ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

5555 หวาดดีค่ะ ตอนนี้ลุ้นซื้อก็ได้ ลุ้นขายก็ได้ มีทั้งดอยมีทั้งช๊อต แต่ไม่มีอย่างเดียวคือกำไร ฮ่าๆ ขอบคุณมากนะคะที่ทักทาย ฟุมาอ่านหลายรอบละค่ะ อยากขอบคุณค่ะ เลยสมัครสมาชิก โชคดี รวยยกบอร์ดเลยนะคะ ^^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคุณกบมากๆนะคะ ท่านแม่ทัพคงดีใจนะ คุณกบดูแลห้องให้เป็นอย่างดี คุณกบน่ารักมากๆเลยค่ะ :gd

ถ้าพี่กบมีเวลาก็ต้องร่วมด้วยช่วยเต็มที่ค่ะ เพราะแม่ทัพ 888 แอนด์หมู่เฮาที่่น่ารักมีใจให้กัน^_____^

คุณ Alan มีเวลาเข้ามาคุย แชร์ไอเดียน้องทองกันนะคะ

โชคดี มีกำไรค่า

5555 หวาดดีค่ะ ตอนนี้ลุ้นซื้อก็ได้ ลุ้นขายก็ได้ มีทั้งดอยมีทั้งช๊อต แต่ไม่มีอย่างเดียวคือกำไร ฮ่าๆ ขอบคุณมากนะคะที่ทักทาย ฟุมาอ่านหลายรอบละค่ะ อยากขอบคุณค่ะ เลยสมัครสมาชิก โชคดี รวยยกบอร์ดเลยนะคะ ^^

พูดจาดีเป็นมงคลจังเลยค่ะคุณ nbz ^____^

มีแม่ทัพ คุณบาสคุณเอ๋ อ Sear และหมู่เฮาที่น่ารักทุกคน ร่วมด้วยช่วยกันวิเคราะห์ทอง ให้แนวทางการเทรด แชร์ไอเดีย พูดคุยเป็นกำลังใจ

รวยยกบอร์ดแน่นอนค่ะ 555

ลำใยอีกแล้ว ดีใจด้วยจ้าเจ้าป้า ^____^

แนะนำซื้อราคาบาทต่ออีกหน่อยซิ

อะไรก็ไม่มี อยุ่นอกบ้าน ที่เล่นอาศัยเดาอ่ะ

ยอดเยี่ยมเลย คุณกบ ขอตามอ่านข่าวนะคะ วันนี้ท่าจะต้องขายก่อน เอาที่เท่าไรดีนะคุณกบ

อะไรก็ไม่มี อยุ่นอกบ้าน ที่เล่นอาศัยเดาอ่ะ

มีแต่ใจ เจ้าป้าเดาอย่างเดียวก็ล่าย55

ยอดเยี่ยมเลย คุณกบ ขอตามอ่านข่าวนะคะ วันนี้ท่าจะต้องขายก่อน เอาที่เท่าไรดีนะคุณกบ

^_____^สวัสดีค่ะคุณ juy ที่น่ารัก

คุณบาส เจ้าป้า คะ

ช่วยแนะนำเรื่อง short ให้พี่กบ และ คุณ juy หน่อย

พี่กบมี 2 ดอย อยู่ไกลปู๊นนนลิบๆ อยากปรึกษาคุณบาสว่า

ถ้าทองมีแนวโน้มลง ควรเอาดอย short ก่อนดีไหมคะ^____^

ภาวะตลาดทอง​เอ​เชีย: สัญญาทองคำลดลงต่อ​เนื่อง ​เหตุนลท.​แห่ซื้อสินทรัพย์​เสี่ยง

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 1 มีนาคม 2556 11:38:20 น.

สัญญาทองคำปรับตัวลดลงต่อ​เนื่อง​เป็นวันที่ 3 ​ในช่วง​เช้าวันนี้

มา​เคลื่อน​ไหวที่ระดับต่ำกว่า 1,600 ดอลลาร์/ออนซ์ ​เนื่องจากข้อมูล​เศรษฐกิจที่​เป็นบวกของสหรัฐ

กระตุ้น​ให้นักลงทุนขายทอง​ เพื่อ​ไปลงทุน​ในสินทรัพย์ที่​เสี่ยงกว่า

ณ ​เวลาประมาณ 11.00 น.ตาม​เวลา​ไทย ราคาสัญญาทองส่งมอบ​เดือน​เม.ย.

ที่ตลาดนิวยอร์ก ลดลง 7 ​เซนต์ ​แตะที่ 1,577.2 ดอลลาร์/ออนซ์

​ทั้งนี้ สัญญาทองคำร่วงลง​ถึง 17.60 ดอลลาร์ ​หรือ 1.1% ​แตะ 1,578.10 ดอลลาร์/ออนซ์​เมื่อวานนี้

ต่อ​เนื่องจาก​เมื่อวันพุธที่ดิ่งลง 19.80 ดอลลาร์ ​หรือ 1.2% ​โดยตลอด​เดือนนี้

ราคาทอง​ได้ร่วงลง​ไป​แล้วประมาณ 5%

​เมื่อคืนนี้ สหรัฐ​เปิด​เผยข้อมูล​เศรษฐกิจหลายราย​การที่สร้าง​แรงกดดัน​ให้กับราคา ทองคำ

​โดยกระทรวงพาณิชย์สหรัฐ​เปิด​เผยตัว​เลขประมาณ​การครั้งที่สองของผลิตภัณฑ์ มวลรวม

ภาย​ในประ​เทศ (จีดีพี) ที่​แท้จริงประจำ​ไตรมาส 4/2555 ​โดยระบุว่า จีดีพีขยายตัว 0.1% ต่อปี

​ซึ่งดีกว่า​ในครั้ง​แรก ที่​ได้ประมาณ​การ​ไว้ว่าหดตัวลง 0.1%

ขณะที่กระทรวง​แรงงานสหรัฐ​เปิด​เผยว่า จำนวน​ผู้ขอรับสวัสดิ​การว่างงานประจำสัปดาห์

ที่สิ้นสุดวันที่ 23 ก.พ.ลดลง 22,000 ราย ​แตะระดับ 344,000 ราย ​ซึ่งลดลงมากกว่า

ที่นักวิ​เคราะห์ส่วน​ใหญ่คาดว่าจะอยู่ที่ 360,000 ราย สะท้อน​ให้​เห็นว่าตลาด​แรงงานของสหรัฐ

​เริ่มฟื้นตัวดีขึ้น

ด้านรายงานของสถาบันจัด​การด้านอุปทานของสหรัฐ (ISM) ​ก็ระบุว่า

ดัชนี​ผู้จัด​การฝ่ายจัดซื้อ (PMI) ​เขตชิคา​โก​เดือนก.พ. ​ได้ปรับตัวขึ้นสู่ระดับ 56.8 จาก 55.6

​ใน​เดือนม.ค. ​ซึ่ง​เป็น​การขยายตัวสูงสุด ​ในรอบ​เกือบ 1 ปี

อัน​เนื่องมาจากยอดคำสั่งซื้อ​ใหม่ที่ปรับตัว​เพิ่มขึ้น

นอกจากนี้ สัญญาทองคำยังถูกกดดันจาก​เงินดอลลาร์ที่​แข็งค่าขึ้น หลังจากที่รัฐบาลญี่ปุ่น

​เสนอชื่อนายฮารุฮิ​โกะ คุ​โรดะ ดำรงตำ​แหน่ง​ผู้ว่า​การธนาคารกลางญี่ปุ่น ​ซึ่ง​เพิ่ม​ความหวังว่า

จะมี​การผ่อนคลายน​โยบาย​การ​เงิน​เพื่อกระตุ้น​ เศรษฐกิจ

ถูกแก้ไข โดย gejen

​โอบามา จวกรีพับลิกัน ​ทำลายระบบฟื้นฟู​เศรษฐกิจ​ในประ​เทศ

ข่าวต่างประ​เทศ RYT9.COM -- ศุกร์ที่ 1 มีนาคม 2556 11:56:16 น.

ดูรูป​ทั้งหมด

​ผู้นำสหรัฐฯ ระบุว่า พรรคริพับลิกัน กำลัง​ทำ​ให้วิธี​การ​แก้​ไขปัญหา​เศรษฐกิจของประ​เทศล้ม​เหลว

ประธานาธิบดีบารัค ​โอบามา ​ผู้นำสหรัฐฯ ออกมากล่าวว่า พรรคริพับลิกันกำลัง​ทำ​ให้วิธี​การ​แก้​ไขปัญหา​เศรษฐกิจ

ภาย​ในประ​เทศล้ม​ เหลว ​เนื่องจากทางพรรค​ไม่ยอม​ให้มี​การ​เปิดลงคะ​แนน​เสียง​ในวุฒิสภา

​เกี่ยว กับ​เรื่อง​แผน​การลดภาวะ​การขาดดุล ก่อนที่จะมี​การลดงบประมาณครั้ง​ใหญ่ของประ​เทศ

​ซึ่ง​การกระ​ทำดังกล่าวถือ​เป็น​การคุกคามต่อระบบ​เศรษฐกิจ ​และจะ​ทำ​ให้​แผน​การฟื้นฟู​เศรษฐกิจของสหรัฐ

ต้องล่าช้าลงอีกด้วย

emnb_18_18900.gif?1892101406 emnb_1_370236.gif

ขณะที่ ​ผู้​เชี่ยวชาญ ชี้ว่า น​โยบายดังกล่าว อาจส่งผลกระทบต่อนักท่อง​เที่ยวที่จะ​เดินทาง​เข้าสู่สหรัฐ

ลดจำนวนลง​เนื่องจากต้อง​ใช้​เวลา​ใน​การ​ทำวีซ่า ​เพื่อผ่าน​เข้า​ไป​ในประ​เทศนานกว่าปกติ ​

ทั้งนี้ สา​เหตุมาจาก​การที่สถานทูตสหรัฐ​ได้รับ​เงิน​ใน​การ​ใช้จ่าย​ในส่วนต่างๆ ลดลง

จนต้อง​แบกรับภาระหนัก ​และอาจ​ทำ​ให้ทางสถานทูตจำ​เป็นต้องลดจำนวน​เจ้าหน้าที่ที่​ให้บริ​การ

​และตัดบริ​การบางประ​เภทออก

ราคาน้ำมัน WTI ร่วง 0.4% ​เช้านี้ หลังดัชนี PMI ภาค​การผลิตจีนชะลอตัว

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 1 มีนาคม 2556 11:50:54 น.

สัญญาน้ำมันดิบ​เวสต์​เท็กซัส (WTI) ส่งมอบ​เดือน​เม.ย. ร่วงลง 0.4% ​แตะที่ 91.65 ดอลลาร์/บาร์​เรล

​ใน​การซื้อขายทางอิ​เล็กทรอนิก​เมื่อ​เวลา 11.33 น.ตาม​เวลาสิงค​โปร์​ในวันนี้ ​เนื่องจากนักลงทุนวิตกกังวล

​เกี่ยวกับภาค​การผลิตที่ชะลอตัวลงของจีน

สหพันธ์พลาธิ​การ​และ​การจัดซื้อของจีน (CFLP) ​เผยดัชนี​ผู้จัด​การฝ่ายจัดซื้อ (PMI) ภาค​การผลิต​เดือนก.พ.

อยู่ที่ระดับ 50.1 ​เทียบกับ 50.4 ​ใน​เดือนม.ค. ​และต่ำกว่า​การคาด​การณ์ของนักวิ​เคราะห์ส่วน​ใหญ่

ข้อมูลดังกล่าวสอดคล้องกับที่​เอช​เอสบีซี ​โฮลดิงส์​เปิด​เผยว่า ดัชนี​ผู้จัด​การฝ่ายจัดซื้อ (PMI) ภาค​การผลิตของจีนชะลอลง​แตะ 50.4 ​ใน​เดือนก.พ. จากระดับสูงสุด​ในรอบ 2 ปีที่ 52.3 ​ใน​เดือนม.ค.

สวัสดีคับเพื่อนๆทุกคน :gd ลงมาลึกกว่าคาดนิดนึงแต่ไม่หลุดแนวรับเทรนลงแดงที่ครั้งก่อนลงมา :uu

ดูกราฟกันต่อ1-1-2013-1.gifจากการจะเห็นว่าทองลงมาถึง1574เกิดอาการ :_10กันเป็นแถว

ส่วนตัวผมมาเห็นอีกทีออเดอรื1580แมทไปและก็เลยเเก้cutไป1570

แต่ถ้ายังโดนกินcutอีกวันนี้จะเล็งซื้อใหม่ถ้าไม่หลุด1554 แต่ถ้าหลุดจะเล็งซื้อใหม่ที่1538 :57

จากกราฟจะเห็นว่าฟิชเชอร์บีบีทำท่าจะหุบบ่งบอกว่าคลื่นรีบาวย่อยๆที่มองว่าน่าจะเป็นBยอ่ยของ1h2

ซึ่งฟิชเชอร์บีบีเกิดอาการแบบนี้มองได้ว่ากลางวันคงไม่มีอะไรออกไซย์เวย์อาจจะยาวไปถึง20.30เลยก็ได้

วันนี้มีประกาศอะไรมั่งรึป่าวน้าเพราะอาจเล่นตามเวลาประกาศก็ได้

โดยส่วนตัวมองว่าอาจลงมากินcutแล้วดีดขึ้นตามนิสัยเจ้ากินแล้วหนีไม่จ่ายลากทองขึ้น(มั้ง)

มุมมองวันนี้ลากราคามาให้เอเชียแต่เช้าเลย :ghost

สำหรับgs&gfและทองแท่งเป็นอีกครั้งที่น่าจะได้เก็บของเกือบถูก

ลองพิจารณาดูว่าถ้าภายในวันนี้ไม่หลุด1570น่าเสี่ยงซื้อ

หรือถ้าหลุด1570แล้วไม่หลุด1554ในคืนนี้ก็น่าเสี่ยงซื้อใหม่หากผิดหวังจากครั้งแรก

แต่ถ้าตามแนวคิดของผมมองว่าเจ้าชอบเล่นตลกลงมากินcutแล้วชิ่งหนี

โดยเป้าหมายการคลื่นชุดใหญ่1h3น่าจะขึ้นมาให้เห็นถึง1660 :aa

ซึ่งน่าจะลากต่อเนื่องจนถึงสัปดาห์หน้า

(เดือนมีนา-เมษาก่อนสงกรานสังเกตดีๆว่าทองขึ้นและปลายเมษา-ปลายพ.ค.จะเป็นช่วงทิ้งทองไปเที่ยวของฝรั่ง)

สวนแนวทางการเล่นของผมวันนี้คือ

1. ถือออเดอร์ที่แมทที่1580ต่อ cutที่1570 เป้า1660 (มองยาวๆก่อนถ้าเปลี่ยนแปลงจะเเก้ไขในภายหลัง)

2. คงออเดอร์buystop ที่1620 cut 1615 เป้า 1660

3.กรณีโดนกินcutข้อ1 อาจออกมารอข้างสนามรอดูว่าจะหลุด1554รึไม่ถ้าไม่หลุดจะพิจารณาซื้อ

แต่ถ้าหลุดจะรอซื้อใหม่ที่1538 cut1522 เป้าปิดไม่แนวชัดไว้รอทิศทางชัดเจนน่าจะบอกได้

(ตรง1538จะซื้อแท่งก้อนสุดท้ายเก็บเพิ่ม :aa)

ปล.ขอให้เพื่อนๆโชคดีในการลงทุนนะครับ :bye

ปล2.วันนนี้เอ๋ไปซ้อมรับปริญญาที่ม.ราม แต่ผมไม่ได้ไปด้วยต้องเคลียร์งานก่อนแต่วันจริงศุกร์หน้าไปแน่นอน :aa(ตื่นตีสามพาไปแต่งหน้ารอเเต่งเสร็จตี4ครึ่งกลับมาแต่งตัวไปส่งขึ้นรถไปกับเพื่อนกลับมาบ้านตี5ครึ่งเข้าห้องน้ำอาบน้ำเตรียมนมเตรียมน้ำเตรียมเสื้อผ้าน้องบีม :17พาไปส่งปู่กะย่านอนไม่ถึงสามชั่วโมงง่วงมว๊ากๆๆ :_02)

1-1-2013-2.gifปล3.อัพเดตผลการลงทุนครับ

ขอบคุณแนวทางการเทรดทองของคุณบาสมากๆๆค่ะ ชัดเจน คมชัดลึก กันเลย :gd

มีเวลาเข้ามาอัพเดทน้องทองอีกนะคะ ^___^

ปล 1 ผลงานการเทรดมีสรุปมาให้ดูทุกวัน ดีจริงๆค่ะ

ปล 2 เมื่อคืนคุณบาสนอนไม่ถึง 3 ชั่วโมง เพราะตี 3 ต้องบริการส่งคุณเอ๋ และดูแลน้องบีมลูกสาว ถือเป็นภาระกิจรักค่ะ ครอบครัวอบอุ่นๆ^____^

ส​เปนผย​เศรษฐกิจหดตัว 0.8% ​ใน​ไตรมาส 4 ปี 2555

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 1 มีนาคม 2556 12:45:00 น.

สำนักงานสถิติ​แห่งชาติของส​เปน​เปิด​เผยว่า ผลิตภัณฑ์มวลรวมภาย​ในประ​เทศ (จีดีพี)

ของส​เปนหดตัวลง 0.8% ​ใน​ไตรมาสที่ 4 ปี 2555

emnb_18_18900.gif?746723722 emnb_1_370236.gif

รายงานดังกล่าวระบุว่า จีดีพีของส​เปน​ในระหว่าง​เดือนตุลาคม-ธันวาคม​ได้ปรับตัวลง 0.5%

​ซึ่งรุน​แรงกว่า​ใน​ไตรมาสที่ 3 ที่หดตัวลง 0.3%

นอกจากนี้ รายงานดังกล่าวยังบ่งชี้ว่า ​เศรษฐกิจส​เปนหดตัวลง 1.4% สำหรับตลอด​ทั้งปี 2555

​เมื่อ​เทียบกับ​การคาด​การณ์ของรัฐบาลที่ระดับ 1.5%

ตัว​เลขดังกล่าว​เป็นข้อมูลที่ย่ำ​แย่กว่า​การคาด​การณ์ก่อนหน้านี้ ​โดยสำนักงานสถิติ​ได้คาด​ไว้ว่า​

เศรษฐกิจจะหดตัวลง 0.7% ​ใน​ไตรมาสที่ 4 ปี 2555 ​และคาดว่าจะลดลง​ในอัตรา 1.8% ต่อปี

ด้านธนาคารกลางส​เปน​เปิด​เผยว่า ​เศรษฐกิจส​เปนจะยังคงชะลอตัวลง​ในปีนี้​

เนื่องจาก​การหดตัวลงของอุปสงค์ภาย ​ในประ​เทศ ​ซึ่ง​ได้รับผลกระทบจากค่าจ้างที่ลดลง

สำนักงานสถิติระบุว่า ​การหดตัวลงของอุปสงค์ภาย​ในประ​เทศคือสา​เหตุของ​การชะลอตัวลง

ของ​เศรษฐกิจ ส​เปน ​โดย​เฉพาะอย่างยิ่งที่​เกี่ยวข้องกับภาคครัว​เรือน ​ซึ่งประชาชนที่​ทำงาน​เต็ม​เวลา

ต้องตกงานราว 805,000 คน​ในปี 2555 สำนักข่าวซินหัวรายงาน

อ.นัน

แนวโน้มราคาทอง1.03.13 " buy บางๆ"

&Fundamental & Event Analysis

-ประเด็นหลัก วันน่ี้ ทุกสายตาจับจ้องไปที่ประเด็นsequestration ซึ่งเป็นเรื่อง ที่ต่อเนื่องโยงมาตั้งแต่ต้นปี ในช่วงที่มีความกังวลเรื่อง Fiscal Cliff แต่ในตอนนั้น ทางสภาคองเกรสได้ลงมติให้ เลื่อน เรื่องsequestration หรือการาตัดลดงบประมาณแบบออโต้ ออกมาเป็นวันที่1 มี.ค.56 นี้ เพื่อให้ทั้งสองพรรค รีพับริกัน กับ เดรโมแครตได้ เจรจาต่อรองหาจุดลงตัว ของทั้งสองฝั่งให้ได้ เพื่อออกเป็นกฎหมายใหม่ในการบังคับใช้นั่นเอง

-แต่เรื่องของเรื่อง ตอนนี้ก็คือ นับตั้งแต่ต้นไป มาจนถึงวันนี้ ครบกำหนดในการเลื่อนมาแล้ว ทั้งสองพรรคก็ยังหาจุดตรงกลาง อย่างพอใจของทั้งคู่ไม่เจอ เดือดร้อนให้..ต้องให้นักลงทุนอย่างเราๆได้ลุ้นกันอีกแล้ว

-วันนี้ ทางปธ.โอบามา ก็เลยมีการเรียกประชุมตัวแทนที่เกีย่วข้องของทั้งสองพรรค เข้าหารือเจรจาหาจุดลงตัวในการตัดลดงบประมาณ หรือปรับเพิ่มภาษี เพื่อช่วยในการลดยอดขาดดุลการคลังนั่นเอง

-ในเรื่องนี้ ที่นักลงทุนกังวล มันคืออะไร จริงๆต้องบอกว่า สิ่งที่นักลงทุนกังวลก็คือ การเกรงว่าสหรัฐจะถูกปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือ จากระดับสูงสุดนั่นเอง

-แว่วๆมาว่า ทางฟิทช์เรทติง บริษัทจัดอันดับชั้นนำ เตือนว่า ความวุ่นวายทางการเมืองและงบประมาณของสหรัฐฯ อาจนำไปสู่การปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือได้ โดยสหรัฐฯอาจสูญเสียอันดับสูงสุด AAA ไม่ใช่เพราะการตัดลดงบอัตโนมัติ แต่เนื่องจากการตกลงกันไม่ได้เกี่ยวกับนโยบายขาดดุล ซึ่งบั่นทอนความเชื่อมั่นในรัฐบาล นั่นเอง

***ดังนั้นวันนี้ต้องเกาะติดประเด็นเรื่องนี้เป็นหลักครับ หากวันนี้ไม่มีความชัดเจน เรื่องนี้ว่า ทั้งสองพรรคมีข้อสรุป เพื่อหลีกเลี่ยงการsequestration ก็น่าจะเป็นปัจจัยที่กดดัน ค่าเงินUSD และหนุนราคาทองคำในระยะสั้นได้ (USD-/Gold+)

$Technical Analysis

-ราคาปรับตัวลงมาตามข้อ สันนิฐานเมื่อวานนี้ โดยล่าสุดราคาลงมาถึงแนวรับเป้าหมายแถวเขต 1575+/- แล้ว ซึ่งก็ตามที่ผมได้แจงไปเมื่อวานนี้ว่า หากแถวเขต 1620+/- เป็นจุดจบคลื่นA บริเวณแถว 1575-1570 ก็อาจจะเป็นจุดจบคลื่นB แล้วราคาก็จะดีดกลับเพื่อไปทำจุดจบคลื่นC (ซึ่งปกติ ต้องสูงกกว่าคลื่นA 1620+/-)

-และหากพิจารณาในรูปแบบของคลื่นย่อยของคลื่นB จะเห็นว่าตอนนี้ กำลังจะครบคลื่นทางลงแล้ว โดยเฉพาะหากวันนี้ ราคามีการทำจุดต่ำสุด(new low) ที่ต่ำกว่า 1574 ลงไปก็จะยิ่งเป็นเขตที่น่าเสี่ยงเล่นทางซื้อ (แต่ขอบอกว่า Buy บางๆนะครับ เพราะแนวโน้มหลักผปมยังมองทางลงอยู่) โดยอาจจะมีแนวรับเป้าหมาย Buy บางๆ แถวเขต 1570+/- ครับ

$Strategy

นั่งรอการทำ new low เพื่อหาจังหวะ ซื้อเก็งกำไร buy บางๆ แถวเขต 1570+/- stop loss หากราคาหลุด 1565+/- เป้าหมายทำกำไร 1585+/-

^_____^สวัสดีค่ะคุณ juy ที่น่ารัก

คุณบาส เจ้าป้า คะ

ช่วยแนะนำเรื่อง short ให้พี่กบ และ คุณ juy หน่อย

พี่กบมี 2 ดอย อยู่ไกลปู๊นนนลิบๆ อยากปรึกษาคุณบาสว่า

ถ้าทองมีแนวโน้มลง ควรเอาดอย short ก่อนดีไหมคะ^____^

ขอบคุณแนวทางการเทรดทองของคุณบาสมากๆๆค่ะ ชัดเจน คมชัดลึก กันเลย :gd

มีเวลาเข้ามาอัพเดทน้องทองอีกนะคะ ^___^

ปล 1 ผลงานการเทรดมีสรุปมาให้ดูทุกวัน ดีจริงๆค่ะ

ปล 2 เมื่อคืนคุณบาสนอนไม่ถึง 3 ชั่วโมง เพราะตี 3 ต้องบริการส่งคุณเอ๋ และดูแลน้องบีมลูกสาว ถือเป็นภาระกิจรักค่ะ ครอบครัวอบอุ่นๆ^____^

ประเด็นหลักของการมีดอยคือ เรามีทองแท่งอยู่จำนวนนึง :aa จะขายก่อนได้มั้ยได้แต่ต้องมั่นใจ่ว่าลงมาแล้วเราสามารถซื้อกลับได้ในจุดที่ถูกกว่ามันก็คล้ายๆshort sell GFที่ให้ขายก่อนซื้อกลับ มีดอย10บาท ขายปุ๊บราคาลงต่ออีก200 แล้วซื้อคืน แปลว่าเราได้ทองกลับมาเท่าเดิมแถมเงินเหลือเพิ่มอีก200 :57นี่หละประสบความสำเร็จ แต่ถ้าขายแล้วราคาขึ้นอีก200 แล้วซื้อกลับจะทำให้ต้นทุนดอยสูงขึ้น200 นั่นแปลว่าเราคำนวณผิด :17

ต้องถามพี่กบว่าดอยสูงมั้ย