ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

อ่านแล้วอึ้งๆเหมือนกัน เพราะว่าเมื่อวานก็เพิ่งเปิดเจอ iTulip.com ที่บ.ก. ของเวบ

ก็ออกมาประกาศว่าเขาได้ขาย Silver ที่ซื้อไว้ตั้งแต่เมื่อมันราคา US$4 แล้ว

(แต่จะเป็นสมาชิกเวบนี้ต้องจ่ายเงิน เลยไม่สามารถเข้าไปอ่านบทความทั้งหมดได้)

อ่านบทความจาก Fool.com แล้วสรุปเนื้อคร่าวๆได้ตามนี้ครับ

นาย Alex ที่เขียนบทความที่คุณหมอเอามาฝาก ยังได้เขียนอีกบทความในวัน

เดียวกันที่ออกมาคาดการว่าราคาทอง และเงิน จะเริ่มหล่นเมื่อหมดปี 2012 อีกด้วย

(เกิดจากการที่ธนาคารกลางสหรัฐเริ่มขึ้นดอกเบี้ย ทำให้ความน่าสนใจในทองคำน้อยลง)

เขายืนยันอย่างมั่นใจว่าตอนนี้ทั้งทอง และเงิน อยู่ในขั้น "ฟองสบู่" แล้ว และในสภาวะฟอง

สบู่นั้น ไม่สามารถที่จะกะเกณฑ์เวลาได้ ว่ามันจะแตกเมื่อไหร่

ในความเห็นของนาย Alex เขามองว่าราคาที่เหมาะสมของทองคำอยู่ที่ $475/oz และ

ราคาเฉลี่ยในอดีตของเงินอยู่ที่ $18/oz --- การที่ซื้อทองคำแล้วหวังว่าจะได้ return

ที่ดีนั้น นาย Alex บอกว่า จะต้องรอให้เกิด Hyperinflation เท่านั้น ซึ่งมีโอกาสน้อยมากที่จะเกิดขึ้น

แม้ว่าจะไม่ฟันธงว่าทองคำ/เงินจะลงเมื่อไหร่ นาย Alex บอกว่าเขามั่นใจว่าในที่สุดแล้ว

ราคาของโลหะมีค่าทั้งสอง จะหล่นลงมาถึง 2 ใน 3 หรือ 66%

ผมอ่านแล้วผมไม่เชื่อเลยครับว่าจะเป็นแบบนั้น เพียงแต่เอามาแปะให้เห็นถึงอีกมุมมองหนึ่งแค่นั้นเอง

ผมยังมองว่าทองและเงินไม่น่าจะลงขนาดนั้นเหมือนกับที่ผมเชื่อว่าดอลล์ไม่มีทางที่จะขึ้น(อาจมีรีบาวน์แถวๆ 72เพื่อที่จะลงต่อ....อ่านมาจากใหนจำไม่ได้แล้วครับ)

การที่เขาบอกว่ายากที่จะเกิด Hyperinflation อิอิ ผมว่ามันสายไปหน่อยแล้วละครับ เพราะมันเริ่มเกิดแล้ว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าจะให้สะดวกตัดสินใจ ขอคนที่ซื้อของเป็นประจำมาไขข้อสงสัยนิดนึงนะคะ อยากถามค่ะ ว่าร้านแต่ละร้าน เขาขายเงินอะไร( เงินนอก เงินใน) เปอร์เซ้นต์เท่าไร เวลาซื้อคืนหักเท่าไร อาไรแบบนี้อะค่ะ

ขออนุญาติรวบรวมนะคะ เท่าที่มีเพื่อนๆพี่ๆเม้นกัน ก็เห็นจะมีแบบนี้อะค่ะ

1 เล่งหงษ์ (เยาวราช) - ติดต่อสาขาใหญ่ และสาขา 1 โทร 02-224 5345 และ 081-869 5575 (คุณหลง)

ขาย :

เปอร์เซนต์ :

ส่วนต่างซื้อคืน :

2 ร้านแม่โจ้ ( แถววงเวียนใหญ่ ซ.อินทรพิทักษ์) - 02-4651422,089-6728002

ขาย : เงินนอกคะ

เปอร์เซนต์ : เจ้าของร้านบอก 99% ขึ้นคะ แล้วแต่เครื่องวัด

3 ลี้น่ำฮวด ( ใกล้ดิโอลด์สยาม ไปทางตึกแถวสิบห้อง ) -

ขาย :

เปอร์เซนต์ : 02 2226900, -02 2228248

4.... แล้วแต่จะแนะนำกันค่ะ

ถูกแก้ไข โดย barista

ไปขุดหาบทความก่อนๆของนาย Alex มา น่าสนใจดีครับ

http://www.themoneyt...d-10108977.html

เมื่อเดือนเมษา. ปีที่แล้ว (ทองราคา ~1100-1200) บทความของนาย Alex ออกมาพูดว่า

ที่จอร์จ โซรอส บอกว่า "ทองคำ" อยู่ในสภาวะฟองสบู่ที่การประชุมที่ดาวอส เป็นเรื่องไร้สาระ

ในบทความนั้น ยังปิดท้ายอีกด้วยว่า

ระยะเวลาหนึ่งปีผ่านไป นาย Alex เปลี่ยนใจมองว่าราคาทองเป็น "ฟองสบู่" และจะหล่นเหลือ $500

ไม่ค่อยหนักแน่นเหมือนลุงจิมของพวกเราเลย ที่ยังไงก็ฟันธงว่า $1650+++ แน่ๆ

ลงทุนแบบระยะยาว/VI ต้องนิ่งนะครับ ประเมินสถานการให้ดี

เมื่อประเมินได้อย่างมั่นใจแล้ว ต้องนิ่งเข้าไว้ ใช้ความสงบ สยบความเคลื่อนไหว

ยิ่งไปเจอมุมมองเก่าๆของเขาที่ผิดทางอย่างสิ้นเชิงแล้วยิ่งต้องบอกว่า ขี้วัว ไม่ก็ น้ำล้างหมู ครับ 555

รอร้านแนะนำ สำหรับเขต กทม. ได้โปรดแนะนำด้วยครับ

^ ^

ก็แอบๆ ห่วงอยู่เหมือนกันครับว่า มันเฟ้ออ่อนๆ แล้วหรือไม่ มีสัญญานอะไรที่ชัดกว่านี้รบกวนตะโกนบอกดังๆ ด้วยนะครับ

เคยอ่านหนังสืออยู่เล่มนึง จำได้ว่าคุณนรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ เป็นคนเขียน เขาว่าดูเวลาใกล้ๆ ฟองสบู่แตกง่ายๆ จากตัวเลขอัตราดอกเบี้ยเงินฝากเป็นเลข 2 หลักขึ้นไปครับ

ผิดถูกยังไง ฝากผู้รู้ขยายความด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

รอร้านแนะนำ สำหรับเขต กทม. ได้โปรดแนะนำด้วยครับ

^ ^

ผมรวบรวมไว้หน้าที่4 ไม่แน่ใจว่าพอจะมีประโยชน์บ้างหรือป่าว :rolleyes:

แล้วก็มีคอมเม้นจากเพื่อนๆอยู่หลายหน้าเลย

แต่ส่วนตัวผมซื้อกะร้านแม่โจ้บ่อยสุดละครับเพราะชอบอัธยาศัยแม่ค้า(และราคาถูกดี 555) ร้านมีขายทั้งเม็ดนอกเม็ดใน

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ที่ขาย ๆ กันอยู่ก็มีทั้งเม็ดเงินนอก และในประเทศครับ จุดสังเกต เม็ดเงินนอก จะเม็ดเล็กมน ขนาดจะใกล้เคียงกันครับ ส่วนเม็ดในประเทศ จะไม่ค่อยสวยครับ ลองค้นรูปในกระทู้นี้ดูครับ เห็นมีหลายท่านโพสไว้ครับ ส่วนที่ผมไปซื้อ เขาบอกว่า 99.9% ครับ การขายคืนจะหักส่วนต่าง 20 บาท ต่อ 1 บาท เิงินครับ ส่วนเรื่องมาตรฐาน ก็อย่างที่หลายท่านนำเสนอมา คือยังไม่มีเจ้าภาพ เหมือนทองที่มีสมาคมทองมากำหนดราคา

ส่วนเรื่องที่คุณMor Lek นำมาฝาก ก็น่าสนใจครับ (http://www.fool.com/...fall-by-66.aspx) แต่เท่าที่เข้าไปลองอ่านดู รู้สึกว่า นาย Alex แกจะโดนยำอยู่เหมือนกันครับ เพราะข้อคิดเห็นของท่านอื่น ๆ เห็นแย้งกับแก

ว่าแต่ว่ามีใครติด S ทองบ้างไหมครับ หาเพื่อนอยู่ :P

ขออนุญาตฉายซ้ำนะคับเผื่อจะมีประโยชน์

เท่าที่โทรสอบถาม จาก G Cap นั้น , ไม่มีการซื้อขายเม็ดเงินครับ

เท็จจริงประการใด ติดต่อใครครับ ช่วยบอกด้วย

ว่าจะมาแนะนำแต่ลืมเลยครับอิอิ :P คือทางเว็บน่าจะมีช่องเพิ่มคำนวณ ราคา เงิน ทอง ในหน้าเว็บนะครับ อันนีเป็นเพียงการเสนอแนะ ครับ แต่ไม่รู้วิธีครับ

ราคา แต่ละร้าน ต่างกัน จริง ๆ ครับ..

แล้วอย่างผม ซื้อ ร้านแม่โจ้ ทึ่ถูกกว่า แล้วไปขาย ร้านเล้งษ์ หงษ์ นี้จะได้กำไรมัยครับ...ขี้เกียจรอขึ้นเอากำไรเลย อิอิ

ร้านเล่งหงษ์รับซื้อเฉพาะคนที่ซื้อจากร้านเท่านั้น เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน เลยถามเค้าเลยตรงๆ สุดท้ายก็ซื้อร้านนี้ แล้วฝากไว้ที่ร้าน จะออกใบรับฝากไว้ให้ จะขายก็แฟ็กซ์ไป เงินโอนเข้าบัญชีคับสะดวกดีไม่ต้องเดินทางไป

อ่านแล้วอึ้งๆเหมือนกัน เพราะว่าเมื่อวานก็เพิ่งเปิดเจอ iTulip.com ที่บ.ก. ของเวบ

ก็ออกมาประกาศว่าเขาได้ขาย Silver ที่ซื้อไว้ตั้งแต่เมื่อมันราคา US$4 แล้ว

(แต่จะเป็นสมาชิกเวบนี้ต้องจ่ายเงิน เลยไม่สามารถเข้าไปอ่านบทความทั้งหมดได้)

อ่านบทความจาก Fool.com แล้วสรุปเนื้อคร่าวๆได้ตามนี้ครับ

นาย Alex ที่เขียนบทความที่คุณหมอเอามาฝาก ยังได้เขียนอีกบทความในวัน

เดียวกันที่ออกมาคาดการว่าราคาทอง และเงิน จะเริ่มหล่นเมื่อหมดปี 2012 อีกด้วย

(เกิดจากการที่ธนาคารกลางสหรัฐเริ่มขึ้นดอกเบี้ย ทำให้ความน่าสนใจในทองคำน้อยลง)

เขายืนยันอย่างมั่นใจว่าตอนนี้ทั้งทอง และเงิน อยู่ในขั้น "ฟองสบู่" แล้ว และในสภาวะฟอง

สบู่นั้น ไม่สามารถที่จะกะเกณฑ์เวลาได้ ว่ามันจะแตกเมื่อไหร่ในความเห็นของนาย Alex เขามองว่าราคาที่เหมาะสมของทองคำอยู่ที่ $475/oz และ

ราคาเฉลี่ยในอดีตของเงินอยู่ที่ $18/oz --- การที่ซื้อทองคำแล้วหวังว่าจะได้ return

ที่ดีนั้น นาย Alex บอกว่า จะต้องรอให้เกิด Hyperinflation เท่านั้น ซึ่งมีโอกาสน้อยมากที่จะเกิดขึ้น

แม้ว่าจะไม่ฟันธงว่าทองคำ/เงินจะลงเมื่อไหร่ นาย Alex บอกว่าเขามั่นใจว่าในที่สุดแล้ว

ราคาของโลหะมีค่าทั้งสอง จะหล่นลงมาถึง 2 ใน 3 หรือ 66%

ผมเห็นด้วยครับว่าทองและเงินอยู่ในขั้นฟองสบู่แล้ว แต่ผมมองว่าเป็นแค่การเริ่มต้นเท่านั้นยังไปอีกไกลมาก นายAlexบอกว่าไม่สามารถที่จะกะเกณฑ์เวลาได้ ว่ามันจะแตกเมื่อไหร่ ซึ่งผมก็เห็นด้วยว่าไม่มีใครรู้ว่าเมื่อไหร่จะแตกรวมทั้งนายAlex นายAlexมองว่าในที่สุดแล้วราคาของโลหะมีค่าทั้งสอง จะหล่นลงมาถึง 2 ใน 3 หรือ 66%(ส่วนตัวผมมองว่าใครพูดแบบนี้ถูกแน่ๆแต่เมื่อไหร่เท่านั้น) ในส่วนนี้ผมมองหนักกว่านายAlexอีกครับ ผมมองว่าถ้าทองขึ้นไปสูงกว่าตอนนี้มากๆและหมดรอบขาขึ้นอย่างชัดเจน ผมมองว่าทองและเงินอาจอาจลงไปถึง75%ของราคาสูงสุดเลย

ทองสูงสุดรอบที่แล้ว850 ถ้าลงไปถึง75%ก็212ใกล้จุดต่ำสุดของรอบที่แล้ว น้ำมันรอบที่ผ่านมาขึ้นไปถึง147เหรียญ ถ้าลงไป75%ก็ได้36.75ก็ใกล้จุดต่ำสุดของน้ำมันรอบนี้ ไม่จำเป็นต้องลง75%นะอาจมากกว่าหรือน้อยกว่าได้ขึ้นกับความรุนแรง SETไทยยังเคยปรับฐานประมาณ85%เลย จาก1700กว่าเหลือ200กว่า

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

ตอนนี้เงินไม่มีราคากลางที่กำหนดโดยสมาคมฯเหมือนกับทองคำครับ

ต่างคนต่างตั้งราคาเอาตามเหมาะสม

แต่ละร้านใช้สูตรในการคำนวณไม่เหมือนกัน

ใช้อัตราแลกเปลี่ยนไม่เท่ากัน (อัตราแลกเปลี่ยนวิ่งตลอดทั้งวัน)

ใช้ราคา spot ไม่เหมือนกัน (วิ่งทั้งวันเหมือนกัน แถมมีสามตัว last, bid, offer บางร้านเลือกใช้ไม่เหมือนกัน)

สำคัญสุด ... แต่ละร้านคิดค่า premium (mark up) ไม่เท่ากัน

มีร้านนึงผมโทรไปถามได้ราคานึง อีก 15 นาทีให้อีกคนโทรไป ได้อีกราคานึง

ซื้อเงินจะเหนื่อยหน่อยถ้าต้องการราคาที่ดีที่สุด

แต่ถ้ามั่วแต่โทรเช็คราคา แล้วราคา spot วิ่งขึ้นอีก ก็ต้องซื้อของ

แพงขึ้นไปอีกส่วนตัวแล้ว ถ้าเก็บยาว เลือกร้านที่ไว้ใจ คุยถูกคอ แล้วก็อุดหนุนเค้าบ่อยๆดีกว่าครับ

มีเพื่อนเพิ่มอีกคน แล้วก็ไม่ต้องเหนื่อยมากด้วย

ตอบได้ถูกใจมากเลยครับ

ร้านแม่โจ้นี่ ... ขายเงิน % เท่าไหร่คะ 99.5 หรือ 99.9 คะ

สนใจมากคะ

ขอบคุณครับ คุณ 'MOR LEK' ที่มาตอบให้ความรู้ทำให้ตัดสินได้ง่ายขึ้น

วันนี้เลยไปต้อนเข้าคอกมาแล้ว 30kg. โทรไปสั่งซื้อที่ร้านแม่โจ้ สูตรการคิดราคาของเค้าคือ (silverSpot x THB)/2.04

คำนวนราคาได้คือ (47.90 x 30.00)/2.04 = 704.412 + ค่าการตลาด 4.588 บาท เค้าตั้งราคาขายที่บาทละ 709 บาท 1kg.= 65.6 x 709 = 46,510.40 บาท

แต่คุยกับเค้า เค้าบอกว่าเป็นเงิน 99.5% หากเป็นเงิน 99.99% จะเป็นแบบแท่งของนอกราคาจะสูงกว่านี้ ใครเคยซื้อร้านนี้แล้วช่วยตอบหน่อยน่ะครับว่าใช่หรือเปล่า เราซื้อ 99.5 หรือ 99.99

สำหรับร้านหลีน่ำฮวด สูตรการคิดราคาของเค้าคือ silverSpot x THB x 15.244/31.104

คำนวนราคาได้คือ 47.90 x 30.00 x 15.244/31.104 = 704.27 + 5.73 = 710 บาท 1kg.= 65.6 x 710 = 46,576 บาท (ใช้ค่า 47.90 และ 30.00 เท่ากันเพื่อเปรียบเทียบกันได้ง่าย)

เงิน99.99%ราคาจะแพงกว่านี้มากครับ 99.99%คงไม่ใช้ในอุตสาหกรรมทั่วไปครับน่าจะใช้ในงานเฉพาะ(แพงโดยใช่เหตุ) ผมเคยทำงานตรวจสอบวัตถุดิบทางยาครับ ยาต้องถือว่ามาตรฐานสูงมากครับ กรณีตัวยาบริสุทธิ์ส่วนมากจะผ่านมาตรฐาน บางตัวกำหนด99.0-101 บางตัวกำหนด99.5-100.5 ถ้าเป็นยาเม็ดสำหรับที่เรากินส่วนมากต้องมีตัวยา90-110%ของที่ระบุข้างฉลากว่า1เม็ดมีเท่าไหร่

ทองคำ96.5%ที่เราซื้อกัน ก็คงไม่ใช่96.5%พอดี ต้องมีสูงหรือต่ำกว่านั้นนิดหน่อยแต่ต้องไม่เกินมาตรฐาน

ร้านขายเงินที่ผมซื้อประจำ เขาบอกว่าลูกค้าเอาไปตรวจแล้วได้99.5 ชีแจ้งลูกค้านานพอควรเผอิญช่างเงินมาซื้อไปใช้งาน ช่างเงินเลยช่วยชี้แจงเพิ่มด้วยลูกค้าเลยสบายใจขึ้น

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ