ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

มารู้จัก Silver Futures กันสักหน่อย

โพสต์แนะนำ

- Silver หรือโลหะเงินนี้ บทจะสวิง พี่แกแรงกว่าทองคำราว 2-3 เท่าเลยนะครับ ถูกทางก็กำไรงาม แต่ผิดทางที ก็หน้ามืดได้เหมือนกัน

- ปัจจุบัน (16 มิย.54 ) ราคาเงินไทยต่อสัญญา SV 100 ออนซ์ ก็ราว 110,000 บาท (THB 30.6 Silver 35.5) ส่วนทองคำ GF 1 สัญญา ประมาณ 1,100,000 (22000x50) เทียบแล้ว คือ 10 เท่า

ลองเทียบสัดส่วนเงินลงทุนดู

Silver Futures 110,000/29450 = อัตราทด 3.735 เท่า

Gold Futures 1,000,000/47500 = อัตราทด 23.158 เท่า

เอ ถ้าเงินสวิงแรงกว่าสัก 3 เท่า อย่างมากก็ 3.735x3=11.2 เท่า แค่นั้น แปลว่าจริงๆแล้ว ผลตอบแทน Silver Futures ยังน้อยกว่าเล่น Gold Futures อยู่ครึ่งนึง ผมคิดผิดหรือเปล่าเนี่ย ใครช่วยตอบที

คิดถูกแล้วท่าน แสดงว่าเค้าเห็นว่าเงิน(silver)มีความผันผวนมากทอง จึงให้วางมาร์จิ้นมากกว่าทองเยอะ(เมื่อเทียบกับมูลค่า) ก็จะทำให้ leverage ต่ำกว่าทองครับ (เวลาขึ้นหรือลงเมื่อคิดเป็น%ที่เท่ากันแล้ว SF กำไร/ขาดทุนน้อยกว่า GF)

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าบางเงินมันสวิงแรงกว่ากันเกิน 3 เท่าน่ะสิครับ อย่างตอนต้นเดือน พ.ค.ที่เงินกับทองโดนทุบนี่ เงินลงวันเดียวตั้งเกือบ 20% เที่ยบกับทองที่ลงแค่ 2%กว่าๆ เอง

ป.ล. คำว่า leverage นี่ภาษาไทยใช้ว่ายังไงเหรอครับ ไม่ทราบจริงๆ สมัยเรียนอาจารย์ก็พูดทับศัพท์ตลอด ท่านใดทราบรบกวนด้วยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาช่วยเฮียดัน เอ๊ย!! เฮียกำ จากกราฟผมมองว่า silver.ช่วนนี้เป็นขาลงอ่ะครับ ^_^

Silver ผมมองว่า มันกำลังจะขึ้นไปทดสอบแถว 39+ เหรียญอ่ะ

แบบนี้ วันเปิด ไปวางคำสั่งจับคู่กันดีมะเฮีย จะได้ FlashDrive คนละอัน เป็นที่ระทึก เอ๊ย ระลึก laugh.gif

ขอบคุณครับเฮีย ขอดูๆ volume ไปก่อนครับ

ไม่สน FlashDrive เหรอเฮีย happy.gif

ป.ล. คำว่า leverage นี่ภาษาไทยใช้ว่ายังไงเหรอครับ ไม่ทราบจริงๆ สมัยเรียนอาจารย์ก็พูดทับศัพท์ตลอด ท่านใดทราบรบกวนด้วยครับ

น่าจะอัตราทดนี้แหละครับ sleep.gif

Silver ผมมองว่า มันกำลังจะขึ้นไปทดสอบแถว 39+ เหรียญอ่ะ

แบบนี้ วันเปิด ไปวางคำสั่งจับคู่กันดีมะเฮีย จะได้ FlashDrive คนละอัน เป็นที่ระทึก เอ๊ย ระลึก laugh.gif

จะเอาไปทำไมเยอะแยะคะ FlashDrive

สัมนาครั้งก่อนยังไม่ได้เหรอคะ หุหุ

เจ๊แว่นไปซื้อเงินเม็ดมานิดหน่อยเมื่อ 2เดือนก่อนเก็บไว้เป็นศิริมงคล เอาฤกษ์เอาชัย

ขอส่งทัพหน้าให้เฮียกัมไปก่อนนะคะ อิอิ!17

ขอความรู้เรื่องเม็ดเงินหน่อยสิคะ กัวๆกล้า ยังไม่กล้าลองซื้อสักที ซื้อที่ไหนดี ร้านไหนมีซื้อขายทางโทรศัพท์หรืออนไลน์บ้างมั้ยคะ เล่นเหมือนทองมั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอความรู้เรื่องเม็ดเงินหน่อยสิคะ กัวๆกล้า ยังไม่กล้าลองซื้อสักที ซื้อที่ไหนดี ร้านไหนมีซื้อขายทางโทรศัพท์หรืออนไลน์บ้างมั้ยคะ เล่นเหมือนทองมั้ยคะ

เงินเม็ด ดูกระทู้คุณ next เลยครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/569-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA-%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86/page__st__915

หรือขี้เกียจหา ก็ลีน่ำฮวด ก็น่าจะได้ครับ สปอนเซอร์หน้าเวปเรานี่แหละ happy.gif

ซื้อที่ไหนก็ได้หรอครับ

ผมยังงงกับการซื้อครับ

คือผมซื้ออยู่กับ บ.อื่น

แล้วถ้าผมซื้อเงินวันที่20นี้ ได้ FlashDriveด้วยไหม

ถ้าไม่ได้ คือต้องซื้อที่ TFEX เท่านั้น คงไม่ทันแล้วละ เปิด20นี้แล้ว ผมยังไม่รู้จัก บ.TFEX นี้เลย

เจ๊แว่นก็ซื้อที่ ลี้น่ำฮวดตามที่เฮียกัมแนะนำหน้าเวปนั่นแหละคะ เมื่อเดือนที่แล้ว(จำผิด)กลัวไม่อินเทรน หุหุ

เขาขายเป็นกิโล ไม่แน่ใจว่า เป็นบาทจะขายไหม มีหลายที่คะ ลองโทรถามดูนะคะ

อย่างวันนี้ก็ราคา 540 ต่อบาท (1กก = 65.6 บาท ถ้าไปขายก็หักบาทละ 20 บาท ต่อบาทเงิน)

เขาจะซิลเป็น ถุงๆ แล้วเอากระดาษเทปแปะไว้มีนามบัตรอยู่ข้างใน แล้วเซ็นต์ชื่อกำกับไว้

ถ้าไปขายยังเป็นสภาพเดิมแบบนี้ก็รับเงินกลับไปได้โดยไม่ต้องรอตรวจสอบคะ

ขนาด 1 กก.ก็ตามรูปนะคะ (เคยถ่ายไว้ให้ใยปุยดู)เทียบกับ FlashDrive งามสัมนาของเฮียกัม

post-378-028489300 1308298089.jpg

post-378-082261200 1308298138.jpg

ซื้อที่ไหนก็ได้หรอครับ

ผมยังงงกับการซื้อครับ

คือผมซื้ออยู่กับ บ.อื่น

แล้วถ้าผมซื้อเงินวันที่20นี้ ได้ FlashDriveด้วยไหม

ถ้าไม่ได้ คือต้องซื้อที่ TFEX เท่านั้น คงไม่ทันแล้วละ เปิด20นี้แล้ว ผมยังไม่รู้จัก บ.TFEX นี้เลย

TFEX คือคนกลางทำตลาด Futures ครับเฮีย น่าจะซื้อกับโบรกไหนก็ได้ ก็คือลูกค้า TFEX เหมือนกัน

150 ท่านแรก ผมว่า ไม่น่ายากนะ เข้าไปแล้วตั้งคำสั่ง Mark to Market เลย น่าจะไม่รอด ph34r.gif

ไปซื้อที่อื่นก็เห็นซีลปิดธรรมดา เค้าไม่กัวว่าจะมีคนเอามาปนในถุงหรือคะ...

เพิ่งเห็นถุงของลี้น่ำฮวด ... จริงๆแล้วถ้าคนซื้อไปแล้วคิดไม่ซื่อก็แกะกระดาษเทปออกเพียงด้านหลังให้พอแกะออกได้

โดยที่ไม่ให้ตรงที่เซ็นชื่อมีรอยฉีกชาดได้นิคะ นึกว่าจะซีลแบบปิดผนึกไปเลยซะอีก แต่ดูปลอดภัยกว่าที่อื่นเนอะ ... อิอิ

ผมลองทำ mark price เทียบระหว่าง sv กับ gf10 ดูครับ

ไม่แน่ใจว่าถูกหรือไม่

แต่เปลี่ยน จาก 32% เงินประกันเป็น 5% เท่าทอง กำไรจะกลายเป็นแบบนี้

ถูกแก้ไข โดย totonx

ผมลองทำ mark price เทียบระหว่าง sv กับ gf10 ดูครับ

ไม่แน่ใจว่าถูกหรือไม่

แต่เปลี่ยน จาก 32% เงินประกันเป็น 5% เท่าทอง กำไรจะกลายเป็นแบบนี้

คิดเหมือนกันค่ะว่า silver ให้วางเงินประกันเยอะขนาดนี้ ไปเล่น GF ดีกว่าไหมเอ่ย น่าจะได้กำไรเป็นเนื้อหนังมากกว่า หรือว่า ช่วงที่ผ่านมา เงินสวิงแรงมาก ก็เลย ต้องตั้งเงินประกันสูง อีกอย่าง เห็นเมืองนอก ตอนที่เงินจะตก เพิ่มวงเงินประกันไป ห้าหรือหกรอบนี่แหละ หรือเปล่า ทำให้ tfex ตั้งวงเงินไว้ซะสูงเชียว อย่างนี้ volume จะเยอะไหมเนี่ย.. น่าลุ้น flash drive เหมือนที่เฮียกัมบอกนะคะ แหะ แหะ แบบว่าอยากได้เหมือนเฮียกัมแนะนำน่ะ... :wub: :wub:

เฮียกัมขา... ถ้าเปิดซักหนึ่งสัญญาเนี่ย ได้ flash drive หรือเปล่าคะ.... :wub: :rolleyes:

เฮีย ไม่ว่าง ผมตอบแทนก็แล้วกัน

150ท่านแรกได้ครับ

post-61-041944200 1308530420.jpg