ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ พี่ Kikkapu ขอนำข้อมูลความรู้ดีดีไปแบ่งน้องๆ คอกาแฟบ้างนะค่ะ !thk (เพื่อนสนิทโทร.มาบอกว่า อ่านหรือยัง พี่คิด เขาโพสต์ แม่นมากเลย !57 )

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

"""เพราะลงทุนทองคำอะไรก็ไม่สุขใจเท่า "ซื้อแล้วรู้ว่าทองจะขึ้น และขายแล้วรู้ว่าทองจะลง" จริงมั๊ยครับ """

ถูกใจ ตรงใจที่สู้ดเลยคุณคิก

เพราะที่ผ่านมา ไม่รู้ทำไม พอซื้อปุ๊บทองลง ...ติดดอย. พอขายปั๊บทองก็ขึ้น.. รมย์เสียตาหลอด

ต้นทุนทองคำสูงขึ้นทุกทีที่ทำรอบ ไม่เคยได้ปันผลแบบคุณคิกซักกะทีค่ะ

รอติดตามเรียนรู้สุดยอดเคล็ดวิชาจากคุณคิกด้วยคนนะค่ะ

พยายามมอง gap แบบที่คุณคิกสอน ไม่ทราบว่าดูกราฟรายอะไรคะ ต้องดูรายweek หรือรายวันคะ

และ แบบคุณคิกนี่เป็นแบบเล่นสั้นใช่เปล่าเอ่ย

เป็นแฟนคลับคุณคิกไปแล้ว ถ้าไม่มาโพสต์ให้อ่าน คนรอคงขาดใจค่ะ...

อีกอย่าง ลืมตอบไม่ได้เลยนะคะ คุณคิกมี facebook ด้วยใช่เปล่า ขอด้วยได้ไหมคะ ใช้ชื่ออะไรเอ่ย....

ตอบหลังไมค์ก็ได้ค่ะ..ขอบคุณค่า... :wub: :wub:

ขอบคุณหลายๆเด้อ คุณคิก เข้าห้องนี้วันละหลายรอบ คิดแบบคุณคิกได้จะได้สบายๆ ไม่ตื่นเต้นมาก

!thk !57 !10 !30

คุณคิกขา โดยปรกติแล้ว ใครเปิด gap คนนั้นต้องเป็นคนปิดเสมอไปหรือเปล่า !38

คุณคิกค่ะ - ดิฉันไม่มีความรู้เรื่องวิเคราะห์กราฟเลย เล่นแบบงูๆปลาๆ ซื้อปุ๊บลง ขายปุ๊บขึ้นตลอด ผิดพลาดตลอด ไม่ทราบเปิดสอนบ้างมั๊ยค่ะ ขอสมัครเป็นคนแรกเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับกับความรู้ที่จะได้รับจากเฮีย !01

คุณคิกคับ ไม่ทราบว่า Gap นี่มันต้องมีขนาดกว้างเท่าไร ถึงจะนับว่าเป็น Gap ที่จะต้องมีการกลับมาปิดอีกครั้งคับ เพราะเห็น Gap รายวันเยอะมากเลย ถ้าเป็น Gap ขนาดเล็กๆ

เอาเรื่องยากมาโพสก่อนก็อย่างนี้หละเนอะต้องทำใจต่ออีกนิดนะครับก่อนไปนอน

ที่ผมโพสบ่อย ๆ จะใช้สองคำนี้

1. "ซื้อได้ทุกราคาเพราะว่ารู้ว่า ซื้อแล้วราคาจะขึ้นมาที่จุดนี้หรือสูงกว่า" = หมายความว่าให้ซื้อได้จะทะยอยซื้อ

หรือซื้อรอบเดียวหมดตูดก็ไม่ไ้ด้แตกต่างกัน แตกต่างกันแค่ได้ราคาไม่เท่ากันถูกมากถูกน้อยแล้วแต่แนวรับของแต่ละท่าน

ซื้อแล้ว....ถ้าอยากจะขาย....ราคาที่ซื้อมาจะสามารถขายแล้วได้กำไรแน่นอน

2."ขายได้ทุกราคาเพราะว่ารู้ว่า ขายไ้ปแล้วราคาจะลงมาที่จุดนี้หรือต่ำกว่า" = หมายความว่าให้ขายได้แล้วจะทะยอยขาย

หรือขายรอบเดียวหมดพอร์ทก็ไม่ได้แตกต่างกัน แตกต่างกันแค่ได้ราคาไม่เท่ากันแพงมากแพงน้อยและ้วแต่แนวต้านของแต่ละท่าน

ขายแล้ว....ถ้าอยากจะซื้อ....ราคาที่ขายมาจะสามารถซื้อแล้วได้กำไรแน่นอน

เพราะลงทุนทองคำอะไรก็ไม่สุขใจเท่า "ซื้อแล้วรู้ว่าทองจะขึ้น และขายแล้วรู้ว่าทองจะลง" จริงมั๊ยครับ !047

ปล...วันนี้ใน FB โพสให้คนซื้อมีสามสายโทมาแล้วซื้อทันได้ราคาสูงตั้ง 23900 บาท(ราคาสมาคม)กับอีก 2 คนคุยตั้ง 45 นาทีแต่ไม่ซื้อบอกว่าทองยังไม่ขึ้น

เพราะฉะนั้นเรื่องระยะเวลาลงทุนสำคัญมากนะครับ ถ้าอยากได้ต่ำที่สุดอย่าถามเลยครับ และอยากได้ราคาสูงที่สุดก็อย่าถามเช่นกัน ไม่ใช่ตอบไม่ได้แต่ตอบแล้วไม่จบ(ยาว) เอิ๊ก ๆ ๆ

!thk !thk !thk !thk

อธิบายครับตอนนี้ผมกำลังให้ดูปัจจุบันว่าจะรู้ได้ยังไงว่าทองจะขึ้นหรือลง ลบทฤษฎีที่เคยเรียนมาทั้งหมดออกจากสมองก่อนแล้วตั้งใจอ่านใหม่

1.การเกิดกราฟแท่่งเทียนแต่ละแท่งเทียนจะเกิดต่อเนื่องกันโดยไม่จำเป็นต้องมีการเปิดรู หรือที่เราเรียกว่า GAP

2.การมองแบบผมศึกษาเป็นการมองอนาคต ไม่ได้เป็นการหา GAP ในอดีตแล้วบอกว่ามันจะต้องไปปิด GAP

3.การมองกราฟแท่งเทียนตามวิธีที่ผมศึกษามาคือการมองความไม่ต่อเนื่อง ความไม่สมดุล และความผิดปกติของกราฟเพื่ออ่านเทรนซื้อ-ขาย

ดูช้า ๆ ครับแล้วเริ่มกันใหม่ถ้าเข้าใจ มันคือสุดยอดเคล็ดลับที่เอาเงินออกจากตลาดได้ตลอดเวลา

เหมือนกับทุกคนบอกให้ซื้อ ทำไมเราขาย ทำไมทุกคนขาย เราบอกให้รอซื้อ ทุกคนบอกราคาขึ้นให้ขาย เราบอกให้นั่งเฉย ๆ มันมีที่มาที่ไปครับ

จะให้ผมบอกแค่ซื้อได้แล้ว ขายได้แล้ว ก็บอกได้ครับแต่มันเหมือนเป็นการแกล้ง แกล้งทุกคนที่ตามอ่านบทความของเรา

เพราะวันหนึ่งไม่มีคนคอยบอก เราจะอยู่ในตลาดได้ยังไง และที่บอกเป็นการแกล้งอีกอย่างคือ "แกล้งทำลายเวลาของชีวิตเราไปฟรี ๆ โดยที่ไม่ได้อะไรกลับมาเลย หรือได้กลับมาน้อยมาก"

พรุ่งนี้เริ่มกันใหม่นะครับ วันนี้ทองขึ้นแล้ว เพราะแค่เราเห็นว่ามันเป็นเทรนขึ้นและแท่งเทียนรายสัปดาห์มันต้องปิดเป็น "แท่งสีเขียว" แค่นั้นเอง !gd

ปล...พิมตั้งยาวเนอะ เอามือไปโดน Ctrl จะไม่รู้หายไปหมดเลย ต้องพิมพ์ใหม่ แต่ก็ไม่เหมือนเดิมตอนแรกเยอะกว่านี้อีกเศร้า !064

ตีลังกาอ่านก็แล้วยังไม่เคลียร์ครับ เหอๆๆ มือใหม่ถึงกับงงมากอีกต่างหาก ข้อ 3 คือไดเวอเจ้น หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

คุณคิกคับ ไม่ทราบว่า Gap นี่มันต้องมีขนาดกว้างเท่าไร ถึงจะนับว่าเป็น Gap ที่จะต้องมีการกลับมาปิดอีกครั้งคับ เพราะเห็น Gap รายวันเยอะมากเลย ถ้าเป็น Gap ขนาดเล็กๆ

นั่นสิครับ กำลังจะกลับมาถามคำถามเดียวกันเลย โดนตัดหน้าซะแล้ว :lol:

เกณฑ์ในการวัดว่าเมื่อไหร่ที่จะเป็นแก็ปนี่ควรจะเป็นอย่างไรดีครับอาจารย์ คิค :wub:

คุณคิก FB คุณคิกอะไรอ่ะค่ะ

จะได้เข้าไปอ่าน

ยินดีครับพี่น้องรี(แต่ขอแว๊บบ้างน๊า...ลูกยังเล็ก :lol: ) พยายามมองหาสิ่งที่กราฟบอกเรา กับ "จิตวิทยาการลงทุน" นิดหน่อย ก็แม่นแล้ว อิอิ

ยกตัวอย่าง ทุกวันนี้เพื่อนเราที่ไม่มีทอง ต้องโทรศัพท์มาถามเราแน่ ๆ "เฮ้ย นี่แกทองลงมา 3000 แล้ว ซื้อได้ยังอ่ะ" น่าเข็กกระโหลกเนอะมาถามช้าน

ช้านติดดอยอยู่ที่ 26000 - 25000 ยังไม่บอกแกเลย ทำหน้านิ่ง ๆ แล้วตอบไปว่า "เออ แกทองจะลงอีกน๊า รอให้มันขึ้นก่อนแล้วค่อยซื้อก็ได้"

น่าแปลกเนอะ "เราซื้อแต่ไม่กล้าแนะนำให้เพื่อนซื้อ" เพราะกลัวโดนด่าว่าโหซื้อแล้วราคาทองลงไปอีก เพื่อนก็ชอบถามว่า "เฮ้ยแกซื้อได้ยังวะ ซื้อแล้วราคาจะลงอีกมั๊ย"

ถามหน่อยว่าราคาลงแล้วจะทำให้มันกำไรหรือถ้า คนที่ถาม "ลงทุนทองขาลงไม่เป็น"

ต้องเปลี่ยนคำถามใหม่ "เฮ้ย ชั้นซื้อทองตอนนี้ทองคำจะขึ้นได้ถึงเท่าไหร่ฟระ" นี่หละคำถามที่ถูกต้อง เพราะมันซื้อมาราคาเท่าไหร่ไม่เกี่ยว แต่ไปขายราคาที่สูงกว่ากำไรทุกราคา

"ตอบไปเลยครับ 27 000 อิอิ ก็เคยเห็นตัวเลขนี้แล้วนี่นา เดี๋ยวมันก็มา" และที่สังเกตุได้อีกอย่างครับ นักลงทุน นักเก็งกำไร และทุกคนในตลาดส่วนใหญ่

ที่ไม่ใช่เราถามว่า "ทองจะซื้อได้เมื่อไหร่" แสดงว่า "เค้าหาจังหวะซื้อ" หรือ อยากซื้อครับไม่ใช่อยากขาย ถ้าเกิดภาวะนี้เดี๋ยวคนที่เรียกว่า "เจ้ามือ" เค้าดูปริมาณการซื้อขาย

+ อะไรนิด ๆ หน่อย ก็กระชากขึ้นแล้วครับ

เพราะหลักการค้าขายง่าย ๆ คือ "ราคาแพงคนไม่ซื้อ ก็ลดราคาลดหน่อย" รอดูมีคนซื้อมั๊ย ถ้ายังมีแต่น้อยอยู่กระชากขึ้นนิด และลดลงมาอีกทีถ้ามีปริมาณการซื้อเยอะขึ้น

ก็แสดงว่าลูกค้าพอใจในราคานี้ ก็ GO_ON ครับปล่อยจรวดไ้ด้ (จริง ๆ คนกลุ่มคือคนที่อยากจะซื้อตั้งแต่ทอง 20,000 แต่บอกเฮ้ยเดี๋ยวทองก็ลงมัน Buble แล้ว อิอิ และแล้วมันก็ต้องมาซื้อที่ราคา 23000 - 24000 แหะ ๆ ๆ)

ส่วนเรื่อง Risk Management ที่ว่าไว้วันก่อนเอามาใช้ได้ตอนนี้ครับ คำถามคือ

"พวกเราคิดว่าราคาทอง 27,000 กับ ราคาทอง 22,000 อันไหนมีโอกาสที่จะเห็นมากกว่ากัน"

ติ๊กต๊อก ๆ ๆ เฉลยครับ 9 ใน 10 คนที่ผมคุยด้วยบอกว่า ราคา 27,000 มีโอกาสจะได้เห็นมากกว่าราคา 22,000 บาท

ดูราคา ณ. ปัจจุบันครับ ราคาสวิงอยู่เป็นค่าเฉลี่ยก็ประมาณ 24,000 บาท ถ้ามีโอกาสไป 27,000 ก็แสดงว่าซื้อตอนนี้จะกำไร 3000 บาทในอนาคต

แต่ถ้ารอซื้อ 22,000 ก็จะได้ซื้อได้ราคาถูกกว่า 24,000 อีกแค่ 2000 บาท

เรียกว่ากำไร 2000 กับ กำไร 3000 แต่คนส่วนใหญ่กลับเลือกส่วนต่างกำไรอีก 2000 มากกว่ากำไร 3000 แปลกดีนะครับ !hh

สุดท้ายคนส่วนใหญ่พวกนี้จะตกรถและก็นั่งรอว่าเมื่อไหร่ทองจะลงมาให้ชั้นซื้ออีกรอบเนี่ย !dd

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีจ้า คุณmadam ไปเรื่อย ๆ แต่ถูกทางดีกว่า "ทุกคน เรามาถูกทางแล้ว" แต่ตั้งไปจะไปเที่ยวปายแต่ทำไมมาโผล่สุไหงโก_ลก หว่า ชิมิชิมิ

คุณ richy Gap ที่ส่งผลมากคือ Gap ตั้งแต่รายวันขึ้นไปครับ เล่นสั้นครับเพราะ 99.99% ของสมาชิกไทยโกล์ดเล่นสั้้น

(เพราะเล่นยาวจะมานั่งอ่านทุกวันทำไม ซื้อแล้วก็แล้วกันรอขายกลางปีหน้าเลยไม่ต้องมาตามอ่าน ดีกว่าดอกเบี้ยธนาคารตั้งเยอะเนอะ 555+)

ปลื้มใจครับ "จะขาดใจ" เลยทีเดียว !38 ส่วน Fack Book เดี๋ยวส่งให้ครับแต่ MSG มาด้วยว่าคือใครใน Thaigold นะครับ

และข้อแม้ของผมมีนิดเดียวคือต้องใช้ FB จริง(เปิดใหม่หรือเมล์สำรองไม่รับ)เพราะในของผมมี FB เดียวและก็เป็นเรื่องส่วนตัวมีรูปลูกรูปแฟนมีทุกอย่าง

คนที่รับมาก็เลยมาเป็น "เพื่อน" กันจริง ๆ ครับ

สวัสดีคุณchinchilla คุณnuchaba คุณfungได้กำไรหลายรอบแล้วเนอะช่วงนี้ทองเล่นใน "กรอบ"

ครับ คุณTigger แต่เป็น GAP ที่ดูตามวิธีที่ผมบอกนะอย่างมากเต็มที่ไม่เคยเกิน 3 วัน(ส่วนใหญ่จะภายในวันหรือสองวัน)และส่วนสำคัญต้องใช้อินดิเคเตอร์

ประเภท Oscillator เพราะเรามองว่าธรรมชาติของทุกอย่างเป็นคลื่น และทุกอย่างมีรอบของมัน ส่วนนี้จะทำให้จังหวะซื้อจังหวะขายเราแม่นขึ้นครับ

สวัสดีคุณOctober2011 เรียนกับผมไม่เหมือนคนอื่นน๊า เพราะมี "สอบ" ด้วยและเมื่อคนที่ศึกษากับเราลงทุนเป็นแล้วก็หมดหน้าที่ผมละ ผมก็ไป กลับไปอยู่ในรูเหมือนเดิม

เป็นนิสัยผมมั๊งชอบอ่านตอนคนอื่นอ่านไม่ออก ที่เรียกว่า "โลเล" เอ๊ย "กำกวม" ตะหาก 555+

คุณมนต์ภัสสร ไม่ไ้ด้จัดสอนเป็นเรื่องเป็นราวครับ ส่วนใหญ่ก็ขอเกาะเฮียกำพลมางานไทยโกล์ดเนี่ยหละ เพราะไปกับคนอื่นไม่ไว้ใจครับ รายละเอียดก็ไม่แจ้ง

สถานที่ก็ไม่แน่นอน วิธีการสมัครก็เป็นที่น่าสงสัย เสี่ยงครับกลัวโดนด่าด้วย ความดีสร้างขึ้นมาตั้งนานไปขัดขาใครเข้าโดนถล่มตลอด อยู่อย่างนี้หละดีแล้วเนอะ

จริง ๆ วันอาทิตย์ก็มีไปสัมนาเรื่องอื่นที่กรุงเทพครับ ก็เลยนัดเพื่อน ๆ สนิทที่อยากรู้หรือติดขัดบางเรื่องในการอ่านกราฟมาคุยกันครับแต่ผมว่านะก่อนผมจะเป็นอย่างนี้ก็ไ่ม่เคยไปสัมนากับใคร

ในเว็บไซด์เนียหละ "คลังความรู้" ที่สุดยอดแล้วครับ จริง ๆ ยืนยันได้

คุณtungnaja ตอนนี้เพิ่งให้สังเกตุจาก Gap ตามวิธีที่ผมบอกเองครับ ส่วน Gap ตามคุณ Wizard Kid ที่ป้าพลีสเอามาให้ก็เป็นวิธีดูอีกวิธีหนึ่งครับ ระยะยาวขึ้นหน่อย

ถ้าตามนั้น...ทฤษฎีบอกว่าคือขนาดยิ่งกว้างยิ่งมีความสำคัญมากขึ้นครับ เพราะนั่นแสดงว่ามีคนต้องการราคานั้นไม่ว่าซื้อหรือขายแต่ไม่ีมีใคร Match ราคาได้

สุดท้ายก็ต้องกลับมาเล่นราคานั้น (คือมี Demand แต่ไม่มี Supply หรือว่ามี Supply แต่ไม่มี Demand)เรื่องจิตวิทยาตอบตรงนี้ได้เหมือนกันครับแต่ขอติดไว้ก่อนเนอะ !17

555+ คุณริวคิ แต่พยายามจะไม่โพสบ่อยน๊าเดี๋ยวจะเป็นการชี้นำ

คุณGoldsaveus คืนนี้้มาตอบนะครับ ประมาณตีสองตีสาม แต่มาแน่ ๆ ครับ !17

ถูกแก้ไข โดย kikkapu