ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคะ คุณคิกคนเก่ง

แบบนี้ก็อดเก็บของถูกแล้วสิคะ ฮือออออ :0eeeff42: :0eeeff42:

พอจะมีโอกาสบ้างไหมคะคุณคิก !38 !38

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

WHY NOT??? (สัปดาห์นี้จะเขียน 3 เรื่องขอจองที่ไว้ก่อนน๊า) !gd

ตั้งหน้าตั้งหน้า ปูเสื่อรอแถวหน้าค่ะ :wub: :wub:

สวัสดีค่ะ คุณคิก

เมื่อวานขายไปได้ราคา 24406 ตื่นเต้นมากกลัวไม่ได้คืน ลุ้นตัวโก่ง

โชคดีที่ลงมาตรง Gap ที่คุณคิกบอกเอาไว้ตอนเช้า รีบซื้อกลับที่ 24294

ได้ค่าขนมมานิดหน่อย รอดตัวไป ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

แม้จะตื่นเต้นกับวิธีการใหม่ๆแต่ก็มั่นใจกว่าแต่ก่อนค่ะ !thk !57 !10 !30

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

!01 สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน สวัสดีเช้าวันเสาร์ที่ 15 ตุลาคม 2554

เมื่อวานแอบลุ้นเล็ก ๆ ว่าวันนี้จะปิดเป็นแท่งเขียวมั๊ยน๊าาาาา และสุดท้ายก็เป็นดังคาดน้องทองไม่พลิกความคาดหมายปิดบวก 0.73% จากราคาเปิด

มาปิดที่ประมาณ 1680.70 Usd/ounce ใครที่ทำตามแผนวันนี้ก็จะได้กำไรเพิ่มขึ้นอีก และคนที่ไม่ทำตามแผนก็ต้องลุ้นว่าจะซื้อทองคืนมาได้มั๊ยน๊า

จะต้องเพิ่มเงินซื้อทองคืนเข้าพอร์ทอีกมั๊ยหว่า???

แต่อะไรก็เกิดขึ้นไว้ครับ อย่าไปเดามันเลยเนอะมาดูสิ่งที่กราฟบอกเราดีกว่า ตอนนี้พี่ ๆ ทุกคนรู้สึกดีขึ้นหรือยังว่าเอ๊ะอ่านกราฟมันก็ไม่ยากเลยนี้นามีจุดสังเกตุ

ตรงโน้นตรงนี้รู้ว่าวันนี้ราคาจะขึ้นหรือราคาจะลง เมื่อไหร่ควรซื้อและเมื่อไหร่ควรขาย เพราะฉะนั้นแท่งเทียนเป็นอินดิเคเตอร์ตัวแรกที่ผมอยากให้ทุกคนสังเกตุครับ

และเรื่องแปลกของกูรูส่วนใหญ่ในตลาดทุกตลาด...ก็คือเค้าจะมองแต่ราคา เป้าหมายของราคา และอินดิเคเตอร์อื่น ๆ ก็เลยบอกไม่ได้ว่าวันนี้สัปดาห์นี้ วันนี้

ราคาของสินทรัพย์ที่ลงทุนไปนั้น "จะขึ้นหรือจะลง" เป็นเรื่องตลกเนอะ "ไม่รู้จะเปิดกราฟกันเป็นรูปแท่งเทียนทำไมกัน ในขณะที่เปิดแล้วก็มิได้นำพา" !ee

Gold 14 Oct 2011 (Daily)

กราฟรายวันหลังจากขึ้นแรง ๆ และลงแรง ๆ ขณะนี้อยู่เทรนที่เรียกว่า "SIDE WAY UP" เมื่อเรารู้ว่าเทรนเป็นยังไงเครื่องมือที่ใช้ก็ล้อตามเทรนนั้นนั่นเอง

Gold 14 Oct 2011 (Weekly)

Usd 14 Oct 2011 (Daily)

Usd 14 Oct 2011 (Weekly)

ปล....ยังเขียนไม่จบนะครับเดี๋ยวมาเขียนต่อใหม่ ลูกชายตื่นละไปดูก่อน 555+ !v@

!thk !thk !thk !thk !thk

สวัสดีครับอาจาน ผมน้องใหม่อะครับ กำลังศึกษากราฟอยู่อะครับผมไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกของอาจานแต่ยังมีปัญหาและงง กับการอ่านแท่งเทียนอะครับ

เลยลองยกตัวอย่างแท่งเทียนระดับวัน ให้อาจานเพื่อการชี้แนะอะครับ

open high low close

2011.09.28 1650.18 1669.4 1598.04 1608.24

2001.09.27 1625.53 1677.00 1614.70 1650.00

แท่งเทียนของวันที่ 28 ปิดต่ำกว่า ราคาเปิดของแท่งเทียนวันที่ 27 แล้วทำไมแท่งต่อไปมันถึงไม่แดงอะครับ อาจานช่วยชี้แนะหน่อยครับ

อย่าพึ่งรำคานนะครับ สงสารลูกนกลูกกานะครับ :blink:

post-190-072351100 1318652451.gif

ขอจองที่รออ่านด้วยคนค่ะ....ขอให้ลูกชายคุณคิกฯเลี้ยงง่าย โตไว สุขภาพแข็งแรง โตขึ้นให้เก่งเหมือนคุณพ่อนะคะ

ติดตามอ่านบทความจากคุณคิกตลอดเลยค่ะ เพิ่งมีโอกาสได้โพสต์ขอบคุณ

อ่านตั้งแต่แรกๆ ลองศึกษาตามที่คุณคิกแนะนำ แรกๆ ก็ไม่เข้าใจ เพราะพื้นฐานความรู้เรื่องกราฟเป็นศูนย์

ได้เข้าไปในคลังสมบัติที่คุณคิกชี้ให้ มีอะไรดีๆซ่อนไว้มากมายเลย อ่านแล้วซึ้งในน้ำใจทุกๆท่าน ที่สละเวลามาแนะนำ

คนที่ไม่มีความรู้อะไรเลย ขอบคุณ อ.กัมพล อ.ซี ป้านัท คุณมดแดง และอีกหลายๆท่าน และที่ขาดไม่ได้คือคุณคิก ขอบคุณนะคะ

ตอนนี้กำลังฝึกวิธีใช้เครื่องมือจับปลาอยู่ค่ะ ระหว่างนี้คงต้องคอยรอคุณคิกแนะนำไปพลางๆ ก่อน !_08

คุณคิกคะ ที่โพสต์ไว้วันนี้เป็นการวางแผนการลงทุนของสัปดาห์หน้า หรือ เป็นการสรุปการลงทุนของสัปดาห์นี้คะ

รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณคะ !thk !thk

กำลังหัดเล่นตามแบบคุณคิกอยู่คะ่ คือลืมราคาที่มีทั้งหมด ( มีตั้งแต่ 26*** ,25*** ) ถ้าเป็นขาขึ้นต้องซื้อให้ถูก ขายให้แพง ขาลง ขายให้แพงซื้อกลับให้ถูก( ระยะเวลาแต่ละช่วงห้ามเกิน 2 วัน ) เสียดายเหมือนกันที่เพิ่งเข้ามาอ่าน thaigold ไม่งั้นคงไม่ติดดอยเสียมากมายเพราะนึกถึงแต่ราคาที่ถือเอาไว้เลยได้แต่เสียดายเวลาที่หายไป (แต่เครียดเหมือนกันเพราะต้องตามดูราคาตลอดบ้างครั้งเผลอแป๊บเดียวหรือลังเล ราคาที่คาดว่าจะได้ก็หลุดลอยไป) !37 !_18

ขอบคุณครับ เฮียคิก

หลังจากอ่านสิ่งที่เฮียคิกวันนี้แล้ว มีคำถามสงสัยอยากถามเฮียคิก 3 ข้อ ครับ

ข้อ 1 Gap รายวัน จำเป็นจะต้องถูกปิด ภายใน 2-3 วัน ทุกครั้งไป อย่างที่เฮียคิกบอก หรือไม่ครับ

ข้อ 2 Gap รายสัปดาห์ จะใช้เวลานานเท่าไรในการที่จะไปปิด Gap ครับ

ข้อ 3 เกี่ยวกับกราฟ $US ครับ ว่า ถ้า $US แข็งค่า และ อ่อนค่า จะต้องเป็น ตัวเลขเยอะๆ หรือ น้อยๆ ครับ

ป.ล. ผมว่าผมพอจะได้คำตอบแล้วครับ

ข้อ 1 ไม่จำเป็น

ข้อ 2 ไม่แน่นอน

ข้อ 3 แข็งตัวเลขเยอะ อ่อนตัวเลขน้อย

ใช่หรือเปล่าครับ

รบกวนเฮียคิกช่วยชี้แนะด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย chinchilla

แบบว่างงๆ อ่ะค่ะ

ถ้าเป็นแบบนี้จะพิจารณายังไงอ่า ><"

ถ้าดูจากกราฟของเราเอง (ซึ่งไม่รู้เป็นกราฟที่จะถูกต้อง หรือเหมือนกับหลายๆ ท่านหรือเปล่านะคะ)

ใน Weekly + H4 Chart มี GAP ช่วง 1635-1640 หรือเปล่าค่ะ ?? และน่าจะยังไม่ถูกปิด

Weekly

H4

ส่วน Daily Chart หา Gap ไม่เจอ (แบบว่า เคยมี Gap แต่ดูเหมือนว่า GAP นี้จะถูกปิดไปแล้ว)

Daily

แต่เมื่อดูกราฟ Weekly ของ stockchart เหมือนจะไม่มี Gap นะคะ)

แบบว่างงจริ๊ง จริง :lol:

ถูกแก้ไข โดย NicetoMeetU

คุณ NicetoMeetU หาเก่งจริงๆ !gd

เมื่อวานก็นั่งดูกราฟอยู่เหมือนกัน พยายามมองหา gap แต่ก็ไม่เห็น

กราฟแบบนี้แปลว่า อนาคตมันจะลงมาปิดที่ตรงนี้หรือเปล่าน้อ