ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

โครงการไถ่ชิวิตโค - กระบือ พันธุ์ดี ตามพระราชดำริ

โพสต์แนะนำ

เนื่องในโอกาส พระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 7 รอบ 5 ธันวาคม 2554

กรมปศุสัตว์ ได้จัดทำ โครงการไถ่ชีวิต โค กระบือ พันธุ์ดี เพื่อเฉลิมพระเกียรติ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 7 รอบ 5 ธันวาคม 2554 จำนวน 8,400 ตัว

โดยกรมปศุสัตว์ มอบให้จังหวัดกาฬสินธุ์ ดำเนินการขอรับบริจาคทรัพย์

ร่วมไถ่ชีวิตโค กระบือ จำนวน 98 ตัว มูลค่า ราคาตัวละ 15,000 บาท

รูปแบบการบริจาคทรัพย์ เพื่อไถ่ชีวิต โค กระบือ

• ไถ่ชีวิตเป็นตัวสัตว์ ( โค กระบือ)
  • บริจาคทรัพย์ เพื่อไถ่ชีวิต มูลค่าตัวละ 15,000 บาท

หรือ

รวบรวมเป็นหมู่คณะเป็น 1 ตัว

หรือ

ตามกำลังศรัทธา

โดยโครงการนี้ ในระดับจังหวัด จะดำเนินการให้แล้วเสร็จ ในเดือนมิถุนายน 2554

ส่วนในระดับกรม จะดำเนินการให้แล้วเสร็จก่อนวันที่ 5 ธันวาคม 2554

ทั้งนี้สามารถบริจาคเข้าบัญชีหมายเลย 610 237608 6 ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาอำเภอยางตลาด จังหวัดกาฬสินธุ์

ในนามของนายภาณุ จินตานนท์ โทร.08 2114 1641

หรือ ติดต่อบริจาคได้ที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดกาฬสินธุ์ โทร.043 - 811535

ในโอกาสนี้ จึงเรียนมาเพื่อขอขอบคุณล่วงหน้า

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณที่นำโครงการดีๆ มาบอกกล่าวกันค่ะ ..และขอเป็นส่วนร่วมกับโครงการนี้ค่ะ เนื่องในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 7 รอบ 5 ธันวาคม 2554

Subject: Re: โครงการไถ่ชีวิตโค - กระบือ พันธุ์ดี ตามพระราชดำริ

From:

Date: Tue, 10 May 2011 19:38:38 +0700

To: ccczaa@hotmail.com

สวัสดีค่ะ จอง หนึ่งตัวค่ะเด่วขอเวลาโอนแล้วจะแจ้งนะคะขอถามว่า ออกหนังสือ ให้ได้เปล่าคะ เพื่อลดหย่อนภาษีอะคะ

ขอยกมาตอบตรงนี้ด้วยนะครับ

โครงการนี้ น่าเสียดายที่กรมปศุสัตว์ไม่ได้จดทะเบียนเป็นมูลนิธิครับ

เลยออกให้ได้เฉพาะหนังสือขอบคุณเท่านั้นครับ เอาไปลดหย่อนภาษีไม่ได้ครับ

ทั้งๆที่กรมปศุสัตว์เป็นผู้ริเริ่มทำตามพระราชดำริ ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ที่เคยมีพระราชดำรัสไว้ว่า เมื่อก่อนเกษตรกรที่เลี้ยงโค - กระบือในไทย ส่วนมากโค - กระบือตัวจะโตมาก

แต่เมื่อเกษตรกรคัดโค - กระบือตัวโตๆไปขายให้พ่อค้าเพื่อที่จะชำแหละเนื้อ หรือโรงฆ่าสัตว์ในไทย

ทำให้เหลือพ่อ - แม่พันธุ์ตัวเล็ก ลูกที่ออกมาตัวก็เล็กลงเรื่อยๆ

กรมปศุสัตว์ รับสนองพระราชดำรัส จัดทำโครงการไถ่ชีวิตโค - กระบือ พันธุ์ดี เพื่อให้เกษตรกรยืมเลี้ยงเพื่อขยายพันธุ์

หลังจากนั้นก็จะทำสัญญาระหว่าง กรมปศุสัตว์กับเกษตรกรที่ได้รับโค - กระบือไปเลี้ยง

โดยมีลักษณะเลี้ยงแบ่งลูก หรือ เมื่อได้ลูกแล้วก็จะกระจายออกไปเรื่อยๆ

เพื่อที่จะอนุรักษ์โค - กระบือตัวโตๆเอาไว้ ส่วนพ่อแม่พันธุ์ก็จะให้เลี้ยงจนกว่าจะแก่ตายไปเอง

ประมาณนี้หละครับ ลายละเอียดขนาดไหน ผมไม่ค่อยทราบครับ

ตอนหลัง มีมูลนิธิต่างๆ ดำเนินการตามโครงการนี้ แต่วัตถุประสงค์ในการไถ่ชีวิตเปลี่ยนไป ได้เงินมาเท่าไหร่ เอาไปซื้อโค - กระบือ ออกมาจากโรงฆ่าสัตว์แบบให้ครบจำนวนไว้ก่อน หรือพูดง่ายๆซื้อกันยกฝูง มีทั้งตัวที่เหมาะสมที่จะเป็นพ่อ - แม่พันธุ์ และตัวที่ด้อยคุณภาพไม่เหมาะที่จะใช้เป็นพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์

เมื่อแจกให้เกษตรกรเลี้ยง บางตัวผสมเท่าไหร่ก็ไม่ติด ไม่มีลูก หรือ บางตัวได้ลูกออกมาแล้วก็แคระแกรน

กลายเป็นภาระให้เกษตรกรที่ได้รับโค - กระบือไปเลี้ยงครับ

ทำให้คนที่ไม่ค่อยเข้าใจวัตถุประสงค์ของโครงการ เกิดความเข้าใจผิดว่า การไถ่ชีวิตโค - กระบือ จะไถ่ชีวิตตัวไหนก็ได้ เพราะทุกตัวก็มีชีวิตเหมือนกัน

การไถ่ชีวิตโค - กระบือ จริงๆแล้วต้องการอนุรักษ์โค - กระบือตัวโตๆเอาไว้ทำพันธุ์ครับ แต่เดี่ยวนี้วัตถุประสงค์ก็ค่อยๆเปลี่ยนไปแล้วครับ

ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ในการเริ่มต้นของโครงการครับ

จำไม่ค่อยได้แล้วครับ

เขียนได้ประมาณนี้หละครับ

รายชื่อ - จำนวนเงินที่โอนเข้าบัญชี 610 - 237608 - 6 ครับ บัญชีนี้ ผมลงตัวเลขให้ดูได้ครับ

ส่วนที่โอนเข้าบัญชีสำนักงานปศุสัตว์จังหวัด ผมตามให้ไม่ได้ครับ เพราะเป็นบัญชีรวมทั้งหมดครับ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ ซี ทำให้ทราบที่มาที่ไปของโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ต้องเป็นวัว/ควาย พันธ์ดี.. คงคล้ายๆกับ อ.ส.ค ปัจจุบันนี้มังคะ อันนี้ส่งเสริมเรื่องน้ำนมของวัว :lol:

เพราะมักจะเห็นตามวัด จะมีโครงการประมาณเนี๊ยอยู่เรื่อยๆ เป็นโครงการเดียวกันใหมคะ เพราะไม่เคยได้ไปบริจาคที่วัดซักที ใจนึกอยากทำแต่มันก็สงสัยลึกๆ ว่าแล้วงัยต่อ.......สุดท้ายจะเป็นดังที่เราคิดหรือไม่ แต่ก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดของแต่ละวัดซักเท่าไร และ วันนี้นั่งรถผ่านแถวบางเขน วัดอะไรจำไม่ได้เห็นขึ้นโครงการนี้และเชิญชวนให้ไปร่วมทำบุญกันแล้วค่ะ

แต่ทำบุญกะคุณซี โอเคเลยค่ะ มีที่มาที่ไป

แวะไปหาอะไรมาอ่านซักหน่อย.... ไม่รู้ใช่โครงการเดียวกันไม๊

:D " ด้วยในการเสด็จพระราชดำเนินออกตรวจเยี่ยมราษฎรเมื่อเดือน มีนาคม พ.ศ.2522 ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้ทรงทราบว่ามีราษฎรผู้ยากจนในพื้นที่โครงการพัฒนาพื้นที่ราบเชิงเขา จังหวัดปราจีนบุรี ตามพระราชดำริจำนวนมากต้องเช่าโค–กระบือไว้ใช้แรงาน ในราคาแพงมาก และบางครั้งเมื่อจำหน่ายผลผลิตทางการเกษตรแล้วก็แทบไม่เหลืออะไรเลย เพราะเงินที่ได้ต้องจ่ายเป็นค่าเช่าโค–กระบือเกือบหมด จึงทรงมีพระราชดำริ ให้กรมปศุสัตว์จัดตั้งธนาคารโค-กระบือขึ้นในปี พ.ศ. 2522 เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรผู้ยากจนได้มีโอกาสมีโค-กระบือไว้ใช้แรงงานเป็นของตน เอง โดยการเช่าซื้อหรือวิธีการอื่นใด ในราคาที่ถูกจากส่วนราชการ องค์กร หรือเอกชน ฯลฯ

ดังนั้น กรมปศุสัตว์จึงได้ดำเนินการจัดทำโครงการดังกล่าวขึ้น โดยใช้ กระบือของ กรมปศุสัตว์จำนวน 280 ตัว นำไปให้การช่วยเหลือเกษตรกรผู้ยากจนในพื้นที่โครงการพัฒนาพื้นที่ราบเชิงเขา จังหวัดปราจีนบุรี ตามพระราชดำริในท้องที่อำเภอสระแก้ว และอำเภอวัฒนานคร จังหวัดปราจีนบุรี (ในขณะนั้น) เป็นครั้งแรกเมื่อปี พ.ศ. 2522 โดยการให้เช่าซื้อและผ่อนส่งใช้ให้หมดภายใน 3 ปี และกรมปศุสัตว์ได้รับการอนุมัติจากกระทรวงการคลังให้ดำเนินการดังกล่าวได้

ข่าวโครงการ “ธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ” ได้แพร่หลายออกไปในหน้าหนังสือพิมพ์ วิทยุกระจายเสียง และสื่อมวลชนอื่นๆ จึงได้มีผู้มีจิตศรัทธาติดต่อขอบริจาคโค-กระบือให้แก่กรมปศุสัตว์ เพื่อนำไปใช้ในโครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ และต่อมาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าฯ ให้กรมปศุสัตว์เป็นผู้รับผิดชอบดำเนินการโครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อ เกษตรกรตามพระราชดำริ ทั้งหมด โดยได้พระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์ตลอดจนโค-กระบือที่มีผู้น้อมเกล้าฯ ถวายโดยเสด็จพระราชกุศล ให้แก่กรมปศุสัตว์เพื่อนำไปดำเนินการธนาคารโค-กระบือฯ ให้เป็นไปตามพระราชประสงค์ของพระองค์ ที่จะพระราชทานความช่วยเหลือแก่เกษตรกรผู้ยากจน ที่ไม่สามารถช่วยตนเองได้ในด้านการซื้อหาโค-กระบือ ได้มีโอกาสใช้โค-กระบือที่พระราชทานนี้ไปใช้เพื่อให้มีรายได้มากขึ้น และมีความร่มเย็นผาสุกในการดำรงชีพตลอดไป

อนึ่ง สำหรับชื่อของธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำรินี้ทางกรมปศุสัตว์ได้ใช้ชื่อย่อว่า "ธคก." และใช้ชื่อเป็นภาษาอังกฤษว่า "Royal Cattle Buffalo Bank for Farmers"

:D โครงการไถ่ชีวิตโค กระบือ พันธุ์ดี เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในวโรกาสฉลองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี เมื่อปี 2538-2539 กรมปศุสัตว์ กระทรวงเกษตรและสหกรณ์

ถูกแก้ไข โดย moddang..

โครงการ ไถ่ชีวิตโค - กระบือ พันธุ์ดี

เพื่อเฉลิมพระเกียรติ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ฉลองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี

เป็นภาพในหลวงที่ผมใส่กรอบเก็บไว้ครับ คุณมดแดง

รายชื่อ - จำนวนเงินที่โอนเข้าบัญชี 610 - 237608 - 6 ครับ บัญชีนี้ ผมลงตัวเลขให้ดูได้ครับ

ส่วนที่โอนเข้าบัญชีสำนักงานปศุสัตว์จังหวัด ผมตามให้ไม่ได้ครับ เพราะเป็นบัญชีรวมทั้งหมดครับ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับคุณแสงจันทร์และคุณลูกสาวด้วยค่ะ 122.gif

ของมดแดงกำลังรวบรวมเพื่อนๆอยู่ค่ะ จะได้ซักตัวหรือเปล่ายังไม่รู้เลยค่ะ !32

ตกลงปิดรับสมัคร อุ๊ย .. ไม่ใช่หมดเขตเมื่อไรคะ !32

ขอร่วมอนุโมทนาสาธุ กับโครงการไถ่ชีวิตโคกะบือด้วยนะค่ะ

ปณิกา อุดมสิน

โอนยอด 108.67 บาท ผ่าน SCB easynet

16/05/2011 21:37:35

โอนตังทำบุญ scb 500 บาท จากอังคณา คลังทองและครอบครัว ตามอ่านงานวิเคราะห์จาก goldhips คะ ยินดีที่รู้จักคะ

พิมพ์ยากมากเลยคะ

ขอร่วมอนุโมทนาสาธุ กับโครงการไถ่ชีวิตโคกะบือด้วยนะค่ะ

ปณิกา อุดมสิน

โอนยอด 108.67 บาท ผ่าน SCB easynet

16/05/2011 21:37:35

ขอบคุณแทนเกษตรกรที่จะได้รับ โค - กระบือ จากโครงการนี้ครับ

โอนตังทำบุญ scb 500 บาท จากอังคณา คลังทองและครอบครัว ตามอ่านงานวิเคราะห์จาก goldhips คะ ยินดีที่รู้จักคะ

พิมพ์ยากมากเลยคะ

ขอบคุณครับ ที่ตามอ่านมานานครับ แต่........................

อย่าเชื่อนะครับ เพราะทุกอย่างที่ผมโพสมาคือการเดาครับ

ผิดหรือถูก ผมไม่ทราบครับ

มินดาโอนร่วมทำบุญด้วยแล้วนะคะ สามร้อยบาท ผ่านบัญชี 610 - 237608 - 6 นี้อะคะ วันที่ 17/5/2011 :rolleyes:

อ่านเอาความรู้และมุมมองคะ เพราะไม่มีความรู้พื้นฐาน ดีใจได้ทำบุญวันพระใหญ่. แสดงว่าเราเคยทำบุญด้วยกันมาก็เลยมาเจอกัน อีกอย่างโครงการที่ทำก็อยู่ใกล้เพราะอยู่ขอนแก่นคะ