ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jaguza69

ร่วมด้วยช่วยกัน (รวย ^u^)

โพสต์แนะนำ

ผมมือเก่าหน้าใหม่ ติดตามthaigold มานานหลายปี มีกูรูเก่งๆเซียนๆหลายท่านผ่านมาผ่านไป ใจก็ยังคิดถึง

แต่ตอนนี้ทุกๆท่านกูรูอาจารย์ที่ยังอยู่ ผมขอคารวะนับถือจากใจ ที่ทุกๆท่านเสียสละเวลา ความรู้ ความสามารถมาช่วยเหลือเพื่อนๆนักลงทุน

ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่นี้ เพราะใจอยากช่วยเหลือเพื่อนๆนักลงทุนแบบเดียวที่ผมเคยเป็นมาก่อน และเดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นอยู่ คือ ตกรถ ติดดอย อยู่เหว ขายหมู โดนลาก โดนเชือด ใช้อารมย์ คอตก อยากโดดตึกตายให้รู้แล้วรู้รอด และอื่นๆอีกสารพัด

ไม่อยากเห็นเพื่อนๆท่านอื่นต้องมาประสบพบเจอเหตุการณ์เลวร้ายแบบผม โดนลากโดนเชือดจนหมดตัวมาไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบ ดังนั้นมีอะไรเราก็ช่วยเหลือกันได้ ก็ช่วยๆกันนะครับ

ผมขอแสดงความคิดเห็นกับทิศทางการลงทุน หาจังหวะซื้อจังหวะขาย เพื่่อเป็นประโยชน์ และหวังว่าจะสร้างผลตอบแทนแก่เพื่อนๆนักลงทุนได้ไม่มากก็น้อยนะครับ.

^u^

ปล ความคิดเห็นและการวิเคราะห์ของผม มาจากผมคนเดียว ผมมิได้หวังสิ่งตอบแทนและมีผลประโยชน์แอบแฝงใดๆ

ทุกๆท่านต้องพิจารณาให้ละเอียดถี่ถ้วน และรอบคอบก่อนตัดสินใจลงทุน เพราะความเสี่ยงนั้นทำให้เรารวยล้นฟ้า และก็ทำให้เราเป็นยาจกก็ได้ครับ

ถ้าถูกทางได้กำไร ไม่ต้องชม ไม่ต้องขอบคุณ ก็ได้นะครับ

แต่ถ้าผิดทางขาดทุน ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ และก็อย่ามาด่าว่าทอกันนะครับ (ด่าในใจหรือลับหลังก็ไม่ได้นะครับ! ^u^)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาดูทองกันก่อนดีกว่า

รายweek ทองก็ยังอยู่ในขาขึ้น แต่ระยะสั้นประมาณ1-2 เดือนนี้อาจลงมาทดสอบแนวรับได้ แถวๆเส้นแดง 1460-1417

ดูจากที่ MACD และ Sto ตัดลง แต่ RSI เริ่มกลับตัวได้ แสดงว่ายังมีโอกาสลงต่อได้อีก แต่ที่จะลงหนักๆจนทะลุเทรนขึ้นเปลี่ยนเป็นขาลงคงยาก

ดังนั้น ถ้าลงมาแถวแนวรับ ก็แนะนำทยอยเก็บเข้ากรุเลยครับ

^u^

ข้อคิดและเทคนิคประจำใจ

เวลาที่เราใจจดใจจ่อกับสิ่งใดๆ เรามักจะสนใจสิ่งที่อยู่ตรงหน้า จนลืมมองไปรอบๆ

ฉันใดฉันนั้น เวลาที่เราจะลงทุนซื้อขายทอง เราก็มัวแต่สนใจอยู่แค่มันจะขึ้นหรือลง ณ ช่วงเวลานั้น จนลืมมองไปว่าระยะยาวๆแล้ว มันอยู่ขาขึ้นหรือขาลง

ขอบคุณครับที่เปิดกระทู้ดีๆ

ผมมือใหม่มากๆ ตอนนี้ติดดอย(ทองแท่ง)อยู่ เฉลี่ยราคาที่22050 อยากปล่อยออก คิดว่าถ้าไปถึงสัก22200จะปล่อยออกแล้วรอจังหวะเข้าซื้อใหม่ ท่านคิดเห็นยังไงครับ

ชี้แนะหน่อยครับ เพราะซื้อเข้าราคาสูงไป มันปวดใจอ่ะครับ

มาดูรายday กันบ้างนะครับ

ดูจาก MACD ที่ใกล้จะกลับตัวขึ่้น ตาม Sto และ RSI แถมอาทิตย์ที่แล้วลงไปเทส เส้นเฉลี่ย100วัน (เส้นสีน้ำเงิน)

ราคาน่าจะกลับขึ้นไปทดสอบทีบริเวณในวงกลม แถวๆ 1545-1560 ที่มีจุดตัดกันหลายเส้น

ทั้งเส้นเทรนขึ้นที่หลุดมา (เส้นประสีเขียว)

เส้นเทรนsideway (เส้นประสีแดง)

และ สีแนวบนของ bollinger band (เส้นสีฟ้าอ่อน)

แต่คงยังไม่ขึ้นไม้เดียวเพราะมีแนวต้าน เส้นกลาง band แถวๆ 1520 ถ้าทะลุไปก็รอขายทำกำไร แถววงกลม แต่ถ้าไม่ทะลุก็มีสิทธ์ลงมาแถวๆ 1480 อีกครั้งครับ

ผมมือเก่าหน้าใหม่ ติดตามthaigold มานานหลายปี มีกูรูเก่งๆเซียนๆหลายท่านผ่านมาผ่านไป ใจก็ยังคิดถึง

แต่ตอนนี้ทุกๆท่านกูรูอาจารย์ที่ยังอยู่ ผมขอคารวะนับถือจากใจ ที่ทุกๆท่านเสียสละเวลา ความรู้ ความสามารถมาช่วยเหลือเพื่อนๆนักลงทุน

ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่นี้ เพราะใจอยากช่วยเหลือเพื่อนๆนักลงทุนแบบเดียวที่ผมเคยเป็นมาก่อน และเดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นอยู่ คือ ตกรถ ติดดอย อยู่เหว ขายหมู โดนลาก โดนเชือด ใช้อารมย์ คอตก อยากโดดตึกตายให้รู้แล้วรู้รอด และอื่นๆอีกสารพัด

ไม่อยากเห็นเพื่อนๆท่านอื่นต้องมาประสบพบเจอเหตุการณ์เลวร้ายแบบผม โดนลากโดนเชือดจนหมดตัวมาไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบ ดังนั้นมีอะไรเราก็ช่วยเหลือกันได้ ก็ช่วยๆกันนะครับ

ผมขอแสดงความคิดเห็นกับทิศทางการลงทุน หาจังหวะซื้อจังหวะขาย เพื่่อเป็นประโยชน์ และหวังว่าจะสร้างผลตอบแทนแก่เพื่อนๆนักลงทุนได้ไม่มากก็น้อยนะครับ.

^u^

ปล ความคิดเห็นและการวิเคราะห์ของผม มาจากผมคนเดียว ผมมิได้หวังสิ่งตอบแทนและมีผลประโยชน์แอบแฝงใดๆ

ทุกๆท่านต้องพิจารณาให้ละเอียดถี่ถ้วน และรอบคอบก่อนตัดสินใจลงทุน เพราะความเสี่ยงนั้นทำให้เรารวยล้นฟ้า และก็ทำให้เราเป็นยาจกก็ได้ครับ

ถ้าถูกทางได้กำไร ไม่ต้องชม ไม่ต้องขอบคุณ ก็ได้นะครับ

แต่ถ้าผิดทางขาดทุน ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ และก็อย่ามาด่าว่าทอกันนะครับ (ด่าในใจหรือลับหลังก็ไม่ได้นะครับ! ^u^)

ยังไงก็ต้องขอบคุณไว้ก่อน ผิดถูกไม่ว่ากัน เป็นแนวทางให้คนที่ดูกราฟไม่เป็น ต้องตัดสินใจเองจ้า

ตอบคุณ taoinlove ยินดีครับ ผมว่าทนถือเอาหน่อยนะครับ วันสองวันนี้ราคาอาจไปไม่ถึงแต่ไม่นาน 22000 ผมว่าราคาถูกแน่ๆ ใจเย็นครับ

ยินดีต้อนรับค่ะ ชอบสำนวน และมุมมองนะคะhappy.gif

ติด sell ก็ต้องระวังมากกว่าขา buy ครับ เพราะระยะยาวเป็น ขาขึ้นครับ และกระทิงตัวนี้แรงจริง จะเห็นได้จาก จุด low ยกสูงขึ้นเรื่อยๆ

ไม่แนะนำเลยครับเล่น sell เพราะ โอกาสได้น้อยกว่าเสีย แถมอาทิตย์ที่แล้ว signal ชี้ลงหลายตัวขาbuy หนาวๆกัน แต่ก็เบรก 1500 กลับขึ้นมาได้ ดูแล้วมีโอกาสไปเทสแถวๆราคาในวงกลมครับ

ถ้าทนถือรอไหว summer นี้ เดือน July-August นี้คงได้เห็น 14xx ครับ เพราะเป็นช่วง low season ยังไงกลับมากำไรก็ทยอยออกนะครับ

เอาใจช่วยครับ

^u^

ฝากเนื้อ ฝากตัวขอมาลักจำ ความรุ้ด้วยครับ

อีกข้อคิดนะครับ

ลงทุนถูกทาง ก็ทยอยทำกำไร แล้วสนุกไปกับชีวิต

แต่ถ้าผิดทาง ก็อยู่นิ่งๆใจเย็นๆครับ ไว้เปลี่ยนทางเมื่อไหร่ ก็cut loss แล้วก็บอกกับตัวเองว่า

"เอาเงินกรูไปใช้ให้หมดนะ อย่าให้เหลือนะ แม่มเอ้ย"

555 ล้อเล่นครับ

โอกาสยังมีอยู่เสมอ ตลาดไม่มีวันตาย มีแต่เราที่จะตายก่อน เพราะฉนั้นอย่าใจร้อน อย่าหมดตัว ก็มีโอกาสกลับมาทำกำไรได้เสมอครับ

^u^

ผมมีแต่ลักจำคุณเสมมาตลอด ขอฝากเนื่อฝากตัวด้วยครับ

แล้วเมือไหร่ ตัวไหน เขียวแท่งแรกมา ผมก็ลุยตามระบบคุณเสมทุกครั้งไป

^u^

ปล ของเค้าดีจริง! ขอกราบขอบคุณครับ คุณเสม

ยินดีต้อนรับ ใช่นะเราต้องดูภาพรวม ไงก็เป็นขาขึ้น แต่มีขึ้นๆ ลงๆ

คุยสั้น ง่าย กล้าตอบดีแล้ว :)

ขอบคุณค่ะ และยินดีต้อนรับกูรูใหม่ ๆ (แต่หน้าเก่า...จำรูปนี้ได้)