ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากนะครับ อาจานที่ชี้ทางสว่างในบางจุดให้มือใหม่นะครับ ผมพยายามศึกษาอยู่ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่ได้ปล่อยค่ะคุณคิกซื้อมา24340(คืนที่คุณคิกบอกให้ซื้อร้านบวก100จากราคาfair price :mad: :mad: ) วันนี้สมาคมให้สูงสุดแค่24450 เซ็งเป็ดมากเลยอดปล่อย

ซื้อขายกับที่ร้านน่ะค่ะไม่ได้ออนไลน์ คุณคิกมีไรแนะนำมั๊ยคะ :wacko: :wacko:

แบบว่างงๆ อ่ะค่ะ

ถ้าเป็นแบบนี้จะพิจารณายังไงอ่า ><"

ถ้าดูจากกราฟของเราเอง (ซึ่งไม่รู้เป็นกราฟที่จะถูกต้อง หรือเหมือนกับหลายๆ ท่านหรือเปล่านะคะ)

ใน Weekly + H4 Chart มี GAP ช่วง 1635-1640 หรือเปล่าค่ะ ?? และน่าจะยังไม่ถูกปิด

Weekly

H4

ส่วน Daily Chart หา Gap ไม่เจอ (แบบว่า เคยมี Gap แต่ดูเหมือนว่า GAP นี้จะถูกปิดไปแล้ว)

Daily

แต่เมื่อดูกราฟ Weekly ของ stockchart เหมือนจะไม่มี Gap นะคะ)

แบบว่างงจริ๊ง จริง :lol:

คุณNicetoMeetyou โพสไว้แล้วครับที่หน้า 19 กระทู้ที่ #272

GAP ทั้งสองวิธีคือการมองราคาที่กระโดดผิดปกติจึงเกิดความไ่ม่ต่อเนื่องเหมือนกัน แค่วิธีมองหาไม่เหมือนกัน

1.GAP ที่หาว่าทองจะขึ้นหรือลงคือ GAP ที่เพิ่งเกิด ณ ปัจจุบันคือไม่ห้านาทีที่ผ่านมา ชั่วโมงที่ผ่านมา วันที่ผ่านมา ก็เป็นต้นอาทิตย์ที่ผ่านมาอันนี้ได้จากการสังเกตุ

2.GAP ประเภทที่สองเป็น GAP เป้าหมายของราคาว่าขณะเทรนกำลังขึ้นหรือเทรนลง จุดไหนจะเป็นเป้าหมายหรือแนวรับแนวต้านที่สำคัญ

และหน้า 21 #313

กราฟรายวันหลังจากขึ้นแรง ๆ และลงแรง ๆ ขณะนี้อยู่เทรนที่เรียกว่า "SIDE WAY UP" เมื่อเรารู้ว่าเทรนเป็นยังไงเครื่องมือที่ใช้ในการซื้อขายก็ล้อตามเทรนนั้นนั่นเอง

ลักษณะนี้ที่เราเรียกว่า Side way คือช่วงที่ลังเลของนักลงทุนถ้ามีสัญญาณขายหรือข่าวไม่ดีก็จะเกิด Panic sell ทำให้ราคาลงมาอย่างรวดเร็ว

จุดนี้นี่เองที่บอกเราว่าเราน่าจะขายแล้วซื้อคืนได้อีกรอบหรือสองรอบ เป็นหมายก็ตาม GAP ในรายกราฟรายสัปดาห์คือประมาณ 1637 - 1639 usd/ounce

ลองอ่านดูอีกครั้งนะครับ แล้วลองอ่านให้ฟังด้วยว่า GAP ที่เห็นมันบอกอะไรเรา ??? จะได้ตอบได้ถูกครับเพราะบางทีสิ่งที่ คุณNicetoMeetyou มองเห็นเข้าใจอาจจะถูกแล้วครับ

ทริคคือ "การเิกิดกราฟแท่งเทียนของทองคำไม่จำเป็นต้องเกิด GAP "

"GAP คือสิ่งผิดปกติ ต้องมองสิ่งที่ผิดปกตินั้นให้ออกแล้วหาทางทำกำไรกับมัน"

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

ขอบคุณ คุณคิกค่ะ ซึ้งในน้ำใจจริงๆเสียสละเวลามาสอนผู้อื่นพร้อมทั้งให้แนวทาง จะพยายามศึกษาแม้จะไม่มีพื้นฐานเลยก็ตาม จะนำดอยที่มีอยู่มาลดต้นทุนให้ได้ ขายตัดขาดทุนไปหลายหมื่นแล้ว วันนี้ได้คำแนะนำจากคุณคิกเลยลองทำตามดู แต่เป็นครั้งแรกทดลองแล้วที่ 24465 บาท ซื้อกลับที่ 24396 ได้นิดเดียวเป็นการทดลอง ไม่ได้ค่าไฟแต่ได้ค่ากับข้าว ดีใจจังดอยที่มีอยู่ทุนจะลดลง ถ้าคุณคิกจะแนะนำต่อและจะเริ่มศึกษาฝึกการจับปลากินเอง ขอบคุณสุดๆๆๆๆ +1 ค่ะ

ขอถามคุณคิกหน่อยนะคะ เรื่ิองกราฟ macd และSST ค่ะไม่ค่อยเข้าใจ ระหว่าง กราฟ120นาที กับกราฟ30นาทีหรือ15นาที ถ้ามันขัดแย้งกันเราควรพิจารณาจากจุดดไหนก่อนคะ เช่นถ้าmacd ของ30นาที เริ่มตัดลงน้อยกว่า0. แต่กราฟ120นาที ยังอยู่ในแดนบวกอยู่อ่ะค่ะ. มันหมายความว่าโอกาสที่กราฟ120นาที จะลงมีสูงหรือเปล่าคะ. คือมันเชื่อมโยงกันบ้างมั้ยคะ

โห...เริ่มมีแต่คำถาม Advance ทั้งนั้นเลย ชักจะไม่กล้าตอบ อ่านดูก็รู้ว่าพี่ ๆ เซียน ๆ ทั้งนั้นเลย(แหะ ๆ แซวเล่นนะครับ) !_10

เอาพอร์ทจริงมายืนยันนั่งยันนอนยันว่ามันทำได้จริง ๆ นะครับวิธีเล่นทองแบบผมเนี่ย (ขายแล้วซื้อคืน ขายแล้วซื้อคืน ขายแล้วซื้อคืน)

ขายออกไป 24460 ซื้อกลับ 24240 ได้กำไร 220 บาทเงิน + ทองคำยังเท่าเดิม

มีทอง 100 บาท ก็กำไร 22,000 บาท

มีทอง 200 บาท ก็กำไร 44,000 บาท

มีทอง 500 บาท ก็กำไร 110,000 บาท

พอเวลาซื้อปุ๊บทองก็ขึ้น ง่ายเนอะแต่เชื่อเถอะ "ทุกครั้งที่เราอ่านว่ามันลง เราก็ไม่กล้าขาย"

"อ่านว่ามันขึ้นก็ไม่กล้าซื้อ" เพราะอะไรถามใจตัวเองครับ !Hi

ปล...เอาพอร์ทมาให้ดูไม่ได้จะอวดหรือว่าคิดว่าตัวเองเก่งแล้วนะครับ แต่จะบอกว่าผมก็ทำจริิงอย่างที่ผมสอนน่ะแหละ

แล้วก็เป็นแค่นักลงทุนตัวเล็ก ๆ ที่มองหาโอกาสในสิ่งที่ไม่ปกติในทุกรอบของการเคลื่อนที่ของคลื่น ก็เท่านั้นเอง

(โบร์กที่หลอกลวงมันเยอะน่ะต้องเอามาเตือนสติกันบ่อย ๆ หน่อย เพราะจะรู้ได้ไงมันบอกให้ขายมันได้ขายหรือป่าว หรือมันบอกให้ซื้อมันซื้อสักสลึงมั๊ย) !Aa

สังเกตุว่าผมก็ไม่ได้ราคาต่ำสุดหรอกนะเพราะฉะนั้นจะถามว่าซื้อได้หรือยัง ???

คำตอบมันคือ "พอใจกับกำไรที่ได้หรือยังล่ะ ถ้าพอใจแล้วก็ซื้อคืนรอเล่นรอบใหม่ แค่นั้นเองคับ"

อ๊ะยังไม่จบแล้วซื้อแล้ว "มันร่วงต่อล่ะทำยังไง"

คำตอบคือ "ก็ช่างหัวมันคับ ทองคำเรายังอยู่นี่นา" !ee

เยี่ยมมากเลยค่ะคุณคิก ส่วนเราได้แค่ค่าขนมเท่านั้น อิอิ

เพิ่งหัดเดินได้แค่นี้ก็พอใจแล้วค่ะ ต้องฝึกวิทยายุทธอีกเยอะ

ขอคารวะ อาจารย์คิกค่ะ :wub: :wub:

คุณคิกคะ ซื้อคืนแล้วร่วงต่อไม่มีปัญหาค่ะ แต่ปัญหาอยู่ที่ ขายแล้วกลัวซื้อคืนไม่ได้ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

หยิบเรื่องที่ค้างไว้เมื่อวันเสาร์มาเขียนต่อนะครับ

ตอนที่ 1/3

17 October 2011 "Oil Future"

http://www.tfex.co.th/th/products/oil-spec.html

สินค้าตัวใหม่ในตลาดฟิวเจอร์ไทย (TFEX) หลังจากปล่อยมาแล้ว 6 ตัวไม่ว่าจะเป็น

1.SET50 Index Futures เปิดซื้อขาย 28 เมษายน 2549

2.SET50 Index Options เปิดซื้อขาย 29 ตุลาคม 2550

3.Single Stock Futures เปิดซื้อขาย 24 พฤศจิกายน 2551

4.Gold Futures

4.1 50 Baht Gold Futures เปิดซื้อขาย 2 กุมภาพันธ์ 2552

4.2 10 Baht Gold Futures เปิดซื้อขาย 2 สิงหาคม 2553

5.Interest Rate Futures

5.1 5Y Gov Bond Futures เปิดซื้อขาย 18 ตุลาคม 2553

5.2 3M BIBOR Futures เปิดซื้อขาย 29 พฤศจิกายน 2553

5.3 6M THBFIX Future เปิดซื้อขาย 29 พฤศจิกายน 2553

6.Silver Futures เปิดซื้อขาย 20 มิถุนายน 2554

ที่จะหยิบมาให้ศึกษาไม่ได้บอกว่ามี Future ตั้งเยอะแยะมาเล่นกันดีกว่า !_cd

แต่จะบอกว่า 90% ของราคาที่ขึ้นลงของทองคำ และ สินค้าโภคภัณฑ์(Commodities)หลายตัวมันขึ้นลงจากราคา Future ครับ

แม้เราไม่อยากจะเล่นเพราะแค่ขายทองแท่ง เงินแท่ง เราก็ต้องรู้เรื่องการซื้อขายฟิวเจอร์ด้วย ว่า

มันซื้อ - ขายอย่างไรคิดราคาอย่างไร ได้กำไรอย่างไร ขาดทุนอย่างไร ขึ้นค่าต๋งมีผลอะไร จับคู่ได้ไม่ได้มีผลอย่างไร

สถานะคงค้าง(Open Interest)คืออะไรมีผลอย่างไร ราคาส่งมอบคืออะไร คิดอย่างไร

พวกนี้ทั้งหมดจะส่งผลให้การมองกรอบการเล่นทองคำของเรากว้างขึ้นครับ และรู้ว่าเวลานี้ควรทำอย่างไร

กองทุน ขาเล็ก ขาใหญ่ ในตลาดเค้ากำลัีงมองอะไร คิดอะไร ???

แล้วผมเชื่อครับว่าการมองสินทรัพย์ในการลงทุนต่อนี้ และตลอดไปของพวกเราแมงเม่าทองคำทุกท่านจะเปลี่ยนเป็น "เซียนดอย" อย่างแท้จริง

ปล...คำว่า "เซียนดอย" หมายความว่า "นักลงทุนที่เรียนรู้จะอยู่กับดอยและนำดอยมาเป็นเครื่องมือดูดเงินหรือสินทรัพย์อื่นใด

ในตลาดเข้ากระเป๋าของตัวเองได้ตลอดเวลาและตลอดไป"

เขียนไปเรื่อย ๆ นะครับไม่เร่งรีบ เพราะความรีบทำให้ตัดสินใจเร็วมากและผิดพลาดไ้้ด้บ่อย

เป็นกำลังใจให้คนที่บ้านน้ำท่วมด้วยนะครับ สู้ ๆ ครับถ้ามีเงินเหลือมาเก็บทองคำกันครับ เพราะหลังจากน้ำลดของจะขึ้นราคาและเงินจะเฟ้ออีกมาก !023

ขอบคุณคุณ คุณ kikkapu มากๆ นะคะ

ค่อยเริ่มหัดเดินได้หน่อย (จากเดิมที่กำลังคลานอยู่) :lol:

ขอลองอ่านนะคะ (ถ้าผิด ขอให้บอกได้เลยนะคะ จะได้นำไปแก้ไขปรับปรุงค๊า ;) )

GAP ที่ 1682 -1680 (ที่คุณ kikkapu บอกไว้เมื่อเช้า)

เป็น GAP ตามบทความที่คุณคิกบอกไว้ข้อที่ 1 !031

ขอลองเดา/อ่านว่า... เป็น Gap ที่พึ่งเกิดสดๆ ร้อนๆ ราคาน่าที่ขึ้นไปเมื่อเช้านี้ จะมีแนวโน้มลงมา เพื่อไปปิด GAP ที่พึ่งเกิดนั้นๆ

------------------------------

ส่วน GAP ที่ 1635-1640

เป็น GAP ตามบทความที่คุณคิกสอนไว้ข้อที่ 2 !v@

ลองเดา/อ่านว่า... หากราคาที่วิ่งอยู่ (sideway up) หากราคาลงมาแล้วหลุด trend เดิม ทำให้เปลี่ยน trend เป็น side way down หรือขาลงใดๆ ก็ตาม (ซึ่งอาจดูจาก indy อื่นๆ ว่าเปลี่ยน trend หรือยัง)

>>>>> ราคาที่ GAP 1635-1640 นี้จะเป็น Target แรกของราคาที่เปลี่ยนเป็น Down Trend นั้นๆ

แหะๆ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่าอ่าค๊า :P

ขอบคุณที่ เอื้อเฝื้อสำหรับหลายๆ สิ่งในกระทู้และอื่นๆ ด้วยนะคะ !thk

ยินดีด้วยครับ คุณ Nicetomeetyou ถูกต้องแล้วครับ

ผมคิดไว้ไม่ผิดเลยว่าคุณNicetomeetyou อ่านออกนี่หละครับ ทริคที่หนึ่งที่ผมพยายามบอก รอเพื่อน ๆ หน่อยนะครับผมกำลังจะบอกทริคต่อไป

ปล...ผมผิดตกไปหน่อยของ GAP เมื่อตอนเช้าน่ะครับ จริง ๆ จะพิมว่า "มี GAP 1680.40-1682.18 เรารู้ว่ามันจะกลับมาจุดนี้หรือต่ำกว่า"

ถ้าผมไม่อยู่แสดงว่าไปช่วยน้ำท่วมนะครับ ต้องขออภัยด้วยจริง ๆ !01

ขอบคุณครับ เฮียคิก และ ขอขอบคุณ พี่ Nicetomeetyou ที่ทำให้กระผมกระจ่างเรื่อง Gap รายสัปดาห์ ^^

มารอแนวทางดีดี จาก คุณคิกเจ้าค่ะ ขอบคุณคะ

อิอิ ตอนนี้ 1637 ไปแล้วคะ ควรรอที่เท่าไหร่ดีคะ คุณคิก !064 !064