ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

นั่นนะสิคะ บางทีก็ไม่อยากดูกราฟเลย ช่วงปีใหม่ รู้สึกว่าสบายใจดีเหมือนได้พักผ่อนเลย ถึงดอยก็ไม่ไปนึกถึงมัน

แต่พอกลับมาซื้อขายก็รู้สึกเหมือนจะเหนื่อยๆเลย คุณปุยเมฆคะ แล้วเล่นรอบขาใหญ่ นี่เราควรจะเข้าตอนไหน ออกตอนไหนคะ

ถือยาวแค่ไหน ขอบคุณมากค่ะ

อย่างที่คุณ harnsin บอกเลยค่ะ ไม่มีกำหนดเวลา เราต้องตามกราฟ แลัวเดาใจตลาด วัดดวงและกล้าตัดสินใจเก็บและปล่อยด้วย กราฟอ่านได้หลายอย่าง หลายมุม ขณะเดียวกัน บางคนอาจมองว่าน่าเก็บ อีกคนอาจบอกว่ายัง อยู่ที่จะเล่นขาไหน สมมติว่าขา 3 มันสุดที่ 1522.80 ตอนนี้เป็นขา 4 ก็ต้องดูว่าจะดีดขึ้นไปได้แค่ไหน เพื่อลงมาทำขา 5 ต่อ ซึ่งน่าจะลงต่ำกว่าขา 3 อีก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตามทฤษฎี(อีกนั่นแหละ) ขา 5 จะกุดหรือไม่กุดก็ได้ เราก็ไม่เก่งอะไรนัก อาศัยอ่านกูรูคนเก่ง ๆ แล้วนำมาประมวลเองอีกที

แต่เราไม่ได้เล่นตามระบบนะคะ ชอบได้ของถูกกว่าระบบ เพราะมันจะเตือนช้าแต่ชัวร์ ไว้ถ้าน่าเข้าออกตอนเหมาะ ๆ จะมาบอกละกัน เกาะคุณ harnsin ให้แน่น ๆ ขยันตอบจริง ๆ เยี่ยมไปเลย ฮา ฮ่า.,

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อย่างที่คุณ harnsin บอกเลยค่ะ ไม่มีกำหนดเวลา เราต้องตามกราฟ แลัวเดาใจตลาด วัดดวงและกล้าตัดสินใจเก็บและปล่อยด้วย กราฟอ่านได้หลายอย่าง หลายมุม ขณะเดียวกัน บางคนอาจมองว่าน่าเก็บ อีกคนอาจบอกว่ายัง อยู่ที่จะเล่นขาไหน สมมติว่าขา 3 มันสุดที่ 1522.80 ตอนนี้เป็นขา 4 ก็ต้องดูว่าจะดีดขึ้นไปได้แค่ไหน เพื่อลงมาทำขา 5 ต่อ ซึ่งน่าจะลงต่ำกว่าขา 3 อีก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตามทฤษฎี(อีกนั่นแหละ) ขา 5 จะกุดหรือไม่กุดก็ได้ เราก็ไม่เก่งอะไรนัก อาศัยอ่านกูรูคนเก่ง ๆ แล้วนำมาประมวลเองอีกที

แต่เราไม่ได้เล่นตามระบบนะคะ ชอบได้ของถูกกว่าระบบ เพราะมันจะเตือนช้าแต่ชัวร์ ไว้ถ้าน่าเข้าออกตอนเหมาะ ๆ จะมาบอกละกัน เกาะคุณ harnsin ให้แน่น ๆ ขยันตอบจริง ๆ เยี่ยมไปเลย ฮา ฮ่า.,

อ่านะ.....ยังดีครับมีคนมาช่วยกู้สถานการณ์ 55 ไม่งั้นซีดเลย

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

อุ้ยพี่กูรูนกฮูกแอบย่องมาแร้ว

ผมนั่งเทียนมา3เดือนเเล้ว หาวิธีพิฆาตเจ้า trend side way หรือ False signal buyไม่ได้ซักที

สำหรับผมเองสองตัวนี้เป็นศัตรูที่ร้ายที่สุดของTrend Followingเลยครับ ใครมีวิธีเเนะนำรบกวนด้วยครับ เคยเอาการนับEWมาเเต่ไม่ชัวร์ เข้าออกตามระบบเดินดินที่เซทไว้เจอFSBไป3ไม้ หนาวๆเหมือนกัน

ผมศีกษาทีเอไม่นานยังไงฝากตัวด้วยครับ สำหรับผมจะศึกษาFAของสินค้าก่อนเเละเลือกเล่นเเค่3อย่างเทานั้น เเละก็จะดูทีเอเพื่อการเข้าที่ถูกจังหวะ ผมถือซื้อเเล้วขายในราคาที่เเพงกว่า ไม่เล่นS กระดาษ

อยากทราบหลักการเพื่อนๆบ้างครับ

ขอบคุณจากใจกูรูทุกท่านในเวปนี้ครับ ที่สอนผมจนเป็น

ผมนั่งเทียนมา3เดือนเเล้ว หาวิธีพิฆาตเจ้า trend side way หรือ False signal buyไม่ได้ซักที

สำหรับผมเองสองตัวนี้เป็นศัตรูที่ร้ายที่สุดของTrend Followingเลยครับ ใครมีวิธีเเนะนำรบกวนด้วยครับ เคยเอาการนับEWมาเเต่ไม่ชัวร์ เข้าออกตามระบบเดินดินที่เซทไว้เจอFSBไป3ไม้ หนาวๆเหมือนกัน

ผมศีกษาทีเอไม่นานยังไงฝากตัวด้วยครับ สำหรับผมจะศึกษาFAของสินค้าก่อนเเละเลือกเล่นเเค่3อย่างเทานั้น เเละก็จะดูทีเอเพื่อการเข้าที่ถูกจังหวะ ผมถือซื้อเเล้วขายในราคาที่เเพงกว่า ไม่เล่นS กระดาษ

อยากทราบหลักการเพื่อนๆบ้างครับ

ขอบคุณจากใจกูรูทุกท่านในเวปนี้ครับ ที่สอนผมจนเป็น

หากคุณ Jocho เทรดโดยใช้เส้น ma หาก ma 200 ยังราบเรียบแสดงว่ามันจะ Sideway เบาๆ ระยะไม่ไกลนัก หาก Ma 200 มีค่ามากขึ้น หรือชี้ขึ้นนั่นแหละครับ มันหมายถึงตลาดมีแนวโน้ม วิธีการเข้า Buy ในแนวโน้มขาขึ้นนั้น ผมจะใช้ reverse signal ในการเข้าครับ เช่น

หากผมใช้ Ma 14 - 21 และ 200 วันเมื่อราคาตัด ma 200 ขึ้นไปได้และเริ่มมีเทรน ทุกครั้งที่ ma 14 ตัด 21 ลง<<<< ให้ถือเป็นสัญญาณ Buy แทนครับ (บางคนก็ใช้ 5 กับ 10 ครับ)

ตรงนี้จะลด False Signal ได้ครับ แต่หากเข้าไปแล้ว ราคามีแนวโน้มที่เปลี่ยนไปหรือราคาร่วงเกินแนวรับสำคัญ ก็ cutloss ครับ

แต่หากต้องการดูว่า Sideway นี้จะขึ้นหรือเปล่า ให้ลองใช้ Bolinger 200 ดูครับ หากยัง sideway เหนือเส้นกลาง BB ไม่ต้องห่วงว่าจะลงมาง่ายๆครับ

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

ข้อความเมื่อกี้จะออกไปในแนว การบริหารหน้าตักของคุณมากกว่าครับ

หากคุณอยากถือยาว คุณอาจจะลดความเสี่ยงลงมาให้น้อยหน่อย เพราะมันมีผลต่อความนิ่งของใจคุณอย่างมาก หากคุณเข้าล้อตใหญ่ๆ ในแต่ละรอบ แค่คุณเห็นกราฟมันสวิง คุณก็ลมจะใส่แล้วครับ

ไม่เชื่อลองดูสิครับ หากคุณทุ่มต่อรอบมาก คุณจะไม่กล้าถือยาวหากไม่ฟลุ้คเข้าถูกทางแล้วกราฟไปแบบกู่ไม่กลับ

แต่หากคุณใช้ความเสี่ยงต่ำ คุณจะสามารถบังคับใจตนเองให้นิ่งได้ดีกว่าครับ

ระบบมีความสำคัญ แต่ที่สำคัญกว่านั้นคือจิตวิทยา(ทำไงที่เราจะทำใจให้นิ่ง สามารถลงทุนตามระบบดีๆที่เราหามาแล้วได้ ไม่เป๋ไปเป๋มาแหกระบบ)และMoney management

ผมรู้น้อยนะ แต่เคยฟังมือเก่าๆที่เก่งพูดว่า อย่าไปหาเลยระบบที่ดีสุดๆไม่มีครับ ระบบคือการเอาความน่าจะเป็นที่มีแต้มต่อมากกว่าอีกฝั่งมาใช้เป็นระบบ(แต้มต่อมากกว่ากันไม่มีทางมีแต้มต่อมากครับ ใช้ความน่าจะเป็น ดังนั้นทุกระบบในระยะยาวจะให้ผมตอบแทนต่างกันไม่มาก) ระบบที่ดีต้องมีการทดสอบระบบย้อนหลังอย่างน้อย5ปีและลองกับสินค้าหลายตัว ถ้ามีกำไรในระดับที่พอใจก็ถือว่าระบบนั้นใช้ได้(เราเชื่อว่าประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเดิมเสมอ ทดสอบกับอดีตมีกำไรอนาคตก็ต้องมีกำไร ตอนทดสอบเราไม่เอาข้อมูลข่าวสารมายุ่งแล้วเรามีกำไร ดังนั้นตอนเทรดจริงห้ามเอาข้อมูลข่าวสารมายุ่ง ทำตามระบบอย่างเดียวพอ)

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

สวัสดีครับท่านเทพฮานซิน คุณส้มโอมือ

ขอบคุณมากครับสำหรับการชี้เเนะ ผมถือระบบเทรดคุณเสมอยู่เสมอครับ ใจ61.8 MM 31.8 ระบบ 6.4 พอ :_ee

จริงๆตัวเองไม่ต้องการกำไรมากขึ้นครับเเต่ต้องการลดความกลัวในการโดนFSB ( ผมเน้นพอเพียงเป็นหลักครับผม ไม่โลภ ) ไม่งั้นเดี๋ยวใจจะเหลือ 58.8 ไปก่อน

ล้อเล่นนิดๆตอนเช้านะครับผมม

ถูกแก้ไข โดย Jocho

:Hi หวัดดีตอนเช้าคะจานอั๋นและเพื่อนๆ เมื่อคืนได้ความรู้จากหลายท่านนะคะ มีประโยชน์มากๆ แต่การที่เราจะเป็นนักลงทุนแบบไหน เราต้องมีวินัยให้เหนียวแน่น ต้องทำตามวินัยและกฏเกณฑ์ของตัวเอง จุดยืนของแต่ละคนไม่เหมือนกัน การเล่นรอบระยะไหนก็ตามสไตล์ของคนนั้น บางคนมองว่าเครียด เหนื่อย ยุ่งยาก วุ่นวาย มันไม่มีกฏตายตัว ทุกอย่างอยู่ที่ความพอใจของแต่ละคน ถ้าเราไม่คาดหวังผลกำไรแบบเป็นไปไม่ได้ ไม่โลภ และพอเพียง มีแผนในการลงทุนทุกครั้ง ว่าถ้าเกิดแบบนี้เราควรทำอย่างไร หรือเมื่อเกิดแบบนั้นเราจะทำอย่างไรต่อ ยอมรับความเสียหายของการลงทุนแต่ละครั้งได้ รู้จักที่จะควบคุมจิตใจอยู่เสมอ เป็นนักลงทุนประเภทไหนก้อมีความเสี่ยงเพราะทุกตลาดมีความเสี่ยงความผันผวนสูง ทุกอย่างต้องอาศัยเวลา และความเชื่อมั่นในตัวเองก่อนเสมอคะ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

สวัสดีค่ะ คุณกระต่ายทอง คุณหานซิ่น จานอั๋น nuchaba

กบจ๊า(อยู่ไหน)และเพื่อนๆทุกคนค่ะ

ระบบมีความสำคัญ แต่ที่สำคัญกว่านั้นคือจิตวิทยา(ทำไงที่เราจะทำใจให้นิ่ง สามารถลงทุนตามระบบดีๆที่เราหามาแล้วได้ ไม่เป๋ไปเป๋มาแหกระบบ)และMoney management

ชอบจังคะ คุงส้มโอ

ผมรู้น้อยนะ แต่เคยฟังมือเก่าๆที่เก่งพูดว่า อย่าไปหาเลยระบบที่ดีสุดๆไม่มีครับ ระบบคือการเอาความน่าจะเป็นที่มีแต้มต่อมากกว่าอีกฝั่งมาใช้เป็นระบบ(แต้มต่อมากกว่ากันไม่มีทางมีแต้มต่อมากครับ ใช้ความน่าจะเป็น ดังนั้นทุกระบบในระยะยาวจะให้ผมตอบแทนต่างกันไม่มาก) ระบบที่ดีต้องมีการทดสอบระบบย้อนหลังอย่างน้อย5ปีและลองกับสินค้าหลายตัว ถ้ามีกำไรในระดับที่พอใจก็ถือว่าระบบนั้นใช้ได้(เราเชื่อว่าประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเดิมเสมอ ทดสอบกับอดีตมีกำไรอนาคตก็ต้องมีกำไร ตอนทดสอบเราไม่เอาข้อมูลข่าวสารมายุ่งแล้วเรามีกำไร ดังนั้นตอนเทรดจริงห้ามเอาข้อมูลข่าวสารมายุ่ง ทำตามระบบอย่างเดียวพอ)

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคะ ช่วงหลังมานี่ พักเรื่องทองแท่ง โดยไม่เอามาซื้อขาย แต่ซื้อเก็บ หันไปตั้งตาตั้งตาเทรด GS อย่างเดียว ได้เห็นอะไรหลายอย่าง ในวงจร ฟอเร๊กซ์ หลายๆคน วิ่งหาระบบ ชั้นเลิศ หลายคน วิ่งหาวิชาข้นเทพ แต่หลายๆคนกลับไม่ได้อยู่กับระบบ ตัวเอง นานๆ เสาะแสวงหาระบบไปเรื่อยๆ บางราย นำข่าวสาร มาเกี่ยวโยง ข่าวสารมีผลกับการเทรดก็จริงอยู่ แต่ในความเป็นจริง คือ แท่งเทียน แพทเทริ้น์ ที่เรามองเห็นต่างหาก

สวัสดีครับ เมื่อวานราคาไม่สามารถทะลุเทรนฟ้าลงไปได้ แนวโน้มยังถือว่าดีอยู่ใครที่ซื้อไว้ยังพออุ่นใจได้นะครับ macd ใน TF 1ชม. อาจจะแสดงอาการน่ากลัวให้ใจเราท้อตัดขายทิ้งไปได้ แต่เจ้า macd นี่มันยังมีอีกอย่างนอกจากสัญญาณกลับตัวที่ต้องเรียนรู้ ก็คือ สัญญาณต่อเนื่องครับ ใครใช้ macd หากินจะรู้กันดีว่าบางทีมันทำเป็นขัดแย้ง แต่พอมันลงมาถึง 0 มันก็สามารถทำ NewHigh ได้เหมือนกันครับ

เอาเป็นว่าเมื่อไหร่เทรนฟ้ารับไม่อยู่ค่อยมาพิจารณาการพักตัวกันนะครับ รูปนี้ให้เพื่อนๆดูที่มาที่ไปครับว่าเจ้าเทรนฟ้ามันมายังไงทำไมมันถึงรับอยู่

สวัสดีค่ะ คุณกระต่ายทอง คุณหานซิ่น จานอั๋น nuchaba

กบจ๊า(อยู่ไหน)และเพื่อนๆทุกคนค่ะ

สวัสดีจ้า...เพิ่งตื่นมะกี้เอง แหะๆ ไปทำธุระก่อนนะครับ

ระบบราย 4 ชม. ยังไม่เขียวเต็ม 100% แต่ก็ยังพอลุ้นเขียวในอนาคตได้อยู่ครับ