ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nicky

วิธีการตั้ง Stop Order/ Stop Loss ใน Gold Future ทำอย่างไร

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาติโพสถามนะครับ หากท่านใดทราบวิธีการตั้งคำสั่ง ก็ขอความอนุเคราะห์ ช่วยเหลือแบ่งปันหน่อยนะครับ เพื่อจะได้เป็นประโยชน์กับผม และเพื่อน ๆ ท่านอื่น ๆ

1.Bid >= Stop price (ซื้อปิดที่ราคามากกว่าหรือเท่ากับ)

2.Bid<= Stop price (ซื้อปิดที่ราคาน้อยกว่าหรือเท่ากับ)

3.Ask>= Stop price (ขายปิดที่ราคามากกว่าหรือเท่ากับ)

4.Ask<= Stop price (ขายปิดที่ราคาน้อยกว่าหรือเท่ากับ)

5.Last>= Stop price (ราคาสุดท้ายปิดที่ราคามากกว่าหรือเท่ากับ)

6.Last<= Stop price (ราคาสุดท้ายปิดที่ราคาน้อยกว่าหรือเท่ากับ)

แหล่งข้อมูลเพิ่มเติมครับ

http://www.settrade.com/StaticPage/products/manual/Manual_StreamingPro.pdf

http://www.mtsgold.co.th/th/knowledge/faqs/index.php?ELEMENT_ID=2600

สรุปได้ว่า stop loss order จะมีคุณสมบัติเด่น 3 ประการคือ

ท่านต้องถือครองสถานะ long หรือ short อยู่ก่อนแล้ว

ท่านต้องการหยุดภาวะขาดทุนหรือกำไร

ท่านต้องวางคำสั่ง stop order เพื่อซื้อ (ในกรณีที่ท่านถือ short) หรือวางคำสั่ง stop order เพื่อขาย (ในกรณีที่ท่านถือ long position)

อ่านๆ แล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดีครับ เคยลองถาม Marketing แล้วแต่ก็ยังมึนตึบ เกี่ยวกับคำสั่งและวิธีการใช้งาน

เลยขอโพสถาม พร้อมภาพประกอบครับ บริเวณด้านล่างในกรอบสีแดงของรูป

ยกตัวอย่างจากในรูป

คำถาม ถามว่า......

กรณี เปิดหน้า L

GF10V11 : L (Offer) ที่ 24350 แล้วสามารถตั้งปิด S (bid) ที่ 24550 ถ้าหากไม่ได้อยู่ดู แต่ต้องการจำกัดความเสียหาย (Stop order/ Stop Loss) กรณีราคามาผิดจากที่คาด ที่ ราคา 24200 ทำได้หรือเปล่าครับ แล้วจะต้องเลือก stop order ตัวไหนครับ

กรณี เปิดหน้า S

GF10V11 : S (Bid) ที่ 24320 แล้วตั้งปิด L (Offer) ที่ 24020 ถ้าหากไม่ได้อยู่ดู แต่ต้องการจำกัดความเสียหาย (Stop order/ Stop Loss) กรณีราคามาผิดทาง ที่ 24520 ทำได้หรือเปล่าครับ แล้วจะต้องเลือก stop order ตัวไหนครับ

คำถามสุดท้าย 5.Last>= Stop price และ 6.Last<= Stop price ใช้งานอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้า นะครับ

post-3237-048220000 1317292508.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

นี่โปรแกรม streaming pro หรือปล่าวคะ ถ้าใช้โปรแกรม one clickหรือ streming ธรรมดา ตั้งได้ไหมคะ

อยากทราบเหมือนกัน ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อนครับ

Streaming D รูปแบบ เดียวกันครับ ตั้งค่าได้ แต่ ผมก็ยังตั้งไม่เป็นครับ ส่วน one click ไม่ทราบครับ แต่ว่าน่าจะมีครับ

ผมก็ถามโบรกเกอร์มาอีกที ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ทีนี้

กรณี เปิดหน้า L

GF10V11 : L (Offer) ที่ 24350 แล้วสามารถตั้งปิด S (bid) ที่ 24550 ถ้าหากไม่ได้อยู่ดู แต่ต้องการจำกัดความเสียหาย (Stop order/ Stop Loss) กรณีราคามาผิดจากที่คาด ที่ ราคา 24200 ทำได้หรือเปล่าครับ แล้วจะต้องเลือก stop order ตัวไหนครับ

เราต้องเปิดสัญญาซื้อหรือขายก่อนที่เราจะมาทำเงื่อนไขครับ เช่น

ทำเป็น text แล้วเทียบกะรูปเอานะครับ เมื่อเรา L ได้ที่ 24350 แล้วต้องการถึงเงื่อนไขปิดทำกำไรที่ 24550

Sell GF10V11 Vol : 1 Price : 24550 (ราคาปิดทำกำไร หรือ ถ้าไม่พอใจอยากไปปิดราคาอื่นก็ใส่ตามเราพอใจ ถ้าอยู่ในเงื่อนไข) PIN:xxxxxx

Position : Close (ไว้ปิดสัญญาที่เราเปิด) Type : Limit Validity : Day / Stop Order

GF10V11 Condition : Bid >= Stop Price (ถ้าราคาซื้อมากกว่าหรือเท่ากับ 24550) เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง Price : 24550 (อันนี้คือ Stop price เข้าเงื่อนไข)

Bid <= Stop Price (ถ้าราคาซื้อน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24550)

Ask >= Stop Price (ถ้าราคาขายมากกว่าหรือเท่ากับ 24550)

Ask <= Stop Price (ถ้าราคาขายน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24550)

LAST >= Stop Price (ถ้าราคาล่าสุดมากกว่าหรือเท่ากับ 24550)

LAST <= Stop Price (ถ้าราคาล่าสุดน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24550)

ทำเป็น text แล้วเทียบกะรูปเอานะครับ เมื่อเรา L ได้ที่ 24350 แล้วถึงเงื่อนไขตัดขาดทุนที่ 24200

Sell GF10V11 Vol : 1 Price : 24200 (ราคาปิดขาดทุน) PIN:xxxxxx

Position : Close Type : Limit Validity : Day / Stop Order

GF10V11 Condition : Bid >= Stop Price (ถ้าราคาซื้อมากกว่าหรือเท่ากับ 24200) เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง Price : 24200 (อันนี้คือ Stop price เข้าเงื่อนไข)

Bid <= Stop Price (ถ้าราคาซื้อน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24200)

Ask >= Stop Price (ถ้าราคาขายมากกว่าหรือเท่ากับ 24200)

Ask <= Stop Price (ถ้าราคาขายน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24200)

LAST >= Stop Price (ถ้าราคาล่าสุดมากกว่าหรือเท่ากับ 24200)

LAST <= Stop Price (ถ้าราคาล่าสุดน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24200)

กรณี เปิดหน้า S

GF10V11 : S (Bid) ที่ 24320 แล้วตั้งปิด L (Offer) ที่ 24020 ถ้าหากไม่ได้อยู่ดู แต่ต้องการจำกัดความเสียหาย (Stop order/ Stop Loss) กรณีราคามาผิดทาง ที่ 24520 ทำได้หรือเปล่าครับ แล้วจะต้องเลือก stop order ตัวไหนครับ

ทำเป็น text แล้วเทียบกะรูปเอานะครับ เมื่อเรา S ได้ที่ 24320 แล้วถึงเงื่อนไขทำกำไรที่ 24020

Buy GF10V11 Vol : 1 Price : 24020 (ราคาปิดทำกำไร) PIN:xxxxxx

Position : Close (ไว้ปิดสัญญาที่เราเปิด) Type : Limit Validity : Day / Stop Order

GF10V11 Condition : Bid >= Stop Price (ถ้าราคาซื้อมากกว่าหรือเท่ากับ 24020) เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง Price : 24020 (อันนี้คือ Stop price เข้าเงื่อนไข)

Bid <= Stop Price (ถ้าราคาซื้อน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24020)

Ask >= Stop Price (ถ้าราคาขายมากกว่าหรือเท่ากับ 24020)

Ask <= Stop Price (ถ้าราคาขายน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24020)

LAST >= Stop Price (ถ้าราคาล่าสุดมากกว่าหรือเท่ากับ 24020)

LAST <= Stop Price (ถ้าราคาล่าสุดน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24020)

ทำเป็น text แล้วเทียบกะรูปเอานะครับ เมื่อเรา S ได้ที่ 24320 แล้วถึงเงื่อนไขตัดขาดทุนที่ 24520

Buy GF10V11 Vol : 1 Price : 24520 (ราคาปิดขาดทุน) PIN:xxxxxx

GF10V11 Condition : Bid >= Stop Price (ถ้าราคาซื้อมากกว่าหรือเท่ากับ 24520) เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง Price : 24520 (อันนี้คือ Stop price เข้าเงื่อนไข)

Bid <= Stop Price (ถ้าราคาซื้อน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24520)

Ask >= Stop Price (ถ้าราคาขายมากกว่าหรือเท่ากับ 24520)

Ask <= Stop Price (ถ้าราคาขายน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24520)

LAST >= Stop Price (ถ้าราคาล่าสุดมากกว่าหรือเท่ากับ 24520)

LAST <= Stop Price (ถ้าราคาล่าสุดน้อยกว่าหรือเท่ากับ 24520)

คำถามสุดท้าย 5.Last>= Stop price และ 6.Last<= Stop price ใช้งานอย่างไร

ใช้ตามข้างบนดูที่ช่อง Last

คติเวลาผมเล่น เล่นพอตัว พอเพียง ไม่โลภ ไม่หลง จะมีแต่กำไร :lol:

ขอบคุณ คุณ Zooloo นะครับสำหรับข้อมูล

ผมลองดูแล้ว แตรู้สึกจะติด ประมาณว่า ต้องมีขั้นต่ำ 10 volume ครับ