ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณคิก ขอบคุณป้าแว่นมากค่ะ

ได้อ่านบทความที่ช่วยกระตุ้นจิตสำนึก ทบทวนการลงทุนของตัวเอง

อ่านไป สะดุ้งไป เพราะ..เออจริง...เรานี่ทำไปทำมาจะเข้าข่ายเป็นนักพนันซะล่ะมั้ง

ขอบคุณ ขอบคุณค่ะ ช่วยเตือนบ่อยๆนะค่ะ อย่าเบื่อโพสนะคะ เพราะพวกเรารออ่านอยู่เสมอ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณนะคะตาปู่ !thk

ขออนุญาติก๊อบ print เก็บไว้อ่านนะคะ

ลืมบอกไปว่าตอนที่่ซื้อที่ 26437 ที่ป้าแว่นดูกราฟแล้วเห็น MACD RSI STO ชี้ขึ้นหมดแล้วโดดใส่

ความจริงก็ดูไม่ผิดนะ (เริ่มเก่งขึ้นเล็กน้อย)เพราะวันรุ่งขึ้นมันก็ขึ้นเอาๆ จนไปที่ราคาประมาณ 27050บาทมั่ง

ถ้าจำไม่ผิดแต่ตอนนั้นมันขึ้นจนไม่กล้าขาย เพราะที่ผ่านๆมาขายไปกลับซื้อคืนไม่ได้ เลยคิดว่ามันน่าจะไปต่อ!17

ป้าแว่นคงจะ "เห็นแต่สิ่งที่คิด ไม่ได้มองสิ่งที่เห็น นั่นเอง"!32

จุ๊บ จุ๊บ!30

มีคำถามจากทางบ้านส่งมาหลังไมค์ว่า

ครูคิกคะ การดูแก๊ป ดูยังไงคะหาดูได้จากไหน ขอบคุณค่ะ

ต้องอ่านเรื่อง Gap Theory ด้วยนะครับ หน้า 44

http://inv2.asiaplus.co.th/cms/uploads/pdf_investor/thai/chap04.pdf

มาเข้าเรื่องว่าหายังไง มาจากราคาเปิด ปิด ครับ ตามรูปเลยนะครับ

เครดิต...พี่มดแดงครับ เอามาบอกผมตั้งแต่ประมาณ 2 ปีที่แล้ว !gd

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

ขอบคุณครับ เฮียคิก

อ่านที่เฮียพูดไว้ แล้วสะท้อนใจจริงๆ

ต้องฝึกจิตให้กล้าแข็งกว่านี้ๆๆ

สวัสดีครับคุณคิกนอนดึกจังเลยนะครับ(หรือว่านอนเ้ช้า :lol: )ขอบคุณคำแนะนำและบทความดีๆที่บ้างครั้งได้เผลอลืมไปบ้างครับ !01

เรื่องเข้า ออก มันเรื่องของจิตใจแท้ๆ เพียวๆเลย สังเกตุสิ เมื่อเหตุการณ์ผ่านไปเราจะบอกว่าก็เห็นๆก็รู้ๆอยู่ แต่ทำไม๊ทำไม แหะๆ :lol:

ฝึกมาหลายปีก็ยังต้องฝึกต่อไป พยายามบอกตัวเองว่า นี่มันขึ้นนะมันเป็นเวลาของการขายไม่ใช่ซื้อ นี่มันลงนะมันต้องรอซื้อไม่ใช่ขาย

เขาบอกว่า stoch วกตัวกลับตัด 80 70 แล้วก็ขายนะ มันขึ้นไป 20 30 แล้วต้องซื้อแล้ว

มันยังไม่กลับหัวลงมารอก่อน ถ้ารอจนมันนอนราบติดดินยังไม่ขาย เขาเรียกว่า ติดดอย

มันยังไม่โงหัวขึ้นมารอก่อน รอลุกขึ้นจนกราฟยืนตรงก็ไม่ซื้อ เขาเรียกว่า ตกรถ

ใช่ไหมครูคิ๊ก :wub:

เรื่องgap คือการกระโดดของราคาค่ะ เช่น เวลาขึ้น 1620ปิดแท่งที่แล้ว เช้ามาเปิดที่ 1628 นี่คือ gap 8 เหรียญ

ทำไมต้องปิดgap อ่านนี่เลย http://wizard-kids2m.blogspot.com/2010/09/one-night-stand-discussion-17-wizard.html

ดูภาพประกอบด้วยจะได้เข้าใจง่ายขึ้นค่ะ

รูปแบบช่องว่าง (GAP) เกิดขึ้นเมื่อมีการซื้อหรือขายหุ้นโดยเกิดช่องว่างระหว่างราคาในลักษณะที่มีการกระโดดขึ้นหรือลง โดยในช่วงแนวโน้มขาขึ้น (UPTREND) ช่องว่างจะเกิดขึ้นถ้าราคาต่ำสุดของวันปัจจุบันสูงกว่าราคาสูงสุด ของ เมื่อวานในทางตรงกันข้าม ช่วงแนวโน้มขาลง (DOWNTREND) จะเกิดเมื่อราคาสูงสุดของวันปัจจุบันต่ำกว่าราคาต่ำสุดของวันก่อนหน้า โดยรูปแบ่งช่องว่าง แบ่งเป็น

COMMON GAP เกิดขึ้นในหุ้นที่ซื้อขายกันน้อยหรือขาดสภาพคล่อง ช่องว่างชนิดนี้ไม่มีความสำคัญ เพราะไม่สามารถบอกทิศทางของราคาหุ้น

BREAKAWAY GAP เกิดขึ้นเมื่อราคาหุ้นทะลุออกจากรูปแบบที่ก่อตัวมาครั้งก่อน เช่น การทะลุผ่านเส้นคอของรูปแบบ HEAD & SHOULDERS โดยรูปแบบ BREAKAWAY GAP นี้เป็นการเริ่มต้นวิ่งของแนวโน้มใหม่ และควรจะเกิดพร้อมกับปริมาณการซื้อขายที่สูง

CONTINUATION/RUNAWAY GAP เมื่อราคาวิ่งมาระดับหนึ่ง (โดยส่วนใหญ่จะประมาณครึ่งทางของแนวโน้มทั้งหมด) แล้วเกิดการกระโดดห่างออกจนเป็นช่องว่างจากราคาเดิม โดยมีปริมารการซื้อขายปานกลาง จะเรียกว่า CONTINUATION GAP ดังนั้น เมื่อเห็น GAP ชนิดนี้เกิดขึ้น เราอาจสันนิษฐานได้ว่าหลังจากนั้นราคาจะสามารถวิ่งต่อไปได้อีกเท่ากับระยะทางที่วิ่งมาแล้ว

EXHAUSTION GAP เป็นการกระโดยขึ้นหรือลงของราคาครั้งสุดท้าย หลังจากนั้น ราคาหุ้นเริ่มปรับตัวลงหรือขึ้นจนมีระดับต่ำกว่าหรือสูงกว่า GAP ครั้งก่อน (เป็นการปิด GAP) โดยปริมาณการซื้อขายหุ้นจะมีเข้ามาสูงมาก และอาจเกิดรูปแบบคล้ายคลึงกับเกาะ (ISLAND) โดยการปิด GAP นี้นั้นจะเกิด GAP ใหม่ขึ้นมา หลังจากนั้นราคาจะเปลี่ยนแนวโน้มไปจากเดิมอย่างรวดเร็ว ซึ่ง GAP ชนิดนี้หากเกิดภายหลังจาก BREAKAWAY GAP และ CONTINUTION GAP จะช่วยให้การวิเคราะห์น่าเชื่อถือยิ่งขึ้น

http://www.kateep.com/forex/?page_id=11

!01 ขอบคุณครับ ป้าพลีส !gd

ยินดีจ้าทุกคน เห็นอะไรก็แชร์ ๆ กันได้นะ่ครับ

กระทู้นี้เปิดสำหรับทุกท่านเพราะชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า "ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ มั่วไปเรื่อย" 555+ !53

ขอบคุณมากมายเลยคะ. สำหรับคำอธิบายเรื่อง gap

คุณคิกค่ะ

หลังจากอ่านเรื่องgap ในlink ที่คุณคิดบอก

Madam เลยคิดว่า gap เมื่อเช้าที่ 1568-1660 น่าจะเข้าข่ายเป็น breakaway gap ที่จะบอกถึงการกลับตัวเป็นขาขึ้น

ถูกต้องมั๊ยค่ะ ?? คุณคิกช่วยตรวจคำตอบด้วยค้า

แล้วตอนบ่ายๆราคาลงมาประมาณเฉียดๆที่1663 นี่ถือว่าราคาลงมาปิด gap หรือยังค่ะ??

ขอบคุณมากค้า

เพิ่งมาครับ คุณmadam ผมขายไปที่บอกไว้คือประมาณ 1680 เพราะดูกราฟทำท่าไม่ดีเลยต้องจัดการไปก่อน "หมดพอร์ท ที่ราคา 24615 บาท"

เพราะเรารู้ว่าจะลงมาแน่ ๆ ที่ แท่งเทียนรายวันเปิด Gap ไว้ที่ 1658.35 - 1660.43 หรือต่ำกว่าแน่นอน (วิธีหาจุดซื้อก็ใช้ไฟโบลากจุดบนจุดล่างธรรมดา)

แนวรับก็จะได้ 38.2% = 1641.88 มันอยู่ใกล้กับยอดเก่าที่ 1640.38 ก็เอา (1641.88+1640.38)/2 ก็จะได้แนวรับแรก = 1641.13 usd/ounce

แนวรับที่สองก็ที่ 50% = 1630.55 usd แนวรับสุดท้ายก็ที่ 61.8% = 1619.22

เวลาจะดูว่ากลับตัวหรือไม่ก็ดูจากสัญญาณอินดิเคเตอร์กับราคาหละครับ ว่ามันชัดแย้งกันหรือยัง หรือที่เรียกว่า "Divergent"

พอซื้อเสร็จก็ไม่ต้องกลัวมันจะลงต่อครับ เพราะลงต่อเราก็หาจุดทำกำไรอย่างนี้ไปเรื่่อย ๆ อย่างที่บอก "ทองขึ้นเราเฉย ๆ แต่ทองลงเราช๊อบชอบครับ" !Hi

EX...ขายที่ราคา 24615 ซื้อกลับที่ ราคา 24330 ได้เงินเพิ่มมาในพอร์ท 285 บาทต่อบาททองคำ ส่วนทองคำจะไปสนใจทำไมก็มันก้อนเดียวเท่าเดิม อิิอิ

ปล...แอบโกรธเจ้าพ่อ เจ้าแม่ ออนไลน์ เดี๋ยวจับมือกันหมดเลยกับสมาคมด้วย กั๊กทั้งราคาทั้งแนวรับ แนวต้านเลยนะครับ 555+ (แหม...ทำไปได้) !023