ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

อ้าย.....ยะ !!! ลงมาทำไร่... รอลุ้นอีกทีว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไรนิ (วันนี้ร้านที่ไปซื้อหยุด 1 วัน) ที่ตัดสินใจไปซื้อวันเสาร์เหมือนคุณ Mdaddyหวังว่าเราคงไม่เข้าไปซื้อผิดวันนิ รอดูฝั่งอเมริกา :D :D :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

นึกว่ามันหยุดทุบแล้วซะอีก ตื่นมาเห็นราคาตกใจเลย ติดดอยด้วยอีกคนครับ :D

ขอรอฟังข่าวจากเซียนๆทั้งหลายครับว่าเพราะอะไร

หนีกันมาบ้านนี้หมดเลยแฮะ :blink:

เอ้าพวกที่ตกรถอยู่โอกาสมาแล้วครับ :lol:

มีคนมา comment ไว้ที่ zerohedge บอกว่า

CCTV just aired the silver plunge news. The plunge was attributed to "institutional players".

โทรทัศน์จีนพึ่งรายงานข่าวราคาเงินตกว่าที่ราคาตกตกนนี้ เป็นเพราะ นักลงทุนสถาบัน

http://www.zerohedge.com/article/silver-plunges-china-slowdown-concerns-dollar-short-covering?page=2

วันนี้ตลาดในเมืองจีนก็ปิด คาดว่าเป็นโอกาสเหมาะให้ JP Morgan, HSBC, ฯลฯ มาทุบราคาทอง

ถ้าลองเปิด MT4 ดูจะเห็นว่า Volume ที่ trade ทอง/เงิน น้อยเหมือนกัน ตอนนี้เฉยๆละครับ

กอดเงินไว้แน่นๆ ไม่หวั่นไหวแล้ว (เครียดไปก็เท่านั้น เพราะเสียตังไปแล้ว 5 5 5)

ระยะสั้น ผมมองว่าย่อก่อนไปเทส high เดิมครับ :rolleyes:

มองในแง่ดี :lol:

หากต้องการลงทุนในโลหะเงิน

ไม่ทราบว่าเริ่มจากไหนครับ

เพราะว่าดูเหมือนว่าได้รับควมนิยมน้อยกว่าทองคำ

และหาซื้อได้ยาก(ไม่ทราบเลยครับว่าซื้อขายอยางไร)

รบกวนขอรายละเอียดหน่อยนะครับ

ผมเชื่อว่าก่อนที่ค่า US$ Index จะหลุึดที่ major support ที่ .72 เขาคงมีการงัดมาตรการต่างๆ ออกมาเพื่อกระตุกค่า US$ ให้แข็งขึ้น

มาตรการนี้ก็ทำได้หลายระดับเลยครับ ง่ายๆ ก็ปล่อยข่าวลือต่างๆ หรือออกกฏระเบียบใหม่ต่างๆ หรือให้พวกบริษัทจัดอันดับไป down grade ประเทศใน EU, japan, canada หรือไม่ไหวจริงๆ อาจโดน UK ด้วย (ประเทศที่ค่าเงินถูกนำมาคำนวน US$ Index)ฯลฯ

ความเข้มข้น ขึงขัง รุนแรงของมาตรการ จะขึ้นอยู่กับว่าเขาต้องการแบบไหน เพราะดูเหมือนว่าลูกบอลยังอยู่ที่เขาอยู่ครับ

เมื่อวานตรงประโยคนี้ว่าจะเขียน ว่ามาตรการขั้นสุดท้าย ที่สหรัฐอาจเลือกใช้คือสงคราม

เช้านี้เปิดมาดูบลูมเบิร์กดูราคาทอง/เงิน ตกใจหล่นมาอย่างแรง เช็คข่าว พบว่า สหรัฐประกาศว่าบินลาเด็นถูกสังหารเสียชีวิตแล้ว โดยกองกำลังฝ่ายสหรัฐ

- 1st phase of war -

สงสัยโจทย์ที่ส่งสัยคงถูกตอบชัดเจนแล้วมั้งครับ ว่าสหรัฐคงจะทำทุกวิถึทางเพื่อประคับประคองค่าเงิน US$ ไม่ให้หลุด .72 ไปได้

ก็เพื่อประคับประคองภาวะเงินเฟ้อในสหรัฐให้ต่ำต่อไปเรื่อยๆ ป้องกันปัญหาในประเทศ อย่างน้อยจนถึงการเลือกตั้งในปีหน้า

สหรัฐ ยังคงจะส่งออกเงินเฟ้อ และปล้นความมั่งคั่งจากประเทศอื่นๆ ด้วย QE ต่อไปเรื่อยๆ อย่างนี้

ประเทศอื่นๆ จะยอมหรือไม่ จีน อินเดีย รัสเซียคงไม่ยอม

ประเทศไทยจะทำอย่างไร :ph34r: :ph34r:

หากต้องการลงทุนในโลหะเงิน

ไม่ทราบว่าเริ่มจากไหนครับ

เพราะว่าดูเหมือนว่าได้รับควมนิยมน้อยกว่าทองคำ

และหาซื้อได้ยาก(ไม่ทราบเลยครับว่าซื้อขายอยางไร)

รบกวนขอรายละเอียดหน่อยนะครับ

ขออนุญาตตอบนะคะ ที่หน้า 4 คุณAun Tonio รวบรวมข้อมูลเอาไว้ให้ค่ะ

วันนี้ที่เล่งหงษ์เปิดขาย เงิน นะคะ ตอนนี้ราคาอยู่ที่ประมาณ 44542 ลองโทรไปดูนะคะ

ติดต่อคุณหลง 081-869-5575 อัธยาศัยดีค่ะ ซื้อเก็บอีกนิดเหมือนกัน

เมื่อกี้ผมก็โทรไปสั่งเงินที่ร้านแม่โจ้เพิ่ม1 กิโลครับ

รบกวนขอเบอร์ร้านแม่โจ้หน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

รบกวนขอเบอร์ร้านแม่โจ้หน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

0896728002

เมื่อวานตรงประโยคนี้ว่าจะเขียน ว่ามาตรการขั้นสุดท้าย ที่สหรัฐอาจเลือกใช้คือสงคราม

เช้านี้เปิดมาดูบลูมเบิร์กดูราคาทอง/เงิน ตกใจหล่นมาอย่างแรง เช็คข่าว พบว่า สหรัฐประกาศว่าบินลาเด็นถูกสังหารเสียชีวิตแล้ว โดยกองกำลังฝ่ายสหรัฐ

- 1st phase of war -

สงสัยโจทย์ที่ส่งสัยคงถูกตอบชัดเจนแล้วมั้งครับ ว่าสหรัฐคงจะทำทุกวิถึทางเพื่อประคับประคองค่าเงิน US$ ไม่ให้หลุด .72 ไปได้

ก็เพื่อประคับประคองภาวะเงินเฟ้อในสหรัฐให้ต่ำต่อไปเรื่อยๆ ป้องกันปัญหาในประเทศ อย่างน้อยจนถึงการเลือกตั้งในปีหน้า

สหรัฐ ยังคงจะส่งออกเงินเฟ้อ และปล้นความมั่งคั่งจากประเทศอื่นๆ ด้วย QE ต่อไปเรื่อยๆ อย่างนี้

ประเทศอื่นๆ จะยอมหรือไม่ จีน อินเดีย รัสเซียคงไม่ยอม

ประเทศไทยจะทำอย่างไร :ph34r: :ph34r:

ขอบคุณมากครับ คุณJohnCM, คุณmdaddy, คุณ Mor Lek, คุณส้มโอมือ, คุณ Leo_attack, และทุก ๆ ท่านโดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณNext ที่มาช่วยกันแชร์ข้อมูลและความคิดเห็น

วันก่อนผมดูกราฟ Gold Silver Ratio

แล้วลองลากต่อไปดู พบว่าถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อย ๆ ไม่เกินเดือนสิงหามันต้องลงไปถึง 16:1 แน่ ๆ :huh:

พวกขาใหญ่คงยอมไม่ได้และต้องหาทางยืดมันออกไป :angry:

ส่วนตัวผมเองคงได้แต่รอดูไปเรื่อย ๆ ว่าเค้าจะมีลูกไม้อะไรออกมาบ้าง เพราะพอร์ตผมเต็มแล้ว

นี่คงเป็นโอกาสดีของคนที่ยังเก็บได้อยู่นะครับ ^_^

ก็อปมาฝากครับ

Jimmy Siri เห็นสัญญานเทคนิคระยะสั้นและระยะปานกลางของ Silver มันแปล่งๆ มาตั้งแต่ปลายสัปดาห์ที่แล้วครับ ซึ่งบอกเราว่า ทองคำแข็งแกร่งกว่าเงินในระยะสั้นๆนี้ แต่ทั้งหมดก็ยังฟันธงว่าเป็นของปลอมครับหรือก็คือเกิดจากการ Manipulate ตลาดขนาดหนักนั่นเอง โดยเฉพาะถ้าอ่านจากปัจจัยพื้นฐานหรือแม้แต่ภาพรวมอย่างง่ายๆ

ดังนั้นเรื่องหลักๆเลยก็คือ การส่งมอบ physical หรือเนื้อเงินจริงในตลาด Comex นั่นเอง วันศุกร์ที่ผ่านมาเงินต้องขึ้นอย่างน้อยอีก 4% เป็นอย่างต่ำ หากไม่โดนสกัดโดยการขึ้นมาร์จิ้น ส่วนเช้านี้ในขณะที่หลายๆตลาดในเอเซียเป็นวันหยุดชดเชย พวกอิลลูมินาติแบงค์เกอร์ ก็เลยลงมือซะเลย โดยการปล่อยอาวุธทำลายล้างสูง คือ HFT หรือ High Frequency Trading เพื่อซ้ำเติมจากขีปนาวุธลูกแรกเมื่อคืนก่อนคือการขึ้นมาร์จิ้น ลองหากราฟราย 3 วันของ Silver ดูครับว่าเค้าใช้เวลาเท่าไหร่ในการทุบ Silver ลงไป 10% ในช่วงที่เป็นช่องว่างของตลาด ซึ่งแทบเป็นไปไม่ได้เลยในภาวะการเทรดปรกติที่จะซวิง 10% ใน 1 ชม. ทั้งๆที่สภาวะแวดล้อมของตลาดยังอยู่ในสภาวะ Backwardatioin โดยสมบูรณ์เช่นนี้ (โดยปกติมีการ ซวิง 5-6% ในการเทรดทั้งวันก็ถือได้ว่าสุดๆแล้ว)

ดั้งนั้นเค้าจึงจำเป็นต้องทำทุกวิถีทางเพื่อสกัดราคาไม่ให้ไปใกลกว่านี้ เพราะทุกเซนต์ที่ขึ้นไป จะส่งผลต่อการส่งผลต่อการส่งมอบ Silver ในเดือนพฤษภาคมทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นการหาเนื้อเงินจริงมาส่งมอบที่จะกลายเป็น Short Squeeze "อย่างแน่นอน" อีกทั้งยังจะต้องจ่ายเงินสดอีกจำนวนหลายพันล้านเหรียญเพื่อปิดสัญญา S เหล่านี้ครับ

ดังนั้น BTFD (Buy on the fuxkin dip) เหมือนเดิมครับ !!

Jimmy Siri เพิ่มเติมให้อีกนิดคือ ผลการรบในช่วงการปิดอ๊อปชั่น กลับมีนักลงทุนจำนวนมากมายมหาศาลที่ Stand for Delivery หรือไม่ยอมทิ้งสัญญาตามที่เค้าคาดการไว้ นั่นก็คือเหตุผลหนึ่ง โดยเฉพาะอย่างยิ่งใน COT มีการปิดสัญญาช๊อตจำนวนมหาศาลของพวกแบงค์เกอร์เหล่านี้ ---"ในราคาที่สูงขึ้น"--- หรือก็คือการต้องยอมรับสภาพความเป็นจริงมากขึ้นเรื่อยนั่เอง ซึ่งทั้ง 2 เหตุผลนี้เป็นปัยจัยลึกๆที่ต้องปล่อย WMD(Weapon of mass destruction) หรืออาวุธทำลายล้างสูงในช่วงนี้นั่นเองครับ และขอบอกล่วงหน้าไว้ก่อนนะครับว่าจะมีการใช้สื่อในมือทั้ง Bloomberg, Reuters, FT, อาจจะรวมทั้งคู่สร้างคู่สม, สัตว์เลี้ยงแสนรัก, อาชญากรรม และอีกมากมาย (อันหลังๆนี้เพื่อให้เห็นภาพนะครับ...55555++) ปล่อย "ข่าวลือ" ออกมาใน 4 ลักษณะคือ

1) The silver price move was way too big and too fast and people are switching out of silver and buying gold.

ราคาเงินขึ้นมากเกินไปและเร็วเกินไปแล้ว คนจะหันไปลงทุนทองคำแทน

2) The Silver to Gold Ratio is going back to it's 50-1 (recent) historical average.

อัตราส่วนทองคำต่อเงินจะกลับไปที่ 50 ตามค่าเฉลี่ยเดิม

3) The rise in the price of gold was for "Safe Haven" purposes and Silver is not a Safe Haven.

ราคาทองคำที่พุ่งขึ้นไปเป็นว่าทองคำคือสินทรัพย์เพื่อป้องกันความเสี่ยงแต่เงินไม่ใช่สินทรัพย์ประเภทนั้น

4) The CME and CFTC will do anything to stop the price explosion in Silver so you better stay away.

ทั้ง CME และ CFTC จะทำทุกวิถีทางเพื่อหยุดราคา Silver เพราะฉะนั้นอยู่ห่างๆไว้

ดังนั้นถ้าใครไม่รู้ตื้นลึกหนาบางก็คงขนหัวลุก ขายทิ้งไปตั้งแต่ข้อ 1 แล้ววว .....55555++