ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

พื้นฐานการใช้งาน MT4 สไตล์ Kumponys

โพสต์แนะนำ

ตรงนี้ เอาไว้สอนการใช้เครื่องไม้เครื่องมือใน MT4 สำหรับมือใหม่ที่เปิด MT4 เป็นแล้ว แต่ยังใบ้กิน ไม่รู้จะเริ่มยังไงนะครับ

ออกตัวก่อนว่า การสอน จะอิงเฉพาะรูปแบบที่ผมใช้งานอยู่เป็นหลัก และนำไปสู่เครื่องไม้เครื่องมือที่ผมใช้อยู่เท่านั้น เพราะผมเอง ก็ใช้แค่นั้นจริงๆ ไม่ได้รู้อะไรมากหรอก ph34r.gif

ใครเข้ามาอ่าน ก็อย่าพยายามต่อหรือตอบกระทู้นี้นะครับ อยากทำอะไรบ้าง ก็บวกคะแนนก็พอ ถ้ามีตอบเข้ามา อาจขออนุญาต ลบไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

ผมอาจใช้เวลานาน กว่าจะจบการสอน ตามแต่เวลาว่างจะอำนวยนะครับ จะำพยายามไล่ตั้งแต่ต้น คือมีกราฟเปล่าๆ แล้วตีๆลากๆจนเต็ม ประมาณนั้น

เริ่มจากข้อมูลทั่วๆไป ก่อน ใครยังไม่มี ลงไม่เป็น ก็ไปดูกระทู้นี้ก่อนครับ รายละเอียดจะเยอะหน่อย

http://www.thaigold....B9%89%E0%B8%99/

ส่วนของผม เอาเฉพาะที่จำเป็นส่วนของผม

1. เลือกใช้ fxpro เหมือนผม download ตาม link นี้เลย

https://direct.fxpro...fxpro4setup.exe

2. download indy ที่ผมใช้+ template อยู่ตรงท้ายกระทู้

3. ติดตั้ง fxpro ให้เรียบร้อยก่อน เมื่อเสร็จ ก็เปิด demo account ให้เรียบร้อย แล้ว copy ไปลงที่ของมันตามนี้

file MACD with Histogram copy ลงใน dir C:\Program Files\FxPro - MetaTrader\experts\indicators

ส่วน file template kumponys2011.tpl ให้ copy ลงใน C:\Program Files\FxPro - MetaTrader\templates

4. เสร็จแล้วปิดและเปิดโปรแกรมใหม่ก่อนนะครับ เราถึงจะเห็น template+macd

5. พอเปิดโปรแกรมมาแล้วก็เปิดกราฟที่ต้องการดูด้วยการเลือก menu File->New chart

ในส่วนของทอง อยู่ที่ Metal -> Gold

6. จากนั้น click mouse ขวา เลือก menu Template แล้วมองหา template ที่ชื่อ kumponys2011

แค่นี้ ก็จะได้กราฟหน้าตาที่คุ้นเคย ที่ผมใช้อยู่ประจำ

MACD With Histogram.mq4

kumponys2011.tpl

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

การปรับ scale เพื่อย่อหรือขยายขนาดกราฟ หรือปรับขนาดให้อยู่ในมุมมองที่ต้องการ

มี 2 แบบ

- แบบปรับ scale ราคาให้ใช้ mouse โดยการ click mouse ขวาค้างไว้ ตรงราคาฝั่งขวามือ ลากขึ้นลง เพื่อปรับ scale ย่อขยาย

- แบบแก้ค่าด้วยหน้าต่าง Properties กด F8 หรือ click mouse ขวาตรงที่ว่างๆในกราฟ เลือก Properties แล้วแก้ค่าตรง scale fix ใน tab common

ดูรูปประกอบข้างล่าง

การตี fibonacci

เมื่อราคาลงมาถึงจุดที่คาดว่าจะกลับตัวได้ โดยยังไม่ได้ทำจุดต่ำสุดใหม่ เราจะใช้ fibonacci วัดแนวต้านที่มีโอกาสติด โดยแนวสำคัญ ได้แก่ เส้น 61.8 78.6 100 127.2 161.8 216.8

วิธีการตี ดูตามรูปเลยครับ

การแก้ค่า fibo เพื่อให้แสดงตัวเลขที่เส้น

- โดยการเติม "%$" ไปใน Description ของ fibo level

และการเพิ่ม fibo level ที่ไม่มีในค่าปกติ เช่น 78.6 88.6 127.2 เป็นต้น

- ทำโดยการ click Add แล้วใส่ค่าที่ต้องการ

ดูวิธีตามรูปประกอบ

วิธีการตี trend

ฝรั่งชอบพูดว่า "Trend is your friend."

เราใช้ trend ในการกำหนดกรอบแนวทางราคา เพื่อกำหนดแนวรับแนวต้าน โดยเรามี concept ในใจว่า เราจะถือสัญญา ตราบเท่าที่ราคายังอยู่ใน trend หรือแนวโน้มที่เราวางกรอบไว้ แต่ถ้าหลุดเมื่อไหร่ ก็จะพิจารณาถอนตัวออก

วิธีการตี ดูตามรูปประกอบ

วิธีการตี fibonacci fan

การใช้ fibonacci fan เป็นวิธีการหาแนวรับแนวต้านอีกแบบ ที่มีเรื่องของเวลามาเกี่ยวข้อง เพราะแนวรับแนวต้านจะไม่อยู่ที่เดิม เมื่อเวลาผ่านไป คล้ายๆกับการตี trendline เช่นกัน

วิธีการตี ดูภาพประกอบ

วิธีการสร้าง channel ด้วย trendline คู่ขนาน (หรือการ copy วัตถุอื่นๆ ก็วิธีการเดียวกัน)

บางครั้ง เรามีความจำเป็นที่จะต้องตีเส้น หรือวัตถุอะไรบางอย่างใน chart ที่เหมือนกัน หรือต่างกันเพียงเล็กน้อย (มาแก้ค่าภายหลัง เช่นสี ข้อความ ขนาด)

เราสามารถ copy ด้วยการ Click เลือกวัตถุนั้น แล้วกดปุ่ม Ctrl พร้อมกับลากวัตถุนั้นด้วย Mouse ออกมาจากตำแหน่งเดิม

วิธีการ ดูภาพประกอบ

การทำให้ trendline สั้นลง และตัวอย่างการประยุกต์ใช้งาน

ปกติ trendline จะตั้งค่า default ไว้ให้ยาวสุดๆไว้ก่อน เราสามารถเข้าไปแก้ค่าเพื่อให้มันสั้นเท่าที่ต้องการได้ โดยการแก้ที่หน้า Properties แล้วติ๊กเอา option Ray ที่ tab Parameter ออก

แถมท้ายด้วยตัวอย่างการใช้ trendline วัดความสูง Head&Shoulder เพื่อกำหนดเป้าหมายตามรูปแบบนี้ด้วย

ดูภาพประกอบ

หมดแล้วมั๊ง unsure.gif ที่เหลือ มือใหม่ ได้ Guideline แล้ว น่าจะพอขยับแข้งขยับขาเองได้บ้างแล้ว ค่อยๆทำไป จะเริ่มคล่องเอง

ตรงนี้ แนะนำเฉพาะวิธีการใช้เครื่องมือนะครับ ส่วนวิธีการดู คงต้องให้ไปค่อยๆตามศึกษาเอา จากบทความส่วนอื่น รวมถึงการวิเคราะห์ที่มีทุกวัน สงสัยอะไร ก็ถามเอาตรงนั้นละกัน

ถ้าใครมีอะไรเสริม ที่คิดว่าเป็นประโยชน์ เชิญโพสต์ต่อได้นะครับ

หรือขาดตกบกพร่อง มีข้อเสนอแนะ ก็ได้เช่นกันนะครับ

ฝรั่งชอบพูดว่า "Trend is your friend."

แต่ผม ว่า กว่า จะรู้ว่ามันเป็นเพื่อน มันก็ ไป แล้ว เราต้องเข้า ไป คบกลับมัน ก่อน ถ้าเป็น เพื่อนนิสัย ไม่ดี เราก็ ตีจาก ถ้า ดี เราก็ตามมันไป ครับ ขอบคุณครับเฮีย มี ประโยชน์ มาก

ถูกแก้ไข โดย ชนินทร์CDC อู๊ดๆ

ขอบคุณ เฮียกัมที่รัก 555

เยี่ยม ใครถึงรักเฮียกัม

ผมเป็นมือใหม่มากครับ ...รบกวนเฮียกัมอีกนิดนะครับ เราจะรู้ได้ยังงัยว่า คลื่นไหนมีผลต่อจิตวิทยามากที่สุดครับ

ขอบคุณครับ :)