ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเย็นของวันอาสาฬหบูชา วันที่ 2 สิงหาคม 2555 เวลา 16.45 น.

พรุ่งนี้ก็จะเป็นวันเข้าพรรษาแล้วนะครับ ผมเชื่อว่าหลาย ๆ ท่าน ก็จะงดดื่มสุรา หรือ งดกระทำกิจกรรม ต่าง ๆ

ในวันพรุ่งนี้ ดีครับ ความคิดนี้เห็นด้วยครับ 1 ปี มีเดือนเข้าพรรษาอยู่ 3 เดือน

ดังนั้น 3 เดือนนี้ผมก็ขอให้ นักลงทุน จงตั้งใจรักษาศีล หรือไม่ ใครที่ตั้งใจจะกระทำกิจกรรมใดใด ในช่วงเข้าพรรษานี้

ก็ขอให้ ประสบผลสำเร็จ และสามารถผ่านอุปสรรคใดใดก็ตามที่เข้ามาทดสอบความแข็งแกร่งทางด้านจิตใจ

และร่างกายของเราครับ ส่วนผมก็ขออนุโมทนาบุญมา ณ โอกาศนี้ด้วยละกันครับ สาธุ

กลับมากันที่เรื่องของราคาทองคำกันต่อไปครับ เมื่อวานราคาทองคำ เปิดตลาดที่ 1614.07 เหรียญ

ขึ้นไปทำจุดสูงสุดอยู่ที่ 1618.35 เหรียญและลงมาทำจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1591.72 เหรียญ

ปิดตลาดที่ 1599.10 เหรียญ รวมทั้งวันวิ่งรวมทั้งหมด 27 เหรียญแต่มีสัญญาเพียง 61217 สัญญา

ลดลง 4451 สัญญา (ขาใหญ่ เข้ามาลากอีกแล้วครับเมื่อวาน)

การเคลื่อนไหวของราคาทองคำเป็นไปในลักษณะ Down Trend ลงทดสอบแนวรับที่สำคัญ

แต่โดยภาพรวมแล้วถือว่ายังรับอยู่ ครับ

แต่สาเหตุหลัก ๆ ที่ประธาน เฟด ออกมาแถลงการณ์ ยังคงไม่มีปัจจัยพื้นฐานหนุนราคาทองคำในช่วงนี้ครับ

สืบเนืองมาจากตัวเลขการจ้างงานของตลาดอเมริกาเพิ่มมากขึ้นด้วยส่วนหนึ่ง ส่วนด้านการใช้จ่ายต่างๆ ก็เพิ่มขึ้นแต่ยังเปนไปในแบบชะลอตัว

แต่ถ้าดูจากสถิติเดิมแล้ว ก้ยังถือว่าการจ้างงาน การใช้จ่ายด้านต่างๆ ของตลาดอเมริกา

ยังคง ทรง ๆ ไม่ได้ดีอะไรและก็ไม่ได้ร้ายร้ายอะไรมาก ดังนั้น จึงยังไม่มีมาตราต่าง ๆ กระตุ้นเศรษฐกิจในช่วงนี้

ส่วนนักลงทุนก็ต้องรอความหวังกันต่อไปภายใน 1-3 เดือนนี้ น่าจะได้เห็นราคาที่ดีกว่าเดิม ครับ

แนวต้านแนวรับ

แนวต้าน 1608-1611 *** ต้องผ่านไปให้ได้เพือ่ขึ้นต่อครับ 1626-1630 ****

สรุปแนวต้าน วันนี้อาจจะวัดหรือตัดสินใจกันที่ การยืนเหนือ 1600 ให้ได้ก่อน และถ้าราคาขึ้นไปทดสอบ 1610 แล้ว ต้องผ่านไปให้ได้ครับ

แต่ถ้าดูจากข่าว คาดว่าราคาทองคำจะยังคง Side Ways ในกรอบ 1590-1610 ต่อไปมากกว่าครับ

แนวรับ 1600 ดูว่าจะหลุดลงไปแล้วจะดีดกลับมายืนเหนือ 1600 ได้หรือไม่ ครับ ***1591-1588****1583**********

สรุปแนวรับ วันนี้ต้องดูการลงมาทดสอบแนวรับ 1600 แล้วจะสามารถรับอยู่และยืนได้หรือไม่ ถ้่าไม่ดูแนวรับแถว ๆ 1594-1590 อีกครั้ง

ว่าจะรับอยู่หรือไม่ ******

กรอบเล็ก 1590-1610 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1600-1650 = 30 เหรียญ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญดังนี้

1. เวลา 18.45 น. ECB อัตราดอกเบี้ย คาดการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง 0.75 % แต่ถ้าเพิ่มขึ้นหรือลดลง มีผลต่อราคาทองคำ ครับ

2. เวลา 19.30 น. ประชุม ECB รอผลการประชุมออกมาแถลงการณ์ครับ

3. เวลา 19.30 น.ยอดคำขอรับสวัสดิการ คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

4. เวลา 21.00 น. ยอดสั่งซือ้จากโรงงาน คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ ครับ ..............

วันนี้ถ้า ECB ออกแถลงการณ์ แล้วไม่มีอะไรเพิ่มเติม คาดการณ์ ว่าราคาอาจจะยังคง นิ่ง ๆ ทรง รอดูตลาดอเมริกา หรือไม่ก็ข่าว ในวันพรุ่งนี้มากกว่าครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอนนี้ ราคา สวิง แรงมากนนะครับ แนะนำให้นักลงทุน อยู่นิ่ง ๆ ไว้ก่อนนะครับ อย่า เข้าไปซือ้ตามอารมณ์ตลาดนะครับ

ตอนนี้ยังไม่เกิดเทรน ครับ รอ ไว้ก่อน ถ้าราคาสวิง ขึ้นและลง แรง แบบนี้ นักลงทุน ต้องหยุด เล่นทันที ไม่งั้นโดน ตลาด หลอก แน่ ๆ ครับ

ตอนนี้ ราคา สวิง แรงมากนนะครับ แนะนำให้นักลงทุน อยู่นิ่ง ๆ ไว้ก่อนนะครับ อย่า เข้าไปซือ้ตามอารมณ์ตลาดนะครับ

ตอนนี้ยังไม่เกิดเทรน ครับ รอ ไว้ก่อน ถ้าราคาสวิง ขึ้นและลง แรง แบบนี้ นักลงทุน ต้องหยุด เล่นทันที ไม่งั้นโดน ตลาด หลอก แน่ ๆ ครับ

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณมากๆๆค่า Rจานอั๋นที่ให้ทั้งแนวทางและเตือนกันตลอด^_______^

post-4992-0-95606900-1343959582.gifดีคะจารย์อั๋น เพื่อนๆ :32

วันเข้าพรรษา เป็นวันสำคัญในพุทธศาสนาวันหนึ่ง ที่พระสงฆ์อธิษฐานว่าจะพักประจำอยู่ ณ ที่ใดที่หนึ่ง ตลอดช่วงฤดูฝนที่มีกำหนดเป็นระยะเวลา 3 เดือน ตามที่พระธรรมวินัยบัญญัติไว้ โดยไม่ไปค้างแรมที่อื่น

" เข้าพรรษา " แปลว่า "พักฝน" หมายถึง พระภิกษุสงฆ์ต้องอยู่ประจำ ณ วัดใดวัดหนึ่งระหว่างฤดูฝน โดยเหตุที่พระภิกษุในสมัยพุทธกาล มีหน้าที่จะต้องจาริกโปรดสัตว์ และเผยแผ่พระธรรมคำสั่งสอนแก่ประชาชนไปในที่ต่าง ๆ ไม่จำเป็นต้องมีที่อยู่ประจำ แม้ในฤดูฝน ชาวบ้านจึงตำหนิว่าไปเหยียบข้าวกล้าและพืชอื่น ๆ จนเสียหาย

พระพุทธเจ้าจึงทรงวางระเบียบการจำพรรษาให้พระภิกษุอยู่ประจำที่ตลอด 3 เดือน ในฤดูฝน คือ เริ่มตั้งแต่วันแรม 1 ค่ำ เดือน 8 ของทุกปี เรียกว่า " ปุริมพรรษา "

ถ้าปีใดมีเดือน 8 สองครั้ง ก็เลื่อนมาเป็นวันแรม 1 ค่ำ เดือนแปดหลัง และออกพรรษาในวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11 เรียกว่า " ปัจฉิมพรรษา " เว้นแต่มีกิจธุระคือ เมื่อเดินทางไปแล้วไม่สามารถจะกลับได้ในเดียวนั้น ก็ทรงอนุญาตให้ไปแรมคืนได้ คราวหนึ่งไม่เกิน 7 คืน เรียกว่า " สัตตาหะ " หากเกินกำหนดนี้ถือว่าไม่ได้รับประโยชน์แห่งการจำพรรษา จัดว่าพรรษาขาด

สำหรับข้อยกเว้นให้ภิกษุจำพรรษาที่อื่นได้ โดยไม่ถือเป็นการขาดพรรษา เว้นแต่เกิน 7 วัน ได้แก่

1.การไปรักษาพยาบาลภิกษุ หรือบิดามารดาที่เจ็บป่วย

2.การไประงับภิกษุสามเณรที่อยากจะสึกมิให้สึกได้

3.การไปเพื่อกิจธุระของคณะสงฆ์ เช่น การไปหาอุปกรณ์มาซ่อมกุฏิที่ชำรุด

4.หากทายกนิมนต์ไปทำบุญ ก็ไปฉลองศรัทธาในการบำเพ็ญกุศลของเขาได้

นอกจากนี้หากระหว่างเดินทางตรงกับวันหยุดเข้าพรรษาพอดี พระภิกษุสงฆ์เข้ามาทันในหมู่บ้านหรือในเมืองก็พอจะหาที่พักพิงได้ตามสมควร แต่ถ้ามาไม่ทันก็ต้องพึ่งโคนไม้ใหญ่เป็นที่พักแรม

ชาวบ้านเห็นพระได้รับความลำบากเช่นนี้ จึงช่วยกันปลูกเพิง เพื่อให้ท่านได้อาศัยพักฝน รวมกันหลาย ๆ องค์ ที่พักดังกล่าวนี้เรียกว่า " วิหาร " แปลว่า ที่อยู่สงฆ์ เมื่อหมดแล้ว พระสงฆ์ท่านออกจาริกตามกิจของท่านครั้ง ถึงหน้าฝนใหม่ท่านก็กลับมาพักอีก เพราะสะดวกดี แต่บางท่านอยู่ประจำเลย

บางทีเศรษฐีมีจิตศัรทธาเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ก็เลือกหาสถานที่สงบเงียบไม่ห่างไกลจากชุมชนนัก สร้างที่พัก เรียกว่า " อาราม " ให้เป็นที่อยู่ของสงฆ์ดังเช่นปัจจุบันนี้

ทั้งนี้ โดยปกติเครื่องใช้สอยของพระตามพุทธานุญาตให้มีประจำตัวนั้น มีเพียงอัฏฐบริขาร อันได้แก่ สบง จีวร สังฆาฏิ เข็ม บาตร รัดประคด หม้อกรองน้ำ และมีดโกน และกว่าพระท่านจะหาที่พักแรมได้ บางทีก็ถูกฝนต้นฤดูเปียกปอนมา ชาวบ้านที่ใจบุญจึงถวายผ้าอาบน้ำฝนสำหรับให้ท่านได้ผลัดเปลี่ยน และถวายของจำเป็นแก่กิจประจำวันของท่านเป็นพิเศษในเข้าพรรษา นับเป็นเหตุให้มีประเพณีทำบุญเนื่องในวันนี้สืบมา...

อย่างไรก็ตาม แม้การเข้าพรรษาจะเป็นเรื่องของพระภิกษุ แต่พุทธศาสนิกชนก็ถือเป็นโอกาสดีที่จะได้ทำบุญรักษาศีล และชำระจิตใจให้ผ่องใส ก่อนวันเข้าพรรษาชาวบ้านก็จะไปช่วยพระทำความสะอาดเสนาสนะ ซ่อมแซมกุฏิวิหารและอื่น ๆ พอถึงวันเข้าพรรษาก็จะไปร่วมทำบุญตักบาตร ถวายเครื่องสักการะบูชา ดอกไม้ ธูปเทียน และเครื่องใช้ เช่น สบู่ ยาสีฟัน เป็นต้น พร้อมฟังเทศน์ ฟังธรรม และรักษาอุโบสถศีลกันที่วัด บางคนอาจตั้งใจงดเว้นอบายมุขต่าง ๆ เป็นกรณีพิเศษ เช่น งดเสพสุรา งดฆ่าสัตว์ เป็นต้น อนึ่ง บิดามารดามักจะจัดพิธีอุปสมบทให้บุตรหลานของตน โดยถือกันว่าการเข้าบวชเรียนและอยู่จำพรรษาในระหว่างนี้จะได้รับอานิสงส์อย่างสูง

นอกจากนี้ ยังมีประเพณีสำคัญที่ขาดไม่ได้เลย คือ "ประเพณีหล่อเทียนเข้าพรรษา" ประเพณีที่กระทำกันเมื่อใกล้ถึงฤดูเข้าพรรษา ซึ่งมีมาตั้งแต่โบราณกาล การหล่อเทียนเข้าพรรษานี้ มีอยู่เป็นประจำทุกปี เพราะในระยะเข้าพรรษา พระภิกษุจะต้องมีการสวดมนต์ทำวัตรทุกเช้า – เย็น และในการนี้จะต้องมีธูป - เทียนจุดบูชาด้วย พุทธศาสนิกชนทั้งหลาย จึงพร้อมใจกันหล่อเทียนเข้าพรรษาสำหรับให้พระภิกษุจุดเป็นการกุศลทานอย่างหนึ่ง เพราะเชื่อกันว่าในการให้ทานด้วยแสงสว่าง จะมีอานิสงฆ์เพิ่มพูนปัญญาหูตาสว่างไสว ตามชนบทนั้น การหล่อเทียนเข้าพรรษาทำกันอย่างเอิกเกริกสนุกสนานมาก เมื่อหล่อเสร็จแล้ ก็จะมีการแห่แหน รอบพระอุโบสถ 3 รอบ แล้วนำไปบูชาพระตลอดระยะเวลา 3 เดือน บางแห่งก็มีการประกวดการตกแต่ง มีการแห่แหนรอบเมืองด้วยริ้วขบวนที่สวยงาม โดยถือว่าเป็นงานประจำปีเลยทีเดียว

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเย็นของวันที่ 3/8/2555 เวลา 17.46 น.

วันนี้เป็นวันแรกของการเข้าพรรษาของพุทธศาสนิกชน ครับ

เริ่มต้นกันด้วย เมื่อวานราคาทองคำเปิดตลาดมาที่ 1599.40 เหรียญ ขึ้นไปทำจุดสูงสุดที่ 1615.15 เหรียญ

(ที่ขึ้นไปทำ ราคาสูงสุดนี้เป็นการกระชากขึ้นไป เพื่อลง ครับ) มีราคาต่ำสุดอยู่ที่ 1584.08 เหรียญ

และปิดตลาดที่ 1588.05 เหรียญ รวมทั้งวันวิ่งรวมทั้งหมด 31 เหรียญ

การเคลื่อนตัวของราคาทองคำเป็นไปในลักษณะ Side ways Up ปั่นราคาขึ้นไปหลังจากนั้นทุบราคาลง หลุด 1600-1595 ลงไป

ทำให้ราคาทองคำกลับตัวลง เป็น Down Trend ลงทดสอบแนวรับ ที่สำคัญ ถือว่าภาพรวมแล้วราคาทองคำยังไม่หลุด 1580 ลงไป

ยังคงอยู่ในรูปแบบ Up Trend ระยะยาว อยู่ครับ ถ้าหลุด 1580 ลงไปเมื่อไหร่ รูปแบบ การขึ้นระยะยาว ก็เสียรูปแบบไป

และอาจจะเปลี่ยนจากการขึ้นระยะยาว เป็น Side Waysปรับฐาน ในกรอบ 1550-1600 อีกครั้ง

หรือไม่ก็อาจจะลงยาว มีโอกาศ ทดสอบ 1500 กันเลยทีเดียวครับ

ดังนั้น คาดว่า ถ้าสัปดาห์นี้ หรือ ระยะนี้ไม่หลุด 1580 ลงไป คาดว่าราคาทองคำจะเลือกทิศทางและกลับตัวเป็นขาขึ้นแน่นอนครับ

เพียงอาจจะยังไม่มีปัจจัย พื้นฐาน มาดันราคาทองคำ ให้ขึ้นไป เหมือนดังเช่นปีที่ผ่านมาแค่นั้นเองครับ

(ปีที่แล้วมี QE2 เข้ามาช่วยหนุนตลาด อินเดียไม่ได้เพิ่มภาษี เงินยูโรไม่ได้หลุด 1.25000 ลงมา

เศรษฐกิจจีนและทั่วโลกไม่ได้ชะลอตัวลงมากถึงตอนนี้ รวมไปถึงปัญหายูโรยังไม่หนักถึงตอนนี้ครับ )

ถ้าดูจากปัจจัยต่างๆ แล้ว ถ้าไม่เข้าข้างตัวเองนะครับ คาดว่าราคาทองคำในอนาคตอาจจะยังไปไม่ถึง 1800-1900 ภายในปีนี้

ยกเว้นมี QE3 หรือไม่ก็ปัจจัยพื้นฐานอื่นๆ ที่ส่งผลต่อราคาทองคำเข้ามา เช่นสงคราม ภัยธรรมชาติ หรือไม่ก็ ยูโรล่มสลาย เป็นต้นครับ

ในทางกลับกันอาจจะมีโอกาศลงทดสอบ 1500 ด้วยซ้ำไปครับ แต่ผมขอเดาว่า ราคาทองคำอย่างน้อย น่าจะขึ้นก่อนภายใน 1-3 เดือนนี้

หลังจากนั้น น่าจะลงทดสอบ 1500 ครับ ******* ก็แค่เดานะครับ ไม่แนะนำให้เชื่อตามครับ

แนวต้านแนวรับ

แนวต้าน 1599 ***** ต้องผ่านไปยืนเหนือ 1600 ให้ได้เพื่อขึ้นต่อครับ *** 1609-1613 **** 1626 *****

สรุปแนวต้าน วันนี้ขอเพียงแค่ ผ่าน 1599 ขึ้นไปยืนเหนือ 1600 ให้ได้ก่อนก็พอครับ

แล้วหลังจากนั้นแรงซือ้จะทยอยตามเข้ามาทันที ครับ แต่ถ้าไม่ผ่านก็ขอไม่หลุด 1585-1580 ลงไปแทนละกันครับ ***********

แนวรับ 1591-1588 ***** ถ้าลงมาทดสอบดูจังหวะการดีดกลับครับ ถ้าดีดไม่แรง ไม่ผ่าน 1596 น่าจะลงต่อ 1583-1581*** 1571

สรุปแนวรับวันนี้ คงต้องดูก่อนว่า แนวรับ 1590 นั้น จะรับอยู่หรือไม่ *** ถ้าไม่ก็ดูแถว ๆ 1585-1580 อีกครั้ง ถ้าหลุด ก็น่าจะลงต่อยาวครับ

กรอบเล็ก 1580-1610 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1580-1630 = 50 เหรียญ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญดังนี้

1. เวลา 19.30 น. ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรกรรม คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

2. เวลา 19.30 น. ตัวเลขการจ้างงานของอเมริกา คาดการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง

3. เวลา 19.30 น. ตัวเลขภาคบริการ คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ

ถ้าราคาทองคำสวิงขึ้นลง แรง ๆ มาก แนะนำให้นักลงทุน ออกจากตลาดก่อนนะครับ ไม่งั้นจะโดนตลาดหลอกเอาได้ดังเช่นเมื่อวานครับ :57

ตัวเลข ประกาศออกมาแล้วนะครับ

19:30 USD

Non-Farm Employment Change

163K 101K 64K

Unemployment Rate

8.3% 8.2% 8.2%

Average Hourly Earnings m/m