ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณนะก๊าบ...ตาปู้ !thk

อย่างที่ตาปู้พยายามบอกเพื่อนๆบ่อยๆว่าทำยังไงให้เงินในตลาดเข้ามาอยุ่ในกระเป๋าเรา

ป้าแว่นเข้าใจนะว่าความจริงติดดอยก็ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวมากเท่าไร(มั่ง)อิอิ

ป้าแว่นจะแบ่งเป็นหลายๆพอร์ตเก็บยาวฝังดินไว้ครึ่งนึงอีกครึ่งเอามาฝึกฝีมือ

แล้วจากกำไรก็กลายเป็นดอยไป 5555

มีอยู่พอร์ตหนึ่งที่เจ็บปวดที่สุดคือ ซื้อที่ราคา 26437 โดดเข้าเมื่อ 6/9 ตอนนั้นมันขึ้นเอาๆ

รอมานานไม่ยอมลงมาให้ซื้อซะที ดูราย 4ชม.ตามหลักวิชาที่ไปสัมนามาทั้ง MACD RSI STO

หักหัวขึ้นหมดใครๆมองว่าจะไป 2พันเหรียญ

แม้กระทั่งเฮียกัมเอง ก็บอกยังหาเป้าออกไม่เจอ จนใยปุยต้องไปโพสต์บอกให้ป้าแว่นมาช่วยหาเป้าออกให้เฮียที

ป้าแว่นก็ตอบไปว่า กกน.รุ่นหลังๆที่ให้เฮียไปก็ไม่ได้ทำเป้าออกไว้ด้วยต้อง.....(คิดเองนะมันติดเลต)กร๊ากกกก!17

เอาหละเมื่อติดดอย ก็เอาดอยมาเป็นทุนลงไปต่ำๆก็ซื้อเด้งก็ขาย ไปหลายหน ก็ได้คืนมาหลายหมื่นอยู่เหมือนกัน

ครั้งสุดท้าย ก็มาซื้อคืนเอาวันที่ 30/9 ที่ราคา 23987 ตามที่ตาปู้บอกว่ามันจะขึ้นแล้ว(มั่ง)555

ปัญหาของป้าแว่นตอนนี้ก็คือทำยังไงเราถึงจะรู้ว่า ขึ้นไปสูงแล้วนะควรขายจะได้มาซื้อที่ต่ำกว่า

หรือต่ำพอแล้วรีบซื้อคืนได้แล้วนะทุกวันนี้ป้าแว่นก็อาศัยเป้าเฮียกัมสุดหล่อ

ตาปู้เองก็บอกในวันสัมนาหลายครั้งว่า ไม่มี Indicators

ตัวไหนหรอกที่จะบอกเราล่วงหน้าได้ เพราะกราฟมันจะบอกก็ต่อเมื่อราคามันไปแล้ว

ก็พยายามเรียนรู้อยู่นะ....เพราะมาคำนวนดูแล้วกลายเป็นว่าพอร์ตที่เราเก็บไว้เฉยๆกับกำไรมากกว่ากร๊ากกก

แสดงว่าเรายังต้องฝึกวิทยายุทธอีกเยอะ สักวันคงจะเก่งเผื่อวันหน้าเลิกกิจการจะได้มานั่งเล่นทองอย่างเดียว

ไม่ต้องปวดหมองเรื่องคนงาน...เงินที่หามาได้ทุกวันนี้ก็เก็บไว้ใช้ยามแก่ และหาเพิ่มมาไว้เปลี่ยนเป็นอริยทรัพย์

ป้าแว่นขออนุญาติ ก๊อปบทความที่ตาปู้เขียนไว้ในโกลด์ฮิปนะหน้า 39 วันที่ 16/6 กระทู้ 1509

มันดีมากๆเลยคะอยากให้อีกหลายคนในไทยโกลด์ได้อ่านกัน

นิสัยเสียส่วนตัวก็คือถ้ารู้อะไรแล้วรู้ไม่จริงก็จะไม่ยอมเลิกกลางคัน ยิ่งยากยิ่งสนุกบางทีติดหนึบจนลืมนอนรู้สึกตัวอีกที...อ้าวไก่ขันแล้วนี่นา เอิ๊ก ๆ ๆ

ช่วงนี้ขออธิบายวิธีการลงทุนส่วนตัวหน่อยนะคับ เพื่อเป็นการทำความเข้าใจจะได้อ่านกระทู้กันแบบไม่เครียด

การลงทุนช่วงนี้ของผมคือจะถือทองเป็นหลัก 95% อยู่ในรูปทองแท่งมีเงินฝากนิดหน่อยและที่เหลือคือการลงทุนในหุ้น และ ฟิวเจอร์

เพราะอะไร???

เมื่อผมเปรียบเทียบกลับไป พบว่า การที่ถือทองสามารถเอาชนะเงินเฟ้อได้ในระยะยาวการเก็บเงินฝากทั้งหมดจึงอยู่ในรูปของทองคำ

และถ้าเก็บเป็นเงินสดหรือเงินฝากรัฐบาลและธนาคารแห่งประเทศไทยเค้าบอกว่าเงินผมจะหายอย่างน้อย 5 บาทจากเงิน 100 บาท(เงินเฟ้อ 5%)

ซึ่งความจริงมันมากกว่านั้นเพราะไข่ขึ้นจาก 4 บาทเป็น 5 บาทมันตั้งเกือบ 20 % อิอิ

วิธีการลงทุนข้างต้นเป็นการมองแบบ VI (value investor) มีอีกหลายเหตุผลที่ผมเลือกทำอย่างนี้้ไว้เดี๋ยวทะยอยแชร์กันไปเรื่อย ๆ คับ

เพราะฉะนั้นเวลาผมซื้อผมจะไม่คิดมากคือซื้อที่ราคาเท่าไหร่ก็ได้เพราะยังไงในระยะยาวสินทรัพย์ที่ผมถือเป็นทองคำมูลค่ามันก็เพิ่มขึ้น

แต่เวลาขายผมจะระวังมากเป็นพิเศษคือขายแล้วต้องมั่นใจว่าจะซื้อกลับได้ในราคาที่ต่ำกว่าที่ขายไป

ยกตัวอย่างการซื้้อขาย

1.เราซื้อทองมาให้ราคา 15000 บาทแล้วขายไปที่ราคา 16000 โอ้โหกำไรตั้ง 1000 บาทต่อบาททอง

แต่ "กูรู" วิเคราะห์ว่า มันจะขึ้นต่อเราก็กลับเข้าซื้อที่ราคา 17000 แล้วขายที่ราคา 18000 บาท โอ้โหกำไรอีกตั้ง 1000 บาทต่อบาททอง

ตกลงเรากำไร 2000 ในการซื้อขายรอบที่ผ่านมาใช่หรือไม่ ???

ใช่คับกำไร 2000 เป็นรูปเงินสดแต่ไม่ใช่กำไรที่ยั่งยืนเพราะถ้าราคาทองสูงกว่า 18000 เราก็ต้องเพิ่มเงินเข้าซื้ออีก

สมมติว่าราคาไป 20000 บาท ครั้งที่แล้วเราขายไว้ที่ 18000 เราต้องเพิ่มเงิน 2000 เพื่อให้ซื้อทองได้จำนวนเท่าเดิม คุณพระช่วย!!!

แล้วถ้าเรามีเงินเก็บอยู่แค่นั้นตั้งแต่ซื้อทองครั้งแรกจะเอาเงินที่ไหนมาเพิ่มทุนเพื่อซื้อทอง + กำไรที่เราไปซื้อของ shopping จ่ายค่านม ค่าเรียนลูก

มันก็กลายเป็นว่าเราขาดทุนมากกว่ากำไรนี่นา โอ๊ววววว น่ากลัวจังเลยนึกว่าตัวเองลงทุนกำไรอยู่ตั้งนาน

2.เราซื้อทองมาที่ราคา 22050 บาทแล้วขายไปที่ 22000 แล้วรีบซื้อคืนเมื่อราคาลงต่ำกว่าที่ขาย สมมติว่า 21950 บาท

เราขาดทุนหรือกำไร ???

เรากำไรคับกำไรอย่างยั่งยืนซะด้วยเพราะเรามีทองเท่าเดิมเพราะเราขายแล้วรีบซื้อกลับอย่างเร็ว + มีเงินเหลือ 50 บาทที่เอาไปใช้อะไรก็ได้ ว๊าววววว Happy

แล้วถ้าทองลงต่อล่ะไม่เป็นไรนี่ก็หาจังหวะขายเพื่อซื้อกลับให้ต่ำกว่าที่ขายทำอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ ถ้าเราไม่เอาเิงินออกมาใช้นี่คือต้นทุนทองของเรา

การขายแล้วซื้อกลับเร็วครั้งที่ 1 ---> 22050 - 50 = 22000

การขายแล้วซื้อกลับเร็วครั้งที่ 2 ---> 22000 - 50 = 21950

การขายแล้วซื้อกลับเร็วครั้งที่ 3 ---> 21950 - 50 = 21900

โอ้โหกำไรแค่ 50 บาท สามครั้งราคาทองที่ถือลดลงตั้ง 150 บาทเอาไปใช้ก็ได้หรือจะไม่ใช้ก็ได้แล้วแต่เรา

สุดท้ายนี้ป้าแว่นขอชมในความวิริยะอุตสาหะพยายามไม่ได้ต้องทำให้ได้ บางครั้งสว่างคาตารู้นะ อิอิ จุ๊บ จุ๊บ!30

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอเป็นเกียรติ แปะชื่อในกระทู้ครูคิก ด้วยคน

ดีใจจังที่มาช่วยเม่าตัวน้อยตัวนิดอย่างเรา

ขอบคุณครูคิกมั่กๆๆมากค่ะ แต่ครูต้องมาบ่อยๆ นะ

!01 ขอบคุณมากคับ ป้าแว่น อุตส่าห์ไปหาบทความที่เคยเขียนมาให้อ่านเลยเพิ่งนึกออกว่า "บอกหลายครั้งแล้วเนอะสงสัยจะเริ่มเบื่อ" อิอิ (ล้อเล่นน๊า)

ความเป็นจริง(ปัญหา)มันอยู่ที่ "เรารู้ทุกอย่างแล้ว แต่เรากลับทำมันไม่ได้ต่างหาก" ถ้าเราเคยได้ยิน "ผู้รู้" ทั้งหลายพูดกันว่า

วิธีการลงทุนให้ประสบความสำเร็จเร็จนั้นมีปัจจัยอยู่ 3 สิ่ง คือ

1.จุดเข้าตลาดและจุดออกตลาด ซึ่งนี้ความสำคัญเพียง 10% = ส่่วนนี้คือการอ่านกราฟของพวก T.A.(Technical Analysis) และการดูปัจจัยพื้นฐานของพวก V.I.(Value Investment)

2.การบริหารเงิน(Money maagement)ซึ่งมีผลต่อการได้กำไรหรือขาดทุน ส่วนนี้มีความสำคัญถึง 30% = เป็นที่มาของ Position Sizing(การจัดขนาดการลงทุน) และ Risk management(การบริหารความเสี่ยง)

และส่วนสุดท้าย

3.จิตวิทยาการลงทุน ซึ่งมีความสำคัญถึง 60% ของการลงทุน = วิธีนี้คือต้องเข้าใจความหมายและเข้าใจในสินทรัพย์ที่เราลงทุน การตัดความโลภ(ที่เราอยากได้ซึ่งเกินความพอดี) ความกลัว(ซึ่งเราสร้างขึ้นเองจนเกิดภาพในอากาศ) ความดีใจ(เมื่อได้กำไร) ความเสียใจ(เมื่อตัดสินใจผิดทาง) ออกจากรอบการลงทุนในแต่ละรอบของเราให้ได้อย่างเด็ดขาด และเข้าใจวิธีการลงทุนขาขึ้นและขาลงในสินทรัพย์ที่เราลงทุนอยู่

เราถึงจะเห็นสิ่งที่ "เราเห็น" แต่ไม่ใช่เห็น "สิ่งที่เราคิด" ครับ

ตัวอย่างนักลงทุนที่เก่งมาก ๆ หนึ่งคนอยู่ในตลาดมาหลายสิบปีเวลาเขาวิเคราะห์ จริง ๆ จะต้องแม่นมาก ๆ ใช่มั๊ยเพราะเหมือนกับเรารู้จักของสิ่งนี้มาหลายสิบปีจะไม่รู้ใจมันได้อย่างไร

แต่

ในขณะที่เขาวิเคราะห์ตัวเค้าได้ "ซื้อสินทรัพย์" สมมุติว่าเป็น ทองคำ เราคิดว่านักวิเคราะห์ผู้นี้จะวิเคราะห์ว่า สิ่งที่เห็นนั้นจะไปในทิศทางใด ???

แน่นอนครับ เค้าต้องมองว่ามันขึ้นเพราะว่ามีทองหรือถือ "สถานะ Long" อยู่นั้นเอง

กลับกันถ้านักลงทุนอีกคน ทะยอยขายทองที่อยู่ในมือออกไป ทีละส่วน ๆ ๆ เค้าผู้นั้นก็ต้องวิเคราะห์ว่า "ทองจะลง" พูดไปเรื่อย ๆ จนสุดท้ายวันหนึ่งมันก็ลง

เป็นที่มาของสิ่งที่ผมเขียนไว้อีกประโยคหนึ่งว่า "กูรูถ้าเราติดตามเค้าจงถามเขาด้วยว่าเขาถือสถานะอะไรอยู่ เพราะเวลาเค้าวิเคราะห์ถูกเขาจะวิเคราะห์ถูกไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะผิด และถ้าเค้าเิิริ่มวิเคราะห์ผิดก็จะผิดไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะกลับมาถูกอีกครั้งนึง" เพราะฉะนั้นถ้าเรายังไม่เป็นกูรูต้องสังเกตุจุดนี้ให้ดี

"จงมองสิ่งที่เรามองเห็น แต่อย่ามองหาสิ่งที่เราคิด" หรืออยากให้มันเป็นครับ แล้วเราจะเห็นสัญญาณซื้อ สัญญาณขายในทุกรอบการลงทุน !gd

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

การอ่านกราฟ อ่านปัจจัยพื้นฐาน เป็นเรื่องง่ายที่สุด ถ้าดูจากเปอร์เซ็นความสำคัญเพราะฉะนั้นวันนี้ข้ามไปก่อนนะครับ

เรื่องยากที่สุดคือเรื่องจิตวิทยา การลงทุนอันนี้ก็ต้องกล่อมกันไปเรื่อยดูดซับจากบทความและจากระยะเวลาที่เหลืออยู่ในการลงทุน จิตวิทยาการลงทุน

รวมถึงการคิดในมุม "มัน" มันในที่นี้ให้เราไปนั่งในจิตใจ คิดว่าเราเป็น "มัน" เราจะทำอย่างไร ไม่ว่าจะเป็นกองทุน ขาใหญ่ ขาย่อย แมงเม่า เซียนเต่า

เซียนดอย ตกรถ ขายหมู คิดทุกมุมเลยครับจะรู้ว่าตอนนี้เราควรทำอย่างไร อันนี้ก็เรื่องยากเพราะการได้มาต้องเป็นหนอนหนังสือพอสมควรอ่านทุกอย่าง

"คิดตาม" และอย่าเพิ่ง "เชื่อ" ข้อมูลทุกข้อมูลถ้ายังไม่ได้ผ่านการพิสูจน์ด้วยตัวเราเอง

เรื่องที่จะยกตัวอย่างวันนี้น่าจะเป็นเรื่องการจัดขนาดการลงทุน และการจัดการความเสี่ยง (ฉบับย่อ)

ที่เราไม่ค่อยได้ทำเลยในทุกสิ้นสัปดาห์น่าจะเป็นการประเมินกำไรขาดทุนจากการลงทุนทองคำที่ผ่านมาว่า สัปดาห์ที่ผ่านมาเงินเราเหลือเท่าไหร่ กำไรเท่าไหร่(คิดเป็นเปอร์เซ็น)

ทองคำเราเหลือเท่าไหร่(คิดเป็นกิโลเอ๊ยคิดเป็นบาทก็ได้ครับ ถ้าใครมีน้อยให้คิดเป็นสลึงจะดูดีมีชาติตระกูลมากขึ้น) !_01

ถ้าประเมินสัปดาห์ออกมาได้แล้วก็สรุปเป็นเดือน สามเดือน หกเดือน และต่อปี ว่าคิดเป็นกำไรกี่เปอร์เซ็น บางคนที่ผมรู้จักได้กำไรสัปดาห์เป็นล้านบาท แต่เทียบออกมาแล้ว

กำไรแค่ 0.04% ของเงินต้นและเวลาขาดทุนกลับขาดทุนประมาณ 4-5% ตลอดแต่เค้าก็ยังบอกว่า "วิธีการลงทุนของผมเป็นวิธีที่มาถูกทางแล้ว" !19 เอ่อสู้เอาตังค์ไปฝากธนาคารดีกว่ามั๊ยเนี่ยเพราะสรุปออกมาลงทุนแล้วติิดลบและยังไม่เข้าใจการลงทุนอย่างแท้จริง เพราะขาด "การวางแผน"

ใช่ครับ "การวางแผน" เรื่องง่าย ๆ ที่ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมงแต่ส่งต่อนิสัยการลงทุนและสไตล์การลงทุนตลอดชีวิตของเรา

ตัวอย่างมีเงินอยู่ 1,000,000 บาทต้องการกำไร 10% ต่อปี ก็แสดงว่าสิ้นปี จะต้องมีเงินรวม 1,100,000 บาท การลงทุนก็สไตล์นึง(ยังไม่อธิบายเนอะเพราะเดี๋ยวยาวตีสองครึ่งละ)

ส่วนอีกคนต้องการ 20% วิธีการลงทุนของเขาก็อีกสไตล์นึง

และอีกคนต้องการทองเพิ่มขึ้นปีละ 5% ของพอร์ทที่ตัวเองมีก็จะลงทุนอีกสไตล์นึง

วิธีพวกนี้จะส่งผลต่อการจัดขนาดการลงทุน และการตัดขาดทุนเมื่อผิดทางของเราในอนาคต

แต่

สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือ "ไม่รู้หละให้ได้กำไรสูงที่สุดที่ทำได้ละกัน" มันก็จะส่งผลให้นิสัยการลงทุนของนักลงทุนผู้นั้น เปลี่ยน "นักพนัน"

เพราะสิ่งที่เค้าอยากได้คือ "ซื้อในราคาต่ำที่สุดและขายได้ราคาสูงที่สุด" ในทุกรอบการลงทุน !59

ซึ่งเราก็รู้ตั้งแต่ตั้งโจทย์นี้แล้วว่า "มันเป็นไปไม่ได้" แต่หลาย ๆ ครั้งเราก็ลืมตัวกันอยู่บ่อย ๆ ใช่ป่าวครับ 555+ !dd

ปิดท้ายด้วยเรื่องที่เรารู้กันอยู่แล้ว โชคดีมีกำไรนะครับนักลงทุนทองคำ ทุกท่าน ย้ำ นักลงทุน น๊า ไม่ใช่นักลองทน(อิอิ ผิดทางก็ทนอยู่ได้)

http://www.youtube.com/watch?v=RvL_Dm2d99A&feature=mfu_in_order&list=UL

แอบเห็นสวัสดี คุณจำมัย จัมไม,คุณdeb99,คุณ Fanclub นอนหลับฝันดีราตรีสวัสดิ์นะค๊าบ ทองกลับมาตัวเลขที่เราุคุ้นเคย 1650 USD/Ounce 555+ มันน่านัก...เอิ๊ก ๆ ๆ !bye

สวัสดีป้าแว่น พี่ปุยเมฆ คุณFanclub คุณdeb99 คุณเจ้าหนูจำมัย จัมไม(ห้ามถามเยอะน๊า อิอิ) คุณfung คุณjinna

คุณIamTeeKub ป้าplease (don't stop ^_^) คุณmadam คุณเด็กยอดแหลม คุณpookun คุณOctober2011

คุณtooyen คุณGODRON คุณdada พี่moddang คุณnuchaba คุณminicooper คุณKLJub พี่NoiNid คุณOoy

คุณหัดเล่น gf เฮียleo_attack คุณmai พี่ngoodin คุณเพียว คุณrichy คุณnida เฮียumpol2 คุณchinchilla

และเพื่อนชาว THAIGOLD ทุกคนนะครับ !01

มาดูกราฟเช้านี้กันดีกว่า จากที่บอกวันก่อนว่าเงื่อนไขในการกลับตัวขึ้นคือ

"เปิดต่ำ ปิดสูง" (กลับไปดูวันก่อนเนอะเขียนไว้ละเอียดกว่านี้หน่อย)

ตอนนี้เราก็เลยเห็นราคาทองดีดตัวสูงขึ้นมาตามกราฟละกันนะคับ

อินดิเคเตอร์ทั้งหมดชี้ขึ้น "ทุกคนในตลาดมองขึ้น" อ๊ะ...เห็นอะไรมั๊ยเมื่อทุกคนในตลาดมองขึ้นส่วนใหญ่จะเกิดอะไร

ติ๊กต๊อก ๆ ๆ ครับใช่แล้วงั้นตอนนี้เรามามองโอกาสที่จะทำกำไรในทองก้อนของเรากันดีกว่า

แนวต้านทองคำมีแนวต้านแรกที่ 1680 คือ = 61.8% ของการลงรอบนี้้

เมื่อเช้าแท่งเทียนรายวันเปิด Gap ไว้ที่ 1658.35 - 1660.43 แหะ ๆ ๆ

ขึ้นไปเถอะขึ้นเท่่าไหร่เดี๋ยวก็ลงมาปิดจุดนี้ "นี่ไงกำไรจากที่ขายทองแพงแล้วซื้อถูกกว่าที่ขาย" มารอดูด้วยกันเนอะ !Hi

ปล...เอ่อ ดูแนวรับแนวต้าน กันจากกระทู้ของพี่ ๆ คนอื่นกันได้นะคับ ผมคงมาบอกไม่ทันจริง ๆ นี่โพสตั้งแต่แปดโมงเช้าเพิ่งเสร็จ นานได้อีก 555+ โชคดีมีกำไรกันนะครับ ทุก ๆ คน !La

+1 ค่ะคุณคิก ชอบบๆๆๆ การวิเคราะห์มากค่ะ

!thk !57 !30

ขอบคุณมากค่ะ คุณkikkapu

มีประโยขน์มากเลยค่ะ

ฝากไว้นะครับ อย่าไปถามเลยว่า "ทองขึ้นเพราะอะไร ทองลงเพราะอะไร" แต่ศึกษาว่า "ทองขึ้นมาทำอย่างไร และเมื่อลงมาควรทำอย่างไร" แล้วรับรองครับว่า

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อคิดดีๆแบบโดนๆค่ะ...... :wub:

สงสัยนะคะว่าทำไมต้องลงมาปิดที่ gap ด้วยคะ

แบบว่าสงสัยจริงๆ

ลืมกล่าวคำสวัสดีแฮะ

สวัสดีคะคุณคิก ดีใจจังมีชื่ออยู่ในคำทักทายของคุณคิกด้วย