ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

ราคาทองคำตอนนี้ ขยับขึ้นมายืนเหนือ 1170 ก่อนเรียบร้อย ต้องติดตามดูแนวต้าน 1174-1177 แถวๆนี้ก่อนครับว่าจะต้านอยุ่ไหม ถ้าต้านไม่อยู่เป้าหมายรอบนนี้น่าจะขึ้นทดสอบ 1180-1190อีกครั้งครับ แต่ถ้ายังหลุด 1170ลงไปอีก คงต้องวัดใจกันอีกครั้งแล้วว่า 1165-1163 จะเอาอยู่อีกรอบไหม ถ้าไม่อาจจะถอยตั้งหลัก แถว 1155-1150 โน่นเลย แต่ทั้งนี้ตอนนี้ราคาทองคำมีแนวโน้มกลับมาเป็น Side ways up ระยะสั้นอาจจะมีการขึ้นทดสอบแนวต้านอยู่เป็นระยะ (ต้องไม่หลุด 1170 เป็นหลัก)ครับ แต่เด่วต้องรอดูช่วงเย็นและช่วงหัวค่ำอีกทีนะครับ ราคา1170 นี้จะยืนได้ไหมครับ ถ้ายืนได้ แนวต้านแถวๆ 1180 อาจจะได้เห็นกันอีกครั้ง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อัพเดทราคาทองคำตอนนี้นะครับหลังจากราคาทองคำขึ้นทดสอบแนวต้านไปได้สูงสุดที่ 1179 แล้วไม่สามารถผ่านขึ้นไปยืนเหนือ 1180ได้ ราคาก้จะไหลลงมาทดสอบแนวรับ 1173-1170 โดยต้องไม่หลุด1170ถึงจะขึ้นทดสอบแนวต้านต่อ แต่มาถึงตอนนี้ราคาหลุด 1170ลงมา ค่อนข้างไวมาก ลงมาถึง1161เลยตอนนี้ ทำให้ทิศทางราคาทองคำตอนนี้ถือว่าเคลื่อนไหวค่อนข้างที่จะผันผวนมาก ต้องติดตามแนวรับ 1163-1160ว่าจะเอาอยู่ไหม ถ้าไม่อยู่ก็คงถอยไปเจอกันแถว 1155-1153เลยแต่ถ้าเอาอยู่ราคาคงจะดีดกลับขึ้นทดสอบ 1167-1170อีกครั้ง ถ้าผ่านได้ก้เหมือนเดิมครับทดสอบแนวต้านดังกล่าวต่อไป ช่วงนี้ทองคำเคลื่อนไหวค่อนข้างผันผวนนะครับแนะนำเทรดแล้วได้กำไรก็ปิดไปนะครับ ซื้อหรือขายตามแนวรับแนวต้านครับ ถ้ายังไม่ถึงก้อย่าเพิ่งใจร้อนเปิดนะครับเด่วจะขาดทุนเอานะครับ (ก็สงสัยอยู่ที่ขึ้นไปทดสอบแนวต้านนั้นทำไมแท่งยาวจัง แต่หลังจากนั้น แท่งลงยาวกว่าอีกนะครับ)

กลับมาเดาราคาทองคำกันต่อดีกว่าครับ หลังจากราคาทองคำในสัปดาห์นี้ที่ผ่านมาไม่กี่วัน ขยับขึ้นและลงค่อนข้างที่จะผันผวนมากๆในระดับที่สามารถทำกำไรได้ดีหากเทรดได้ถูกทางและถูกจังหวะ ซึ่งก้ต้องยอมรับว่า อยากให้ราคาทองคำกลับมาวิ่งวันล่ะ 20-25 เหรียญอีกครั้งจะได้หาเงินได้ง่ายๆ ดีครับ โม้มาเยอะกลับมาที่ราคาทองคำกันก่อนนะครับ 1180 เหรียญเป็นจุดที่ถูกแรงขายลงมาแรงจริง ภายในเดือนนี้ 2 ครั้ง ที่ถูกแรงขายออกมา จนหลุดแนวรับ 1170 และ 1160 ลงมาถึงทุกวันนี้ อย่างที่ได้กล่าวในสัปดาห์ที่ผ่านมาครั้งโน่นละครับ ว่าหากราคาหลุด 1170 รับ 1163-1160 ถ้าหลุด 1160 รับ 1153-1150 หลุด 1150-1143-1140 มันจะเป็นจังหวะการรับของราคาทองคำนะครับ ซึ่งจะต้องอาศัยจังหวะและความคุ้นเคยนิดหน่อยในการเรียนรู้ราคาหรือวัฏจักรของราคาทองคำ ตัวผมเองอยู่กับตลาดทองคำมาหลายปีแล้วถ้านับตอนเริ่มเข้าวงการทองคำด้วยก็น่าจะอยู่กับมันมาตั้งแต่ปี 2011 สมัยที่ราคาทองคำขยับขึ้นไปสูงสุด 1920 แถวๆนั้นละครับ ก็น่าจะ 3-4 ปีแล้วมั้ง ทำให้กระผมก็คุ้นเคยกับราคาทองคำมาระดับหนึ่ง ถึงได้รู้จังหวะ แต่จุดสำคัญคือ จะแบ่งปันประสบการณ์และความรู้นี้ได้ยังไง ถ้าถามว่า ราคาทองคำจะขึ้นและลง ไปตรงจุดไหนก็พอเดาได้ระดับหนึ่ง บอกได้ในระดับหนึ่ง แต่เจอสถาการณ์จริงตอนเทรดจริง ราคาทองคำอาจจะเปลี่ยนแนวทาง หรือเปลี่ยนทิศทางอยู่เสมอ ตรงนั้นแหละครับที่เป็นห่วงเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ลุงป้าน้าอา ว่าจะรับมือกับเวลาสถาการณ์จริงที่เกิดขึ้นอย่างไร ..........

งั้นเอาแนวรับแนวต้านไปเลยดีกว่าครับ โม้มาเยอะอีกแล้ว

แนวต้านวันนี้ ตอนนี้ราคาทองคำวิ่งอยู่ 6 เหรียญ 1143-1149

ผมมองระดับแรกที่ 1153-1155 ครับ ผ่านได้ ขึ้นทดสอบ 1161-1163 ยืนได้ อาจจะได้เห็น 1170-1180 อีกรอบในไม่ช้า

แนวรับ กลับไปดูแนวรับที่ 1143-1140 ถ้าหลุด 1140 ลงไปรอรับเสี่ยงซื้อ แถว 1135-1133 ก่อนครับถ้าไม่หลุดแนวรับนี้ ราคาทองคำจะดีดกลับขึ้นไปทดสอบ 1170-1180 โน้นเลยอีกครั้ง แต่ถ้าหลุด ถอยดู 1128 หลุด 1120-1117 ถ้าหลุดก็ยาว รอข้างล่างเลยครับ

แต่มันเป็นเรื่องของอนาคต แนวต้านแนวรับพวกนี้ สามารถพลิกหรือเปลี่ยนแปลงไปได้เสมอซึ่งก้ขึ้นอยู่กับข่าวจากทางตลาดอเมริกาเป็นสำคัญ

ดังนั้นเวลา ลงสนามเทรดจริงขอให้ยึดแนวรับแนวต้านเป็นหลักก่อน หรือควรจะหากรอบในการวิ่งว่า วันนี้ราคาทองคำสมควรจะวิ่งกี่เหรียญ ถ้าผิดทางเราจะแก้ไขมันอย่างไร ตรงนี้สำคัญครับ

สุดท้ายวันนี้ขอฝาก

เรื่องของเวลาและระดับความผันผวนของราคาทองคำเอาไว้ละกันนะครับ

ช่วงเช้า(ตลาดเอเชีย) เวลา 06.00-11.00 คาดว่าราคาทองคำปกติจะวิ่ง ไม่เกิน 5เหรียญ โดยยึดหลัก ราคาเปิดของแท่งกราฟ รายวันเป็นหลัก

ช่วงบ่าย(ตลาดยุโรป) 13.00-17.00 คาดว่าราคาทองคำจะขยับความผันผวนขึ้นมาเล็กน้อย จะวิ่งประมาณ 6-10 เหรียญโดยยึดหลัก ราคาเปิดของแท่งกราฟ รายวันเป็นหลักเช่นกัน

ช่วงค่ำ(ตลาดอเมริกา) 19.00-22.30 และ 00.30-02.30 ช่วงนี้ราคาทองคำจะค่อนข้างผันผวนมากถึงมาก ด้วยสาเหตุมีข่าวต่างๆเข้าเป็นปัจจัย ชี้นำตลาดด้วยส่วนหนึ่ง คาดว่าราคาทองคำจะวิ่งประมาณ 10-15 ปกติถ้าไม่ปกติก็ 20-25 เหรียญ โดยยึดหลัก ราคาเปิดของแท่งกราฟ รายวันเป็นหลักเหมือนเดิม

ดังนั้นหากจะเทรดช่วงไหน เราก็ควรจะรู้ ช่วงที่เราเทรดนั้น มันวิ่งแค่ไหนแล้วเราจะสามารถทำกำไรได้ไหม หากไม่ได้ก็รอ..........จังหวะต่อไป ครับ

วันนี้โม้มาเยอะไปละครับ วันนี้ศุกร์เทรดได้ก็เทรดเทรดไม่ได้ก็ไม่ต้องถือสถานะข้ามเสาร์อาทิตย์นะครับเพราะ ราคาทองคำไม่แน่นอน ไม่เสี่ยงดีกว่าประมาณนั้น...ขอให้โชคดีในการเทรดวันนี้ละกันครับ ที่ถือว่าโม้ไปเยอะก็มาจากประสบการณ์นะครับไม่ได้ร่ำเรียนมาแต่อย่างใด ควรใช้วิจารญาณในการอ่านครับ แค่บอกเล่าสู้กันครับ

ขอแว๊ะมาเดาราคาทองคำซะกันนิดหน่อยนะครับ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วราคาปิดแถว 1141 เหรียญมาวันนี้เช้า ราคาในตอนเช้าเวลาประมาณ 6.20-6.40น.โดยประมาณ ราคาทองคำถูกแรงขายทำให้หลุด 1140 ลงไปทำราคาต่ำสุดที่แถวๆ 1134 แล้วดีดกลับขึ้นมาที่ 1140 ภายในไม่เกิน 5 นาที ก็อย่างที่ได้กล่าวไว้ตั้งแต่แรกนะครับ ว่าถ้าราคาหลุด 1140 ลงไปก็เจอด่านแถว 1134-1135 รองรับอยู่แต่ไม่คิดว่าจะลงและขึ้นไวแบบนั้น ทำให้กราฟหรือราคาทองคำ ต้องบอกว่า ราคาตอนนี้ ถ้าไม่หลุด 1140-1137 ลงไปอีกครั้ง ต้องบอกเลยว่า รอบนี้เจ้ามืออาจจะเล่นเก็บของไม่แบ่งกันเลย เพราะราคาไหลลงไป 1134 ซึ่งตอนนั้นตัวผมเองก็อยากจะเปิด Buyไว้ ยังกำลังตัดสินใจอยู่นิดหนึ่ง(เพราะราคาทองคำลงแบบน่ากลัวเกินไป)แต่เผลอแปบเดียวดีดกลับขึ้นมา 1140 ละ ทำให้ไม่ทันได้ซื้อ

ทำให้ตอนนี้ รูปแบบของราคาทองคำถือได้ว่าได้ลงไปทดสอบ แนวรับ 1134-1130 เรียบร้อยละ แนวโน้มต่อไป คาดว่า

หากวันนี้ตอนนี้ ไม่หลุด 1140 ลงมาอีกครั้ง แนวโน้มทิศทางราคาทองคำน่าจะ Side ways Up ขึ้นทดสอบแนวต้านถัดไป แถวๆ 1147-1150 ถ้าผ่าน ขึ้นไปยืนเหนือ 1150 ได้ มีโอกาศกลับขึ้นไปเล่นแถวๆ 1160-1170 อีกครั้ง

แต่ถ้าหลุดแนวรับ 1140 ลงมา แล้วหลุด 1137 เนี้ยจะถือว่ารูปแบบราคาทองคำ เริ่มไม่ชัดเจนแล้ว อาจจะมีการลงทดสอบ แนวรับ 1134-1130 อีกครั้งเลย หรือไม่ก็หลุด 1130 ลงไปเลย ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ก็ต้องวัดใจ ละครับว่า สมมุติถ้าราคาทองคำลงมา 1134-1130 จริงจะมีแรงดีดกลับไปได้มากแค่ไหน ถ้าดีดกลับไม่พ้น 1137 นี้ก็อาจจะลงยาวหลุด 1130 ไปเลย แต่ ถึงเวลานั้น ก็ต้องกลับมาดูรูปแบบกราฟและแนวโน้มอีกครั้งละครับ ว่ารูปทรงกราฟเป็นแบบไหน

ทั้งหมดนี้ จุดสำคัญอยู่ที่ เมื่อเราได้ทำการเปิดสถานะแล้ว ไม่ว่าจะเปิดซื้อหรือขาย ผมแนะนำให้ระมัดระวังความผันผวนของราคาทองคำด้วยนะครับ

เพราะทิศทางหรือแนวโน้มราคาทองคำระยะหลังมานี้สามารถเปลี่ยนแปลงไปในอีกรูปแบบได้เสมอ ทำให้ยากต่อการถือสถานะ แบบยาวแต่เหมาะกับรูปแบบการเล่นสั้นมากกว่าครับ

ว่าไปแล้วก็ต้องมาติดตามราคาทองคำกันต่อไปครับ...............................

ขอให้โชคดีในการลงทุนทุกคนนะครับ เราจะรวย รวย รวย ไปด้วยกัน

ทักทายกันยามบ่ายนะครับ ราคาทองคำเมื่อวานลงมาทดสอบแนวรับอีกครั้งเรียบร้อยแล้ว 1133ถือว่ายังเป็นแนวรับที่แข็งแรงอยุ่ ลงมาสามารถดีดกลับขึ้นทดสอบแนวต้านได้ ทำให้ราคาทองคำวันนี้ช่วงเช้าได้ดีดขึ้นไปทดสอบแนวต้าน 1137 ก่อนแล้ว จนมาถึงตอนนี้ ถ้าถามว่าจะผ่านไปได้ไหม ยังไม่ชัดเจนครับ เพราะยังไม่ทดสอบ 1140++ขึ้นไป ทำให้ราคาทองคำตอนนี้เวลา (14.38)มีกรอบการวิ่งอยู่ที่ 1132-1138 วิ่งวันนี้ ไปแล้วประมาณ 6เหรียญถือว่าปกติของช่วงเวลานี้ตามที่ได้กล่าวไปเมื่อหลายวันก่อน ตอนนี้ถ้าจะชื้อขายก้คงเล่นในกรอบนี้ดูไปก่อน ถ้าเทรดสั้นได้ก้เทรดถ้าเล่นไม่ได้ก้คงต้องรอตลาดอเมริกาช่วงเย็นอีกที ครับ

แนวต้านตอนนี้ ผมมองด่านแรกที่ 1138-1140 ผ่านได้ อาจจะมีได้เห็น 1147-1150 ถ้ามีแรงซื้อเข้ามาหนุนด้วย

แนวรับ 1134-1132แนวรับไม่หลุดก้เสี่ยงดู ไปก่อนแต่ถ้าหลุด 1130 ลงไป ต้องติดตามดูแนวรับพัก 1128 ตรงนี้จะเป็นจุดพักก่อน ถ้าไม่หลุดจะดีดกลับถ้าหลุดมีโอกาศได้เห็น 111x อีกครั้ง

สรุป ตอนนี้เน้น 1130และ 1140 เป็นหลัก หลุดไปทางไหน อาจจะได้เห็นแนวต้านหรือแนวรับถัดไป

ภาพรวมวันนี้คาดว่าจะยังคง side waysอยุ่ในกรอบเล็กๆ 1133-1138 ไปก่อน ถ้าเห็นตัวเลขนี้บ่อยๆก้อย่าเพิ่งอึดอัดใจไปนะครับ ราคาทองคำกำลังตัดสินใจอยู่ครับ

วันนี้มีเกร็ดเล็กๆน้อยมาฝากนะครับ

การที่เราจะสามารถคาดการณ์ราคาทองคำได้แม่นยำมากน้อยแค่ไหนยังไม่สำคัญเท่ากับการที่ เมื่อลงสนามเทรดจริงๆ แล้วสามารถแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น ณ ตอนนั้นได้ดีแค่ไหน นั้นเองครับ

เมื่อลงสนามจริง ควรใช้สติมากกว่าอารมณ์ในการเทรดนะครับ ถ้ามีสติ สตางค์มันก็จะมาเองครับ...ไปละครับ

ขอให้ได้กำไรไม่ว่าจะมากหรือน้อย ก็ขอให้ได้กันทุกคนครับ

หลุดแนวรับ 1130แล้วนะครับ รอดูแนวรับถัดไปก่อนครับ 1124-1120ถ้าอีกก้เห็น 111xครับ แต่ถ้าจะรีบาวไม่ควรเกิน 1129-1131ครับ ถ้าเกินแสดงว่าดีดกลับแล้วครับ ตอนนี้ต้องติดตามอย่างใกล้ชิดเลยนะครับ

มาทักทายกันอีกครั้งยามบ่ายนะครับ

เมื่อวานได้เห็น 1106ไปแล้ว วันนี้ต้องกลับมาวัดแรงดีดกลับของราคาทองคำกันต่อครับว่าจะสามารถดีดขึ้นทดสอบแนวต้านได้มากแค่ไหน ถ้าวันนี้ดีดไม่พ้น 1113-1115นี้ มีโอกาศหลุด 1106-1104ลงไป 108xค่อนข้างสูงครับ เพราะว่าไม่มีหรือซื้อเข้ามาหนุนทำให้อาจจะมีการเทขายแล้วหลุดแนวรับสำคัญอีกครั้ง

วันนี้วิ่งไปมา อยุ่ที่ 1108-1111 วิ่ง 3เหรียญอยุ่ตอนนี้

คงต้องตามกันต่อไปครับ ว่าจะดีดกลับหรือว่าลงต่อ

แนวต้าน 1113 ผ่านได้ 1117ลุ้นยืนเหนือ 1110ให้ได้ก่อนเพื่อรอทดสอบแนวต้านถัดไป

แนวรับ 1106-1104ระวังหลุด 1098 ถ้าไม่ดีดกลับเจอ กัน 108xครับ

การเทรดช่วงนี้ราคาทองคำผันผวนตามกระแสข่าว แนะนำให้เทรดด้วยความระมัดระวังอย่าประมาทครับ

เพราะเมื่อผิดทางอาจจะส่งผลต่อกำไรและขาดทุนได้ตลอดเวลาครับ

มาแล้วครับ มาทักทายกันอีกครั้งในตอนเย็นของวันศุกร์สุดสัปดาห์ เมื่อวานราคายังไม่วิ่งไปไหน มาวันนี้ถึงตอนนี้ก็ยังไม่วิ่งไปไหนอีก แต่เด่วตอน20.30 คาดว่าราคาจะมีการเคลื่อนไหว ในระดับค่อนข้างที่จะผันผวนอีกครั้ง เพราะว่ามีข่าวตัวเลขการจ้างงานจากทางฝั่งอเมริกา มาเป็นปัจจัยชี้นำตลาดของราคาทองคำ และอีกอย่างจะสังเกตุได้ว่าวันนี้ ราคาเริ่มมีกรอบการวิ่งที่แคบลง จุดนี้สามารถสังเกตุได้เลยว่าอีกไม่นานราคาจะกลับผันผวนอีกครั้งไม่ว่าจะขึ้นหรือลง

ดังนั้นตอนนี้แนะนำให้นักลงทุนทุกท่านรอ เวลา20.30ดีกว่าครับ จะได้ปลอดภัยในการลงทุนครับ เพราะปกตินักลงทุนที่มีความชำนาญแล้วส่วนใหญ่จะไม่ค่อยชอบลงทุนในวันที่ข่าวออกซะเท่าไหร่ยิ่งเป็นวันศุกร์ด้วย หากเกิดผิดพลาดมาต้องอาจจะทำการแก้ไขพอร์ตของตนเองไม่ทัน

วันนี้ มองแนวต้านเหมือนเดิม

1113-1111 รอผ่านได้ ยืนได้ วันนี้อาจจะได้เห็น 112x ขึ้นไปแน่นอน แต่ถ้าราคาสามารถปิดเหนือ 1120ได้อีก สัปดาห์มีโอกาศลุ้นทดสอบ 113xขึ้นไปครับ

แนวรับ

1104-1102 แนวรับนี้วันนี้ถ้าไม่หลุดจะดีดกลับเองแต่ถ้าหลุด ระวัง ไหลลงแรงเป็นน้ำตกหรือแท่งยาวอีกครั้ง คาดว่าถ้าหลุด 1098-1096 ลงไปจริง

ราคาอาจจะลงไปแถว 108xเลย

ดังนั้นแนะนำให้ลงทุนด้วยความระมัดระวังและเมื่อใกล้เวลา 20.00ขึ้นไปแนะนำให้เตรียมตัวและเตรียมใจกับสถาการณ์ที่เกิดขึ้น และลงทุนอย่างมีสติด้วนนะครับ เดี๋ยวพี่เบิ้มจะพานั้งรถไฟเกาะอีกครั้งครับ

วันนี้ขอให้ทุกท่านลงทุนปลอดภัย มีกำไรกันทุกคนนะครับ

รถไฟกำลังจะออกเดินทางกรุณารัดเข็มขัดของท่านด้วยนะครับ...