ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้รอย่อเหมือนคุณ nuchaba เลย จะได้รีบซื้อคืน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

และนอกจากดู gap เป็นแล้ว ก็ต้อง ดู trend ด้วยว่า มันอยู่ใน ขาขึ้น หรือ ขาลง

ซึ่ง "ขาขึ้นสัญญาณซื้อสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณขาย"

และ "ขาลงสัญญาณขายสำคัญและน่าเชื่อถือกว่าสัญญาณซื้อ"

แล้วเราดูกับ gap ยังงัยคะ

เข้าใจว่า ถ้าเป็นขาขึ้น ให้มองหา gap เพื่อเข้าขาย. แล้วขาลง ให้มองหาเพื่อเข้าซื้อ. ใช่มั้ยคะ

รอเฮียคิกมายืนยันอีกครั้งนะครับ

มาแอบบอกครับว่าถ้ามอง GAP อย่างเดียวแล้วซื้อขายได้ถูกตลอด แสดงว่า "ไม่ได้ซื้อขายจริง" อย่างที่บอกอ่ะคับต้องประกอบด้วยสัญญาณการซื้อขายอื่น ๆ ด้วย

แต่การเริ่มเข้าใจแท่งเทียนเป็นการเริ่มที่ดีครับ เพราะแท่งเทียน = ราคาเปิด ราคาปิด ราคาสูงสุด และราคาต่ำสุด ซึ่งเป็นพื้นฐานในการสร้างอินดิเคเตอร์อื่น ๆ ที่มันยุ่งยากมากขึ้น

แล้วว่าเอาอย่างนี้ผมโพสจบเรื่องแท่งเทียนเมื่อไหร่จะให้ถามครับเพราะเริ่ม งง ตัวเองว่า

"จะสอนจับปลาดี หรือจะจับปลาให้กินดี" แต่ว่าส่วนตัวถนัดสอนจับปลามากกว่านะเพราะให้ปลาให้กินบางคนก็บอกว่าไม่ถูกปาก(กำไรน้อย) บางคนก็ว่าก้างเยอะไป(ยากจังเลย)

เพราะตอนนี้รับโทรศัพท์ส่วนใหญ่คือเหมือนเดิมครับ "วันนี้ซื้อหรือขายดี" "ที่ราคาเท่าไหร่" "ซื้อแล้วจะขึ้นมั๊ย" "ขายแล้วจะลงมั๊ย"

ผมไม่อยากในทุกคนอยู่วงจรนี้เลย ต้องมาตามอ่านกระทู้ของทุกกูรูแล้วสุดท้ายก็ไ่ม่รู้ว่าจะซื้อหรือขายดี ???

อยากให้เป็นแบบ "วันนี้ว่างจัง เปิดคอมดูจังหวะซื้อขาย แล้วเอาทองคำของเราที่ซื้อไว้ที่ 27,000 มาทำกำไรดีกว่า" เอาอย่างนี้ละกันนะครับ !_18

ปล...แล้ววันหนึ่งในอนาคตก็เหมือนเดิมครับ วันนี้ว่างจังเอาทองเมื่อสมัยซื้อไว้ 27,000 มาทำกำไรอีกดีกว่า (ขณะนั้นทองคำอาจจะ 35,000 แล้วก็ได้ อิอิ) !Hi

ใครตกรถผมว่าตอนนี้อ่ะ "ซื้อได้นะ" ราคาไม่แพง !54 (15.59) 1656.50 usd/ounce

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

มาแอบบอกครับว่าถ้ามอง GAP อย่างเดียวแล้วซื้อขายได้ถูกตลอด แสดงว่า "ไม่ได้ซื้อขายจริง" อย่างที่บอกอ่ะคับต้องประกอบด้วยสัญญาณการซื้อขายอื่น ๆ ด้วย

แต่การเริ่มเข้าใจแท่งเทียนเป็นการเริ่มที่ดีครับ เพราะแท่งเทียน = ราคาเปิด ราคาปิด ราคาสูงสุด และราคาต่ำสุด ซึ่งเป็นพื้นฐานในการสร้างอินดิเคเตอร์อื่น ๆ ที่มันยุ่งยากมากขึ้น

แล้วว่าเอาอย่างนี้ผมโพสจบเรื่องแท่งเทียนเมื่อไหร่จะให้ถามครับเพราะเริ่ม งง ตัวเองว่า

"จะสอนจับปลาดี หรือจะจับปลาให้กินดี" แต่ว่าส่วนตัวถนัดสอนจับปลามากกว่านะเพราะให้ปลาให้กินบางคนก็บอกว่าไม่ถูกปาก(กำไรน้อย) บางคนก็ว่าก้างเยอะไป(ยากจังเลย)

เพราะตอนนี้รับโทรศัพท์ส่วนใหญ่คือเหมือนเดิมครับ "วันนี้ซื้อหรือขายดี" "ที่ราคาเท่าไหร่" "ซื้อแล้วจะขึ้นมั๊ย" "ขายแล้วจะลงมั๊ย"

ผมไม่อยากในทุกคนอยู่วงจรนี้เลย ต้องมาตามอ่านกระทู้ของทุกกูรูแล้วสุดท้ายก็ไ่ม่รู้ว่าจะซื้อหรือขายดี ???

อยากให้เป็นแบบ "วันนี้ว่างจัง เปิดคอมดูจังหวะซื้อขาย แล้วเอาทองคำของเราที่ซื้อไว้ที่ 27,000 มาทำกำไรดีกว่า" เอาอย่างนี้ละกันนะครับ !_18

ปล...แล้ววันหนึ่งในอนาคตก็เหมือนเดิมครับ วันนี้ว่างจังเอาทองเมื่อสมัยซื้อไว้ 27,000 มาทำกำไรอีกดีกว่า (ขณะนั้นทองคำอาจจะ 35,000 แล้วก็ได้ อิอิ) !Hi

จับปลาให้กินดีกว่าค่ะ(แก่แล้วจับกินเองไม่ถนัด)..ถึงจะอร่อยน้อยไปหน่อย(กำไรน้อย)...เจอก้างบ้างเป้นครั้งคราว ก็ยังดีกว่ายิ่งเรียนรู้ ยิ่งพาคนสอนงงงวย...เพราะคนเข้ามาศึกษาหลากหลายมากคุณคิกฯจะต้องตอบคำถามเดิมๆบ่อยๆ..เหนื่อยแย่เลย(เดี๋ยวไม่มีเวลาใช้เงินกับครอบครัว)...เพราะฉะนั้นรบกวนคุณคิกฯช่วยจับปลาให้กินบ้างเป็นระยะ..ระยะ..นะคะ/ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อ่านแล้วอยากกด like หมื่นครั้ง

ใช่เลยคุณคิก.. ชีวิตตอนนี้อยู่ในวงจร....จริงๆอย่างที่คุณคิกบอก

อยากจะเป็นนักลงทุนที่รู้จริง แบบพึ่งตัวเองได้อย่างที่คุณคิกว่า

ตอนนี้ก็พยายามศึกษาจากผู้รู้ทุกท่านในเวปนี้อย่างตั้งใจค่ะ

ขอบคุณผู้ถ่ายทอดที่มีจิตใจงามทุกท่านนะคะ

ขอบคุณคุณคิกมากกกกกกกกกคะ

อยากให้สอนจับปลาคะ

ตั้งแต่อ่านกระทู้ที่แนะนำ ก้อกลับไปดูที่ฟอรั่ม พบว่ามีความรู้มากกกกกกกกกกกกกกกจริงๆ

ได้อ่านเรื่องกราฟแท่งเทียนแล้ว

ใช้เวลาอ่านนานนนนนนนนนนมากกกกกกกกกกกกก

เพราะไม่คุ้นเคยกับภาษาทางการเงินเลย

อ่านแล้วอ่านอีก. อ่านอีกมากกกกกกกก

พบว่ามี การพูดถึง gap แต่แท่งเทียนจะกระโดดออกห่างกันเลย ซึ่งต่างจากที่คุณคิกแนะนำ

ก้อกลับไปอ่านอีกที ผลคือ

งงงงงงงงงงง

อย่างนี้พอจะเป็นนักเรียนให้สอนจับปลาได้บ้างมั้ยคะ

แต่ไม่ท้อคคะ. สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆต่อไปคะ

ตอนนี้รอย่อเหมือนคุณ nuchaba เลย จะได้รีบซื้อคืน

สวัสดีค่ะ คุณ Tigger

ย่อมาแล้วได้ซื้อคืนหรือยังคะ nuchaba ซื้อกลับแล้วแต่กำไรน้อยไปหน่อย เพราะกลัวราคาพุ่งไปก่อนค่ะ

ใครตกรถผมว่าตอนนี้อ่ะ "ซื้อได้นะ" ราคาไม่แพง !54 (15.59) 1656.50 usd/ounce

สวัสดีค่ะ P'Kikkapu ยังไงก็ได้ค่ะพี่ รับหมดค่ะ..จะสอนให้จับปลาวันนี้ หรือจับปลาให้กินเลย น้องรีไม่ขัดข้องค่ะ ...โบราณว่าผู้ใหญ่ให้ของให้วิชา..รับไว้เถอะ ชีวิตเจริญแน่นอน

ปล.เห็นด้วยค่ะ ราคาซื้อได้ ไม่แพง สำหรับคนที่ยังไม่มีของ เพียงแต่ไม่ควรนำเงินร้อนมาลงทุน หากคุณไม่แม่นยำจริง :lol: เรียนอนุบาล ทคท (อนุบาลทองคำแท่ง)มา 5 ปี

ปัจจุบันได้เลือนขั้นไม่เจ็บตัว :P

ขอบคุณครับคุณคิกจะเรียนรู้วิธีจับปลาจากคุณคิกไปเรื่อยๆ !01

อยากเรียนรู้วิธีจับปลาครับเฮียคิก

วันนี้มีเช็คสต็อคเพื่อ Forecast ปริมาณการซื้อขายของที่บ้านอีก 2 เดือนข้างหน้า(จะสิ้นปีอีกแล้วเนอะ อิอิ) !_01

"สต็อคน้อยที่สุด คือ กำไรที่สูงที่สุด" สุดยอดคำคมเรื่อง Inventory Management

มาต่อเรื่องทองกันครับ เคยได้ยินคำนี้มะ "กระทิงจะสะบัดพวกที่จิตใจโลเลให้ตกจากหลังมันก่อนแล้วก็วิ่งฉิวขึ้นไปยอดดอย"

เมื่อก่อนผมเครียดมากเวลามีดอย แต่เดี๋ยวนี้ีดีใจครับที่เรายังรักษาดอยนั้นไว้ได้ และสามารถเอา "มันมาทำกำไรได้อย่างต่อเนื่อง"

มันเป็นเรื่องที่ทุกคนรู้แต่ยากที่จะทำใจให้ยอมรับได้มาก ๆ เพราะฉะนั้นถึงบอกว่า "จิตวิทยาการลงทุนสำคัญ"

พุทธศาสนาบอกไว้ว่า "จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว" เช่น เมื่อเรารู้สึกอยากขายทอง...มีหรือที่เราจะไม่กังวลในทุกแนวต้านที่มันทดสอบ

และสุดท้ายก็เผลอกดขายในจุดที่ต่ำสุดของการลงมาทุกที มันเป็นอย่างนี้และก็จะเป็นต่อไปไม่สิ้นสุด

เมื่อคืนมีเวลาคำนวณราคาทองรวมก้อนใหม่ล่าสุดที่ผมซื้อดอยมาลงทุนคือ 20500 บาท/บาททองคำ เอามาขายบ้างไม่เอามาขายบ้าง

ตอนนี้ทองก้อนนั้นต้นทุนอยู่ที่ 16500 บาท ณ วันนั้นยังเครียดว่ามันเป็นดอยอยู่เลย(ล้อเล่นนะครับไม่ได้เครียดเลย ชิลชิล)

ถ้าคิดแบบไม่เอามาลบต้นทุนของทองคำแสดงว่า เราสามารถสร้างเงินไ้ด้ 4000 บาทจาก "ราคาที่เราคิดว่ามันเป็นดอย"

ตรงนี้หละครับคือ Key Word สำคัญถ้าเราคิดว่ามันเป็น "ดอย" เราจะไม่สามารถเอามันมาทำกำไรได้เพราะเราจะไม่ยอมขายมันต่ำกว่าที่ซื้อมาแน่นอน

แม้แต่เรารู้ว่าขายไปแล้วจะซื้อกลับได้ในราคาต่ำกว่า กลับกันถ้าเราคิดว่าซื้อมาเท่าไหร่ก็ได้เพราะอีก 10 - 20 ปีเราก็ลงทุนในทองคำแน่นอน

ที่เราซื้อมาครั้งแรกคือ "ทองคำ" เราก็จะกล้าเอาทองคำนั้นมาลงทุน สิ่งที่ทำก็แค่ขายแล้วซื้อคืน ขายแล้วซื้อคืน และขายแล้วซื้อคืน

ทำให้สินทรัพย์ที่เรามีสามารถทำกำไรให้เราได้ตลอดเวลาที่เราถือมันไว้ คิดง่าย ๆ แค่นี้เท่านั้นเอง

(จะทำให้ยากขึ้นก็เล่นเป็นแบบตารางของพี่ซีเพราะจุดนั้นมีการป้องกันความเสี่ยงเมื่อผิดทางไว้ด้วย)

มาดูกราฟทองคำกันครับว่าวันนี้เราเห็นอะไรบ้าง

Gold 11 Oct 2011

กราฟรายวันไม่มี GAP เพราะเมื่อวานปิดที่ราคา 1661.75 และวันนี้เปิดที่ 1662.63 เมื่อมองไม่เห็น GAP ก็หาตัวอื่นต่อไป

MACD ในกราฟ MT4 รายวันตัดขึ้นแล้วแต่พอดีอินดิเคเตอร์ทั้งหลายติดที่ 50% พอดีจึงทำให้ต้องออกข้าง (Side way) ก่อนรอขึ้น(ส่วนในรูปยังไม่ตัดขึ้นแต่ก็ชิดมาก

จุดนี้ทำให้เรารู้ว่าเล่น "ขายแล้วซื้อคืนได้อีกรอบหรือสองรอบ" แค่มองหากรอบให้เจอ

Stochastic ในกราฟรายสี่ชั่วโมงมีแนวโน้มจะตััดขึ้นแต่ก็ต้องรอเวลาอยู่ดี

สรุป กราฟทองในรายวันยังเป็นขาขึ้นอยู่ แต่กราฟรายต่ำกว่านั้นเป็น Side way เพราะฉะนั้นการทำกำไรระยะสั้น ๆ คือ มองหากรอบโดยใช้ Fibonacci Retracemnet

วัดระยะขึ้นลง และมองสัญญาณซื้อขายโดยใช้ Stochastic Oscillator

มาดูกราฟดอลล่ากันบ้างว่าร่วงแล้วเป็นอะไรยังไงต่อ

Usd 11 Oct 2011

อันนี้เห็นชัดสุด ๆ แท่งเทียนน่าเกลียด ๆ อย่างนี้มันคือจุดบอกว่าดอลล่าจะลงต่อเพราะเราดูจากแท่งเทียนล่าสุดมันบอกเราได้ว่า

"เมื่อวานมันเปิดแล้วก็พยายามไปทดสอบที่ราคาสูงสุดของแท่งเทียน แต่สมาชิกที่ลงทุนดอลล่าไม่โอเค

ก็เลยโดนเทกระหน่ำร่วงไปต่ำกว่าราคาิเปิดและสุดท้ายก็พยายามตะเกียกตะกายมาปิดที่ราคาซึ่งสูงกว่าราคาิเปิด 0.09 usd "

เห็นมั๊ยครับแท่งเทียน 1 แท่งมันบอกอะไรมากกว่า "วันนี้เขียวหรือวันนี้แดง"

โชคดีมีกำไรทุกท่านนะครับ !v@

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

สวัสดีค่ะ คุณ Tigger

ย่อมาแล้วได้ซื้อคืนหรือยังคะ nuchaba ซื้อกลับแล้วแต่กำไรน้อยไปหน่อย เพราะกลัวราคาพุ่งไปก่อนค่ะ

ขอบคุณค่ะ ซื้อคืนได้แล้ว กำไรนิดหน่อยเหมือนกันค่ะ พอดีเมื่อวานไม่มีเวลาอยู่เฝ้าเท่าไร เพราะน้ำท่วมเข้ามาใกล้เรื่อยๆแล้ว ต้องวิ่งออกไปนอกบ้านฟังข่าวเป็นระยะๆ วันนี้ก้อคงเป็นอีกวันที่ยุ่งวุ่นวายกับเรื่องน้ำที่กำลังจะท่วมค่ะ !_cd เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่เผชิญกับเหตุการณ์นี้นะคะ

ขอบคุณค้า คุณคิก

วันนี้อ่านบทความคุณคิกแล้วเข้าใจแจ่มเลย...สงสัยนักเรียนจะพัฒนาตัวเองขึ้นแล้ว อิอิ

เหลือก็ภาคปฏิบัติหล่ะค่ะ... ว่าจะสอบผ่านรึป่าว