ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ปุยเมฆ

โปรแกรมออมทอง สะสมรายเดือน

โพสต์แนะนำ

โปรแกรมออมทอง รักหรือชอบของ บริษัทไหน ศึกษาได้จากเวปของบริษัทนั้นๆๆนะคะ

ข้อดีคือว่า

1. สามารถฝากทองไว้กับบริษัทนั้นๆๆได้ หรือถ้าสะสมครบตามจำนวน 5บาท 10บาท 20 บาท แล้วสามารถเบิกเป็นทองแท่งได้ หรือบางที่ก็สามารถเปลี่ยนเป็นทองรูปพรรณได้ แต่เสียค่ากำเหน็จเองในวันรับทอง หรือบางที่ ก็มีแบบเหรียญทอง(แท่ง)ที่มูลค่าน้อยกว่า 5บาท อาจจะมีตั้งแต่ .25บาท .50 บาท 1บาท 2บาท แต่ต้องเสียค่าบล็อคเวลารับทองเช่นกัน

2. ทำให้เรามีวินัยในการออม เพราะระบบจะตัดบัญชีอัตโนมัติทุกๆต้นเดือน เสมือนว่า เราไม่สามารถใช้เงินตรงส่วนนี้ได้

3. ช่วงนี้ ทอง 5 บาทถ้าต้องการซื้อต้องใช้จำนวน 6 หลัก ซึ่งเป็นจำนวนเงินที่สูงมาก เคยลองใช้วิธีเก็บไปเรื่อยแล้วจะซื้อทีเดียว แต่ไม่สามารถทำได้ค่ะ

4. บางทีเราอาจจะไม่ต้องเช่าตูเซฟแบงค์ หรือมีตู้เซฟที่บ้าน ก็ได้ ฝากไว้กับบริษัทนั้น เวลาอยากขายก็โทรไปบอกว่าต้องการขายจำนวนเท่าไร แล้วเงินก็ถูกโอนเข้าบัญชีอัตโนมัติค่ะ

5. อาจจะมีมากกว่านี้แต่นึกไม่ออกแล้วค่ะ

ส่วนการหักบัญชีอัตโนมัติ ทางแบงค์จะคิดค่าธรรมเนียม 10 บาท ต่อ 1 รายการค่ะ

สำหรับบริษัทที่สะสมอยู่และเคยสะสมตอนนี้ ที่รู้หลักการมีอยู่ 3 ที่ จะแจงเฉพาะที่ตัวเองออมทองแท่งอยู่นะคะ ไม่ได้พิมพ์เพื่อการโฆษณานะคะ

1. บริษัท ออสสิริส จำกัด (ของตระกูล บ้างช่างทอง) จะหักเงินทุกๆๆวันที่ 1 ของต้นเดือน(กรณีเป็นวันหยุดก็เลื่อนออกไป) แล้วซื้อทองให้เราทุกวัน เช่น ถ้าเดือนนี้ มีวันทำการซื้อ-ขายทอง 20 วัน (คิดว่านับ จ-ศ นะคะ) แล้วเราบอกเค้าว่า ออกทองเดือนละ 1หมื่นบาท เค้าจะเอา 1หมื่นบาทหารจำนวนวัน แล้วก็ซื้อทองให้เราทุกวัน แล้วแจ้งข้อมูลให้ทราบตอนปลายเดือนหรือต้นเดือนใหม่ว่า เดือนก่อนหน้าสรุปว่า เราได้ทองหนักกี่กรัม จำนวนเเงินเท่าไร ถ้าคิดเป็นราคาต่อทอง 1บาท พอเดือนถัดมาก็จะมียอดยกมา แล้วยอดที่ซื็อในเดือนปัจจุบันมาให้ค่ะ

เริ่มต้นออมขั้นต่ำ 1หมื่นบาท แล้วเพิ่มขึ้นทีละ 1000 บาท ค่ะ

http://www.ausirisgroup.com/index.php

2. บริษัท โกลเบล็ก โฮลดิ้ง แมนเนจเมนท์ จำกัด จะหักเงินทุกๆๆวันที่ 1 ของต้นเดือน(กรณีเป็นวันหยุดก็เลื่อนออกไป) แล้วซื้อทองให้เราในวันที่ 2 ของต้นเดือน ในเวลา 15.30 น. ราคาเป็นทองตามประกาศสมาคมแล้วลบด้วย 10 บาท เช่น สมาคมประกาศ 25100 บาท เราจะซื้อในราคา 24090 บาท ทำให้เราซื้อได้ถูกกว่าราคาสมาคมในเวลานี้ด้วยค่ะ

เริ่มต้นออมขั้นต่ำ 1หมื่นบาท แล้วเพิ่มขึ้นทีละ 5000 บาท ค่ะ

http://www.globlexho...dex.php?lang=th

3. บริษัท ฮั่วเซ่งเฮง คอมโมดิทัช จำกัด จะหักเงินทุกๆๆวันที่ 1 ของต้นเดือน(กรณีเป็นวันหยุดก็เลื่อนออกไป) แล้วซื้อทองให้เราในวันที่ 2 ของต้นเดือน ในเวลา 17.30 น. ราคาเป็นทองตามประกาศของฮั่วเซ่งเฮง

เริ่มต้นออมขั้นต่ำ 1000 บาท แล้วเพิ่มขึ้นทีละ 1000 บาท ค่ะ

http://www.huasenghe.../save_gold.html 0

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์

ขอบคุณคุณปุยเมฆมากนะคะ ที่นำโปรแกรมดีๆมาบอกกล่าวกับเพื่อนๆสมาชิก เพราะออมแบบนี้ก็ดี เราไม่ต้องไปคอยหาจังหวะจะเข้าจะออก(แล้วไม่ได้ซื้อซะที) เหมาะสำหรับเก็บยาว สิ้นปีทีค่อยมาดูว่าเรามีทองสะสมเพิ่มเท่าไหร่ เอ...แล้วเขามีกำหนดไหมค่ะว่าต้องออมเป็นระยะเวลาติดต่อกันนานแค่ไหน?

ขอบคุณคุณปุยเมฆและคุณเอ๋ค่ะ

สำหรับความรู้เพิ่ม เป็นอีกหนึ่งวิธีออมที่ดีมากๆค่ะ

ออมกับออสสิริสอยู่เหมือนกันคะ เป็นโปรแกรมเหรียญทองคำ ออมเดือนละ 1000 บาทขึ้นไปคะ

ขอบคุณคุณปุยเมฆมากนะคะ ที่นำโปรแกรมดีๆมาบอกกล่าวกับเพื่อนๆสมาชิก เพราะออมแบบนี้ก็ดี เราไม่ต้องไปคอยหาจังหวะจะเข้าจะออก(แล้วไม่ได้ซื้อซะที) เหมาะสำหรับเก็บยาว สิ้นปีทีค่อยมาดูว่าเรามีทองสะสมเพิ่มเท่าไหร่ เอ...แล้วเขามีกำหนดไหมค่ะว่าต้องออมเป็นระยะเวลาติดต่อกันนานแค่ไหน?

ต้องขอบคุณ ๆ เอ๋ค่ะ อุตส่าห์มาสรุปแต่ละที่ให้

ที่สอบถามฮั่วมา ไม่กำหนดค่ะ ออมได้เรื่อย ๆ เมื่อเราอยากจะแปลงเงินสะสมเป็นทองแท่ง ก็บอกเขาล่วงหน้าได้ เศษเงินที่่เหลือ ก็จะคืนเป็นเงินบาทได้ หรือเราอยากจะขาย ณ วันนั้นก็ได้เลย

หรืออย่างบางที เราฝากเดือนละ 5000 แต่เดือนไหน เรามีรายได้โบนัสออก หรือเห็นทองลงเยอะๆ ช่วงนั้น สามารถนำเงินจำนวนนั้นไปโป๊ะเฉพาะเดือนก็ได้ โดยแจ้งเขาล่วงหน้า ให้หักเงินก้อนนั้นจากบัญชีของเราจำนวนเท่าใด และเดือนต่อ ๆ ไปก็หักเงินตามปกติ

ค่าธรรมเนียมก็ถูก แบงค์คิด 10 กว่าบาทในการโอนเงิน แต่ละเดือน 10 ด. * 12 = 120 บาท ไม่มีค่ากำเน็จอย่างอื่น รวมให้ได้ 5 บาท ก็ไม่ต้องเสียค่าบล็อก