ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ เฮียคิก

เมื่อวานกระผมคิดว่า ตัวกระผมเข้าใจเรื่อง gap มากขึ้นแล้ว

แต่มาวันนี้กลับงงๆ เรื่อง gap อีกครั้ง

มันเป็นเช่นนี้ใช่มั้ยขอรับเฮียคิก

gap จะเกิดขึ้นได้ ก็ต่อเมื่อ

ราคาเปิดของวันนี้จะต้อง

1. ต่ำกว่าราคาปิดของเมื่อวาน และจะต้อง 2. เปิดสูงกว่าราคาเปิดของเมื่อวาน

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ว่ามันจะต้องเกิดทั้งสองกรณี คือ เปิด ต่ำกว่าราคาปิดของเมื่อวาน และ เปิดสูงกว่าราคาเปิดของเมื่อวาน

ไม่ใช่ เกิดเพียงกรณีใดกรณีหนึ่งเท่านั้นใช่มั้ยขอรับ

อันนี้คำถามข้อที่ 1 นะขอรับ

- - - - - - - -

ส่วนคำถามข้อที่สอง อยากถามเฮียคิกว่า

ที่เฮียคิกกล่าวว่า

"วันนี้ก็เหมือนกันมองหา Gap ไม่เห็น Gap ที่เปิดใหม่เพราะราคาปิด 1676.38 และเปิดใหม่ที่ 1676.14"

เป็นเพราะว่า ส่วนต่าง มันเป็น cent คือ มันไม่ถึง $1

มันก็เลยไม่เพียงพอ ที่จะบ่งชี้ว่า gap ไม่เปิด หรือครับ

เพราะอย่างวันนี้ เปิดมาที่ 1676.14 ซึ่ง ต่ำกว่าปิดของเมื่อวานที่ 1676.38 และ สูงกว่าเปิดของเมื่อวานที่ 1639.10

วันนี้ก็เลยงงเต็กครับ

รบกวนเฮียคิกช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย chinchilla

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1 ขอบคุณค่ะคุณคิก ตั้งขายไว้เมื่อคืน 1680 เพราะคิดว่าน่าจะชนแล้วยังไม่ผ่านในรอบแรก

คงจะย่อมาให้เราซื้อคืน ขอให้ย่อมาด้วยเถอะนะ นะ นะ กำไรนิดเดียวก็พอแย้ววว :wub: :wub:

เยี่ยมไปเลยอาหารเช้ามือนี้ ขอบคุณนะคิก สัญญาณซื้อน่ะ พอได้ แต่สัญญาณขายดูอะไร ถึงจะมั่นใจว่าจะลงแล้วควรขาย ไม่หลอกเรา

คนนี้จัดหนักน๊า อิอิ พี่ปุยเมฆครับ...แนวรับ คือ ให้ซื้อ แนวต้าน คือ ให้ขาย ใช่มั๊ยครับ ???

คำตอบของพี่ปุยเมฆต้องเหมือนผมแน่ ๆ เลย คือ "ไม่ใช่ไม่ถูกต้อง" แนวรับคือแนวที่น่าจะพิจารณาซื้อเมื่อมีสัญญาณกลับตัว และแนวต้านคือแนวที่ควรพิจารณาขายเมื่อมีสัญญาณกลับตัว

แนวทางว่ากลับตัวหรือยังเราก็จะใช้หลักว่าต้องมากกว่า 61.8% ของ(การดิ่งหรือการดีด)ขึ้นไปถึงจะเรียกว่ากลับตัวอย่างสมบูรณ์แบบ

ส่วนสัญญาณที่ชัดมาจากประสบการณ์นะครับ "มองหาสิ่งที่มากเกินไป" แล้วจัดการกับความไม่สมดุลนั้นซะแล้วทำไปเรื่อย ๆ แล้วสัญญาณขายหรือจังหวะขายรอจะแม่นขึ้นครับ

เหมือนที่ผมฝึกคือสัญญาณซื้อผมไม่ค่อยแม่นเพราะว่าซื้อทุกครั้งที่ "พอใจ" กับกำไรที่ได้เพราะราคาที่ซื้อต่ำกว่าราคาที่ขายไปทุกราคา

แต่สัญญาณขายความมากเกินไปที่เห็นมันชัดเจน จนบางทีทำให้เกิดนิสัยเสีย ๆ คือไม่รู้ว่าขายที่แนวต้านเท่าไหร่ แค่รู้ว่าไม่ผ่านจุดนี้ขายไ้ด้แล้วนะ

มีโอกาสเจอกันจะชี้จุดนี้ให้ดูครับเพราะเปิดกราฟมาปุ๊บก็เจอเลย !ee

ทริคครับ..... "เวลาทองขึ้นให้คิดเป็นคน Short ว่าเค้าจะตัดขาดทุนที่เท่าไหร่เวลาทองลงให้คิดว่าคน Long ว่าเค้าจะตัดขาดทุนที่เท่าไหร่" เราจะได้แนวรับแนวต้านนั่นหละครับ แนวรับแนวต้าน "มหาชน" และส่วนใหญ่ "แข็งโครต ๆ "

ขอบคุณเฮียคิกครับ พร้อมกระโดดเมื่อไหร่?อย่าลืมบอกนะเฮีย..:lol:

ขอบคุณครับ เฮียคิก

เมื่อวานกระผมคิดว่า ตัวกระผมเข้าใจเรื่อง gap มากขึ้นแล้ว

แต่มาวันนี้กลับงงๆ เรื่อง gap อีกครั้ง

มันเป็นเช่นนี้ใช่มั้ยขอรับเฮียคิก

gap จะเกิดขึ้นได้ ก็ต่อเมื่อ

ราคาเปิดของวันนี้จะต้อง

1. ต่ำกว่าราคาปิดของเมื่อวาน และจะต้อง 2. เปิดสูงกว่าราคาเปิดของเมื่อวาน

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ว่ามันจะต้องเกิดทั้งสองกรณี คือ เปิด ต่ำกว่าราคาปิดของเมื่อวาน และ เปิดสูงกว่าราคาเปิดของเมื่อวาน

ไม่ใช่ เกิดเพียงกรณีใดกรณีหนึ่งเท่านั้นใช่มั้ยขอรับ

อันนี้คำถามข้อที่ 1 นะขอรับ

- - - - - - - -

ส่วนคำถามข้อที่สอง อยากถามเฮียคิกว่า

ที่เฮียคิกกล่าวว่า

"วันนี้ก็เหมือนกันมองหา Gap ไม่เห็น Gap ที่เปิดใหม่เพราะราคาปิด 1676.38 และเปิดใหม่ที่ 1676.14"

เป็นเพราะว่า ส่วนต่าง มันเป็น cent คือ มันไม่ถึง $1

มันก็เลยไม่เพียงพอ ที่จะบ่งชี้ว่า gap ไม่เปิด หรือครับ

เพราะอย่างวันนี้ เปิดมาที่ 1676.14 ซึ่ง ต่ำกว่าปิดของเมื่อวานที่ 1676.38 และ สูงกว่าเปิดของเมื่อวานที่ 1639.10

วันนี้ก็เลยงงเต็กครับ

รบกวนเฮียคิกช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

จะแอบงงก็กระไรอยู่ เอาเป็นเข้าใจแล้วกันเนอะ 555+ !53

รายละเอียดการมองมันอยู่จุดนี้ด้วยครับคุณchinchilla ณ เวลาที่เราเห็นมันเป็นขาขึ้นหรือขาลง

เคยได้ยินคำนี้ใช่มั๊ยครับ "ขาลงสัญญาณขายสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณซื้อ ส่วนขาขึ้นสัญญาณซื้อสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณขาย"

GAP ที่เราหาก็มาจากที่ว่า...เราจะหาสัญญาณขายในขาขึ้น คือขายแล้วซื้อคืนและมันขึ้นต่อ // เราจะหาสัญญาณซื้อในขาลงคือซื้อและขายแล้วมันลงต่อ

GAP ที่เกิดในรายวันถ้าเราขยายไปในรายชั่วโมง รายสามสิบ รายนาทีเราจะเห็นการกระโดดที่ชัดเจน

------------------------------------------------------------------------------------------------------

ลบข้อความข้างบนออกจากหัวให้หมดมาูดู GAP กันอย่างเดียว

คำถามคือ "รู้ได้อย่างไรว่าวันนี้หรือสองสามวันนี้ทองจะเคลื่อนไหวไปทิศทางใด ???"

คำตอบสั้น ๆ คือ "มันจะไปในทิศทางที่มันสร้าง GAP ไว้" จบหลักสูตรครับ !gd

อาจารย์คิกครับ อ่านหลายรอบยังไม่ค่อยเข้าใจครับ แต่อยากเป็นกับเค้าบ้าง จึงขอคำแนะนำ ดังนี้

1. กราฟ candlestick แบบรายวันของทอง มีแนะนำที่ไหนให้ดูไหนครับ (ที่อาจารย์ดูว่าน่าเชื่อถือได้ครับ)

2. ผมควรเริ่มหา โปรแกรมอะไร เริ่มในการเก็บข้อมูล เพื่อลองสร้างกราฟกับเค้าบ้างครับ

ขอบคุณมากคร๊าบบ...

จริง ๆ วิธีที่ผมไม่อยากใช้มากที่สุดคือจัดอบรมและแนะนำเชื่อหรือป่าวว่า "ชี้ในรูปให้ดูป๊าบบบบ...เดียวถึงบางอ้อเลย" 555+ !_01

พยายามหาวิธีให้อยู่ครับ หรือใครมีวิธีอะไรแนะนำมาครับ Video Conference หรืออะไรก็ได้จะพยายามศึกษาวิธีการถ่ายทอดใหม่ ๆ ครับ

ปล...คืนนี้ถ้ามีโอกาสจะทำรูปให้ดูอีกครั้งนะครับ ว่าดูอย่างไร แต่มันติดตรงที่ว่าบ่อนออนไลน์มันปิดเที่ยงคืนเนี่ยสิ ทำรูปโพสก็ปาไปตีสองตีสาม

ตอบคำถามเสร็จตีสี่ หกโมงเช้ามาทำงานอีกแล้ว ^____^ จะได้อยู่ใช้เงินใช้ทองกับครอบครัวมั๊ยเนี่ย สงสัยจะตายก่อน !49

ทริคครับ..... "เวลาทองขึ้นให้คิดเป็นคน Short ว่าเค้าจะตัดขาดทุนที่เท่าไหร่เวลาทองลงให้คิดว่าคน Long ว่าเค้าจะตัดขาดทุนที่เท่าไหร่" เราจะได้แนวรับแนวต้านนั่นหละครับ แนวรับแนวต้าน "มหาชน" และส่วนใหญ่ "แข็งโครต ๆ "

ชอบมากเลยครับ ขอบคุณมากครับคุณคิกครับ :wub:

จริง ๆ วิธีที่ผมไม่อยากใช้มากที่สุดคือจัดอบรมและแนะนำเชื่อหรือป่าวว่า "ชี้ในรูปให้ดูป๊าบบบบ...เดียวถึงบางอ้อเลย" 555+ !_01

พยายามหาวิธีให้อยู่ครับ หรือใครมีวิธีอะไรแนะนำมาครับ Video Conference หรืออะไรก็ได้จะพยายามศึกษาวิธีการถ่ายทอดใหม่ ๆ ครับ

ปล...คืนนี้ถ้ามีโอกาสจะทำรูปให้ดูอีกครั้งนะครับ ว่าดูอย่างไร แต่มันติดตรงที่ว่าบ่อนออนไลน์มันปิดเที่ยงคืนเนี่ยสิ ทำรูปโพสก็ปาไปตีสองตีสาม

ตอบคำถามเสร็จตีสี่ หกโมงเช้ามาทำงานอีกแล้ว ^____^ จะได้อยู่ใช้เงินใช้ทองกับครอบครัวมั๊ยเนี่ย สงสัยจะตายก่อน !49

คุณคิกครับลองใช้ snagit จับภาพหน้าจอพร้อมเสียงพากษ์จับใส่ youtube เลยดีไหมครับผม :wub: :wub:

http://www.thaiware.com/main/info.php?id=10100 <--โปรแกรมดาวน์โหลดครับ

http://www.mainboardelectric.com/wizContent.asp?wizConID=527&txtmMenu_ID=7 <--วิธีใช้งานครับ

แล้วก็อย่าหักโหมจนลืมดูแลสุขภาพนะครับ

ถูกแก้ไข โดย Goldsaveus

อ่านแล้วงงงงงงงงงงหงะ

พยายามอ่านที่คุณ chincilla ถามคุณคิกเรื่อง gap. ก้องงงงอยู่

พออ่าน คำตอบจากคุณคิกยิ่งงงงงงงงงงงงเข้าไปใหญ่

ทำยังงัยถึงจะเข้าใจได้บ้างคะ

จะแอบงงก็กระไรอยู่ เอาเป็นเข้าใจแล้วกันเนอะ 555+ 70bff581.gif

รายละเอียดการมองมันอยู่จุดนี้ด้วยครับคุณchinchilla ณ เวลาที่เราเห็นมันเป็นขาขึ้นหรือขาลง

เคยได้ยินคำนี้ใช่มั๊ยครับ "ขาลงสัญญาณขายสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณซื้อ ส่วนขาขึ้นสัญญาณซื้อสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณขาย"

GAP ที่เราหาก็มาจากที่ว่า...เราจะหาสัญญาณขายในขาขึ้น คือขายแล้วซื้อคืนและมันขึ้นต่อ // เราจะหาสัญญาณซื้อในขาลงคือซื้อและขายแล้วมันลงต่อ

GAP ที่เกิดในรายวันถ้าเราขยายไปในรายชั่วโมง รายสามสิบ รายนาทีเราจะเห็นการกระโดดที่ชัดเจน

------------------------------------------------------------------------------------------------------

ลบข้อความข้างบนออกจากหัวให้หมดมาูดู GAP กันอย่างเดียว

คำถามคือ "รู้ได้อย่างไรว่าวันนี้หรือสองสามวันนี้ทองจะเคลื่อนไหวไปทิศทางใด ???"

คำตอบสั้น ๆ คือ "มันจะไปในทิศทางที่มันสร้าง GAP ไว้" จบหลักสูตรครับ d5f02ecd.gif

อ่อออ ครับ อย่านี้นี่เอง

คือ ต้องดูด้วยว่า มันเป็น ขาขึ้น หรือ ขาลง

และ ณ วันนี้ ตอนนี้ ก็เป็น ขาขึ้น ซึ่ง สัญญาณซื้อสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณขาย

เพราะฉะนั้น ถ้าเรามีของ ก็ ถือไว้นิ่ง ถูกบ่ครับเฮียคิก

อ่านแล้วงงงงงงงงงงหงะ

พยายามอ่านที่คุณ chincilla ถามคุณคิกเรื่อง gap. ก้องงงงอยู่

พออ่าน คำตอบจากคุณคิกยิ่งงงงงงงงงงงงเข้าไปใหญ่

ทำยังงัยถึงจะเข้าใจได้บ้างคะ

55+

สวัสดีครับ พี่ jinna

ผมก็เป็นอย่างนี้แหละครับ พูดจาอะไรกับใครก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง 55+

เอาเป็นว่า ข้าน้อยจะพยายามสรุปให้พี่สาวฟังนะครับ

คือ เฮียคิก พยายามสอนเราให้ดู gap เป็น

เพื่อที่จะขายไปในราคาที่แพง และ ซื้อคืนในราคาที่ต่ำกว่าขายไป

(อย่าโลภ 5 บาท 10 บาท ก็ กำไรแล้ว)

และนอกจากดู gap เป็นแล้ว ก็ต้อง ดู trend ด้วยว่า มันอยู่ใน ขาขึ้น หรือ ขาลง

ซึ่ง "ขาขึ้นสัญญาณซื้อสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณขาย"

และ "ขาลงสัญญาณขายสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณซื้อ"

เอ่อออออ กระ พ้ม ยัง พูด แล้ว งง งง อยู่ หรือ เปล่า ขอ รับ

ขอบคุณค่ะคุณคิก จะอ่านทบทวนอีกหลายๆรอบ จนเข้าใจค่ะ

!thk !57 !_Rd !30 !30

และนอกจากดู gap เป็นแล้ว ก็ต้อง ดู trend ด้วยว่า มันอยู่ใน ขาขึ้น หรือ ขาลง

ซึ่ง "ขาขึ้นสัญญาณซื้อสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณขาย"

และ "ขาลงสัญญาณขายสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณซื้อ"

แล้วเราดูกับ gap ยังงัยคะ

เข้าใจว่า ถ้าเป็นขาขึ้น ให้มองหา gap เพื่อเข้าขาย. แล้วขาลง ให้มองหาเพื่อเข้าซื้อ. ใช่มั้ยคะ