ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้เด๋วรีบกลับบ้าน มาตอบ ละเอียดอีกที ขอรับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จากกราฟเมื่อตอนเช้าแนวรับต่ำที่น่าจะไหวคือ 1546 1541 ขอรับ แต่ 1554 นี้หลุดยากขอรับ แต่เจ้าป้าซื้อไปแร้วนะขอรับ หากเกิดพลาดคุนก้อยังมีเพื่อนอยู่ขอรับ

น้องโป๊ป มันจะต่ำไปมากกว่านี้อีกม้ายยยเนี่ย พี่ยิ่งบ๊วยๆอยู่ ซื้อ จนไม่มีที่เก็บแร้วววว ใครรู้จักช่างเลี่ยมฟันทองบ้าง ติดต่อด่วน!!

ที่คิดไว้คือ1545 1546 1541 ดีดขอรับ

ถูกแก้ไข โดย popedern

เป็นกำลังใจ ให้เพื่อนๆ ทุกๆ คนค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย TonYa

ต้องถามพี่ เนเน่ กะพี่กบ ขอรับ กดดัน แบบคนไม่มีของ ของจะมาหรอป่าวหน่ะ ขอรับ

:17 มันช่ายยยยย---เลยอ้ะน้องโป๊ป พี่เนเน่กดดัน--มวากกกกก---เฮ่ยยยย----รอ1539 จนหลับกลางวัฝันว่า1528 มาแว๊ววว-- แงงงง---ตื่นมาเกือบ 17 00 น มันยางมะมาเลย กัวตกรถอีกรอบบอบช้ำใจกาย แงงงง---อาจจะเป็น พรุ่งนี้ ที่เรา มีหวัง ที่เรา เฝ้าคอย อาจจะเป็น พรุ่งนี่้-----งี้------งี------

พี่เนเน่ ต้องอย่ารอข้าน้อยขอรับเล่นสั้นๆขำๆไปก่อน ของแบบนี้มานบ่แน่หรอกขอรับนาย ต้องทำตามเจ้าป้าเรยขอรับเผื่อเหลือเผื่อขาดจากแนวรับต้าน

ถ้า1555 ไม่หลุดจะไป pivot ก่อนขอรับ แต่ถ้า1555 หลุดนรกรออยู่ 1555 เปนเลขอาธรรพของทองซีรีย์ 1500 ขอรับ

เจ้าป้า ติดไปแร้ว 10 ก.ก ที่ 1550 แหงๆ

:ghost โอ๊ววววว-----ม่ายยยยยย---นะ ครายยยยย----ครายยย----อ้ะ 10 โล รึ หมายฟามว่าซื้อได้แล้ว งง --- พี่เนเนหัวช้านะ

น้องโป๊ป ---- ตกลงรอ1539 หรือ เอา 1550 ไว้ก่อนเนี่ยยย ตอบด่วลลลลลลล----จ้า------แงง----มัวหลับอ้ะ---

ระยะสั้นเลือก 1555 ระยะยาวรอขอรับ

Rจานอั๋น

แนวต้านแนวรับ

แนวต้าน ต้องรอดูครับว่าจะมีรีบาวด์ผ่าน 1667 หรือไม่ไม่ผ่านระวังแรงขาย** 1573-1577**** 1580-1600 กลับเข้ากรอบลุ้นผ่าน 1600 ต่อไป

แนวรับ ตอนนี้่คงติดรอติดตาม เวลา ช่วงตลาดยุโรปและอเมริกา ตั้งแต่ 14.00 และ 19.00 เป็นต้นไปครับ ว่าจะรับข่าว กรีซจะออกสกุลงินยูโรอย่างไร

โดยประเมินแนวรับเบื้องต้นประมาณ 1555-1550 ดูครับ ว่าจะหลุดลงไปหรือไม่ **** ถ้าหลุด 1533-1530**1526-1523 **** ครับ

กรอบเล็ก 1530-1560 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1550-1600 = 50 เหรียญ

ตอนนี้ แนะนำให้นักลงทุนติดตามช่วงเปิดตลาดยุโรปด้วยนะครับ ดูก่อนนะครับว่าจะเทขายสกุลเงินยูโรและทองคำออกมาอีกหรือไม่ ****

หลังจากนั้นก็รอดูตลาดอเมริกาอีกรอบครับ ว่าจะรับข่าวกรีซแบบไหนครับ **

แต่ทั้งนี้ผมไม่อยากให้นักลงทุน ต้องเปิด Short แบบเต็มตัวนะครับ หมายถึงคิดว่า มันจะลง แบบ 80-100 % เพราะว่า ขาใหญ่เทขายออกมานะครับ ไม่เกียวกับ

กับนักลงทุนรายย่อยมากเท่าไหร่ ตรงนี้ผมคิดว่าอาจะเป็นการหลอกให้เราหลงทางครับ

เพราะถ้าดูจากกราฟ หรือข้อมูลข่าวสารตอนนี้ จะสังเกตุได้ว่าตลาดหุ้นเริ่มถูกเทขาย

สกุลเงินบางตัวเช่น ยูโร หรือ เงินปอนด์ เริ่มถูกเทขาย ดังนั้น เงินที่เทขายออกมา ถ้าเป็นนักลงทุนจะเลือกไปลงทุน ณ แหล่งใด ระหว่าง

สกุลเงินสหรัฐหรือ พันธบัตรรัฐบาล หรือทองคำ ต้องติดตามต่อไปนะครับว่าเงินจะทยอยไหลไป ณ แหล่งใดนะครับ

วันนี้ถ้าใคร จะคิดเปิด Short แนะนำให้ เปิดแค่ 2/10 พอนะครับ ไม่ควรเปิด 6-10/10 เพราะว่า ราคาทองคำก็ค่อนข้างลงมาต่ำแล้วนะครับ และตรงนี้

สถาการณ์ก็เพิ่งเริ่มเกิดขึ้นครับ ยังไม่แน่นอนว่า จะกลับตัวลงเป็นขาลงจริงหรือไม่ เพราะยังอยู่ในกรอบ 50 เหรียญ 1550-1600 อยู่นะครับ

ยังไม่หลุดกรอบใหญ่ลงไปเท่าไหร่และวันนี้ถ้าหลุด 1550 ไม่แนะนำให้ Short ตามนะครับเพราะว่า ราคาลงไปต่ำกว่าความเป็นจริง ระวังการดีดกลับที่รุนแรงนะครับ

สังเกตุได้จาก แท่งแดงที่ถูกเทขาย ออกมาเมือ่วานและวันนี้เป็นแท่งแดง แท่งยาว ไม่ใช่ แท่ง แดงสั้น หลายๆ แท่งครับ

ตอนนี้ใครเปิด Short ก็เตรียมตัวปิดด้วยนะครับ

ส่วนใครรอซือ้ ควรจะรอ ให้หลุด 1550 ลงไป หรือไม่ก็ ลองทยอยเก็บ ณ จุดนี้ 1550-1556 ไปก่อน 1 จังหวะ ประมาณ 1/10 นะครับ

เพือ่ป้องกันราคาทันดีดกลับรุนแรงและอาจจะเลย 1600 ไปในอีกไม่กี่วันในอนาคตครับ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญดังนี้

1. เวลา ทังวัน ยุโรป ประชุมเศรษฐกิจในเขตยูโรโซน

2. เวลา 21:00 สหรัฐฯ ยอดขายบ้านใหม่ คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

3. เวลา 21.00 สหรัฐฯ ดัชนีราคาทีอยู่อาศัย คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

4. เวลา 21:30 สหรัฐฯ ยอดสต๊อคนํ้ามันดิบ คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

- นักลงทุนระยะสั้น ที่เปิด Long ไว้ ปิดสถานะ ป้องกันความเสี่ยงเมื่อราคา rebound ขึ้นสู่แนวต้าน

พร้อมกับเปิด Short โดยมีเป้าหมายทำกำไร บริเวณ 1,527/1,516 หรือ Trading ในกรอบ 1,527 – 1,580

- ระยะยาว "หยุดรอดูสถานการณ์ ก่อนสะสมLONG"

เรื่องกรีซ ยังมีความไม่แน่นอนอยู่มาก ขณะที่ภาพนโยบายการเงินสหรัฐฯ ในปัจจุบันก็ยังเอื้อต่อ

การเก็งกำไรและผลักดัน ราคาทองคำในทางบวก ค่อนข้างชัดเจน ไม่ว่าจะมีมาตรการอัดฉีดเพิ่มเติม หรือไม่ก็ตาม

ระยะสั้น "ซื้อขายในกรอบกว้างๆ และหยุดรอดูสถานการณ์"

หยุดรอดูสถานการณ์ หรือ ซื้อขายเก็งกำไรระหว่างวัน ด้วยความระมัดระวัง พร้อมกับจับตาการประชุม

สุดยอดอย่างใกล้ชิด ทั้งแรงกดดันจากกรีซ ที่เริ่มชัดเจนว่ามีความไม่แน่นอนอยู่มาก และ แนวโน้ม

นโยบายการเงินของเฟด ที่ยังไม่สามารถคาดการณ์ด้วยความเชื่อมั่นสูง แสดงถึงความไม่แน่นอน

อย่างชัดเจน ทั้งคู่เป็นประเด็นสำคัญ ที่สามารถส่งผลต่อบรรยากาศการลงทุนได้อย่างรุนแรงได้เช่น

เดียวกัน เราจึงมองว่าทั้งคู่ น่าจะร่วมกันสร้างความผันผวนให้กับบรรยากาศการลงทุนได้ เป็นอย่างดี

ขณะที่วันนี้ เรามองว่าการประชุมสุดยอด กลุ่มยุโรปน่าจะสร้างความผันผวนได้ ค่อนข้างรุนแรง

- เก็งกำไรในสภาวะการแกว่งตัว ในทิศทางแนวโน้มขาลง แนวรับจะอยู่ที่บริเวณ 1,550 เหรียญ

โดยแนวต้าน แบบรายวันระยะสั้นมากอยู่ที่ 1,570 เหรียญ

- สะสม Long ในกรอบ US$1,555-1,560 จุดตัดขาดทุน US$1,555 โดยเน้นลงทุนในสัญญา

สิ้นสุดอายุเดือนมิถุนายน 2555

สำหรับนักลงทุนที่ยังไม่มีสถานะ

• GF สะสม Long ในกรอบ US$1,555-1,560 ตัดขาดทุน US$1,555

นักลงทุนที่ถือ Long

• GF ปิดสถานะถ้าหลุด US$1,555

นักลงทุนที่ถือ Short

• GF ปิดทำกำไร

- กลยุทธ์การลงทุนในทองคำ

• นักลงทุนระยะสั้น(เล่น 1-2 วัน) ราคาทองคำ ยังไม่สามารถยืนเหนือแนวต้าน ที่ $1,568/Oz ได้ยังให้รอดูไปก่อน

• นักลงทุนระยะกลาง-ยาว หลังราคาปรับตัวลงแรงใ ห้ไปรอซื้อที่แนวรับ $1,530-1,540/Oz

สรุปคำแนะนำ จากหลายๆ ที่ค่ะ....สู้ๆๆ 4aa8dc4982f1c.gif