ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ เฮียคิก

บทเรียนตอนนี้คือ

1. Gap

2. Candle stick

3. Indicators: rsi + sto + macd

ใช่บ่ขับ เฮียคิก

เฮียคิกขับ รูที่เฮียคิกว่าว นี่คือ แนวรับที่ 1 6 ตู๊ด 0 บ่ขับ

ป.ล. กระพ้มมอ่านนะครับ เพียงแต่บ่ได้เม้นเท่านั้นเอง ซิบอกให่

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีทุกคนมาไล่ตอบคำถามก่อนที่มันจะคาใจไปมากกว่านี้เนอะ

อาจารย์คิกครับ อ่านหลายรอบยังไม่ค่อยเข้าใจครับ แต่อยากเป็นกับเค้าบ้าง จึงขอคำแนะนำ ดังนี้

1. กราฟ candlestick แบบรายวันของทอง มีแนะนำที่ไหนให้ดูไหนครับ (ที่อาจารย์ดูว่าน่าเชื่อถือได้ครับ)

2. ผมควรเริ่มหา โปรแกรมอะไร เริ่มในการเก็บข้อมูล เพื่อลองสร้างกราฟกับเค้าบ้างครับ

ขอบคุณมากคร๊าบบ...

มีแนะนำคืออ่านหนังสือเล่มนี้ครับ อ.สุรชัย http://inv2.asiaplus.co.th/cms/index.php?sc=educationzone-analyze

และโหลดโปรแกรม MT4 ตามนี้้ครับเอาไว้ดูกราฟเขียว - แดง http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/18-%e0%b8%a7%e0%b8%b4%e0%b8%98%e0%b8%b5%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%a5%e0%b8%87-mt4-%e0%b9%81%e0%b8%a5%e0%b8%b0%e0%b8%ad%e0%b8%b4%e0%b8%99%e0%b8%94%e0%b8%b5%e0%b9%89%e0%b9%80%e0%b8%9a%e0%b8%b7%e0%b9%89%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%95%e0%b9%89%e0%b8%99/page__st__45__p__117510#entry117510

อ่านแล้วงงงงงงงงงงหงะ

พยายามอ่านที่คุณ chincilla ถามคุณคิกเรื่อง gap. ก้องงงงอยู่

พออ่าน คำตอบจากคุณคิกยิ่งงงงงงงงงงงงเข้าไปใหญ่

ทำยังงัยถึงจะเข้าใจได้บ้างคะ

คุณjinna อันนี้ยังไม่ทราบว่าจะอธิบายง่ายกว่านี้ว่ายังไงครับ ผมใช้ตั้งคำถามดีกว่าว่า "เราจะดู GAP เพราะอะไร"

คำตอบคือ เราจะดู GAP เพราะ GAP บอกเราได้ครับว่า

1.ทิศทางของทองคำวันนี้จะขึ้นหรือจะลง

2.เมื่อกำลังขึ้นหรือลงอยู่ราคาจะไปถึงจุดไหน

GAP ทั้งสองวิธีคือการมองราคาที่กระโดดผิดปกติจึงเกิดความไ่ม่ต่อเนื่องเหมือนกัน แค่วิธีมองหาไม่เหมือนกัน

1.GAP ที่หาว่าทองจะขึ้นหรือลงคือ GAP ที่เพิ่งเกิด ณ ปัจจุบันคือไม่ห้านาทีที่ผ่านมา ชั่วโมงที่ผ่านมา วันที่ผ่านมา ก็เป็นต้นอาทิตย์ที่ผ่านมาอันนี้ได้จากการสังเกตุ

2.GAP ประเภทที่สองเป็น GAP เป้าหมายของราคาว่าขณะเทรนกำลังขึ้นหรือเทรนลง จุดไหนจะเป็นเป้าหมายหรือแนวรับแนวต้านที่สำคัญ

วิธีแรกที่ผมหาโดยวิธี F2 ดูแท่งเทียนล่าสุดเทียบกับแท่งเทียนก่อนหน้า

มีคำถามจากทางบ้านส่งมาหลังไมค์ว่า

ต้องอ่านเรื่อง Gap Theory ด้วยนะครับ หน้า 44

http://inv2.asiaplus.co.th/cms/uploads/pdf_investor/thai/chap04.pdf

มาเข้าเรื่องว่าหายังไง มาจากราคาเปิด ปิด ครับ ตามรูปเลยนะครับ

เครดิต...พี่มดแดงครับ เอามาบอกผมตั้งแต่ประมาณ 2 ปีที่แล้ว !gd

ส่วนวิธีที่สองที่ป้านัทและผมเอาลิ้งค์มาให้ไม่ว่าจะเป็น อ.สุรชัย คุณ Wizard Kid และ ฯลฯ

เรื่องเข้า ออก มันเรื่องของจิตใจแท้ๆ เพียวๆเลย สังเกตุสิ เมื่อเหตุการณ์ผ่านไปเราจะบอกว่าก็เห็นๆก็รู้ๆอยู่ แต่ทำไม๊ทำไม แหะๆ :lol:

ฝึกมาหลายปีก็ยังต้องฝึกต่อไป พยายามบอกตัวเองว่า นี่มันขึ้นนะมันเป็นเวลาของการขายไม่ใช่ซื้อ นี่มันลงนะมันต้องรอซื้อไม่ใช่ขาย

เขาบอกว่า stoch วกตัวกลับตัด 80 70 แล้วก็ขายนะ มันขึ้นไป 20 30 แล้วต้องซื้อแล้ว

มันยังไม่กลับหัวลงมารอก่อน ถ้ารอจนมันนอนราบติดดินยังไม่ขาย เขาเรียกว่า ติดดอย

มันยังไม่โงหัวขึ้นมารอก่อน รอลุกขึ้นจนกราฟยืนตรงก็ไม่ซื้อ เขาเรียกว่า ตกรถ

ใช่ไหมครูคิ๊ก :wub:

เรื่องgap คือการกระโดดของราคาค่ะ เช่น เวลาขึ้น 1620ปิดแท่งที่แล้ว เช้ามาเปิดที่ 1628 นี่คือ gap 8 เหรียญ

ทำไมต้องปิดgap อ่านนี่เลย http://wizard-kids2m.blogspot.com/2010/09/one-night-stand-discussion-17-wizard.html

ดูภาพประกอบด้วยจะได้เข้าใจง่ายขึ้นค่ะ

รูปแบบช่องว่าง (GAP) เกิดขึ้นเมื่อมีการซื้อหรือขายหุ้นโดยเกิดช่องว่างระหว่างราคาในลักษณะที่มีการกระโดดขึ้นหรือลง โดยในช่วงแนวโน้มขาขึ้น (UPTREND) ช่องว่างจะเกิดขึ้นถ้าราคาต่ำสุดของวันปัจจุบันสูงกว่าราคาสูงสุด ของ เมื่อวานในทางตรงกันข้าม ช่วงแนวโน้มขาลง (DOWNTREND) จะเกิดเมื่อราคาสูงสุดของวันปัจจุบันต่ำกว่าราคาต่ำสุดของวันก่อนหน้า โดยรูปแบ่งช่องว่าง แบ่งเป็น

COMMON GAP เกิดขึ้นในหุ้นที่ซื้อขายกันน้อยหรือขาดสภาพคล่อง ช่องว่างชนิดนี้ไม่มีความสำคัญ เพราะไม่สามารถบอกทิศทางของราคาหุ้น

BREAKAWAY GAP เกิดขึ้นเมื่อราคาหุ้นทะลุออกจากรูปแบบที่ก่อตัวมาครั้งก่อน เช่น การทะลุผ่านเส้นคอของรูปแบบ HEAD & SHOULDERS โดยรูปแบบ BREAKAWAY GAP นี้เป็นการเริ่มต้นวิ่งของแนวโน้มใหม่ และควรจะเกิดพร้อมกับปริมาณการซื้อขายที่สูง

CONTINUATION/RUNAWAY GAP เมื่อราคาวิ่งมาระดับหนึ่ง (โดยส่วนใหญ่จะประมาณครึ่งทางของแนวโน้มทั้งหมด) แล้วเกิดการกระโดดห่างออกจนเป็นช่องว่างจากราคาเดิม โดยมีปริมารการซื้อขายปานกลาง จะเรียกว่า CONTINUATION GAP ดังนั้น เมื่อเห็น GAP ชนิดนี้เกิดขึ้น เราอาจสันนิษฐานได้ว่าหลังจากนั้นราคาจะสามารถวิ่งต่อไปได้อีกเท่ากับระยะทางที่วิ่งมาแล้ว

EXHAUSTION GAP เป็นการกระโดยขึ้นหรือลงของราคาครั้งสุดท้าย หลังจากนั้น ราคาหุ้นเริ่มปรับตัวลงหรือขึ้นจนมีระดับต่ำกว่าหรือสูงกว่า GAP ครั้งก่อน (เป็นการปิด GAP) โดยปริมาณการซื้อขายหุ้นจะมีเข้ามาสูงมาก และอาจเกิดรูปแบบคล้ายคลึงกับเกาะ (ISLAND) โดยการปิด GAP นี้นั้นจะเกิด GAP ใหม่ขึ้นมา หลังจากนั้นราคาจะเปลี่ยนแนวโน้มไปจากเดิมอย่างรวดเร็ว ซึ่ง GAP ชนิดนี้หากเกิดภายหลังจาก BREAKAWAY GAP และ CONTINUTION GAP จะช่วยให้การวิเคราะห์น่าเชื่อถือยิ่งขึ้น

http://www.kateep.com/forex/?page_id=11

ก็ตามนั้นเลยนะครับ "สงสัยกราฟมันเหมือนรูปสามมิติ" เราจะอ่านไม่ได้ถ้าเรายังไม่คุ้นกับมันแต่บางทีไม่ต้องอ่านมันก็บอกว่ามันกำลังจะทำอะไรไปทางไหน

เพราะ Market action discounts everything = ทุกการเคลื่อนไหวบนกราฟดูดซับทุกเหตุการณ์ที่เกี่ยวกับมันมาไว้แล้ว (เพราะฉะนั้นจึงไม่ต้องสนข่าว)ใช่ปะครับ !031

ปล...คุณJinna อย่าท้อน๊าและอย่าถามตัวเองว่า "ทำไมเราไม่เข้าใจ" แต่ให้ถามว่า "ทำยังไงเราจะเข้าใจ" แทนครับ เป็นกำลังใจให้น๊าาาา

รบกวนสอบถามด้วยครับ อย่างนี้ เป็น การลงทุนในทองจริง,กองทุนหรือ เป็น GF ครับ

คุณwsukmaha ทองแท่งความเสี่ยงต่ำ โกล์ดฟิวเจอร์กำไรมากแต่ก็ขาดทุนมากด้วย กองทุนอยู่ที่วิธีการลงทุนครับเล่นสั้นเสี่ยงมากเล่นยาวเสี่ยงน้อย ความเสี่ยงนี้คือ Speculative Risk หรือที่เรียกว่า ความเสี่ยงจากการเก็งกำำไร

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/130-gold-futures-%e0%b8%89%e0%b8%9a%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b8%8a%e0%b8%b2%e0%b8%a7%e0%b8%9a%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%99%e0%b8%ad%e0%b9%88%e0%b8%b2%e0%b8%99/

สรุป กราฟทองในรายวันยังเป็นขาขึ้นอยู่ แต่กราฟรายต่ำกว่านั้นเป็น Side way เพราะฉะนั้นการทำกำไรระยะสั้น ๆ คือ มองหากรอบโดยใช้ Fibonacci Retracemnet

วัดระยะขึ้นลง และมองสัญญาณซื้อขายโดยใช้ Stochastic Oscillator

รบกวนครูคิกช่วยอธิบายตรงนี้ให้หน่อยค่ะ ว่า ใช้ฟิโบที่เท่าไหร่ และดู สโต อย่างไร

อีกนิดนะ

ใช้ Fibonacci Retracement ปกติครับ 38.2 61.8 78.6 88.6 100 127.2 150 161.8

แต่เป้าหมายการขึ้นลงแต่ละรอบมันมีเป้าหมายหลายอย่างนะครับไม่ว่าจะเป็น

1.แนวรับแนวต้าน Fibonacci Number

2.แนวรับแนวต้านตามเทรนไลน์(Trend Line)และเส้นขนาน(parallel line)

3.แนวรับแนวต้านตามจุดยอดคลื่น(TOP)และท้องคลื่น(ฺBootom)เก่า

4.แนวรับแนวต้านตามเส้นค่าเฉลี่ย(Moving Average)

5.แนวรับตามเปอร์เซ็นที่เปลี่ยนแปลงไป(percentage variance method)

ฯลฯ แต่ทริคของจุดนี้ก็คือถ้าช่วงไหนมันเล่นตามวิธีไหน ก็จะเล่นตามวิธีนั้น จนกว่าคนส่วนใหญ่จะจับได้แล้วจึงเปลี่ยนแปลงไปครับ

"""อย่างอื่นมีให้อ่านอีกเยอะเลยครับทั้ง GAP ในกราฟรายวันด้านขวา "รู ใหญ่ ๆ" และอื่น ๆ อีกมากมาย ไปทีละนิด ๆ เนอะ เดี๋ยวตาลายกันซะก่อน"""

มองหารูใหญ่ๆ ทางขวาไม่เจออ่ะคุณคิก. ตกลงว่าวันนี้มี gap เปิดไว้เหรอค่ะ

รบกานผู้รู้เฉลยหน่อยค้า

คุณmadam ทำรูปมาให้แล้วครับ

วิธีเป็นวิธีดู BASIC ที่สุดเลยครับว่าแนวรับแนวต้านที่สำคัญเมื่อเวลาเราเห็นเทรนขึ้นเทรนลง "จุดไหนมีความสำคัญบ้าง" มันวนเวียนอยู่จุดนั้นจนกว่าจะมี "การชี้นำจากคนที่คุณก็รู้ว่าใคร" ไปในทิศทางใดทิศทางหนึ่ง

เรียนคุณคิก สัญญานเตือนเทกระหน่ำจะมา ช่วงแนวต้าน แบบนี้ก็ต้องรอให้ดีดสูงฯแล้วขาย น่าจะปลอดภัยใช่ไม๊คะ ตอนนี้พอร์ดว่างฯ จะมีโอกาสเก็บของถูกไม๊คะ :blush:

คุณGODRON ถ้าทำตามวิธีคิดที่ผมบอกไว้ ไม่ว่าเราซื้อทองมาราคาไหนเราก็ทำให้ต้นทุนมันต่ำลงหรือทำเงินได้จากทองคำก้อนเดิมของเราได้ตลอดเวลาครับ

ส่วนใหญ่คนที่ถามผมว่าทองซื้อได้เมื่อไหร่คือคนที่จะด่าผมในอนาคตอ่ะครับ เพราะจะโดนว่า "เห็นมั๊ยพอมันบอกให้ซื้อปั๊บทองลงเลย ไม่น่าเืชื่อมันเล๊ย(แอบเสียงสูงด้วย)" 555+ แซวเล่นขำ ๆ นะครับ

"ซื้อเมื่อไหร่ไม่สำคัญเท่า ขายเท่าไหร่และจะซื้อคืนที่เท่าไหร่ครับ"

หวัดดีคะคุณคิก ช่วงนี้ข้าศึก(น้ำ)มาล้อมบ้านไว้เกือบหมดแล้ว ทองที่เล่นอยู่ปล่อยขาดทุนหมด ไม่มีเวลาดูเลยคะ ยังไงขอแอด fb ไว้ก่อนได้ไหมคะ ไปรับมือกับน้ำก่อน พีกนี้เลยไม่ค่อยเข้ามาดูอะไรมากคะ !thk !thk ย้อนหลังและล่วงหน้าไปเลยนะคะ :lol: :lol:

เป็นกำลังใจให้ครับคุณร Oreo น้ำก็กำลังจะท่วมบ้านผมเหมือนกันไม่เป็นไรครับ "มีทองเก็บไว้ทำกำไรเมื่อไหร่ก็ได้ รอขายทิ้งตอนไข่ลดมาจาก 5 บาทเหลือ 2 บาท" ละกันเนอะ จริง ๆ นะที่ผมพูดน่ะไข่กับทองมันเรื่องเดียวกัน !gd

สวัสดีทุกคนที่ไม่ได้พิมพ์ชื่อด้วยนะครับตอบยาวมาก ๆ โชคดีมีกำไรครับทุกคนเอ๊ะเป้าผมให้ไว้มายังน๊า อิอิ !53

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

คุณคิกมาแล้ววว ขอบคุณนะคะ :wub: :wub: :wub:

นี่ไม่ใช่อ่านบรรทัดสุดท้ายอย่างเดียวว่า "ซื้อได้แล้ว" 555+ (ในวงเล็บจากที่ขายไปเมื่อเช้าที่ 1684 อิอิ)

คุณคิกรู้ได้งัยเนี่ยยยย :wub: :wub: :wub: อ่านเม้นคุณคิกแล้วก๊ากกกเลยค่ะ

บอกตรงๆนะคะอ่านมา2วันแล้วยังงงงงงมากมายค่ะ :wacko: :wacko: :wacko: เด๋วจับสามีมานั่งอ่านแล้วแปลให้ฟัง

รบกวนแนะไปก่อนนะคะ สัญญาว่าจะพยายามเรียนรู้ค่ะ :P

ขอบคุณมากคะ. คุณคิกตอบให้ละเอียดเลย

ไม่ท้อคะยังอ่านความรู้ต่างๆในฟอรั่มทุกวัน

ต้องสู้ต่อไป

ขอบคุณอีกครั้งคะ

คุณคิกค้า....ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ :) :)

แต่จากรูป...ดูแล้วก็มีงงอีกแหละค่ะ ว่า.....

"gapทางซ้าย" เกิดตอนขาขึ้นไป 1910,1920 แล้วก็ลงมาเป็นขาลงผ่านราคาที่gapนั้นมาด้วยแท่งเทียนแดงๆยาวๆ ตรงกลาง ไปที่ 1532

อย่างนี้เป็นการปิด gap นี้ไปแล้วหรือเปล่าค่ะ

ชักงงกับสิ่งที่ตัวเองเข้าใจจากการอ่านที่คุณคิกสอนมา อยากรู้ว่าตัวเองเข้าใจผิดรึปล่าวหน่ะคะ

กำลังพยายามเรียนรู้สุดยอดเคล็ดวิชา

อย่าเพิ่งเบื่อตอบนะค้าาาาา

ใช่ครับ คุณmadam เกิด GAP ขนาดเกือบ 20 usd (1663.11-1683.45) ตอนขาขึ้นครั้งแรกที่ไป 1911.89

และเมื่อวันที่มันลงครั้งนั้นผู้รู้หลาย ๆ คนก็บอกว่ามันจะลงมาปิดที่จุดนี้เลยแนะนำให้ S สุดท้ายก็โดนลากหฤโหดขึ้นไป 218 usd(1702.67 - 1920.80)

พอผ่าน 1911.89 ไปกูรูหลาย ๆ ท่านก็บอกให้ Cut loss ทองเปลี่ยนขาขึ้นแล้ว และก็เปิดหน้า Long โดยให้เป้าหมายที่ 2000++ usd

แล้วก็โดนลากลงมาเกือบ 390 usd (1920.80-1532.64) ปิด GAP เรียบร้อยตามทฤษฏีเป๊ะ ๆ (เกินลงไปเยอะซะด้วย) !_10

สิ่งที่เราสังเกตุเห็นมาตลอดคือ "GAP ไม่ได้ปิดได้แค่ครั้งเดียว" แต่จะวนเวียนจนกว่าจะหาทางไปที่อื่นได้

เวลาผมอยู่หน้า Chat Box จะชอบใช้คำว่า "จำราคา X,XXX ไว้นะถ้าเกินจุดนี้ขายและต่ำกว่าจุดนี้ซื้อเพราะเมื่อเราขายมันจะกลับมาปิดจุดนี้หรือต่ำกว่า

และเมื่อเราซื้อมันจะกลับมาปิดจุดนี้หรือสูงกว่าเป็นอย่างนี้จนกว่าจะมีวิกฤติหรือโอกาสอันใดมาชี้นำทิศทางของมัน"

และที่อยากจะบอกคือมันมีวิธีการดูอีกมากเลยครับที่จะทำกำไรจากตลาดทองคำ หุ้น น้ำมัน ค่าเงิน อะไรก็ได้ที่มีการรวบรวมสถิติ

มีทั้ง "Complete Continuous Trend" หรือ "Complete Cycle Of Divergent"

(อันนี้ผมเคยไปนั่งบอกเสี่ยร้านทองวันนั้นนั่งกันถ้าจำไม่ผิด 6 ท่าน 6 ร้านใหญ่แล้วผมก็โดนแซวว่ารู้ได้ยังไงว่า

จะขึ้นมาที่จุดนี้และลงมาที่จุดนี้ เฮียแบทแมนเป็นพยานในห้องประชุมใหญ่ข้างสมาคมค้าทองคำ)

ผมก็เลยตอบไปว่าผมไม่รู้ ผมมั่วเอา 555+

แต่สิ่งสำคัญเลยคือพื้นฐานครับไม่ว่าจะขึ้นไปสูงแค่ไหนถ้าพื้นฐานไม่แน่นอย่างมองเทรนไม่ออกก็เตรียมตัวได้เลยเพราะเวลา "ขาดทุน" มันจะมากซะไม่สามารถทำใจได้

เช่น เรื่องเทรนขาขึ้นต้องดู High -----> Higher High เทรนขาลงต้องดู Low -----> Lower Low เรื่องพื้นฐานนำไปสู่บทเรียนซึ่ง Advance ขึ้นไปเรื่อย ๆ

ในทุกตลาด แอบตอบคุณchinchilla หน่อยนึงที่ใช้ 3 อินดิเคเตอร์เพราะต้อง Back To Basic ครับกลับมาสู่จุดเริ่มต้น หลังจากไปลองมาครบทั้ง 1000 indicator แล้ว !45

ไม่ได้ใช้ MACD นะครับใช้ PPO เพราะต้องการลด BIAS ที่เกิดจากการคำนวณของสูตรที่ใช้ MACD อ่ะครับ(รายละเอียดเยอะเนอะพยายามจะเล่าเรื่องง่าย ๆ ให้ฟังละกัน)

ย้ำคำตอบอีกครั้งครับ "GAP ยิ่งใหญ่ยิ่งมีความสำคัญมาก และไม่จำเป็นว่าจะต้องมาปิดเพียงครั้งเดียวครับ" !Aa

ปล...พิมพ์ยาวนี่มันนานเนอะอ่่านหรือพูดจริง ๆ น่ะแป๊บเดียวเอง 555+ !v@

ปล...2 อย่าคิดว่าผมแม่นแล้วเล่นตามทุกรอบน๊า ตอนนี้ก็แค่เดาถูกเท่านั้นเอง บอกว่ามันจะเป็นยังไงน๊าจำได้มั๊ย

"กูรูที่เดาถูกจะเดาถูกไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะผิด และเดาผิดไปเรื่อย ๆ จนกลับมาถูกอีกรอบนึง" สัจธรรมที่อยู่ยั่งยืนยง !01

วันนี้ปิดแท่งแดงต้องซื้อหวยซะหน่อยแล้วเอากำไรไปช่วยน้ำท่วมจะว่าไปน้ำก็กำลังจะท่วมบ้านที่ กทม.เหมือนกันเนอะ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ประสบวิกฤตด้วยนะครับและขอให้ผ่านไปด้วยดี สาธุ

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

มีทั้ง "Complete Continuous Trend" หรือ "Complete Cycle Of Divergent"

สนใจอ่ะ ครูสอนเกริ่นๆ ให้หน่อยนะคะ

วันนี้ได้ค่าขนมจากคำแนะนำของครูคิกด้วยล่ะ ดีใจ

สวัสดีค่ะ P'Kikkapu "กูรูที่เดาถูกจะเดาถูกไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะผิด และเดาผิดไปเรื่อย ๆ จนกลับมาถูกอีกรอบนึง" สัจธรรมที่อยู่ยั่งยืนยง !gd

ข้าน้อยขอคาราวะท่านพี่ 1 จอก ด้วยความนับถือ ต้องจดไว้ให้ขึ้นใจเผื่อจะได้เปลี่ยนจาก...กูรู้..เพราะมั่ว..เดา..เป็น...กูรูเพราะรู้สัจธรรม (ผิดน้อย ถูกมาก กำไรก็ยิ่งมาก) !57

ขอนำไปฝาก น้องๆ คอกาแฟนะค่ะ แบบว่า...เรื่องดีดี ต้องบอกต่อ..ฮุ ฮุ !thk

+1 เยี่ยมมากๆเลยค่ะ คุณคิก ขอบคุณมากค่ะ :wub: :wub:

ขอบคุณคะ เสียดายจะเข้าตอน 1652 แล้ว กลัวลงไปอีก คิดว่าเข้าเช้านี้คงไม่ตกรถนะคะ !10 :wub: