ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

555555555555 ออกใบประกาศรับรองทั้งที

ยังมีพิมเดือนผิดอีกนะคับ

กด อ้างถึง กำลังจาตอบกลับ

อ้าว ทำมัยมีข้อความ ผิดที่เดือนอีก เอาใหม่ๆ

เต็มจัยมอบป่าวคับเนี่ย ยื่นมือออกไปรับ ชักกลับแทบไม่ทัน กร๊ากกกกกกกกกกกกกก+

October ดันเป็น ctober แฮ่....

คุณลิน คงห่วงว่า เค้าก๊อป ไปหากินน่ะ เพราะส่วนมาก สมาชิกที่เค้าเปิด

เค้าน่าจะมีหาลูกค้าเพิ่มนะคะ โดยการสมัครแล้วระบุชื่อสมาชิกต่อ รึป่าวนี่อ่ะ

ญ่าก้อไม่ค่อยเข้าใจค่ะ แต่เหมือนระบบ บอกต่อ แล้วจะได้โบนัสเพิ่มรึป่าว

แฮ่ๆ ไม่รู้เหมือนกัน ลองหาตาม google น่าจะเจอนะคะ แบบชักชวน ชี้ชวนอ่ะ

ไม่เป็นรัยหรอกค่ะ คุณลิน ให้เค้ากอปไป ญ่าก้ออธิบายไม่ได้เก่งนักหนาค่ะ

รู้แค่นิดๆ หน่อยๆ จริงๆ ต้องให้เครดิตคุณดอด เพราะเค้าบอกญ่ามาอีกทีค่ะ :D

แค่นี้ก็บุญของลินเเล้วค่ะ

ลินเคยลองหา

ทั้งในกูเกิ้ล ทั้งหนังสือ ไม่มีเลยค่ะ

ฟังคำขอบคุณบ่อยๆ คุณญ่าอย่าเพิ่งเบื่อน้า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โพสท์อันนี้จะโดนบ่นมั้ยหว่า เอาหน่อยๆ หาตังค์ค้าบ

ขายเเว่นตาดูทีวี 3 มิติ รุ่น SSG -P41002 Full HD 3D ยี่ห้อ Samsung ในกล่องมี 2 อันค่ะ

ยังไม่ได้เเกะออกจากกล่องเลย

เพิ่งซื้อทีวีวันนี้แล้วมันเเถมมา ขอขายที่ราคา 1,200 บาท

เชคราคาเเล้ว รับรอง ถูกที่สุด ส่งฟรี EMS ค่ะ

แต่ถ้าสมาชิกห้องขำๆคิดราคาพิเศษ หลังไมล์คับ :17

ได้เลยค่ะ เปิดบัญชี ปุ๊บไม่เกิน 5 นาที เงินเข้าค่ะ

โอนเงินออกก้อ ประมาณ ไม่เกิน 5 นาทีเหมือนกันค่ะพี่เกี๋ยมอี๋

แต่พี่ลองฝึกเล่นก่อนมั๊ยคะ มันเสี่ยงมากๆเลยนา ^_^

ขอบตุณมากจ๊า ถามเป็นความรู้ ขนาดน้องญ่าว่าเสี่ยง อาจทดลองก่อน

แต่ทุกอย่างแหละเนอะ เทรดออนไลน์ในกระดาษมันได้ทุกที เวลาเอาจริงไงมือมันชาคิดแล้วคิดอีกตกรถก็หลายรอบเพราะคิดนี่แหละ :17 :17

ประกาศเกียรติคุณ แด่คุณบอย และ คุณญ่า

ขอให้กุศลผลบุญนี้ ส่งผลให้ท่านเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ นะคะ แฮ่ๆ

:17โอยยย กว่าจะเสร็จ เล่นเอาเหงื่อตก

ขอตรวจสอบความถูกต้องก่อนแร้ว

เด๋วต้องชักมือกลับอีก อายเข้าทั้งห้องประชุม

โอเค..

นี่เรากำลังจาขึ้นรับประกาศเกียรติคุณ หรือ ขึ้นรับศีล รับพรจากพระหว่า

บรรยากาศเหมือนอย่างหลังอ่ะ (นึกในจัย)

ญ่า+บอย ผิดๆ บอย+ญ่า เราต้องอยู่หน้าดิ

ขอขอบคุณผู้กองมากนะคับ มีออกใบเซอร์.ให้ด้วย คิดได้งัยอ่ะคับ 555

บอยขนญาติพี่น้องมาเต็มเรย ตื่นเต้นกันทั้งหมู่บ้านล่ะคับ

ลูกชายได้รับเซอร์ติฟิเคทจากผู้กองลิน 55555555555555555+

Bollinger band ((BB)) มีวิธีใช้อย่างไร

1.Up Trend ชนขอบบนแล้วทะลุ และ ราคาเกาะเส้น Upper Line ไปเรื่อยๆ

นั่นหมายความว่า UpTrend Strong แนวโน้มขาขึ้นยังคงไปได้เรื่อยๆ ดูรูปตัวอย่าง

ด้านล่างครับ

2.DownTrend ชนขอบล่าง แล้วทะลุขอบล่างลงมา เมื่อราคาเกาะขอบล่างลงมา ราคา

จะไปต่อได้เรื่อย ๆ วิธีสังเกตคือ ถ้าราคาปิดของแท่งเทียนปิดใกล้กับเส้นขอบล่าง นั่น

หมายความว่า แนวโน้มลงยังคงดำเนินต่อไป และ แนวโน้มขาลง มักจะเคลื่อนที่แบบ

ต่อเนื่อง และ รวดเร็วกว่า แนวโน้มขาขึ้นมาก ๆ ดูตัวอย่าง แนวโน้มขาลงจาก BB

กันเลยครับ

3.Sideway เมื่อราคาไซด์เวย์ โบลินเจอร์แบนจะเคลื่อนตัวขนานราบ (Flat) หลักการ

เทรดด้วย Flat แบบนี้ก็คือ เมื่อราคาชนขอบบนแล้ว มีแท่งเทียนกลับตัว ให้เปิดออเดอร์

Sell ทันที และ เมื่อราคาชนขอบล่างแล้วมีแท่งเทียน กลับตัวขึ้นไป ให้เปิดออเดอร์

Buy ทันทีครับ ดังรูปตัวอย่างด้านล่าง

ด้านบน เป็นตัวอย่าง การเข้าซื้อ ขายโดยใช้ Bollinger Band นะครับ จากรูปดูเหมือน

ง่ายนะครับ เพราะว่ามันเป็นกราฟย้อนหลัง การดูสัญญาณเพียว ๆ จาก BB ตัวเดียว

ค่อนข้างจะยากนิดนึง เราต้องอาศัยดูแท่งเทียน ตอนกลับตัวด้วย แต่อินดี้ตัวนี้จะเหมาะ

กับพวกชาวสวนมากกว่า

เพราะฉะนั้น ผมจึงต้องหาอินดิเคเตอร์อีกตัวเพื่อเป็นตัวกรองสัญญาณอีกทีครับ

เพื่อใช้ร่วมกับ BB Indicator ตัวแรกที่ใช้กับ BB คือ Relative Strength Index (RSI)

RSI เป็นตัวชี้วัดที่บอก Overbought ( Above 70 ) และ OverSold (Below 30)

และ Pivot (50 level)

1. RSI อยู่เหนือ Level 70 ; แบบนี้บ่งบอกว่าราคาได้ขึ้นมากแล้ว และกำลังจะ

กลับตัว ดูกราฟเลยครับ

2.Rsi อยู่ต่ำกว่า Level 30 ; ถ้า Rsi บ่งบอกแบบนี้หมายความว่า ราคาได้ลงมามาก

แล้ว และพร้อมที่จะกลับตัวขึ้นไปอีกครั้ง ดูภาพด้านล่างประกอบเลยครับ

จากรูปเห็นมั้ยครับ Rsi เกิด Oversold แล้ว ขณะที่ราคาแท่งเทียนทะลุขอบล่างแล้ว

กลับตัวขึ้นไปอีก แบบนี้ให้เราสังเกตไว้เลยครับ ว่าถ้า Rsi เกิด Oversold แล้วมีแท่ง

เทียนกลับตัว ให้เราเตรียมตัวเปิดออเดอร์ Buy ได้เลยครับ แล้วตั้ง Stop Loss ไว้ที่

Low ของแท่งเทียนก่อนหน้านั้น

3. RSI ที่ Level 50 (Pivot) โดยส่วนมากนะครับ Level 50 นี้ จะมีสำคัญมาก เทรด

เดอร์บางท่านใช้ Level 50 นี้แหระครับ ในการตัดสินใจเทรด ถ้าทะลุ Level 50 ขึ้นไป

ก็ Buy ตาม แต่ถ้า Rsi ทะลุ Level 50 ลงมา ก็ Sell ตาม ดังรูปด้านล่างครับ

การใช้ Bollinger Band ควบคู่กับ RSI ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่สามารถทำกำไรได้ง่าย

แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเรานะครับ บางครั้งผมเห็นสัญญาณกลับตัว

ก็ยังไม่กล้าเข้าเลย ก็เพราะความกลัวนี่แหระครับ ทำให้พลาดโอกาสหลายๆครั้ง

เพราะฉะนั้นเทรดเดอร์ควรจะชนะความกลัวของตัวเองก่อนนะครับ จึงจะประสบ

ความสำเร็จจากการเทรด โชคดีครับ

เก็บบทความมาฝากค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์ในการใช้ BB & RSI นะคะ เห็นว่าอ่านแล้วดู

เข้าใจง่ายค่ะ เลยเอามาฝากเพื่อนที่อาจจะอยากศึกษาแนวโน้มค่ะ ที่ยกมาเป็นกราฟ

ที่เค้าเทรดยูโรนะคะ แต่คงไม่ต่างกันมากนักค่ะ .. ขอบคุณเจ้าของบทความด้วยค่ะ

:D

อีกอย่างมีกราฟแล้ว ลองศึกษาย้อนหลังดูค่ะ ว่าเป็นจริงตามนั้นรึป่าวนะคะ

เพราะ ทุกอย่างเราต้องเรียนรู้ ด้วยตัวเราเองทั้งนั้นค่ะ ถึงจะ อ้อ..อืม...นะ แหะๆ

:P

พี่จุ๋ยอ่านแล้วคงพอเข้าใจบ้างนะคะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

อีกอันสำหรับขาช็อป

เป๋าสวยๆ กับเคสไอโฟน เข้าก๊าน เข้ากัน

เเบรนด์ของเพื่อนค่ะ ราคาไม่โหดร้าย

น่าจะเซทละ 5,500 ไม่เเน่ใจนะคะ เชคอีกทีน้า

ไม่รู้เรียกเเบรนด์อะไร แต่เพื่อนมันนามสกุล หรูจิตตวิวัฒน์ :17

ตามสินค้ากันได้ที่ลิ้งค์นี้ค่ะ

http://www.facebook.com/Ruchittabrand

All product are handmade with genuine CROCODLIE , OSTRICH , PYTHON , PREMUIM COW leather, which just launched in December 2011

สวัสดีรอบดึกค่ะ หนีไปเที่ยว เอเชียทีค. มา ของเขาใหญ่จริงๆ เลยมาดึกไปหน่อย

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ น้องบอย กับน้องญ่า (ยอมเขาหน่อยนะน้องญ่า) ร้อยปีแก้แค้นก็ยังไม่สาย อิอิ

ป้ารีขอถามน้องญ่าหน่อยค่ะ ถ้าเรามี กราฟ mt 4 อยู่แล้ว ต้องโหลดมาใหม่ไม๊ค่ะ

แล้ว อีแมว กับ แอดเดรส ต้องใส่จริงมั้ย หรือว่าใส่อะไรก็ได้

ขอบคุณค่ะ จะรอคำตอบนะค่ะ

ขอบคุณน้องญ่า กะ น้องบอยยยย มากๆให้ตวามรู้เพราะเจ้มี mt4 อยู่แล้ว ของลัก กะ ทิดคุง ให้มา 2 ค่าย ความเร็วต่างกัน งงเหมือนกัน ราตาปิดของทิดคุงจะปิดที่ 1711.95 แต่ ของลักจะปิดที่ 1710.9 ไหง มันต่างกัน :38

แถมน้องญ่ามาให้ตวามรู้ในการดูกราฟอีก บุญกุศลในตรั้งนี้คงส่งผลให้น้องญ่าสวยและรวยขึ้น ๆๆๆๆๆๆๆๆ :uu :uu :uu

ขอตรวจสอบความถูกต้องก่อนแร้ว

เด๋วต้องชักมือกลับอีก อายเข้าทั้งห้องประชุม

โอเค..

นี่เรากำลังจาขึ้นรับประกาศเกียรติคุณ หรือ ขึ้นรับศีล รับพรจากพระหว่า

บรรยากาศเหมือนอย่างหลังอ่ะ (นึกในจัย)

ญ่า+บอย ผิดๆ บอย+ญ่า เราต้องอยู่หน้าดิ

ขอขอบคุณผู้กองมากนะคับ มีออกใบเซอร์.ให้ด้วย คิดได้งัยอ่ะคับ 555

บอยขนญาติพี่น้องมาเต็มเรย ตื่นเต้นกันทั้งหมู่บ้านล่ะคับ

ลูกชายได้รับเซอร์ติฟิเคทจากผู้กองลิน 55555555555555555+

ตั้งใจทำให้เลยจ้า

เเต่ภาษาปะกิต ผิดถูก อย่าว่ากานน้า

ขอสารภาพก่อนนะ ใหม่ๆ ไม่ค่อยเข้าห้องนี้เพราะอ่านที่ คุยกันไม่รู้เรื่อง :45 ยิ่งอาบอยด้วย เจ้อ่านแล้วงงเต็ก หลังจากเกิดเหตุการณ์ห้องขอเดา :17 :17 ก็เลยมาอ่านบ่อยๆ พักหลังเริ่มเข้าใขภาษาวัยรุ่นแล้ว :32 :32 ยิ่งพักหลังตาละคนหาสาระมาเพียบประเภทไม่ต้องอ่านห้องไหนมาอ่านห้องนี้รวบรวมไว้หมดดีจริงๆ สำหรับตนไม่ค่อยมีเวลาแบบเจ้ :01 :01

Bollinger band ((BB)) มีวิธีใช้อย่างไร

1.Up Trend ชนขอบบนแล้วทะลุ และ ราคาเกาะเส้น Upper Line ไปเรื่อยๆ

นั่นหมายความว่า UpTrend Strong แนวโน้มขาขึ้นยังคงไปได้เรื่อยๆ ดูรูปตัวอย่าง

2.DownTrend ชนขอบล่าง แล้วทะลุขอบล่างลงมา เมื่อราคาเกาะขอบล่างลงมา ราคา

จะไปต่อได้เรื่อย ๆ วิธีสังเกตคือ ถ้าราคาปิดของแท่งเทียนปิดใกล้กับเส้นขอบล่าง นั่น

หมายความว่า แนวโน้มลงยังคงดำเนินต่อไป และ แนวโน้มขาลง มักจะเคลื่อนที่แบบ

ต่อเนื่อง และ รวดเร็วกว่า แนวโน้มขาขึ้นมาก ๆ ดูตัวอย่าง แนวโน้มขาลงจาก BB

กันเลยครับ

3.Sideway เมื่อราคาไซด์เวย์ โบลินเจอร์แบนจะเคลื่อนตัวขนานราบ (Flat) หลักการ

เทรดด้วย Flat แบบนี้ก็คือ เมื่อราคาชนขอบบนแล้ว มีแท่งเทียนกลับตัว ให้เปิดออเดอร์

Sell ทันที และ เมื่อราคาชนขอบล่างแล้วมีแท่งเทียน กลับตัวขึ้นไป ให้เปิดออเดอร์

Buy ทันทีครับ ดังรูปตัวอย่างด้านล่าง

ด้านบน เป็นตัวอย่าง การเข้าซื้อ ขายโดยใช้ Bollinger Band นะครับ จากรูปดูเหมือน

ง่ายนะครับ เพราะว่ามันเป็นกราฟย้อนหลัง การดูสัญญาณเพียว ๆ จาก BB ตัวเดียว

ค่อนข้างจะยากนิดนึง เราต้องอาศัยดูแท่งเทียน ตอนกลับตัวด้วย แต่อินดี้ตัวนี้จะเหมาะ

เพราะฉะนั้น ผมจึงต้องหาอินดิเคเตอร์อีกตัวเพื่อเป็นตัวกรองสัญญาณอีกทีครับ

เพื่อใช้ร่วมกับ BB Indicator ตัวแรกที่ใช้กับ BB คือ Relative Strength Index (RSI)

RSI เป็นตัวชี้วัดที่บอก Overbought ( Above 70 ) และ OverSold (Below 30)

1. RSI อยู่เหนือ Level 70 ; แบบนี้บ่งบอกว่าราคาได้ขึ้นมากแล้ว และกำลังจะ

2.Rsi อยู่ต่ำกว่า Level 30 ; ถ้า Rsi บ่งบอกแบบนี้หมายความว่า ราคาได้ลงมามาก

แล้ว และพร้อมที่จะกลับตัวขึ้นไปอีกครั้ง ดูภาพด้านล่างประกอบเลยครับ

จากรูปเห็นมั้ยครับ Rsi เกิด Oversold แล้ว ขณะที่ราคาแท่งเทียนทะลุขอบล่างแล้ว

กลับตัวขึ้นไปอีก แบบนี้ให้เราสังเกตไว้เลยครับ ว่าถ้า Rsi เกิด Oversold แล้วมีแท่ง

เทียนกลับตัว ให้เราเตรียมตัวเปิดออเดอร์ Buy ได้เลยครับ แล้วตั้ง Stop Loss ไว้ที่

3. RSI ที่ Level 50 (Pivot) โดยส่วนมากนะครับ Level 50 นี้ จะมีสำคัญมาก เทรด

เดอร์บางท่านใช้ Level 50 นี้แหระครับ ในการตัดสินใจเทรด ถ้าทะลุ Level 50 ขึ้นไป

ก็ Buy ตาม แต่ถ้า Rsi ทะลุ Level 50 ลงมา ก็ Sell ตาม ดังรูปด้านล่างครับ

การใช้ Bollinger Band ควบคู่กับ RSI ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่สามารถทำกำไรได้ง่าย

แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเรานะครับ บางครั้งผมเห็นสัญญาณกลับตัว

ก็ยังไม่กล้าเข้าเลย ก็เพราะความกลัวนี่แหระครับ ทำให้พลาดโอกาสหลายๆครั้ง

เพราะฉะนั้นเทรดเดอร์ควรจะชนะความกลัวของตัวเองก่อนนะครับ จึงจะประสบ

ความสำเร็จจากการเทรด โชคดีครับ

เก็บบทความมาฝากค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์ในการใช้ BB & RSI นะคะ เห็นว่าอ่านแล้วดู

เข้าใจง่ายค่ะ เลยเอามาฝากเพื่อนที่อาจจะอยากศึกษาแนวโน้มค่ะ ที่ยกมาเป็นกราฟ

ที่เค้าเทรดยูโรนะคะ แต่คงไม่ต่างกันมากนักค่ะ .. ขอบคุณเจ้าของบทความด้วยค่ะ

อีกอย่างมีกราฟแล้ว ลองศึกษาย้อนหลังดูค่ะ ว่าเป็นจริงตามนั้นรึป่าวนะคะ

เพราะ ทุกอย่างเราต้องเรียนรู้ ด้วยตัวเราเองทั้งนั้นค่ะ ถึงจะ อ้อ..อืม...นะ แหะๆ

พี่จุ๋ยอ่านแล้วคงพอเข้าใจบ้างนะคะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ

ขอบคุณน้องญ่ามากๆเลยค่ะ พี่ก็อบเก็บไว้ึกาตามไปเรื่อย ๆ ขอบคุณค่ะ

สำหรับบทความนี้ จะเป็นเรื่อง การใช้ Bollinger Band ผมจะอธิบายตามหลัก ที่ผมเข้าใจนะครับ

Bollinger Band คือเส้นที่อยู่เหนือราคา และ อยู่ตำกว่าราคา สองเส้นนี้จะเป็นกรอบที่ห้อมล้อม ราคาไว้

และ สามารถบอกเราให้รู้ว่า ราคาควรจะอยู่ในช่วงไหน ซึ่งนี้แหละครับคือความมหัศจรรย์ของมัน

หลายคนอาจจะมีมองข้ามสิ่งที่ง่าย ๆ ไป สิ่งที่สามารถทำกำไรได้ โดยที่ไม่รู้ว่า

พื้นฐานนี่แหละครับ เป็นสิ่งที่ดี (Basis is the best )

BB จะประกอบด้วย ทั้งหมด 3 เส้น ในกรณีที่อยู่ในกราฟ MT4

Bollinger band ประกอบด้วย

1. Upper Line เส้นบนสุด

2. Middle Band เส้นกลาง // หรือ Pivot

3. Lower Line เส้นล่างสุด

เส้นกลาง Middle Line ผมจะเรียกมันว่า เส้น Pivot จะใช้เป็นจุดกึ่งกลาง

ของช่วงที่ราคาเคลื่อนที่ โดยกฎทั่วไปของ BB จะพิจารณาเป็นสองช่วงนะครับ

ช่วงแรกคือกราฟวิ่งทางเดียว หรือที่เรียกว่า กราฟมีแนวโน้มที่ชัดเจน และ ช่วงที่สองคือ

ช่วงกราฟวิ่งขึ้นวิ่งลงเป็น Flat(ขนานในแนวระนาบ) หรือที่เรียกว่ากราฟ Sideway

(เหมาะมาก กับการใช้โบลินเจอร์แบน) เรามาดูแบบแรกกันก่อนนะครับ

สภาวะขาขึ้น Bullish

-ช่วงที่มีแนวโน้มชัดเจน ถ้าเป็นขาขึ้น (Bullish) กราฟจะเกาะเส้นบน (Upper Line)

ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีการพักตัว

-เมื่อกราฟพักตัวแล้ว ราคามีการปรับตัวลงมา แต่ราคาไม่สามารถทะลุเส้น Middle Band

ไปได้ นั่นหมายความว่า ราคายังจะคงขึ้นต่อไปจนกว่าจะไปชน เส้นบน Upper line

อีกครั้ง

แล้วจุดกลับตัวดูยังไง

จุดกลับตัว ก็ดูจากราคาปิดของแท่งเทียน ถ้าราคาปิดของแท่งเทียน ปิดต่ำกว่าครึ่งหนึ่ง

ของแท่งมันเอง นั่นหมายความว่า แนวโน้มของกราฟกำลังจะกลับตัวลง มาที่เส้น

Middle Line อีกครั้ง

แล้วเราจะใช้กับ Time frame ไหน จึงจะเหมาะสมที่สุด

Time Frame หรือ ช่วงเวลาที่เหมาะสมขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง ว่าเล่นสั้น(Short term Trading)

หรือเล่นยาว(Long Term Trading) ถ้าเล่นสั้น ๆ ก็ใช้ Tf 5 15 นาที แต่ถ้าเล่นยาวๆ

ก็ควรจะใช้ มากกว่า 1 H แต่โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมใช้กับกราฟ 30 นาที ถือว่าเหมาะสม

กับผมที่สุด

ต่อไปเรามาดูสภาวะที่เป็นขาลง Bearish กันบ้าง

สภาวะขาลงก็ตรงกันข้ามกับขาขึ้น แต่สภาวะขาลง จะเล่นสนุกกว่าขาขึ้น เพราะลง

มากกว่าขึ้น และ ใช้เวลาน้อยกว่า เทรดเดอร์บางคนรอเล่นเฉพาะขาลง เพราะมันได้

กำไรเร็ว

-ถ้าราคาเกาะเส้นล่าง Lower line ไปเรื่อย แสดงแนวโน้มของขาลงยังคงไปต่อ

และยังไม่จบอย่างง่าย ๆ โดยเฉพาะถ้าแท่งเทียนปิดต่ำกว่า ครึ่งของแท่งมันเอง

เป็นสัญญาณบอกได้ชัดเจนว่า ลงต่อ อย่างแน่นอน

-เมื่อราคามีการพักตัว ราคาจะดีดกลับมาที่เส้น Middle Line แต่โดยส่วนมาก ราคา

มักจะไม่ผ่านเส้นกึ่งกลางนี้

-เมื่อราคาเกิดการพักตัวจะ Side way ไปหาเส้น Middle Line แล้วเมื่อไปชนเส้นนี้

แล้วมีแท่งเทียนขาลงเกิดขึ้น แสดงว่าแนวโน้มยังคงลงต่อไปและไปหาเส้นล่าง

(Lower Line ) เสมอ

แล้วจุดกลับตัวล่ะ ดูยังไง

จุดกลับตัว ก็ดูตรงข้ามกับกราฟขาขึ้น จุดกลับตัวของกราฟขาลง ถ้าราคาทะลุเส้น BB

ลงไปแล้ว เด้งกลับขึ้นมา แล้วลักษณะของแท่งเทียนแสดงเป็นลักษณะ โดจิ ค้อน หรือ

ดูราคาปิดก็ได้ ถ้าราคาปิด ปิดสูงกว่ากึงกลางของแท่ง ก็แสดงว่า เริ่มจะกลับตัว

ช่วงที่สอง กราฟวิ่งขึ้นวิ่งลง หรือเรียกกันว่ากราฟไซด์เวย์ นั่นเอง

กราฟไซเวย์ดูง่ายครับ ถ้าใช้ BB ลักษณะ BB จะเป็นช่องขนานไปกับแนวระนาบ โดยที่

- เส้นบน จะกลายเป็นแนวต้านทันที นั่นหมายความว่า ถ้าราคาขึ้นไปแล้วไม่ผ่าน

มันก็จะวิ่งลงมาหาเส้นล่าง แล้วถ้าไม่ผ่านเส้นล่าง ก็ขึ้นไปหาเส้นบน จะเป็นแบบนี้ตลอด

แล้วมันจะแบบนี้ตลอดเลยเหรอ

มันจะเป็นแบบนี้เฉพาะช่วงไซย์เวย์หนัก ๆ เท่านั้น โดยส่วนมาก จะไม่เกิน 3 Top

3 Bottom ถ้าเกินคือกราฟเริ่มสะสมแรง เพื่อไปในทิศทางใดทิศทางหนึ่ง

- แล้วมีจุดสังเกตมั้ยว่ากราฟกำลังสะสมกำลังจะพุ่ง

ดูง่ายๆเลยครับ ถ้า BB ลู่เข้าหากัน หมายความว่า เป็นลักษณะ คอคอด หรือขอขวด

นัั่่นแหละ ให้้เตรียมพร้อมไว้เลย ว่ากราฟจะกำลังจะไปในทิศทางใด ทิศทางหนึ่ง

จริงๆ ต้องอ่านนี่ก่อนเมื่อกี้นะคะ ถึงน่าจะเข้าใจดีขึ้นค่ะ

ค่อยๆ ลองศึกษาดูนะคะ ญ่าอ่านแล้วเห็นว่าเข้าใจง่ายดี เหมาะกะคนเริ่มศึกษา

และ เริ่มทำความเข้าใจกับกราฟค่ะ :D

ก่อนเล่น GS

1. อุปกรณ์และเครื่องมือ อันได้แก่

- แน่นอนคอมพิวเตอร์พร้อมอินเตอร์เน็ต (แนะนำแบบ high-speed)

- ตำรา e-book หรือ ข้อมูลเกี่ยวกับการเทรดที่สามารถหาได้ใน internet

- เงินทุน แน่นอนครับต้องมีเงินทุน สำหรับผู้เล่นหน้าใหม่ แนะนำให้เทรดแบบ Demo Account ไปก่อน ซึ่งจะมีเงินปลอม หรือ virtual money ให้เราลองหัดเทรด แนะนำนะครับ สามเดือนเป็นอย่างต่ำให้เทรดเงินปลอม

2. Broker (โบรเกอร์) ก็คือบริษัทตัวแทนที่ให้เราสมัครเพื่อทำการเทรดค่าเงิน ซึ่งแต่ละโปรกเกอร์นั้นจะมีแตกต่างอันจะประกอบด้วย โปรแกรมสำหรับการเทรด, เงินขั้นต่ำ, การฝากถอน, Leverage, spread แล้วถึงโปรโมชั่นต่างๆ เป็นต้น สำหรับการเทรดทองคำแบบ Gold spot

3. E-currency หรือ ระบบฝากถอนเงิน อันได้แก่ Webmoney, Paypal, Credit Card เป็นต้น รวมทั้งระบบการให้บริการฝากถอนของเราที่ท่านสามารถฝากถอนเงินผ่านธนาคารไทย (Local transfer bank)

4. เอกสารต่างๆที่เป็นไฟล์รูปภาพ JPG หรือ ไฟล์ PDF สแกนให้เรียบร้อย เอกสารเหล่านี้โปรกเกอร์ส่วนใหญ่ใช้เพื่อยืนยันการสมัครเป็นสมาชิก (verification) อันได้แก่

- Passport หรือ บัตรประจำตัวประชาชน (พร้อมแปลกำกับเป็นภาษาอังกฤษ)

ถ้าเปรียบเทียบศัพท์ในการซื้อขายทองคำระหว่าง Gold Future และ Gold spot จะเป็นดังนี้

Gold Future

short หมายความว่า การสร้างสถานะขาย(ผู้ที่ต้องการขาย ,จริงๆต้องเรียกว่า สัญญาว่าจะขาย) ก็คือ ถ้าเราต้องการทำกำไรในขณะที่ราคาทองอยู่ในขาลง เราก็ทำการ short

long หมายความว่า การสร้างสถานะซื้อ (ผู้ที่ต้องการซื้อ ,จริงๆต้องเรียกว่า สัญญาว่าจะซื้อ) ก็คือ ถ้าเราต้องการทำกำไรในขณะที่ราคาทองอยู่ในขาขึ้น เราก็ทำการ long

Gold spot

bid หรือ sell หมายความว่า การสร้างสถานะขาย(ผู้ที่ต้องการขาย ,จริงๆต้องเรียกว่า สัญญาว่าจะขาย) ก็คือ ถ้าเราต้องการทำกำไรในขณะที่ราคาทองอยู่ในขาลง เราก็ทำการ bid หรือ sell

ask หรือ buy หมายความว่า การสร้างสถานะซื้อ (ผู้ที่ต้องการซื้อ ,จริงๆต้องเรียกว่า สัญญาว่าจะซื้อ) ก็คือ ถ้าเราต้องการทำกำไรในขณะที่ราคาทองอยู่ในขาขึ้น เราก็ทำการ ask หรือ buy

ในที่นี้เราจะใช้คำสั่งซื้อขายเป็น sell และ buy สำหรับอธิบายในตัวอย่างต่อไป ราคาทองคำตามราคาตลาดโลกนั้นจะมีทั้งราคาซื้อและราคาขาย ดังตัวอย่างต่อไปนี้

Gold spot price (หน่วย US dollar/Ounce)

sell = 1345.00 buy = 1345.60

โดยในที่นี้ราคาทองมีค่า spread หรือผลต่างในการซื้อขายเป็น 0.60 USD หรือ 60 pips ซึ่งผลต่างการซื้อขาย หรือค่า spread นี้ในแต่ละโปรกเกอร์จะให้ราคาที่แตกต่างกัน บ้างโปรกเกอร์อาจจะเป็น 1 USD หรือ 100 pips

sell = 1345.00 ถ้าเราทำการเปิดคำสั่ง sell ที่ราคานี้ เท่ากับว่าเรากำลังคาดการณ์ว่าราคาทองจะลง นั้นคือถ้าราคาทองลง เราก็จะได้กำไรจากการสัญญาว่าจะขาย โดยราคาที่เราจะถือไว้จะเป็นที่ราคา 1345.60 USD/OZ โดยเราจะติดลบทันที 0.60 USD

เมื่อราคาทองตกลงมาอยู่ที่ราคา สมมุติเป็น 1340.00 USD/Oz

แล้วเราทำการ close

หรือปิดจุดการซื้อขาย เราจะได้กำไรทันที 1345.00(คำสั่ง sell) - 1340.00(ราคาปิดจุด) = 5.0 USD/oz

buy = 1345.60

ถ้าเราทำการเปิดคำสั่ง buy ที่ราคานี้ เท่ากับว่าเรากำลังคาดการณ์ว่าราคาทองจะขึ้น นั้นคือถ้าราคาทองขึ้น เราก็จะได้กำไรจากการสัญญาว่าจะซื้อ โดยราคาที่เราจะถือไว้จะเป็นที่ราคา 1345.00 USD/OZ โดยเราจะติดลบทันที 0.60 USD

เมื่อราคาทองขึ้นมาอยู่ที่ราคา สมมุติเป็น 1350.60 USD/Oz แล้วเราทำการ close หรือปิดจุดการซื้อขาย เราจะได้กำไรทันที 1350.60(ราคาปิดจุด) - 1345.60(คำสั่ง buy) = 5.0 USD/oz

เซฟเก็บไว้นานแล้ว ผิดถูกม่ายรู้น้า ก็อปเค้ามาค่า

กันเลยครับ

ขอบจัยน้องญ่าจ้า เป็นประโยชน์มากๆ

ยิ่งส่วนตัวพี่รักน้องบีบีอยู่แร้ว ใช้งานน้องเค้ามากจิงๆ ในการเทรด

ใช้ดูแนวโน้ม ใช้กะระยะดีด ระยะย่อ น้องเค้าช่วยการเทรดพี่ได้มาก รักอ่ะ จุ๊ฟๆ

พี่อยากทำอธิบายเพิ่มเติม+เสริมในโพสญ่าจังเรย

เผื่อเพื่อนๆ จางงยิ่งขึ้น 55+

อย่างชาร์ทแรก อัพเทรน พี่ชอบจิงๆ ดักเอสสวนบนยอดจรวด แต่ก้อสังเกตอย่างอื่นเพิ่ม

เรื่องแท่งเทียนกลับตัว และ การตั้ง SL ที่โลว์ก่อนหน้า

เรื่องอาเอสไอ 50

อยากทำจัง แต่ทำเสดคงเที่ยงคืน ไว้ค่อยๆ ทำเนาะ

เหนื่อยมั๊ย โพสขนาดนี้ โอ๋ๆๆ เลี้ยงติมๆ น๊าา..

สวัสดีรอบดึกค่ะ หนีไปเที่ยว เอเชียทีค. มา ของเขาใหญ่จริงๆ เลยมาดึกไปหน่อย

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ น้องบอย กับน้องญ่า (ยอมเขาหน่อยนะน้องญ่า) ร้อยปีแก้แค้นก็ยังไม่สาย อิอิ

ป้ารีขอถามน้องญ่าหน่อยค่ะ ถ้าเรามี กราฟ mt 4 อยู่แล้ว ต้องโหลดมาใหม่ไม๊ค่ะ

แล้ว อีแมว กับ แอดเดรส ต้องใส่จริงมั้ย หรือว่าใส่อะไรก็ได้

(ส่วนนี้ถ้าเป็นสมัครทดลองใช้ ต้องใส่ทุกช่องที่มี * ค่ะ แต่ใส่เมลล์รัยก้อได้ค่ะ)

ขอบคุณค่ะ จะรอคำตอบนะค่ะ

โหลดใหม่ค่ะ ป้ารี แต่รู้สึก กราฟจะ popup ขึ้นมาให้เองนะคะ

ส่วนเมลล์เก่า ที่อยู่ อีเมลล์ก้อเป็นอันเก่าที่เราเคยใช้กับ mt4 ค่ะ :D