ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หวัดดีครับ อ.คิก และ ทุกๆคน ก่อนเข้าเช้าวันจัน(บ่อนเปิด) พอดีเห็น Gap ราย4 ชม (Close)1570.20 - 1570.41(Low) = 0.21

เผื่อใช้เป็นแนวทางได้ (ว่าอาจจะลงมาปิด Gap อีก แต่ไม่รู้เมื่อไหร ) ถูกผิดยังไงฝาก อ.คิก มาชี้แน่ะด้วยเน่อ

(ว่าอาจจะลงมาปิด Gap อีก แต่ไม่รู้เมื่อไหร )

ขอบคุณครับ

คุณโมชิ นั่งดูภาพแล้วครับ ตาลายจริง ๆ ด้วยเพราะจำได้ว่าคุณโมชิ ใช้สิ่งที่คุณชิน ถามเอาไปเขียนและทำเป็นรูปขึ้นมา

เอาอย่างนี้ครับ เดี๋ยววันจันทร์เริ่มใหม่เอาละเอียด ๆ ว่าทำไมจึงคิดว่าทองคำขึ้นหรือลงในวันนั้น

รู้ได้อย่างไงว่าราคาที่บอกว่าน่าจะมาจุดนี้หรือสูงกว่าต่ำกว่าเพราะอะไร

ใช้อะไรเดาว่าวันนั้นจะปิดแท่งเขียวหรือแดง และในภาวะอย่างนี้ควรลงทุนทองคำสไตล์ใด จะพยายามเขียนให้ง่ายขึ้นนะครับ

ต้องทำรูปเยอะเลย บางทีอาจจะให้แนวรับแนวต้านไม่ทันซื้อขายจริง นะครับ(แต่คงไม่เป็นไรเพราะี่พี่ ๆ ที่เขียนส่วนนี้มีเยอะมาก)

อาทิตย์หน้าผมไป กทม. ถ้ามีเวลาว่างมาแจมกันได้นะครับ ต้นปีไปสัมมนาที่ ราชบุรี (ไปแทนเฮียกัมพล) สัปดาห์ที่สองของเดือนใครอยู่แถวนั้นแวะมาถามได้เนอะ

แล้วเจอกันครับ

หวัดดีครับ อ.คิก และ ทุกๆคน ก่อนเข้าเช้าวันจัน(บ่อนเปิด) พอดีเห็น Gap ราย4 ชม (Close)1570.20 - 1570.41(Low) = 0.21

เผื่อใช้เป็นแนวทางได้ (ว่าอาจจะลงมาปิด Gap อีก แต่ไม่รู้เมื่อไหร ) ถูกผิดยังไงฝาก อ.คิก มาชี้แน่ะด้วยเน่อ

คุณจี เราเพิ่งเริ่มอ่าน GAP รายวันกันเองครับ อิอิ แต่อย่างที่คุณจีบอกมี GAP บริเวณนั้นจริง ๆ เราก็เลยคิดว่าเมื่อราคาลงมา

มันก็ต้องลงอย่างน้อยถึงบริเวณนี้ 1570.20 - 1570.41 หรือต่ำกว่า แต่ถ้า่อ่านตามวิธีของผมก็ต้องซื้อตั้งแต่

วันพฤหัสจนถึงวันศุกร์ตอนเช้า ๆ หละครับเพราะเรารู้ว่า GAP รายวัน วันอังคาร และวันพุธก็ยังไม่ได้ปิดเหมือนกัน อย่างน้อย

ราคาขึ้นก็ต้องขึ้นให้ถึง 1630 - 1666 หรือสูงกว่าให้เราได้กำไร ก่อนจะลง ตาม Fibo อยู่ 1637 1661 1685

ประมาณนี้หละครับ

เหมือนเดิมครับอย่าลืมไปดูประวัติปีที่แล้ว ๆ มาด้วยว่า่ใกล้สิ้นปีส่วนใหญ่เค้าเล่นทองกันอย่างไร เพราะตอนนี้เหลืออีกแค่ 2 สัปดาห์

ก่อนสิ้นปี ตรงนั้นจะเพิ่มความละเอียดในการลงทุนได้ดีขึ้นมากเลยทีเดียวเชียวครับ

โชคดีมีกำไรนะครับทุกคน

อันนี้สำหรับมือใหม่ที่โทมาถามหรือเคยถามว่าลงทุนในอะไรดี Gold Bar(ทองแท่ง) Gold Future หรือกองทุนทองคำ

คุณหมาน้อยเคยถามไว้เหมือนกันครับขออนุญาตยกมา

คุณกัมพลหรือพี่ๆทุกคนคะหนูมาใหม่คะมีคำถามมารบกวนถามคะคือหนูอยากเล่นGFแต่มีหลายคนบอกว่าความเสี่ยงสูงมาก หนูเลยอยากทราบว่า

1.มีอะไรที่เสี่ยงน้อยกว่าGFรึปล่าวคะ???ยกเว้นทองแท่งนะคะคือทองแท่งมีซื้อเก็บไว้บ้างแล้วคะ

รบกวนช่วยตอบหรืออธิบายคนประสบการ์ณน้อยอย่างหนูด้วยนะคะ

Golden compass

:01 ขออนุญาตเฮียกัมพลที่เคารพใช้พื้นที่ในการแบ่งปันความรู้ในมือใหม่ด้วยนะคับ

สวัสดีจ้าคุณหมาน้อย(ชื่อน่ารัก) ใจจริงกลัวที่จะตอบเพราะเห็นเลข 1... กลัวว่าตอบเสร็จเรียบร้อยต้องมีเลข 2 ตามมาแน่ ๆ 555+ :lol:

ความ เสี่ยงของการเล่น Gold future จริง ๆ ไม่ได้มีความเสี่ยงมากกว่า Gold Spot หรือ Gold Bar เพราะการเคลื่อนไหวค่อนข้างจะไปในทิศทางเดียวกัน

และ ความเสี่ยงของการลงทุนใน สินทรัพย์ ทั้งหมด มันก็มีวิชาที่เรียนเกี่ยวกับความเสี่ยงโดยเฉพาะ ที่เรียกว่า การบริหารความเสี่ยง (Risk management)

Download อ่านได้ฟรีที่ http://www.beknowled...risk-management

ในที่นี้จะพูดเฉพาะความเสี่ยงที่เราพบกันในตลาดเป็นส่วนใหญ่และทำให้เราขาดทุนและกำไร 2 ตัวที่พบบ่อย

1.ความเสี่ยงจากความผันผวนของตลาด(การสวิงขึ้นลงของราคา)

2.ความเสี่ยงจากการเก็งกำไร (Speculative Risk)

ความเสี่ยงอย่างที่หนึ่งก็ทำให้เกิดศัพท์หลายคำในตลาดไม่ว่าจะเป็น "ตกรถ" "ติดดอย" "ขายหมู" ฯลฯ

วิธี แก้ก็คือ ใช้ระยะเวลาให้ยาวขึ้นหรือเราเรียกว่า ลงทุนระยะยาวนั่นเอง ส่วนใหญ่นักลงทุนแบบ VI จะใช้จุดนี้ลดความเสี่ยง ความเสี่ยงที่ลดลงคือความเสี่ยงจากความผันผวนนั่นเอง

Ex...กราฟรายสี่ชั่วโมง กับ กราฟรายสัปดาห์ Timeframe ยาวกว่าย่อมสวิงเป็นเปอร์เซ็นที่น้อยกว่า

ความ เสี่ยงอย่างที่สองที่สองก็ทำให้เกิดคำศัพท์อีกหลายคำเช่นกัน และค่อนข้้างแรงมากกว่าถ้า "ความโลภ" เข้าครอบงำ คือ คำว่า "ต้องเอาคืน" "ต้องเพิ่มทุน" "ต้องเป็นวันของเรา(บ้างสิ)" และคำสุดท้าย "หมดตัว"

วิธี แก้คือต้องศึกษาวิชา Money Management และการจัดขนาดการลงทุน (Position Sizing) Ex... ควรลงทุนเป็นเงินจำนวนเท่าไหร่ของเงินที่มีอยู่ทั้งหมด และ ลงทุนครั้งละเท่าไหร่เมื่อถูกทางและเท่าไหร่เมื่อผิดทาง

เหมือนคำกว่าวของ จอร์ส โซรอส ที่เรายกให้เค้าเป็น พ่อมดคนหนึ่งในวงการการเงิน การลงทุน กล่าวไว้ว่า

"สิ่งสำคัญไม่ใช่ว่าคุณถูกหรือผิด แต่สิ่งสำคัญก็คือ คุณกำไรเท่าไหร่เมื่อคุณถูก และคุณขาดทุนเท่าไหร่เมื่อคุณผิด" :gd

เมื่อ เรารู้จักความเสี่ยงทั้งสองและวิธีแก้ไขแล้วเราก็มาดูว่าข้อดี ข้อเสียของ Gold Bar และ Gold Future ที่ผมมองบ่อย ๆ และหลายคนมองข้าม

A.ข้อดี คือให้เงินลงทุนน้อย เพียง 10% ของราคาที่ซื้อจริง แต่ในทางกลับก็ขาดทุนมากเมื่อคิดเป็น % เช่นกัน เรียกว่าความเสี่ยงจากอัตราทด (Leverage Risk)

B.มีระยะเวลากำหนด(มี วันหมดอายุ) จุดนี้เองที่เป็นจุดเสี่ยงที่ผมคิดว่าเสี่ยงมากเพราะไม่ว่าคุณจะพิจารณา ปัจจัยพื้นฐานเก่งขนาดไหนหรือตามข่าวได้ละเอียด แต่คุณจะถูกบีบให้ตัดสินใจเร็ว (คิดเร็ว ทำเร็ว พลาดบ่อย)

และอีก หลายปัจจัย แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบกำไรเยอะ ๆ ลงทุนน้อย ๆ ชอบความเสี่ยงมาก ๆ ก็เป็นสิ่งที่เหมาะกับคุณเหมือนกันนะ เพราะผมก็ใช้ GF ในการลดต้นทุนทองคำ(จริง ๆ) และเพิ่มจำนวนทองคำในพอร์ท

เพราะจริง แล้ว Future Contract สร้างขึ้นมาสิ่งนี้คือการลดความเสี่ยงในการถือสินทรัพย์ทั้งหุ้น น้ำมัน ทองคำ ฯลฯ ในตอนที่มันปรับตัวลง "ไม่ให้ขาดทุนเยอะ" นั่นเอง แต่หลัง ๆ กับถูกขับเคลื่อนด้วยความโลภของทั้งโบร์กเกอร์และนักลงทุน

จึงสอน วิธีใช้มีดดาบลวก ๆ และปล่อยลงสนามจริงไปเลย อย่าลืมว่า "ดาบมันมีสองคม" ใช้ถูกก็ดีใช้ผิดวิธีมันก็ย้อนมาทำร้ายตัวเราเองคับ กลับกันถ้าเราใช้คล่องก็เป็นเครื่องมือที่ดีเนอะ :031

http://www.thanachar...GoldFutures.pdf

ส่วน คำถามที่สองมีอีกสินทรัพย์อีกหลายอย่างที่มีความเีสี่ยงน้อยกว่า GF คับไม่ว่าจะเป็นกลุ่มเดียวกันก็คือ Silver Bar กองทุนทองคำ ฯลฯ

บางครั้งอาจต้องประเมินตัวเองก่อนว่าเราต้องการกี่ % ของผลตอบแทนต่อปี

หลังจากนั้นจึงหาเครื่องมือที่ตอบโจทย์ ความคาดหวัง (Expectancy) ของเราแล้วเราจะเลือกเครื่องมือได้ถูกต้องเหมาะสมได้มากกว่าคับ

ปล...สุดท้าย ไอน์สไตน์ เคยกล่าวไว้ว่า สิ่งมหัศจรรย์ ของโลกอันดับที่ 9 คือการลงทุนแบบทบต้น หรือ Compound Interest นะคับ :30

เมื่อใช้วิธีนี้เป้าหมายที่มี "อิสระภาพทางการเงิน" ของเรานักลงทุนทองคำ ไม่ได้อยู่ไกลเลย สู้ต่อไปนักลงทุนทุกท่าน Fighto !!! :P

เครดิตคุณ Golden compass เพื่อนสนิทผมเลยนะเนี่ย อิอิ :53

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

รอฟัง รออ่าน เรียนรู้ gap ตามกราฟจริงด้วยคนค่ะ ท่านอาจารย์คิก จะมา กทม.ด้วยหรือ แจ้งวัน เวลา สถานที่ และแอบส่งเบอร์ส่วนตัวมาให้ด้วยนะจ๊ะ

คุณโมชิ นั่งดูภาพแล้วครับ ตาลายจริง ๆ ด้วยเพราะจำได้ว่าคุณโมชิ ใช้สิ่งที่คุณชิน ถามเอาไปเขียนและทำเป็นรูปขึ้นมา

เอาอย่างนี้ครับ เดี๋ยววันจันทร์เริ่มใหม่เอาละเอียด ๆ ว่าทำไมจึงคิดว่าทองคำขึ้นหรือลงในวันนั้น

รู้ได้อย่างไงว่าราคาที่บอกว่าน่าจะมาจุดนี้หรือสูงกว่าต่ำกว่าเพราะอะไร

ใช้อะไรเดาว่าวันนั้นจะปิดแท่งเขียวหรือแดง และในภาวะอย่างนี้ควรลงทุนทองคำสไตล์ใด จะพยายามเขียนให้ง่ายขึ้นนะครับ

ต้องทำรูปเยอะเลย บางทีอาจจะให้แนวรับแนวต้านไม่ทันซื้อขายจริง นะครับ(แต่คงไม่เป็นไรเพราะี่พี่ ๆ ที่เขียนส่วนนี้มีเยอะมาก)

อาทิตย์หน้าผมไป กทม. ถ้ามีเวลาว่างมาแจมกันได้นะครับ ต้นปีไปสัมมนาที่ ราชบุรี (ไปแทนเฮียกัมพล) สัปดาห์ที่สองของเดือนใครอยู่แถวนั้นแวะมาถามได้เนอะ

แล้วเจอกันครับ

ขออภัยที่ทำให้ตาลายครับ.. รู้สึกผิดจริงๆ

ขอบคุณครับที่จะพยายามที่จะอธิบายใหม่อีกครั้ง ผมว่าหลายๆคนคงได้คำตอบ

(เท่าที่ผมสังเกตุยังมีหลายคนงงๆอยู่เหมือนผม..เอ๊ะ หรือผมโมเมเอาคนอื่นเป็นพวกรึป่าวหว่า)

ขอบคุณอีกครั้งคับ งานนี้ผมว่าผมทำให้คุณคิกเหนื่อยแน่เลย ขนาดตอนผมเขียนมาถาม

กว่าจะทำความเข้าใจ รวบรวมความคิดเขียนเป็นรูปขึ้นมายังใช้เวลาหลายชั่วโมง

แน่นอนกว่าคุณคิกจะเรียงร้อยประสบการณ์ และเรียบเรียงให้มันเข้าใจง่ายคงเหนื่อยกว่าผมแน่นอน

ขอบคุณในความใจดีและมีน้ำใจของคุณคิกครับ ^_________^

สวัสดีครับพี่ปุยเมฆ คุณDeb99 คุณโมชิ คุณปอคุณ

พี่ปุยเมฆยังไม่เคยมีเบอร์ผมเลยนี่เนอะหลังไมค์พี่แอบไปเงียบ ๆ บอกไม่ได้ว่าไปเมื่อไหร่โจทย์เยอะ 555+

ยินดีครับคุณโมชิ เรื่องเหนื่อยไม่เท่าไหร่แต่เรื่องเวลาเนี่ยสิ หายากจริง ๆ น้องอัยก์ก็งอแงสุด ๆ ติดแต่ป๊า (งอแงแต่ก็มีความสุขเนอะ)

มาาต่อเรื่อง GAP ครับ

แต่ถ้าเรามาดูจากกราฟรายวันสัญญาณตัดกันแล้ว แต่ยังไม่ึขึ้นเหนือเส้นเปอร์เซ็นที่เราตั้งไว้

Sto ตั้งไว้ที่ 20 ..... 80

RSI ตั้งไว้ที่ 33(33.33) 70(66.66)

แสดงว่าก่อนจะขึ้นอาจจะต้องมีย่ออีกรอบก่อน ลูกตื่นแล้วเดี๋ยวมาต่อนะครับ อย่าเพิ่งก็อปไปน๊า รอกลับมาแก้ให้จบก่อน ^___^

สวัสดีครับเฮียคิก ไม่ได้เข้ามาทักทายเฮียซะนาน ยูสเซอร์ผมพึ่งจะใช้ได้ครับ... ยังไงก็เข้ามาบ่อยๆหน่อยนะเฮีย วันไหนเฮียไม่มารู้สึกว้าเหว่อ่ะ..ฮ่าฮ่า

อ้อ..จะรบกวนขอศึกษาเรื่องแท่งเทียนกับแก๊ปอย่างละเอียดด้วยคนเฮีย..

ขอบคุณค่ะ คุณคิก รออยู่นะจ๊ะ ขอให้น้องอัยเลี้ยงง่ายๆ อย่างอแงจร้าาาา :01 :30

:Kk ขอบคุณคะคุณkik ไปราชบุรีผ่านนฐอย่าลืมแวะเข้ามาทานข้าวหมูแดง & ข้าวหลามนะคะ ยินดีต้อนรับด้วยความเต็มใจคะ :53 ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง