ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

แอบซื้อไปแล้ววันศุกร์ ราคายังขึ้นต่อ :)

แต่สงสัยจังทำไมสถาบันเข้าชอร์ตมากกว่าซื้อ

เขาคิดอะไรอยู่ ช่วยขยายความให้หน่อยซิคะ !38!45

ความคิดส่วนตัวนะครับ เพราะสถาบันเป็นตัวแทนของภาคอุตสาหกรรมและรัฐบาลครับ shot เพื่อกดราคา กดราคาเพื่อให้คนสนใจโลหะน้อยกว่าเงินจากรัฐบาลกลาง กดราคาเพื่อภาคอุตสาหกรรมไม่ให้ราคาเงินที่ถูกใช้กันอย่างแพร่หลายมีราคาสูงเกินไปจนกระทบต้นทุนขอรับ..... ส่วนเราซื้อเพื่อเกร็งกำไรในบางส่วน และซื้อเพื่อสู้กับเงินเฟ้อครับ ^_^ ต่างประเทศถ้าครบกำหนดสัญญา Future เค้าได้ของจริงนะ ถ้าผมจำไม่ผิด...รอท่านอื่นยืนยันครับ ^_^

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สุดยอดเลยค่ะ !gd แต่ยังตัดสินใจซื้อไม่ได้เลยค่ะ ตั้งแต่ 27,32,38, และตอนนี้ 41 แล้ว มันแร๊งมาก

ขึ้น 2% ในเวลาไม่กี่ชั่วโมง...... แรงไปมั้ยเนี่ย ชักหวั่นๆแล้วสิ

หวันว่าจะพลาดโอกาศที่ซื้อไม่ได้ช่วงสงกรานไป

ยามเราหยุดแต่โลกไม่เคยหยุดตามเรา

กระทู้นี้ถูกใจจริง ๆ

ขอบคุณคุณNextมากครับ

แต่เดิมผมก็ยังกล้าๆกลัวๆ แต่พอเห็นราคาเงินขึ้นเอา ๆ ทองยังไม่ไปไหนเท่าไหร่

ที่สุดก็ทนไม่ไหวขายทองไปซื้อเงินหมดเลยครับ ผมจะเสี่ยงเกินไปมั้ยครับเนี่ย

ผมมีเรื่องสงสัยอยากจะถามน่ะครับ

ถ้าถึง Mania phase ให้คนทั่วไปเลือกระหว่างทองกับเงินเป็นที่หลบภัย

เค้าจะเลือกทองกันมากกว่ารึเปล่าครับ

อันนี้จากมุมมองของคนไทยคนหนึ่งที่ไม่ทราบว่าเงินได้รับการยอมรับแค่ไหนเมื่อเทียบกับทองในต่างประเทศ

และถึงเวลานั้นคนที่จะมีผลให้ราคาพุ่งขึ้นไปมากๆ จะเป็นใครเหรอครับ กองทุน นักลงทุน หรือคนทั่วไป

ขอขอบคุณคุณNextล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

ตามมาจากกระทู้พี่ทอง ขอตามมาดูน้องเล็กด้วยคน

ขอบคุณคุณเน็กซ์และทุกท่านทีมาให้ข้อมูลและความรู้ด้วยครับ !01

นั่งดูตั่งแต่ราคาแถวๆ 27,32 เหมือนกันครับ แต่ได้มาอ่านบทความคุณเน็กก็ราคาไป 35+ แล้ว ไม่มีเงินซื้อของจริงครับ เทรด spots - - ได้เงินค่อยไปสอยของจริง

ได้ข่าวมาว่า โกลเบล็ก โฮลดิ้ง แมนเนจเม้นท์ จะมี silver bar ขายภายในไตรมาสที่ 2 ปีนี้ น่าสนใจกว่าเม็ดหรือเปล่าครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียกับบริษัทนี้นะครับ แต่น่าจะเป็นทางเลือกอีกทางที่น่าสนใจในการซื้อเงินแท่ง รอมันมีขายแล้วให้คุณเน็กลองดูๆให้หน่อยนะครับ

แอบซื้อไปแล้ววันศุกร์ ราคายังขึ้นต่อ :)

แต่สงสัยจังทำไมสถาบันเข้าชอร์ตมากกว่าซื้อ

เขาคิดอะไรอยู่ ช่วยขยายความให้หน่อยซิคะ !38!45

วัตถุประสงค์เค้าคือ "กดราคา" เอาไว้ครับ

ที่ผ่านมานอกจากกดราคาให้ระบบ Fiat Currency ดูดีแล้วยังได้กำไรอีกด้วย(เพราะกดสำเร็จ)

แต่ เกมส์กำลังจะเปลี่ยนไป เค้าคงต้องสู้ต่อไปจนถึงฎีกาแต่มันไม่ง่ายเหมือนก่อนแล้วล่ะครับ

เพราะคนเริ่มจะรับรู้มากขึ้น (ต้องขอบคุณ Internet) :rolleyes:

:) สวัสดีค่ะ อ.เน็กซ์ ขอบพระคุณสำหรับบทความดีๆ ข้อมูลเน้นๆ ที่จัดหนักเสมอ ค่ะ:wub:

:) มิสเค แวะมาลงชื่อ ทักทายในกระทู้ใหม่ค่ะ :lol:

แต่เดิมผมก็ยังกล้าๆกลัวๆ แต่พอเห็นราคาเงินขึ้นเอา ๆ ทองยังไม่ไปไหนเท่าไหร่

ที่สุดก็ทนไม่ไหวขายทองไปซื้อเงินหมดเลยครับ ผมจะเสี่ยงเกินไปมั้ยครับเนี่ย

ผมมีเรื่องสงสัยอยากจะถามน่ะครับ

ถ้าถึง Mania phase ให้คนทั่วไปเลือกระหว่างทองกับเงินเป็นที่หลบภัย

เค้าจะเลือกทองกันมากกว่ารึเปล่าครับ

อันนี้จากมุมมองของคนไทยคนหนึ่งที่ไม่ทราบว่าเงินได้รับการยอมรับแค่ไหนเมื่อเทียบกับทองในต่างประเทศ

และถึงเวลานั้นคนที่จะมีผลให้ราคาพุ่งขึ้นไปมากๆ จะเป็นใครเหรอครับ กองทุน นักลงทุน หรือคนทั่วไป

ขอขอบคุณคุณNextล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

ความเห็นส่วนตัวแบบอยากลองตอบนะครับ ถูกผิดขออภัยขอรับ

ทองเป็นตัวเแทนของสินทรัพย์ Silver เป็นตัวแทนของสินทรัพย์และภาคอุตสาหกรรมครับ ในไทยนั้นทองได้รับการยอมรับมากกว่าเพราะความสะดวกในการพกพา(ตอนนี้ทอง 2 บาทได้เงิน 1 kg ทองใส่กระเป่าตังสบายๆ แต่เงินนี่ใช้แทนดัมเบลได้เลยนะครับ ผมใส่กล่องไว้ยกเล่นทุกวัน ^_^)และทองนั้นมีการยอมรับกันมาอย่างยาวนานในประเทศไทยแล้ว แต่ในต่างประเทศ เงินและทองมีการยอมรับเสมือนพี่น้องกันบางท่านนั้นมองเหมือนหุ้นเลยก็มี แต่ได้ข่าวว่า silver bar มีการปลอมอยู่เยอะเหมือนกันทั้งไทยและต่างประเทศ จะซื้อก็เงินเม็ดต่อไป

ทองและเงินนี่ยิ่ง Mania phase นี่น่าจะหมายถึงคนยิ่งต้องการจนขาดตลาดนะครับถึงไปราคาขนาดนั้นได้ ไม่ว่าราคาเท่าไหร่คนก็ต้องการ มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ

เงิน ณ.ตอนนี้ในไทยยังลำบากอยู่ในการซื้อขายอยู่บ้าง แต่ถ้ากลัวว่าคนจะไม่รับซื้อเมื่อช่วง Mania Phase ผมอยากคิดว่า Silver ไม่ใช่แค่เครื่องประดับ และสินทรัพย์ แต่ยังใช้ในภาคอุตสาหกรรมด้วยนะครับ คือถึงคนจะไม่ถือไม่ใส่แต่ภาคอุตสาหกรรมก็ยังต้องใช้อยู่ดีทำให้อย่างไรซะความต้องการก็ยังไม่ถึงทางตันขอรับ แต่ที่เพิ่มขึ้นมาน่าจะเป็นส่วนต่างการซื้อขายที่เยอะขึ้น ทองถ้าคิดเป็นกิโล ส่วนต่างก็น่าจะราวๆ 6500 นะ แต่เงินตอนนี้อยู่ที่โลละ 1300-1500 เอง

แต่ถ้าส่วนต่างซื้อขายไปถึง 6500 ก็ไม่แคร์ครับ เพราะราคาคงไปไกลมากจริงๆ

และช่วง Mania Phase เราอาจได้เห็นทองแท่ง 25 สตางค์กันเยอะขึ้นก็ได้นะ

ขอคุณเน็กมาเช็คความถูกต้องครับ :lol:

คำถามแรกที่ถามว่าเสี่ยงรึเปล่า?

ขอตอบว่าไม่เสี่ยงครับ สำหรับซิลเว่อร์นั้น "ความเสี่ยงต่ำแต่ Upside สูงจริงๆ"

เมื่อถึงคราวที่ Mania Phase มาถึง ทั้งทองคำและเงินจะวิ่งไปด้วยกัน

แต่ด้วยความที่เงินนั้นถูกกดราคาเอาไว้อย่างมาก ลู่วิ่งจึงไกลกว่า

คิดเป็นเปอร์เซนต์แล้วผลตอบแทนจะดีกว่าทองคำ (Outperform)

แต่ก็ไม่ควรจะขายทองทิ้งหมดแล้วถือเงินอย่างเดียวนะครับ

เพราะสำหรับทองคำแล้วยังได้รับการยอมรับว่าเป็น สุดยอดแห่งสกุลเงินอยู่ (The ultimate currency)

เราไม่มีทางรู้ได้อย่างแน่ชัดว่าอนาคตจะเป็นเช่นไร เก็บทั้งสองตัวเอาไว้อุ่นใจกว่าครับ

สำหรับการยอมรับในต่างประเทศนั้นคงไม่มีปัญหา เพราะมีการเทรดเงินแท่ง เหรียญเงิน และ สัญญาล่วงหน้าของเงิน

เหมือนกับที่ทองมีมาก่อนเรานานเแล้วครับ ยิ่งตอนนี้ "ความฮิต" ยิ่งเพิ่มขึ้นหลายเท่า

หากจะมีใครทำให้เงินขึ้นราคา ก็คงมาจากทุกภาคส่วนแหละครับ ทั้งนักลงทุน กลุ่มขาใหญ่ รวมถึงภาคอุตสาหกรรม

:excl: สำหรับคนที่ยังไม่มีเงินไว้ในครอบครองเลย อย่างแรกที่อยากจะแนะนำคือ "ซื้อ" ครับ

:excl: สำหรับคนที่มีอยู่ อย่างแรกที่อยากจะแนะนำคือ "ซื้อเพิ่ม" ครับ :rolleyes:

เท่านี้จริงๆ

นั่งดูตั่งแต่ราคาแถวๆ 27,32 เหมือนกันครับ แต่ได้มาอ่านบทความคุณเน็กก็ราคาไป 35+ แล้ว ไม่มีเงินซื้อของจริงครับ เทรด spots - - ได้เงินค่อยไปสอยของจริง

ได้ข่าวมาว่า โกลเบล็ก โฮลดิ้ง แมนเนจเม้นท์ จะมี silver bar ขายภายในไตรมาสที่ 2 ปีนี้ น่าสนใจกว่าเม็ดหรือเปล่าครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียกับบริษัทนี้นะครับ แต่น่าจะเป็นทางเลือกอีกทางที่น่าสนใจในการซื้อเงินแท่ง รอมันมีขายแล้วให้คุณเน็กลองดูๆให้หน่อยนะครับ

ไทยเราขายทองคำแท่งที่เปอร์เซนต์ 96.5% แถมวัดน้ำหนักกันเป็น บาท

ไม่เหมือนต่างประเทศที่ใช้ 99.99% และวัดกันเป็นทรอย์ออนซ์

ต้องดูว่าหากมีเงินแท่งเข้ามาเทรดจะเป็น ตามมาตรฐานสากล หรือ มาตราฐานบ้านเรา

ส่วนตัวผมอยากให้เป็นตามมาตราฐานสากลมากกว่า ถ้าได้อย่างนั้น

ถือเป็นทางเลือกที่ดีกว่าเงินเม็ดครับ :rolleyes:

ความเห็นส่วนตัวแบบอยากลองตอบนะครับ ถูกผิดขออภัยขอรับ

ทองเป็นตัวเแทนของสินทรัพย์ Silver เป็นตัวแทนของสินทรัพย์และภาคอุตสาหกรรมครับ ในไทยนั้นทองได้รับการยอมรับมากกว่าเพราะความสะดวกในการพกพา(ตอนนี้ทอง 2 บาทได้เงิน 1 kg ทองใส่กระเป่าตังสบายๆ แต่เงินนี่ใช้แทนดัมเบลได้เลยนะครับ ผมใส่กล่องไว้ยกเล่นทุกวัน ^_^)และทองนั้นมีการยอมรับกันมาอย่างยาวนานในประเทศไทยแล้ว แต่ในต่างประเทศ เงินและทองมีการยอมรับเสมือนพี่น้องกันบางท่านนั้นมองเหมือนหุ้นเลยก็มี แต่ได้ข่าวว่า silver bar มีการปลอมอยู่เยอะเหมือนกันทั้งไทยและต่างประเทศ จะซื้อก็เงินเม็ดต่อไป

ทองและเงินนี่ยิ่ง Mania phase นี่น่าจะหมายถึงคนยิ่งต้องการจนขาดตลาดนะครับถึงไปราคาขนาดนั้นได้ ไม่ว่าราคาเท่าไหร่คนก็ต้องการ มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ

เงิน ณ.ตอนนี้ในไทยยังลำบากอยู่ในการซื้อขายอยู่บ้าง แต่ถ้ากลัวว่าคนจะไม่รับซื้อเมื่อช่วง Mania Phase ผมอยากคิดว่า Silver ไม่ใช่แค่เครื่องประดับ และสินทรัพย์ แต่ยังใช้ในภาคอุตสาหกรรมด้วยนะครับ คือถึงคนจะไม่ถือไม่ใส่แต่ภาคอุตสาหกรรมก็ยังต้องใช้อยู่ดีทำให้อย่างไรซะความต้องการก็ยังไม่ถึงทางตันขอรับ แต่ที่เพิ่มขึ้นมาน่าจะเป็นส่วนต่างการซื้อขายที่เยอะขึ้น ทองถ้าคิดเป็นกิโล ส่วนต่างก็น่าจะราวๆ 6500 นะ แต่เงินตอนนี้อยู่ที่โลละ 1300-1500 เอง

แต่ถ้าส่วนต่างซื้อขายไปถึง 6500 ก็ไม่แคร์ครับ เพราะราคาคงไปไกลมากจริงๆ

และช่วง Mania Phase เราอาจได้เห็นทองแท่ง 25 สตางค์กันเยอะขึ้นก็ได้นะ

ขอคุณเน็กมาเช็คความถูกต้องครับ :lol:

ขอบคุณครับช่วยกันตอบ :rolleyes:

เรื่องส่วนต่างก็ไม่ห่างมากหรอกครับอย่างที่ว่า (ทั้งทองและเงิน)

สมัยก่อนทองบาทละ 4,000 ค่ากำเหน็จก็ประกาศเท่าเดิมและส่วนต่างก็ 100 เท่าเดิม

เหมือนสมัยนี้ ทั้งๆที่ทองขึ้นมาไกลแล้ว

ใครไปต่างประเทศจะทราบ ค่ากำเหน็จบ้านเค้าแม้แต่ทองแท่ง ยังแพงกว่ารูปพรรณบ้านเราด้วยซ้ำ

สงสารช่างทองไทยครับ :(

ขอบคุณครับช่วยกันตอบ :rolleyes:

เรื่องส่วนต่างก็ไม่ห่างมากหรอกครับอย่างที่ว่า (ทั้งทองและเงิน)

สมัยก่อนทองบาทละ 4,000 ค่ากำเหน็จก็ประกาศเท่าเดิมและส่วนต่างก็ 100 เท่าเดิม

เหมือนสมัยนี้ ทั้งๆที่ทองขึ้นมาไกลแล้ว

ใครไปต่างประเทศจะทราบ ค่ากำเหน็จบ้านเค้าแม้แต่ทองแท่ง ยังแพงกว่ารูปพรรณบ้านเราด้วยซ้ำ

สงสารช่างทองไทยครับ :(

ขอบคุณครับคุณเน็ก

น่าสงสารช่างทองจริงๆด้วยครับ กี่ปีค่าแรงไม่เคยเปลี่ยนเลย !034

หวังว่ากลางปีส่วนต่างราคา Silver คงจะชัดเจนขึ้น ตอนนี้ส่วนต่างขึ้นลงยังกะหุ้นเลยครับ T^T

เพิ่งเห็นกระทู้ใหม่

เลยแวะเข้ามาสวัสดีคุณ Next ก่อนเลยครับ