ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอต่ออีกนิด สำหรับคนหัวอกตลาดจีเอฟ เพราะบางคนที่ไม่ทราบและไม่ได้ลงทุน

ในตลาดจีเอฟ (ซึ่งต้องถือว่าเป็นบุญของท่าน 5555) จะไม่ทราบแล้วจะสำคัญผิดว่า

ทำไมคนที่พบกับความไม่ยุติธรรมในจีเอฟต้องเดือดร้อนกันมากนัก

ผมขอยกตัวอย่าง กรณีของผม ซึ่งเป็นความจริงและเป็นรูปธรรม ดังนี้นะครับ

ณ.วันที่ 30 มิถุนายน ผมซื้อ ลอง 20 สัญญา ซีรีย์ V11 ที่ราคาบาท 22530 และสปอตทองอยู่ที่ 1509

ค่าเงินบาทคืนนั้นอยู่ที่ 30.74 (ผมจะบันทึกข้อมูลการลงทุนเป็นปกติ)

มาในวันนี้ 11 กรกฏาคม ก่อนตลาดจีเอฟปิดช่วง 12.30 น. ทองมาที่ 1546 และราคาบาทในจีเอฟซีรีย์เดียวกันอยู่ที่ 22370

ขณะที่เงินบาทอยู่ 30.30 เอาหละคราวนี้ผมจะเทียบให้เห็นชัดๆว่าเกิดอะไรขึ้น

วันที่ซื้อ สปอตที่ซื้อ ราคาบาทที่ซื้อ ค่าเงิน

30-มิ.ย. 1509 22530 30.72

วันที่ปัจจุบัน สปอตปัจจุบัน ราคาบาทปัจจุบัน ค่าเงินปัจจุบัน

11-ก.ค. 1546 22530 30.3

คุณๆคงจะเห็นว่า แม้ในปัจจุบัน ราคาทองขึ้นมาจากที่ผมซื้อถึง 1546-1509 = 37 เหรียญ ผมยังไม่มีกำไรสักบาทเดียว

คราวนี้หลายคนคงแย้งว่า ก็เงินบาทแข็งค่าขึ้นไง ราคาก็ต้องถูกลงสินะ ผมขอตอบว่าไม่ผิดครับ แต่ลองคำนวณกันดูนะว่า

ค่าเงินที่แข็งควรส่งผลต่อราคาเพียงใด

30.72-30.30 =0.42 บาท นี่คือค่าเงินที่แข็งค่าขึ้นสำหรับกรณีของผมนับจากวันที่ซื้อเทียบกับปัจจุบัน

หรือถ้าคิดเป็น % จะเท่ากับ 0.42/30.72*100 = 1.37 % นั่นเอง เอาหละเรามาแปลงราคาทองสปอตที่ผมซื้อ

ให้เป็นราคาสปอตที่ควรจะเป็นตามจริง นั่นคือ สปอตเดิม 1509 ต้องเปลี่ยนไปสูงขึ้น 1.37 % ซึ่งจะเท่ากับ

ผมซื้อที่ 101.37/100*1509 = 1529 ในราคาปัจจุบันนั่นเอง

แต่ดูสิครับ ปัจจุบันสปอตมาที่ 1546 ซึ่งสูงกว่าที่ผมเคยซื้อที่ 1509 หรือแม้แปลงด้วยค่าเงินที่แข็งขึ้นปัจจุบัน ก็ยังคือ 1529

17 เหรียญที่สูงขึ้นมา (1546-1529 = 17 ) แต่ผมก็ยังไม่มีกำไรแม้สลึงเดียว

17 เหรียญที่หายไป หากแปลงเป็นเงินบาท จะเท่ากับ 17*30.3 = 515 บาท ซึ่งคือเงินที่ถูกโกงไป

กรณีผมมีลอง 20 สัญญา เท่ากับ ทอง 20*50 = 1000 ดังนี้นเช้าที่ผ่านมาผมถูกเอาเปรียบ

ไป 1000*515 = 515000 เองครับท่าน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!dd !dd !dd แงแง...ของเค้า สิบสอง สัญญา ป่านฉะนี้ เพิ่งจาเท่าทุนเหมือนกัน !49 !49 !49 !49

!dd !dd !dd แงแง...ของเค้า สิบสอง สัญญา ป่านฉะนี้ เพิ่งจาเท่าทุนเหมือนกัน !49 !49 !49 !49

นับเป็นวาสนาครับ ที่เราได้ร่วมเหตุการณ์เดียวกัน 555 กัดฟันจนจะสึกแล้วสินะ อิอิ

ถ้าเป็นไปตามความเข้าใจของคุณdhamma ผมขอให้คุณช่วยวิเคราะห์ว่าน่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ เพื่อเป็นข้อคิดให้กับสมาชิกท่านอื่นๆรวมทั้งผมด้วย

ถ้าเป็นไปตามความเข้าใจของคุณdhamma ผมขอให้คุณช่วยวิเคราะห์ว่าน่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ เพื่อเป็นข้อคิดให้กับสมาชิกท่านอื่นๆรวมทั้งผมด้วย

ผมสันนิษฐานว่า เจ้ามือเป๋ไปผิดทาง ถ้าพวกเราจำกันได้ดี อาทิตย์กว่าที่ผ่านมา กระแสลือทองดิ่งมาแรง จนประมาณกันว่า 1480 และอาจเลยไป 1450 ว่าจะได้เห็น ประกอบกับ ในวงการโบรคมีการส่งสัญญานออกมาทางลูกค้าทางโทรศัพท์และทางหน้าจอ รวมทั้งโบรคเองก็เล่น เทเข้าชอต แต่เมื่อการณ์กลับตาลปัตรพัดยศ อิอิ เลยมีอาการยื้อดื้อราคาไม่ยอมให้ลง เพื่อซื้อเวลาลุ้นว่าเผื่อทองจะลงให้ แล้วเจ้ามือจะรีบกระโดด cutloss ที่ราคาถูกที่สุดครับ แต่ที่น่ากลัว หากทองไม่ลงต่อ แล้วสุดท้ายลากขึ้นเอาขึ้นเอา พวกขาชอตตัวเล็กๆจะถูกราคาต่ำเกินจริงหลอกตัวเอง ให้ตายใจ พอวันที่ราคาเด้งปรับกลับด้าน ขนพองสยองเกล้าคงจะตามมา ราคาอาจถีบกระโดดเตะก้านคอ 555

ถูกแก้ไข โดย Dhamma

เออหนอ...คิดไม่ถึงว่า GF ก็มีจ้าวจริงๆ

แมงเม่าอย่างเราก็ได้แต่กัดฟัน

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อย ณ. 30 มิ.ย มีการซื้อที่ serie V(หมดอายุ สิ้น ตุลา) ราคาจะแพง กว่า ทองแท่ง ในตลาด ณตอนนั้นมาก

เพราะ มีการเผิ่อเวลาในสัญญาไกล และอีกอย่าง ทุกคนที่ถือ สัญญา V มองว่ามีเวลาพอที่จะทองขึ้น ทำให้เราซื้อ ณ.ตอนนั้น แพงกว่าปกติครับ ทีนี้เมื่อเวลาผ่านไปแม้ทองจะขึ้น แต่ราคา GF ก็ปรับขึ้นไม่เป็นอัตราส่วน เพราคนที่ถือหน้าขายก็มองว่า ยังมีโอกาสลง ยกเว้นวันศุกร์ที่แล้ว หรือ แม้แต่วันนี้ ที่ขา Short อาจถอดใจ ปิดสัญญา เพราะอาจมีข่าวที่ทำให้ทองวิ่งขึ้นไปอีก (ขา Long เริ่มยิ้มได้) :lol:

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ เพราะส่วนตัวก็เล่น GF อยู่.....(เจ็บมาเยอะ ฮุฮุ)ผมมองอีกมุมนะครับ ว่าเป็นโอกาสในการซื้อของเม่าอย่างเรา เพราะถ้า ราคากลับเป็นขาขึ้นจริงๆ สุดท้ายแล้วจ้าว GF(ใครหว่า)ก็ต้องเอาขึ้นอยู่ดี ถ้าตอนนี้จ้าวมองลงอยู่ เค้าก็อาจไม่เอาราคาขึ้นมา แต่ถ้าสุดท้ายถ้าราคาไม่เป็นไปตามกลไกตลาดจริงๆ ตลาด GF บ้านเราก็คงวายไม่มีคนเล่นพอดี ผมว่าจ้าวเค้าคงไม่อยากให้เป็นอย่างนั้นหรอก เพราะเค้าก็หาเงินจากเม่าเหมือนกัน(อย่างผมเอง)555++ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ แต่สุดท้ายแล้วพวกเราทุกคนที่ไม่ได้เล่น SPOT แล้วอยากเล่นทอง ก็ต้องลงที่ GF หรือแท่งอยู่ดี ขอให้คนที่เป็นเม่าทุกคนสู้ตายและรอวันที่จ้าวจะมองว่าเป็นขาขึ้นจริงๆแล้วลากราคาให้เราด้วยครับ สาธุ!!!! :rolleyes:

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อย ณ. 30 มิ.ย มีการซื้อที่ serie V(หมดอายุ สิ้น ตุลา) ราคาจะแพง กว่า ทองแท่ง ในตลาด ณตอนนั้นมาก

เพราะ มีการเผิ่อเวลาในสัญญาไกล และอีกอย่าง ทุกคนที่ถือ สัญญา V มองว่ามีเวลาพอที่จะทองขึ้น ทำให้เราซื้อ ณ.ตอนนั้น แพงกว่าปกติครับ ทีนี้เมื่อเวลาผ่านไปแม้ทองจะขึ้น แต่ราคา GF ก็ปรับขึ้นไม่เป็นอัตราส่วน เพราคนที่ถือหน้าขายก็มองว่า ยังมีโอกาสลง ยกเว้นวันศุกร์ที่แล้ว หรือ แม้แต่วันนี้ ที่ขา Short อาจถอดใจ ปิดสัญญา เพราะอาจมีข่าวที่ทำให้ทองวิ่งขึ้นไปอีก (ขา Long เริ่มยิ้มได้) :lol:

ที่จริงผมมีทุกซีรีย์ ทั้ง Q ทั้ง V และทั้ง Z เพียงแต่เล่น V หนักหน่อย ซึ่งสถานการณ์ราคาเกินจริง ไม่ได้เป็นเฉพาะที่ซีรีย์ไกล เช่น V และ Z เท่านั้น (ก็ผมเล่นอยู่นิ อิอิ ราคาที่บันทึกอยู่ก็เห็นๆ)อย่าง Q วันนี้ จะหลอกตาว่า บวกให้มากกว่าซีรีย์อื่นในวันนี้ (เป็นไงหละ ซีรีย์ใกล้แท้กลับให้ราคามากกว่า) คุณต้องตามราคาดูและบันทึกไว้ทุกวัน จะเห็นได้เลย การมาร์คราคา เขาจะโยกไปมา บางวันให้ซีรีย์นี่น้อยกว่าอีกตัว พออีกวันตัวที่ได้น้อยจะกลับมาให้มากกว่าอีกตัว มันเป็นแค่เกมส์ตื้นๆที่เขาจะสับขาหลอกให้พวกเราวิ่งตามซีรีย์ที่เขาวางไว้ ที่ผมกล้าพูดเพราะผมทอลองจับทุกซีรีย์ในวันเดียวกันแล้วติดตามการแกว่งของราคาต่อเนื่องทุกวัน จนรู้เช่นเห็นชาติ 555 แต่เที่ยวนี้เหลือเกินจริงๆ เข็มขัดซื้อไว้แล้วยังคาดไม่ถึง อิอิ

ถูกแก้ไข โดย Dhamma

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ เพราะส่วนตัวก็เล่น GF อยู่.....(เจ็บมาเยอะ ฮุฮุ)ผมมองอีกมุมนะครับ ว่าเป็นโอกาสในการซื้อของเม่าอย่างเรา เพราะถ้า ราคากลับเป็นขาขึ้นจริงๆ สุดท้ายแล้วจ้าว GF(ใครหว่า)ก็ต้องเอาขึ้นอยู่ดี ถ้าตอนนี้จ้าวมองลงอยู่ เค้าก็อาจไม่เอาราคาขึ้นมา แต่ถ้าสุดท้ายถ้าราคาไม่เป็นไปตามกลไกตลาดจริงๆ ตลาด GF บ้านเราก็คงวายไม่มีคนเล่นพอดี ผมว่าจ้าวเค้าคงไม่อยากให้เป็นอย่างนั้นหรอก เพราะเค้าก็หาเงินจากเม่าเหมือนกัน(อย่างผมเอง)555++ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ แต่สุดท้ายแล้วพวกเราทุกคนที่ไม่ได้เล่น SPOT แล้วอยากเล่นทอง ก็ต้องลงที่ GF หรือแท่งอยู่ดี ขอให้คนที่เป็นเม่าทุกคนสู้ตายและรอวันที่จ้าวจะมองว่าเป็นขาขึ้นจริงๆแล้วลากราคาให้เราด้วยครับ สาธุ!!!! :rolleyes:

ไม่ผิดครับที่ว่า แต่นั่นคุณกำลังพูดถึงคนที่พอร์ตว่างหรือเกือบว่าง แต่คนที่ค่อนพอร์ตไปแล้ว เพราะต้องเผื่อเงินกรณีฉุกเฉิน (ก๊อกสำรอง) ดังนั้นงานนี้ ถึงราคาเย้ายวนเป็นหมวยขาวสวยอึ๋มแค่ไหน ก็ต้องทำใจได้แต่มองทำตาปริบๆ อิอิ

ที่จริงผมมีทุกซีรีย์ ทั้ง Q ทั้ง V และทั้ง Z เพียงแต่เล่น V หนักหน่อย ซึ่งสถานการณ์ราคาเกินจริง ไม่ได้เป็นเฉพาะที่ซีรีย์ไกล เช่น V และ Z เท่านั้น (ก็ผมเล่นอยู่นิ อิอิ ราคาที่บันทึกอยู่ก็เห็นๆ)อย่าง Q วันนี้ จะหลอกตาว่า บวกให้มากกว่าซีรีย์อื่นในวันนี้ (เป็นไงหละ ซีรีย์ใกล้แท้กลับให้ราคามากกว่า) คุณต้องตามราคาดูและบันทึกไว้ทุกวัน จะเห็นได้เลย การมาร์คราคา เขาจะโยกไปมา บางวันให้ซีรีย์นี่น้อยกว่าอีกตัว พออีกวันตัวที่ได้น้อยจะกลับมาให้มากกว่าอีกตัว มันเป็นแค่เกมส์ตื้นๆที่เขาจะสับขาหลอกให้พวกเราวิ่งตามซีรีย์ที่เขาวางไว้ ที่ผมกล้าพูดเพราะผมทอลองจับทุกซีรีย์ในวันเดียวกันแล้วติดตามการแกว่งของราคาต่อเนื่องทุกวัน จนรู้เช่นเห็นชาติ 555 แต่เที่ยวนี้เหลือเกินจริงๆ เข็มขัดซื้อไว้แล้วยังคาดไม่ถึง อิอิ

ราคา GF Serie Q ถือได้ว่าใกล้เคียงกับ Fair price ของเฮียกัม มากๆครับ ถ้าดูย้อนหลังไปสองเดือน ราคา serie ใกล้สุด จะแพงกว่า Fair priceมากกว่าเป้นร้อย บาท (เอาใจช่วย วันนี้มองขึ้น ) :D