ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หวัดดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน..เก็บมาฝากค่ะ slime_v.gif

- Moving Averages:Strong Sell

Indicators:Strong Sell

...............................................................

- แนะนำ นักลงทุนที่เปิดสถานะ Short ไว้ปิดทำกำไร และ นักลงทุนที่

ปิด Long Stop Loss ไปแล้ว รอดูการสร้างฐานให้ได้ก่อนค่อยเข้ามาอีกครั้ง

โดยถ้าสามารถยืนเหนือบริเวณ 1,680 ได้มีโอกาสปรับตัวขึ้นมา ที่บริเวณ 1,700 ได้

แต่ ถ้ายืนไม่ได้มีโอกาสลงต่อไปที่บริเวณ 1,675 / 1,670 / 1,663

...............................................................

- หากมีการดีดตัวเกิดขึ้น คาดว่าจะยังมีแรงขายกลับออกมา จากแนวต้าน

บริเวณ 1,685-1,690 ดอลลาร์ จึงสามารถเปิดสถานะขาย จากแนวต้านดังกล่าว และ

มีจุดปิดสถานะตัดขาดทุน ในกรณีที่ราคาดีดตัวกลับขึ้นไปเคลื่อนไหว

เหนือแนวต้านบริเวณ 1,700 ดอลลาร์

- ราคาทองคำ ปรับตัวลงมาต่ำกว่า $1700 เมื่อคืนวันศุกร์ที่ผ่านมา ปิดที่ 1677.35

เช้านี้ปรับตัวขึ้นมาเล็กน้อย โดยเคลื่อนไหวอยู่ประมาณ 1680 – 1683 เรามองว่า

ราคาทองคำวันนี้อาจมีการปรับขึ้นตาม Technical Rebound ได้ โดยมีแนวต้าน

ที่สำคัญคือ $1695 – $1700 หากราคาไม่สามารถปรับตัวขึ้นไปยืนเหนือ

แนวต้านดังกล่าวได้ ราคาทองคำก็มีโอกาสปรับตัวลงได้อีก

ในทางกลับกัน หากราคาไม่มีการปรับตัวขึ้นดังที่คาดไว้ และ

ทิ้งตัวลงต่ำกว่า $1673 นักลงทุนก็สามารถเข้าลงทุนในฝั่ง Short ได้ทันทีเช่นกัน

- คำแนะนำ นักลงทุนที่ตัดขาดทุนไม่ทัน เมื่อวันศุกร์ วันนี้ Rebound แล้วปิดสถานะ

ถ้ายังไม่ผ่าน US$1,695

คำแนะนำวันนี้รอเปิด Short ถ้าไม่ผ่าน US$1,695

- กลยุทธ์การลงทุนในทองคำ

• นักลงทุนระยะสั้น(เล่น 1-2 วัน) ให้ขายที่แนวต้าน $1,690/Oz หรือ ขายหากราคาปรับตัวลง

ต่ำกว่า $1,670/Oz

• นักลงทุนระยะกลาง-ยาว ให้ถือ แต่หากราคาปรับตัวลงต่ำกว่า $1,670/Oz ให้ขายออกมาก่อน

สรุปคำแนะนำ ก้อพอนะคะ จากหลายๆ บริษัทค่ะ

ทิศทางคงไม่ต้องเพราะ รู้ๆ กันอยู่

กินข้าวกับน้ำตา อีกแล้วทีนี้ ....a38fed8a0d.gif....a38fed8a0d.gif

ขอบจัยรวมวิ.ด้วยจ้า

เด๋วส่งมาม่าไปให้นะ เล่นทองแต่กินมาม่า 555+

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะทุกท่าน.

ขอบคุณข่าวสารและวิเคราะห์ของทุกท่านด้วยค่ะ

ขอบคุณ ท่านอาเต๊า. น้องลิน. น้องญ่า น้องบอย. และอีกหลายท่านที่นำ. ข้อมูลเทคนิค. ความรู้ต่างๆนำมาแชร์ค่ะ

โชคดีมีกำไร. ไม่มีดอยทู๊กท่านค่ะ

สวัสดีพี่พั้นช์คับ

ช่วงนี้เทรดระวังหน่อยนะคับ บอยก้อไม่ค่อยกล้าทำรัยคับ GF คับ

รอดีดจา S ก้อดีดไม่ไหว ให้ L ก้อไม่ค่อยอยากคับ

หากับ GS อย่างเดียว โชคดีเช่นกันนะคับ

สวัสดีค้า

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา จากสุขหรรษา เป็นสุขหฤโหด เลือดสาดกันไปตามๆ กันนะค่ะ

อย่างที่บอกนะค่ะ ว่าถ้าไม่ผ่าน 1730 ยังไงก็ลงต่อ เข้าสู่โหมด Sideway down ต่อไปค่ะ

ตอนนี้ ราคาเข้าสู่ฐานรับที่เส้น MA 200 วัน บริเวณ 1,675 แล้วนะค่ะ ---

เหมือนจะมีการ Rebound แต่ยังไม่ชัด

ยังไงดูราคาวันนี้นะค่ะ ถ้าช่วงเช้า – บ่าย ราคาขยับไม่ลงต่ำกว่า 1677/1675 ก็เข้าได้ แต่ถ้าลงต่ำกว่า รอดูฐานรับที่ 1660/1654

ดังนั้น ไม่ว่าจะเป็น 1675/1660/1654 ทยอยเข้ารับได้ เพราะส้มเปรี้ยวเชื่อว่า อีกไม่ช้านาน ราคาจะกลับไปทดสอบ 1700 อีกครั้ง

แต่เมื่อราคาใกล้ถึง 1700 อาจจะทำการ Take profit กันก่อนนะค่ะ เพราะว่า หากยังไม่สามารถทำยอดสูงสุดที่สูงกว่าเดิมได้ ราคาก็จะยังมีแนวโน้มเคลื่อนไหวปรับลดลงต่อไป

ซึ่งส้มเปรี้ยวแอบกลัว เพราะเห็น Pattern Head & Shoulder ในรายวัน ของ MCAD ดังนั้น แนวโน้มการปรับลดลงอาจยังไม่สิ้นสุด

อย่างไรก็ตาม เราอย่ามองแง่ลบกันเกินไป ตอนนี้มาดูปัจจุบันก่อน ยังไงก็ตามส้มเปรี้ยวเชื่อในศักยภาพของเส้น MA 200 วัน เพราะว่า แนวโน้มการแตะเส้นนี้แล้ว Rebound มีเสมอ ดังนั้น แถวนี้เริ่มน่าทยอยเก็บ แต่อย่าลืมขายทำกำไรระยะสั้น จนกว่าจะเห็นทิศทางขึ้นที่ชัดเจนนะค่ะ

สรุป ซื้อสะสมได้ แต่ทำกำไรช่วงสั้น

แนวรับ 1675 --- 1660/1654

แนวต้าน 1690/1700 --- 1705

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

โชคดีมีสุข ปราศจากขาดทุน หรือขาดทุนน้อยที่สุดนะค้า :D

สวัสดี ยามเย็น ทุกๆท่าน

วันนี้ป้ารี ไม่ว่างเพิ่งเข้ามาอ่าน

ขอบคุณ ทุกๆท่านเหมือนเคยนะค่ะ

เหนื่อยมาก ขอนอนก่อน คร๊อกฟี้ .....

สวัสดี ยามเย็น ทุกๆท่าน

วันนี้ป้ารี ไม่ว่างเพิ่งเข้ามาอ่าน

ขอบคุณ ทุกๆท่านเหมือนเคยนะค่ะ

เหนื่อยมาก ขอนอนก่อน คร๊อกฟี้ .....

ฝันดีค่ะ ป้ารี :D

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

สวัสดีพี่พั้นช์คับ

ช่วงนี้เทรดระวังหน่อยนะคับ บอยก้อไม่ค่อยกล้าทำรัยคับ GF คับ

รอดีดจา S ก้อดีดไม่ไหว ให้ L ก้อไม่ค่อยอยากคับ

หากับ GS อย่างเดียว โชคดีเช่นกันนะคับ

ขอบคุณค่ะ. จะระวังมากๆค่ะ

โชคดีเช่นกันจ้า

ขอบคุณ ทุกๆ ข่าวสาร และ วิเคราะห์ ที่มาแบ่งปันนะคะ :D

Like หมดแล้ว แปะโป้งไว้ก่อนนะคะ ^_^

ตอนนี้ต้องลุ้นให้ขึ้นไปยืนเหนือ 1680 ให้ได้

ไม่ยืนเด๋วกลับลงมาอีกจาเหนื่อย

ช่วยกันลุ้น ทั้งขาแอล และ ขา(รอ)เอส

เปิดแท่งใหม่เหนือแร้ว แต่.. โอวว ดู h1 คับ

h1 เปิดแท่งเป็นเขียวเล็กๆ เหนือ bbกลาง (1680)

ตอนนี้มันลากเป็นแท่งแดง ลงมาโลว์ล่าสุดใต้ bb

ชั่วโมงนี้หมีมานร้ายกาจเจงๆ

สู้ๆ นะ เด๋วกว่าปิดแท่ง น่าปิดบวกได้น่า

ma10 รับอยู่เว้ย ไฟท์ติ้ง..

ส่วนตัวพอร์ทว่างคับ แต่เชียขึ้นหมดจัยคับ

แฟนติดดอยอยู่นี่คับ อิอิ :32

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

ขอบคุณค่ะ เสี่ยบอย น้องญ่า หมวดลินที่งานยุ่งๆ แต่ยังแบ่งปันน้ำใจมาให้ความรู้ จะค่อยๆศึกษาไปนะคะ ตามรอยหยักที่มีน้อยๆ ในสมอง อิอิ

ปล. จะว่าไปข้อยก้อยังบ่ฮู้เรยค่ะเสี่ยบอยว่า แท่งเทียนมานเกิดแบบนั้น แบบนี้เพราะอะไร

ถูกแก้ไข โดย แพท

ขอบคุณค่ะ เสี่ยบอย น้องญ่า หมวดลินที่งานยุ่งๆ แต่ยังแบ่งปันน้ำใจมาให้ความรู้ จะค่อยๆศึกษาไปนะคะ ตามรอยหยักที่มีน้อยๆ ในสมอง อิอิ

ปล. จะว่าไปข้อยก้อยังบ่ฮู้เรยค่ะเสี่ยบอยว่า แท่งเทียนมานเกิดแบบนั้น แบบนี้เพราะอะไร

น่าน ดีนะคับว่าบอยฉุกถามก่อน ไม่งั้นจาต่อยอดด้ายจะไดล่ะคับ

เด๋วบอยลองบอกพี่แพทสั้นๆ ก่อนนะ บอยจาไป เอ่อ.. อาบน้ำคับ อิอิ

เสดแร้วนอนพักซัก 20 นาที เมื่อคืนนอนเกือบตีสาม แร้วตื่นตีห้าครึ่งคับ ง่วงซึมแร้ว

พี่แพทยังไม่เคลียตรงไหน เด๋วค่อยว่ากันอีกทีเนาะ

ก่อนอื่น พี่แพททราบตรงนี้แร้วนะคับ จุดกำเนิดแท่งเทียนแต่ละแท่ง

UHRKMD.jpg แท่งเขียว

qevq7j.jpg แท่งแดง

พี่แพทดูชาร์ทบนก่อนนะคับ จามีอยู่ 3 รูปเนาะ

ดูรูปซ้ายมือสุดก่อน เห็นมั๊ยคับ ไฮ-โลว์ เปิด-ปิด

พอมารูปกลาง วาดเป็นแท่งเทียน ก้อจาได้แบบรูปซ้ายคับ

เปิดอยู่ข้างล่าง แร้วขึ้นไปปิดข้างบน เพราะนี้คือแท่งเขียว สามารถปิดได้สูงกว่าราคาเปิด

อันนี้เรียกตัวเทียนง่ายๆ ก่อนแร้วกัน ศัพท์วิชาการไม่ต้อง

ส่วนที่เป็นเส้นๆ บนและล่าง คือ ราคาไฮและราคาโลว์ ในคาบเวลานั้นๆ (ถ้าเราดูรายนาที แท่งนี้ก้อกินเวลาหนึ่งนาที ถ้าเราดูรายชั่วโมง แท่งนี้ก้อกินเวลาหนึ่งชั่วโมง) เรียกว่า ไส้เทียน

ลองมาดูจากกราฟด้านขวามือ ระดับราคาเท่ากันเรยกับแท่งเทียน ทั้งเปิด ปิด ไฮ โลว์

เราจาเห็นว่า แท่งเทียนมันก้อเหมือนสัญลักษณ์แทนค่าราคาบนกราฟนั่นเอง

ทุกอย่างบนกราฟ เท่ากับบนแท่งเทียน ไม่ว่าราคาเปิด ราคาปิด ไฮ โลว์

ที่กราฟสมมุติว่าเปิดที่ราคา 5 บาท แร้ววิ่งลงไปโลว์ที่ 2 บาท ดีดขึ้นไปไฮ 10 บาท ย่อลงมาปิด 8 บาท

ที่แท่งเทียนก้อคือ open=5 close=8 (เปิดราคา 5 บาท แต่ปิดได้ที่ 8 บาท เป็นแท่งเขียว)

ที่ไส้เทียนคือ high=10 low=2

ส่วนแท่งแดง ก้อเหมือนกัน ต่างกันที่ open กับ close เท่านั้นคับ

แท่งแดง ราคา open จาอยู่บน ส่วนราคา close อยู่ล่าง สลับกับแท่งเขียว

เพราะเปิดซะสูง แต่ปิดได้ต่ำงัยคับ ต่างตรงนี้

ลองแทนค่า

ที่แท่งเทียนคือ open=8 close=5 (เปิดราคา 8 บาท แต่กลับปิดได้แค่ 5 บาท เป็นแท่งสีแดง)

ที่ไส้เทียนคือ hihg=10 low=2 อันนี้เหมือนกัน สลับที่กันแค่ เปิด ปิด

พี่แพทงงมั๊ยคับ บอยอธิบายเรื่องง่ายๆ ให้คนงงมานักต่อนักแร้วคับ

ลองทำความเข้าจัยดูนะคับ เผื่อจาเป็นคนแรกที่ไม่งงก้อได้ 55555+

เด๋วมาคับ บั๊บบายบบ..

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

ไม่ยกมาอ้างถึง..เพราะมานจายาว แต่เข้ามาบอกว่า ขอบคุณค่ะเสี่ยบอย...

แร้วก้อเสี่ยบอยจาไปอาบน้ำแพทก้อบ่ว่าหยังดอกจ้า เพราะตอนนี้แพทอยู่ช่วงฮัลนีมูน พักร้อน อย่างกระทันหัน

เนื่องจากติดดอยทองและไม่ยอมคัต ( ง่าว..ด่าตัวเอง อิอิ) เลยมีเวลาว่างมากหน่อย

ตอนนี้สมองมานตื้อ ๆตัน ๆ อ่ะ อยากลอกการบ้านพี่กบ เอ..วันนี้ไปไหน มาเรียนด้วยกันนะพี่กบนะ

ปิดต่ำกว่า ราคาที่เปิด ก้อจะเป็นแท่งแดงค่ะพี่แพท

ปิดสูงกว่า ราคาที่เปิด ก้อจะเป็นแท่งเขียวค่ะ :D

ดูตามราย ถ้าเป็นรายนาที แท่งที่เกิด ก้อจะอยู่ในเวลา 1 นาที สมมุติ

ราคาวิ่งไปวิ่งมา ใน 1 นาที เกิด 1 แท่งเทียน

ตลาดเปิด ราคาอยู่ที่ 1775 วิ่งไป วิ่งมา สูงสุด ที่ 1780

วิ่งไปวิ่งมาต่ำสุดที่ 1770 พอใกล้หมดเวลา เค้ามาปิดได้ที่ 1778

ก้อจะเกิดเป็นแท่งเขียว 1 แท่ง ใน 1 นาทีค่ะ :P

เดี๋ยวจะมีคนมาว่าเราดูไม่เป็นอีก :mad:

ปิดต่ำกว่า ราคาที่เปิด ก้อจะเป็นแท่งแดงค่ะพี่แพท

ปิดสูงกว่า ราคาที่เปิด ก้อจะเป็นแท่งเขียวค่ะ :D

ดูตามราย ถ้าเป็นรายนาที แท่งที่เกิด ก้อจะอยู่ในเวลา 1 นาที สมมุติ

ราคาวิ่งไปวิ่งมา ใน 1 นาที เกิด 1 แท่งเทียน

ตลาดเปิด ราคาอยู่ที่ 1775 วิ่งไป วิ่งมา สูงสุด ที่ 1780

วิ่งไปวิ่งมาต่ำสุดที่ 1770 พอใกล้หมดเวลา เค้ามาปิดได้ที่ 1778

ก้อจะเกิดเป็นแท่งเขียว 1 แท่ง ใน 1 นาทีค่ะ :P

เดี๋ยวจะมีคนมาว่าเราดูไม่เป็นอีก :mad:

หวัดดีตอนค่ำๆเจ้าน้องญ่าคนงาม^____^

ทานข้าวเย็นหรือยังเจ้า

ขอบคุณสำหรับรวมวิเคราะห์ราคาน้องทองจากหลายๆบริษัทด้วยนะเจ้าน้องญ่า ได้แนวทางการเทรดดีมากๆ

เย้ ๆๆ เข้าใจแร้ว ขอบคุณค่ะน้องญ่า น่ารักซู๊ดดดดดดดด