ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

สวัสดีวันปีใหม่ไทย 

ขอให้สุขใจสุขสรรและสุขขี

ทุกถ้วนหน้าทุกคนสมฤดี 

ตลอดปีตลอดไปทุกคน..^_^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณ คุณAunTonio และคุณส้มโอมือ ด้วยนะคะ เข้ามาสรุปและแนะนำร้านที่ขายเม็ดเงินให้อีกครั้ง :lol:

ส่วนตัวยังไม่ได้เก็บเม็ดเงินเลยค่ะ ไม่รู้หลังสงกรานต์นี้จะหาของได้มั๊ยน้อ :(

%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C001.jpg

สวัสดีปีใหม่ไทย สุขสันต์วันสงกรานต์เช่นกันทุกท่านนะครับ .. :lol:

ขออนุญาตรดน้ำหน่อยคร้าบบ

แอบเกรงใจคุณเน๊กคับ หากรกกระทู้ก็ลบได้เลยนะคับไม่ขุ่นข้องใจแม้แต่น้อย เพราะเป็นข้อมูลเก่าที่เคยมีคนโพสไว้แล้ว

หากเพื่อนๆท่านอื่นมีร้านแนะนำก็บอกเล่ากันบ้างนะครับ

รายงานล่าสุด โทรไปถามที่ร้าน ไม่มีของขายแล้วอ่าๆๆ อ้อนวอนยังไงก็ไม่มี(ก็ของมันไม่มีอะเนาะ)มีแต่เม็ดในกับเม็ดนอกที่เม็ดไม่สวยเขาเลยไม่อยากขายให้เพราะมันไม่สวย เขาบอกว่าช่วงนี้คนซื้อเยอะมากแล้วส่วนใหญ่ซื้อไปเก็บ ตั้งแต่เปิดร้านมาไม่เคยเห็นคนแห่ซื้อเก็บแบบนี้มาก่อน(ขนาดร้านเล็กๆบ้านๆนะนี่) วันนี้เปิดร้านได้แต่รับซื้อคืนไม่มีของขายแล้ว แล้วเจ้าของร้านก็เล่าให้ฟังนู่นนั่นนี่อีกว่าเมื่อวานซื้อกันหลายสิบโลเลย (เสียดายอ่าน่าจะซื้อตั้งแต่เมื่อวาน ช้าไปวันนึง :0eeeff42: ) ราคา ณ ตอนโทรถามประมาณโลละ40,016บาท บาทละ 610 บาท (ถามไปงั้นซื้อไม่ได้อยุ่ดี !064 )

ไม่ต้องเกรงใจเลยครับ กำลังคิดอยู่เลยว่าน่าจะมีคนทำสรุปรวมมาให้ไว้ที่นี่จะได้หาง่าย ถูกใจเลยครับ ขอบพระคุณครับ

ของหมด-หายากทั้งๆที่ราคาแพง ... น่าคิดๆ :huh:

ทำไมไม่เปิดเว็บเดียว...จุดหมายเดียวกัน..ขี้เกียจปิดดูสองที่. :unsure:

ทำไมไม่เปิดเว็บเดียว...จุดหมายเดียวกัน..ขี้เกียจปิดดูสองที่. :unsure:

ตรงนี้เฉพาะเรื่อง เงิน (Silver) น่ะครับ แยกออกมาเพราะข้อมูลจะได้ชัดเจนขึ้น เฉพาะทางขึ้น

เตรียมตัวรับตลาดเงินที่กำลังจะมาเทรดในอนาคตน่ะครับ จุดหมายเดียวกันแต่เลือกเส้นทางได้ครับ

จะมาเส้นทางทองคำ หรือ ทางเงิน หรือทั้งคู่ นักลงทุนจะได้มีทางเลือกในการลงทุน

หากทำให้ งง งง ขออภัยด้วยนะครับ !_087

ตรงนี้เฉพาะเรื่อง เงิน (Silver) น่ะครับ แยกออกมาเพราะข้อมูลจะได้ชัดเจนขึ้น เฉพาะทางขึ้น

เตรียมตัวรับตลาดเงินที่กำลังจะมาเทรดในอนาคตน่ะครับ จุดหมายเดียวกันแต่เลือกเส้นทางได้ครับ

จะมาเส้นทางทองคำ หรือ ทางเงิน หรือทั้งคู่ นักลงทุนจะได้มีทางเลือกในการลงทุน

หากทำให้ งง งง ขออภัยด้วยนะครับ !_087

สวัสดีปีใหม่ค่ะ เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะที่แยกออกมาให้มีทั้งโอกาสเงินและโอกาสทอง ค้นหาข้อมุลก็สะดวก เพื่อนๆสมาชิกก็เข้ามาช่วยให้ข้อมูลกันเยอะแยะเลย ดีมากๆ(ว่าแต่สงกรานต์นี้อยู่กทม. อยากออกไปซื้อเงิน มีที่ไหนเปิดบ้างไหมค่ะ เพื่อนๆช่วยบอกหน่อย ขี้เกียจโทรเช็คทั้ง5-6ที่) ปีใหม่นี้ขอให้คุณเน็กซ์และเพื่อนสมาชิกไทยโกลด์ุกท่านมีความสุขมากๆและเตรียมตัวร่ำรวยจากโอกาสเงินและโอกาสทองกันทั่วหน้านะคะ

ตามมาถามครับ เรื่องโลหะเงิน (เงินแท่ง, เงินเม็ด)

1.แบบไหนที่จะถูกหักส่วนต่างน้อยกว่ากันครับ เงินแท่ง หักน้อยกว่า หรือ เงินเม็ดหักน้อยกว่า ครับ

2.เรื่องความน่าเชื่อถือ (ร้านไหนดี เอาอะไรมาเป็นมาตรฐานในการวัด)ครับ

3.การตรวจสอบจะดูอย่างไรครับ (เพราะถ้าเทียบกับร้านทอง ก็ดูกันที่ตราปั้มของร้านทองนั้นๆ)

เพระายังไม่เคยซื้อน้องเงินเลยไม่มีความรู้เลยครับ

อีกคำถาม ครับ ถามแบบขำ ๆ (บางคนอาจว่าเพ้อเจ้อ ก็ไม่เป็นไรครับ) อย่างพวกโลหะธาตุ ไม่ว่าจะเป็นพี่ทอง น้องเงิน เป็นไปได้ไหมครับว่าจะมีคนคิดค้นขึ้นมาได้จากการทดลองทางวิทยาศาสตร์ (อย่างในหนังเรื่อง Iron man 2 อ่ะครับที่คิดค้นจนได้ธาตุใหม่ขึ้นมา) เพราะทุกวันนี้ โคลนนิ่งก็มีแล้ว นาโนเทค เอย ชีวะโมเลกุลเอย แล้วจะไม่มี พวกเคมีโมเลกุล เหรอครับ) ถามเผื่อไปอย่างนั้นและครับ อิ อิ ;) ;)

อีกคำถาม ครับ ถามแบบขำ ๆ (บางคนอาจว่าเพ้อเจ้อ ก็ไม่เป็นไรครับ) อย่างพวกโลหะธาตุ ไม่ว่าจะเป็นพี่ทอง น้องเงิน เป็นไปได้ไหมครับว่าจะมีคนคิดค้นขึ้นมาได้จากการทดลองทางวิทยาศาสตร์ (อย่างในหนังเรื่อง Iron man 2 อ่ะครับที่คิดค้นจนได้ธาตุใหม่ขึ้นมา) เพราะทุกวันนี้ โคลนนิ่งก็มีแล้ว นาโนเทค เอย ชีวะโมเลกุลเอย แล้วจะไม่มี พวกเคมีโมเลกุล เหรอครับ) ถามเผื่อไปอย่างนั้นและครับ อิ อิ ;) ;)

ขอตอบว่าทำได้ครับ แต่จะคุ้มค่าทำหรือเปล่าเท่านั้นเอง biggrin.gif

ตามมาถามครับ เรื่องโลหะเงิน (เงินแท่ง, เงินเม็ด)

1.แบบไหนที่จะถูกหักส่วนต่างน้อยกว่ากันครับ เงินแท่ง หักน้อยกว่า หรือ เงินเม็ดหักน้อยกว่า ครับ

2.เรื่องความน่าเชื่อถือ (ร้านไหนดี เอาอะไรมาเป็นมาตรฐานในการวัด)ครับ

3.การตรวจสอบจะดูอย่างไรครับ (เพราะถ้าเทียบกับร้านทอง ก็ดูกันที่ตราปั้มของร้านทองนั้นๆ)

เพระายังไม่เคยซื้อน้องเงินเลยไม่มีความรู้เลยครับ

ความคิดสร้างสรรค์บรรเจิด คิดได้ไงเนี่ยะ สุดยอด ๆ ผมเองก็ชักอยากรู้ครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ แต่ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่ายังไม่น่าจะทำได้ ถ้าทำได้ supply ก็จะมีไม่จำกัด คุณค่าก็อาจจะมีน้อยลง ราคาก็จะถูกลง ไม่ต้องคิดไกลไปถึงทองคำหรือเงินหรอกครับ แค่ "น้ำ" ก็ยังไม่มีใครสร้างขึ้นได้เลย ที่มีใช้อยู่ก็คือน้ำเดิมที่หมุนเวียนไปมาเท่านั้น ไม่งั้นก็ไม่ต้องกลัวภัยแล้งแล้วล่ะครับ ฮิ ฮิ ฮิ ๆ ๆ ๆ

ความคิดสร้างสรรค์บรรเจิด คิดได้ไงเนี่ยะ สุดยอด ๆ ผมเองก็ชักอยากรู้ครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ แต่ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่ายังไม่น่าจะทำได้ ถ้าทำได้ supply ก็จะมีไม่จำกัด คุณค่าก็อาจจะมีน้อยลง ราคาก็จะถูกลง ไม่ต้องคิดไกลไปถึงทองคำหรือเงินหรอกครับ แค่ "น้ำ" ก็ยังไม่มีใครสร้างขึ้นได้เลย ที่มีใช้อยู่ก็คือน้ำเดิมที่หมุนเวียนไปมาเท่านั้น ไม่งั้นก็ไม่ต้องกลัวภัยแล้งแล้วล่ะครับ ฮิ ฮิ ฮิ ๆ ๆ ๆ

น้ำทำได้มานานแล้วครับ แต่ไม่คุ้มค่าทำแค่นั้นเอง cool.gif

น้ำทำได้มานานแล้วครับ แต่ไม่คุ้มค่าทำแค่นั้นเอง cool.gif

ขอบคุณครับคุณ MOR LEK ที่กรุณาตอบให้ทราบ ช่วยขยายความให้ยาวอีกหน่อยน่ะครับ เพื่อจะได้เพิ่มเติมความรู้ ไม่รู้มาก่อนจริง ๆ คร๊าบบบบ :unsure: :rolleyes: :wacko:

ตอนนี้ บริษัทส่งมาดูงานที่อเมริกา ถ้าซื้อเงินแท่งหรือเงินเหรียญกลับไป เวลาขายจะมีปัญหามั๊ยคะ ที่ไหนจะรับซื้อคะ ควรจะซื้อยี่ห้ออะไรดี มี Pamp, Engelhard, Credit Suisse, and Johnson Matthey หรือ อะไรก็ได้คะ ยังมีเวลาอยู่ที่นี่อีก 6-8 เดือน ถ้าซื้อ ควรจะขายที่อเมริกาเลย หรือ ว่า ถือกลับไปเมืองไทยดีคะ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ทุกท่านด้วยค่ะ มือใหม่ น้องใหม่จริง ๆ ค่ะ