ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

เพื่อนที่เล่นตามแนวทาง "ถือทอง" พิจารณาแนวรับที่ 1644 1638 และ 1622 ด้วยนะครับเพราะวันนี้ดูจากรูปแบบการสวิงแล้วไม่แน่ใจว่ากราฟจะลงมากหรือน้อยแต่เป็นผมจะขายแล้วซื้อคืนเมื่อกำไรเลย เพราะ MACD ในรายวันกำลังจะยืนยันการเป็นขาขึ้นต้องเปลี่ยนรูปแบบการลงทุนใหม่

ปล...วันนี้ขับรถเข้า กทม. คงไม่ได้มาโพสบ่นอะไรให้อ่านเล่นกันนะครับ ฝากคำนี้ด้วย "การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนโปรดศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน" ความเสี่ยงตอนนี้คือ Speculative risk (ความเสี่ยงจากการเก็งกำไรอ่ะครับ) !_087

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะคุณคิก ได้ซื้อกลับเรียบร้อยแล้ว กำไร 150 :wub: :wub:

gold17.30.gifช่วงเย็นราคา ยังคงไม่ไปไหนครับ.......สงสัยคงจะรอข่าวสารช่วงตลาดอเมริการาคาถึงจะน่าเก็งกำไร.............................

http://upic.me/show/28848532

แนวต้าน 1664 1674 1680+++++++UP

แนวรับ 1635 1622 1610 Down-------------

สำหรับคนที่มีทองคำอยู่ในพอร์ต....วันนี้ถ้าพอใจในราคาที่เหมาะสมสำหรับตนเอง ควรจะปิดสถานะการขายออกมาก่อนแล้วดูจังหวะเข้าซื้ออีกที

ส่วนคนที่ยังไม่มีทองคำอยุ่ในพอร์ต....ควรจะรอจังหวะเข้าซื้อที่เหมาะสมสำหรับตนเอง............แล้วควรจะปิดสถานะให้ได้ในแต่ละวัน

แนวโน้มระยะวันยังคงเป็นลักษณะ Sideway หาทิศทางไม่เจอว่าจะ.............วันนี้คงต้อจับตาดูตัวเลข ของอเมริกา ตอน 19.15 ยอดการจ้างงานนอกภาคอุตสาหกรรม ครับ.....ข่าวนี้อาจจะส่งผลต่อราคาทองคำอย่างมากนะครับ..................

ถูกแก้ไข โดย aunson

รอครูคิก มาให้ความรู้หากะตัง ต่อค่ะ

วันหยุดสุดสัปดาห์นี้ ได้อ่านทวนบทเรียนในกระทู้นี้ของคุณคิกอีกรอบ

ก็พอจะเริ่มเข้าใจทองคำขึ้นบ้างค่ะ

เตรียมตัวพร้อมรับบทเรียนต่อไปแล้วจ้า

คุณคิกคาปู้ค่ะ ได้อ่านและรู้สึกสนใจอยากติดตามอ่านต่อเรื่อยๆ แต่มีข้อสงสัยว่า

เราจะทำได้จริงเหรอค๊ะที่ว่า ขายทองออกไปและซื้อเข้าใหม่ในราคาที่ถูกกว่าที่ขายไป

รบกวนด้วยค่ะ

คุณคิกคาปู้ค่ะ ได้อ่านและรู้สึกสนใจอยากติดตามอ่านต่อเรื่อยๆ แต่มีข้อสงสัยว่า

เราจะทำได้จริงเหรอค๊ะที่ว่า ขายทองออกไปและซื้อเข้าใหม่ในราคาที่ถูกกว่าที่ขายไป

รบกวนด้วยค่ะ

ทำได้ค่ะ ช่วงนี้ทำไป 11 ครั้ง ซื้อกลับมาได้ 10 ครั้ง ยังเหลืออีก 1 ก้อน เป็นก้อนแรกเลย

ตอนนั้นเพิ่งคิดจะลองทำดูตื่นเต้นมากไปหน่อย พอขายไปราคาก็ขึ้น พอราคาขึ้นต่อก็ขายไปอีกก้อน

หลังจากนั้นราคาลงมาก็ซื้อกลับ ส่วนก้อนแรกได้ส่วนต่างน้อยไปก็เลยไม่ซื้อกลับ ราคาเลยสูงขึ้นเรื่อยๆ

ถ้าไม่งกมาก ก็คงซื้อกลับได้ครบแล้วค่ะ แต่ว่ามันตื่นเต้นมากกว่าการซื้อไว้รอขาย เพราะถ้าซื้อกลับไม่ได้

มันเหมือนเราขาดทุนค่ะ เพราะราคาที่ซื้อไว้เป็นราคาดอย 25xxx. และ 26xxx

แต่กำไรที่ได้มาก็ไม่มาก เพราะดูกราฟไม่เป็น ส่วนมากจะรีบซื้อกลับเร็วเกินไปค่ะ

พอคุณคิกเปิดกระทู้นี้มารู้สึกมั่นใจมากขึ้นในการขายก่อนซื้อค่ะ ขอบคุณคุณคิกมากๆนะคะ :wub: :wub:

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

ทำได้ค่ะ ช่วงนี้ทำไป 11 ครั้ง ซื้อกลับมาได้ 10 ครั้ง ยังเหลืออีก 1 ก้อน เป็นก้อนแรกเลย

ตอนนั้นเพิ่งคิดจะลองทำดูตื่นเต้นมากไปหน่อย พอขายไปราคาก็ขึ้น พอราคาขึ้นต่อก็ขายไปอีกก้อน

หลังจากนั้นราคาลงมาก็ซื้อกลับ ส่วนก้อนแรกได้ส่วนต่างน้อยไปก็เลยไม่ซื้อกลับ ราคาเลยสูงขึ้นเรื่อยๆ

ถ้าไม่งกมาก ก็คงซื้อกลับได้ครบแล้วค่ะ แต่ว่ามันตื่นเต้นมากกว่าการซื้อไว้รอขาย เพราะถ้าซื้อกลับไม่ได้

มันเหมือนเราขาดทุนค่ะ เพราะราคาที่ซื้อไว้เป็นราคาดอย 25xxx. และ 26xxx

แต่กำไรที่ได้มาก็ไม่มาก เพราะดูกราฟไม่เป็น ส่วนมากจะรีบซื้อกลับเร็วเกินไปค่ะ

พอคุณคิกเปิดกระทู้นี้มารู้สึกมั่นใจมากขึ้นในการขายก่อนซื้อค่ะ ขอบคุณคุณคิกมากๆนะคะ :wub: :wub:

ขอบคุณค่ะคุณ nuchaba

ขอคำแนะนำเพิ่มค่ะ ถ้ากรณีที่เราต้องการให้มีทองอยู่ใน port ตลอดและใช้วิธีนี้คือ (ขายแล้วซื้อให้ถูกกว่าที่ขาย) จะทำอย่างไรค๊ะ

จะทำได้หรือค๊ะ แสดงว่าเราต้องขายในราคาที่สูงสุดเพื่อที่จะซื้อเข้าใหม่ได้เลย คือว่ากลัวขายไปแล้วทองขึ้นอีกเราก็จะเล่นแบบไม่ต่อเนื่อง ต้องรอจนกว่าทองจะลงซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่ ทำให้ขาดจังหวะ

ขอบคุณค่ะ อยากลองใช้ทฤษฎีนี้ดูบ้างแต่ยังไม่เคลียร์

มารอเฮียคิกด้วยคนครับ:lol: :lol:

สวัสดีคุณnuchabaและเพื่อนๆทุกท่าน

ถูกแก้ไข โดย Mr.Li

ขอบคุณค่ะคุณ nuchaba

ขอคำแนะนำเพิ่มค่ะ ถ้ากรณีที่เราต้องการให้มีทองอยู่ใน port ตลอดและใช้วิธีนี้คือ (ขายแล้วซื้อให้ถูกกว่าที่ขาย) จะทำอย่างไรค๊ะ

จะทำได้หรือค๊ะ แสดงว่าเราต้องขายในราคาที่สูงสุดเพื่อที่จะซื้อเข้าใหม่ได้เลย คือว่ากลัวขายไปแล้วทองขึ้นอีกเราก็จะเล่นแบบไม่ต่อเนื่อง ต้องรอจนกว่าทองจะลงซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่ ทำให้ขาดจังหวะ

ขอบคุณค่ะ อยากลองใช้ทฤษฎีนี้ดูบ้างแต่ยังไม่เคลียร์

ยังไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ค่ะ ไม่ค่อยมั่นใจด้วยค่ะเพิ่งจะเคยทำเหมือนกัน แต่น่าจะทำได้ในช่วงที่เป็นขาลงนะคะ ตอนแรกก็เซ็งมากๆเพราะติดดอยเยอะ

อ่านกราฟก็ไม่เป็น พอนั่งดูทุกวันๆ แล้วก็ลองคิดในใจว่า ถ้าขายไปแล้วมาซื้อกลับก็ได้กำไรเหมือนกัน ก็ลองคิดอยู่อย่างนั้น 3-4 วันเลยลองเสี่ยงดูค่ะ

แต่ต้องเข้ามาอ่านวิเคราะห์ใน ThaiGold ของหลายๆท่านเพื่อเป็นแนวทางนะคะ ไม่งั้นก็ไปไม่ถูกค่ะ

สำหรับตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะกลับเป็นขาขึ้นวันไหน จะยังทำแบบนี้ได้หรือเปล่า ไม่ค่อยแน่ใน รอดูคุณคิกเข้ามาอัพเดทค่ะ

ขอบคุณเฮียกัม พี่ซี เฮียย่า อ.ทองใหม่ น้าเคน อ.จิ๊ว คุณคิก คุณเน็กซ์ และอีกหลายๆท่าน ที่ให้ความรู้ทุกๆวันค่ะ !thk !57 !10 !30

เฮียคิืคคร้าบบบ......

คุณครูครับ รบกวนขอสอบถามครับ เจอสิ่งนี้มา แบบนี้เรียกว่า GAP ที่รอขึ้นไปปิดใช่มั้ยครับ

กราฟรายวันวันที่ 22-23 มีช่องว่าง 3.4 เหรียญ

สอบถามเพิ่มเติมด้วยครัวว่ามันมีวันที่ 30/09- 3/10 มันมี GAP อยู่ 3.55 เหรียญ แต่มันเป็นช่วงเวลาระหว่างวันเสาร์ กับวันจันทร์ แบบนี้ถือเป็นสถานการณ์แบบไหนหรอครับ

TA ยากจังครับ :wub: :wub:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

คุณคิกคร้าาาา เมื่อเช้าใช่ Gap มั้๊ยคะ

ปิดวันศุกร์ 1635.75

เปิดวันจันทร์ 1640.05

แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ คุณFANCLUB คุณopal_rich คุณMr.Li คุณleo_attack คุณkathy

คุณnuchaba วันนี้ไม่มีี GAP รายวันนะครับ ราคาวันศุกร์ปิด 1637.65 วันนี้ราคาเปิด 1639.10 (เปิดราคากลางแท่งเทียนของวันศุกร์เลย)

ถ้าเปิด GAP จะต้องเป็นราคาเปิดต่ำำกว่า 1637.65 และจะต้องสูงกว่า 1650.54

วันนี้ลุ้นขึ้นครับ รอ MACD รายวันตัดขึ้นอย่างเดียว

มาเม้าท์ตอนบ่าย ๆ นะครับ เพิ่งกลับมาจาก กทม. วันอาทิตย์เจอเพื่อน ๆ สนุกมากครับมีเรื่องให้เม้าท์เยอะเลย "เค้าว่าทองจะเหลือ 15,000 " -----> เชื่อป่าว 555+ !uu (ขำเนอะ)

ตอบคุณ leo_attack คำถามเดียวก่อนนะครับ

ในรูปใช่ครับ GAP แต่เป็น GAP ที่จะต้องมาปิดในอนาคตแต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ แต่ตอนนี้ที่ผมแนะนำคือ

"รู้ได้ไงว่าซื้อราคานี้แล้วภายในวันสองวันนี้จะได้ขาย กับรู้ได้ไงว่าขายราคานี้แล้วภายในวันสองวันนี้จะได้ซื้อคืน"

เป็นที่มาของชื่อเรียกนักลงทุนเล็กสั้นขยันซอย ถอยเมื่อไม่ชัวร์ อิอิ

สุดท้ายก่อนไปตอบคุณopal_rich ที่เข้าใจถูกต้องทั้งหมดครับ มีทองอยู่ในพอร์ทตลอดเวลา

ปรับความเข้าใจแค่ประโยคเดียวครับที่ว่า "เราต้องขายในราคาที่สูงสุดเพื่อที่จะซื้อเข้าใหม่"

ตรงนี้เป็นจุดที่อันตรายครับเพราะเสี่ยงกับการตกรถ เปลี่ยนเป็นอย่างนี้ได้มั๊ยครับ "จะขายก็ต่อเมื่อมั่นใจว่า ราคาจะลงไปต่ำกว่าที่ขาย"

แค่นี้เองครับ เดี๋ยวมาอ่านละเอียด ๆ แล้วจะตอบละเอียด ๆ อีกทีนะครับ

ขอบคุณทุกคำถามด้วยครับ เพราะเป็นสิ่งที่บอกว่า "เรายังไม่รู้เรื่องอะไร และอะไรเป็นสิ่งที่เราต้องศึกษาเพื่ออีกบ้าง" โชคดีมีกำไรครับทุกท่าน !gd

ถูกแก้ไข โดย kikkapu