ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ คุณคิกฯ

ถ้าคุณคิกฯ รอ US$1,70x สงสัยต้องให้การประชุมสหภาพยุโรปคืนนี้ มีทะเลาะกัน โดดเตะกัน พอข่าวออกมา ยูโรร่วง ทองร่วงตามเลย ถึงแน่ๆๆ ครับ ฮิฮิ แวะมาโพสต์ยามดึกครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อะจ๊ากกกกกกกกกกกกกก(ตกใจมากกว่าตังเม)

ดูท่าก็น่าสนุก แต่หุบๆ ขาหน่อยไม่ได้เหรอ

ถึงแม้จะโลดโผนแค่ไหนก็ควรรักษาความเป็นกุลสตรีหน่อย :Wt กร๊ากกกกกก

ไม่ได้ค่ะ แข่งกันโพสต์ท่าโยคะลงมาค่ะ มาสเตอร์ยังโชว์ไปหลายท่าเลย ถ้าไม่ติดยีนส์นะ ได้โพสต์มากกว่านี้แน่ ๆ :uu

สวัสดีครับ อ.คิก ผมมือใหม่ครับ ผมมีเรื่องอยากสงสัยว่าตัว cot ในหน้า thaigold. ตัว large speculators คืออะไรและsmall traders net. คืออะไรและ total Open Interest คืออะไรครับ รบกวนอาจานคิกช่วยอธิบายให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ คุณคิกฯ

ถ้าคุณคิกฯ รอ US$1,70x สงสัยต้องให้การประชุมสหภาพยุโรปคืนนี้ มีทะเลาะกัน โดดเตะกัน พอข่าวออกมา ยูโรร่วง ทองร่วงตามเลย ถึงแน่ๆๆ ครับ ฮิฮิ แวะมาโพสต์ยามดึกครับ

เมื่อคืนมีตีกันจริง ๆ ด้วยพี่เด็กขายของ 555+ เสร็จล่ะงานนี้น้องทองเอ๋ย :_01

(เข้าข้างตัวเองสุด ๆ มีทะเลาะตรงไหนหว่า หุหุหุ)

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

สวัสดีครับ อ.คิก ผมมือใหม่ครับ ผมมีเรื่องอยากสงสัยว่าตัว cot ในหน้า thaigold. ตัว large speculators คืออะไรและsmall traders net. คืออะไรและ total Open Interest คืออะไรครับ รบกวนอาจานคิกช่วยอธิบายให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

large speculators = นักลงทุนรายใหญ่ครับ หรือเีรียกอีกอย่างว่าพวกเจ้ามือ

small traders = นักลงทุนจิ๋ว ๆ พวกแมงเม่าอย่างพวกเรา

commercial = นักลงทุนสถาบัน

Open Interest = คือปริมาณสัญญาทองคำ ทั้ง future และ option(option on future) ที่ไม่ match คือไม่เกิดการซื้อขาย

ทั้งนี้ให้ดูทิศทางว่าพวกเจ้าืมือ เปิดสถานะด้านซื้อ หรือด้านขายอยู่

ส่วน Open Interest เป็นการบอกว่าช่วงนั้น ๆ ทองร้อนแรงหรือแค่ side way อ่ะครับ เพราะปริมาณสถานะค้าง เป็นตัวบอก Liquidity ของสินทรัพย์ต่าง ๆ ณ ช่วงเวลานั้น ๆ ครับ

ปล....ลงทุนทองคำ ก็ต้องเรียนรู้เรื่อง Future ไว้บ้างเหมือนกันนะครับ หาหนังสืออ่านได้ เพราะราคาทองคำของโลก 95% มันเคลื่อนไหวไปตาม "ทองกระดาษ" ครับ

เมื่อคืนมีตีกันจริง ๆ ด้วยพี่เด็กขายของ 555+ เสร็จล่ะงานนี้น้องทองเอ๋ย :_01

(เข้าข้างตัวเองสุด ๆ มีทะเลาะตรงไหนหว่า หุหุหุ)

ส่วนตัวเด็กขายของ เมื่อคืน ก็ภาวนา " พวกมัน อย่าตีกันเลย " ให้นึกว่า 27 ประเทศสหภาพยุโรป มานั่งกินโต๊ะแชร์ราย 2 เดือน เปียแชร์เสร็จก็แยกย้าย !

( เข้าข้างตัวเองสุดๆ เพราะอยากกำไร และ ลงดอย 555555)

%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B9%8A%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%872.jpg

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ราคาเ้ช้านี้เปิด GAP ที่ 1743.64 - 1743.60 เพราะฉะนั้นวันนี้น่าจะเทลงแล้วหละครับ แนวรับ-แนวต้าน มหาชน หาได้ตามกระทู้ทั่วไป

สวัสดีคะ คุณคิก

เมื่อคืนขายไปแล้วอ่ะ

เดี๋ยวลงรอเก็บใหม่นะคะ

ให้เก็บเท่าไหร่ดีคะ

ขอบคุณมากคะ :gd

ราคาเ้ช้านี้เปิด GAP ที่ 1743.64 - 1743.60 เพราะฉะนั้นวันนี้น่าจะเทลงแล้วหละครับ แนวรับ-แนวต้าน มหาชน หาได้ตามกระทู้ทั่วไป

แต่ทำไมกราฟป้าแว่น เปิดที่ 1743.46 -1743.80 นะคะตาปู้

ถามนิดนะคะเมื่อวันที่ 31/1/2555 มันปิดที่ 1731.26-1729.53

มันก็ขึ้นต่อแปลว่ามันจะต้องลงมาปิดที่ 1729.53 ใช่ไหมคะ

แต่ถ้ามันลง ก็แปลว่ารูนี้มันปิดไปแล้วแต่บังเอิญมันขึ้นก็เลยยังไม่ปิดใช่ไหมคะ

เมื่อวันที่ 31 ป้าแว่นก็ขายไปที่ราคา 25450 แล้วมาซื้อคืนตรง 25375(เล็งเป้าเฮียกัม)

ได้ค่ากับข้าวมา75บาท หุหุ เสียวเหมือนกันว่าเราเข้าใจถูกไหมกลัวมันไม่ลงมาปิดแต่มันก็ลงมาจริงๆตรง ประมาณ 1726(มั่ง)

แล้วGap วันนี้ ถ้ามันลงมา ก็หมายความว่า 1743.46 มันปิดไปแล้วใช่หรือไม่คะ แต่ถ้าขึ้นก็แปลว่ามันยังไม่ปิดใช่ไหมคะ

งง ไหม ถามเองชัก งง เอง 555555

ขอบคุณนะคะ จุ๊บ จุ๊บ :bye