.90 x 30.00 x 15.244/31.104 = 704.27 + 5.73 = 710 บาท 1kg.= 65.6 x 710 = 46,576 บาท (ใช้ค่า 47.90 และ 30.00 เท่ากันเพื่อเปรียบเทียบกันได้ง่าย)

ขอบคุณครับ แต่ถ้าได้สูตรนี้ น่าจะได้ราคาดีที่สุด ใช่หรือเปล่าครับ

ร้านไหนน่าเชื่อถือ และขายเงินถูกสุดครับ เอาเฉพาะในกรุงเทพนะครับ ขอที่อยู่ด้วยนะครับ อ่านมานาน อยากลองลงทุนดูครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ใครที่คล่องๆภาษาอังกฤษช่วยแปลด้วยนะครับส่วนผมไม่ค่อยคล่องสรุปให้ตามหัวเรื่องก็แล้วกันtongue.gif

เรื่องแรกบอกว่ามีไอ้โม่งคือเศรษฐีรัสเซีย,ธนาคารและคนจีน แอบซื้อเงินจนของในโคเม็ก(ตลาดนิวยอร์ค)ขาดlaugh.gif

http://www.goldcore.com/goldcore_blog/comex-silver-default-due-secret-silver-buying-russian-billionaire-chinese-traders-and-

เรื่องที่สองเป็นอีกมุมมองนึง บอกว่าเกิดฟองสบู่แล้ว ราคาจะลดลง 66 %ohmy.gif

http://www.fool.com/investing/general/2011/04/29/warning-silver-will-fall-by-66.aspx

http://goldprice.org/spot-gold.html

เวปนี้อาจดูง่ายกว่าสำหรับหลายคนมั้ยครับ จะดูอะไรกดเลือกดูด้านล่าง

ขอบคุณท่าน leo_attack มากครับ

ใครที่คล่องๆภาษาอังกฤษช่วยแปลด้วยนะครับส่วนผมไม่ค่อยคล่องสรุปให้ตามหัวเรื่องก็แล้วกันtongue.gif

เรื่องแรกบอกว่ามีไอ้โม่งคือเศรษฐีรัสเซีย,ธนาคารและคนจีน แอบซื้อเงินจนของในโคเม็ก(ตลาดนิวยอร์ค)ขาดlaugh.gif

http://www.goldcore.com/goldcore_blog/comex-silver-default-due-secret-silver-buying-russian-billionaire-chinese-traders-and-

เรื่องที่สองเป็นอีกมุมมองนึง บอกว่าเกิดฟองสบู่แล้ว ราคาจะลดลง 66 %ohmy.gif

http://www.fool.com/investing/general/2011/04/29/warning-silver-will-fall-by-66.aspx

ก็แอบๆ ห่วงอยู่เหมือนกันครับว่า มันเฟ้ออ่อนๆ แล้วหรือไม่ มีสัญญานอะไรที่ชัดกว่านี้รบกวนตะโกนบอกดังๆ ด้วยนะครับ ^_^

....

http://www.fool.com/...fall-by-66.aspx

อ่านแล้วอึ้งๆเหมือนกัน เพราะว่าเมื่อวานก็เพิ่งเปิดเจอ iTulip.com ที่บ.ก. ของเวบ

ก็ออกมาประกาศว่าเขาได้ขาย Silver ที่ซื้อไว้ตั้งแต่เมื่อมันราคา US$4 แล้ว

(แต่จะเป็นสมาชิกเวบนี้ต้องจ่ายเงิน เลยไม่สามารถเข้าไปอ่านบทความทั้งหมดได้)

อ่านบทความจาก Fool.com แล้วสรุปเนื้อคร่าวๆได้ตามนี้ครับ

นาย Alex ที่เขียนบทความที่คุณหมอเอามาฝาก ยังได้เขียนอีกบทความในวัน

เดียวกันที่ออกมาคาดการว่าราคาทอง และเงิน จะเริ่มหล่นเมื่อหมดปี 2012 อีกด้วย

(เกิดจากการที่ธนาคารกลางสหรัฐเริ่มขึ้นดอกเบี้ย ทำให้ความน่าสนใจในทองคำน้อยลง)

เขายืนยันอย่างมั่นใจว่าตอนนี้ทั้งทอง และเงิน อยู่ในขั้น "ฟองสบู่" แล้ว และในสภาวะฟอง

สบู่นั้น ไม่สามารถที่จะกะเกณฑ์เวลาได้ ว่ามันจะแตกเมื่อไหร่

ในความเห็นของนาย Alex เขามองว่าราคาที่เหมาะสมของทองคำอยู่ที่ $475/oz และ

ราคาเฉลี่ยในอดีตของเงินอยู่ที่ $18/oz --- การที่ซื้อทองคำแล้วหวังว่าจะได้ return

ที่ดีนั้น นาย Alex บอกว่า จะต้องรอให้เกิด Hyperinflation เท่านั้น ซึ่งมีโอกาสน้อยมากที่จะเกิดขึ้น

แม้ว่าจะไม่ฟันธงว่าทองคำ/เงินจะลงเมื่อไหร่ นาย Alex บอกว่าเขามั่นใจว่าในที่สุดแล้ว

ราคาของโลหะมีค่าทั้งสอง จะหล่นลงมาถึง 2 ใน 3 หรือ 66%

ราคา แต่ละร้าน ต่างกัน จริง ๆ ครับ..

แล้วอย่างผม ซื้อ ร้านแม่โจ้ ทึ่ถูกกว่า แล้วไปขาย ร้านเล้งษ์ หงษ์ นี้จะได้กำไรมัยครับ...ขี้เกียจรอขึ้นเอากำไรเลย อิอิ

ไปขุดหาบทความก่อนๆของนาย Alex มา น่าสนใจดีครับ

http://www.themoneyt...d-10108977.html

เมื่อเดือนเมษา. ปีที่แล้ว (ทองราคา ~1100-1200) บทความของนาย Alex ออกมาพูดว่า

ที่จอร์จ โซรอส บอกว่า "ทองคำ" อยู่ในสภาวะฟองสบู่ที่การประชุมที่ดาวอส เป็นเรื่องไร้สาระ

ในบทความนั้น ยังปิดท้ายอีกด้วยว่า

Investors need not fear owning the yellow metal

นักลงทุนไม่ต้องกลัวที่จะถือทองไว้

ระยะเวลาหนึ่งปีผ่านไป นาย Alex เปลี่ยนใจมองว่าราคาทองเป็น "ฟองสบู่" และจะหล่นเหลือ $500

ไม่ค่อยหนักแน่นเหมือนลุงจิมของพวกเราเลย ที่ยังไงก็ฟันธงว่า $1650+++ แน่ๆ

ลงทุนแบบระยะยาว/VI ต้องนิ่งนะครับ ประเมินสถานการให้ดี

เมื่อประเมินได้อย่างมั่นใจแล้ว ต้องนิ่งเข้าไว้ ใช้ความสงบ สยบความเคลื่อนไหว

ถูกแก้ไข โดย mdaddy