ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วิเคราะห์ทองคุณกัมพลในเช้าวันนี้

ขอบคุณคุณกัพพลมากๆๆค่ะ :gd

ราคา ทองคำ ยัง sideway ในกรอบแคบๆ วันนี้วันศุกร์ แถมมาดูในราย 4 ชม. ดูเหมือนราคาจะมาถึงแนว trend ย่อย (แดง) ที่น่าจะต้องเลือกทางแล้ว ว่าจะเอาขึ้นหรือเอาลง

กรอบราคาวันนี้ น่าจะอยู่ตรงแนวรับต้านเราที่ 1568-1587 เหรียญ หลุดทางไหน น่าจะไปทางนั้นแหละ แต่ขาลง เชื่อว่าจะจำกัดกว่าขาขึ้น เพราะถ้าลง จะนับคลื่นครบ 5 พอดี

ส่วนตัว -> 1575 -> 1595 (เอียงขึ้น ว่างั้น)

สรุป แนวรับ 1575 1568* 1555

แนวต้าน 1587* 1595 1608

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ป้้ากบเข้าห้องเอนจอย ยังไงหาทางไม่เจอ จะไปดูหนังนะค่ะ

สวัสดีตอนบ่ายโมงค่าคุณแอนนิต้า น้องลิน คุณ chaiklang คุณ sr คุณ ginger และทุกคนที่น่ารัก

สวัสดีพี่จูกัดเหลียง คุณ Pharmacy63 คุณ sharkology คุณ juy และทุกท่าน

ถูกแก้ไข โดย gejen

ป้้ากบเข้าห้องเอนจอย ยังไงหาทางไม่เจอ จะไปดูหนังนะค่ะ

ป้าเกี๋ยมอี๋จะไปหาดูหนังหรือจ๊ะ คุณ dod เข้ามาเปิดหน่อย

เมื่อวานไปโดดร่มมา

ลงถึงพื้น ปลอดภัย แต่ตอนออกมาจากเครื่องโดนสายดึงร่มคนข้างหน้าพันเเขน T T

เก่งจังเลยค่ะ แต่ต้องระวังเหมือนกันค่ะ

ความผิดที่คนปล่อยอ่ะค่ะ เค้าดึงสายคนหน้าเก็บไม่ทัน

งานเข้าลินเลย แขนไม่หลุดก็โชคดีเเล้วเนาะ

โอโหน้องลิน

เป็นทหารแกล้วกล้าโดดร่มชูชีพ ร่วมเรียงเคียงไหล่กับทหารไทย อเมริกัน

ฝึกที่ไหนคะ มีน้องลินเป็นทหารหญิงโดดร่มคนเดียวเหรอ

พูดถึงเรื่องโดดร่ม พี่กบก็อยากบอกให้น้องลินระวังเหมือนคุณแอนนิต้าค่ะ

ฟังแล้วหวาดเสียว แขนเกือบหลุด โอ๊ยๆๆ

แล้วอาจทำให้เสียหลักตอนกระโดดร่มได้หรือเปล่าคะน้องลิน

สวัสดีตอนบ่ายจ้า ดช เม่า

วันนี้ ดช เม่า คุณ sr คุณแอนนิต้า และหมู่เฮา ลุ้นให้ทองไปข้างไหนคะ

คุณลิน เก่งจัง โดดร่มได้ด้วย ... :gd :gd :gd

ขอบอก ผมก็โดดได้นะครับ แต่เป็น โดดร่ม ระหว่างเรียน ระหว่างทำงานนะครับ โฮ๊ะๆ ( ยังจะกล้าเอามาคุยอีก :_cd )

ดูจากในรูปเห็นมีชาวต่างชาติด้วย ไม่ทราบว่าเป็นการร่วมฝึกของโครงการอะไรหรือครับ คุ้นๆดูจากข่าวว่า คอบร้าโกลด์ 2013 นั้นจบลงไปแล้ว

คุณลูกเสือ คุณแอนนิต้า คุณ sr ดช เม่า น้องลิน และหมู่เฮา ทานข้าวกันหรือยัง

พี่กบจะไปทานก่อนนะคะ หิวมั๊กมัก

ไปกิ๋นข้าวโตยกั๋นๆนะเจ้า

อ้อๆ โดดร่มระหว่างเรียนก็อย่าง ทำงานลูกเสือยังโดดอีก

อย่างนี้สู้ไปกระโดดในใจเจ้าป้าคนสวยจะดีกว่า เจ้าป้าเค้าเต้นรออยู่ทุกวัน อิ อิ

พี่กบไปทานข้าวก่อนน้า

ถูกแก้ไข โดย gejen

อิ่มแล้วค่ะ ต้องหวัง ใหัขึ้นอยู่แล้ว......ดอยเยอะ แต่ดูน้องทอง ยังสับสนชีวิตอยู่เลย.......ไม่รู้จะไปทางไหน

โอโหน้องลิน

เป็นทหารแกล้วกล้าโดดร่มชูชีพ ร่วมเรียงเคียงไหล่กับทหารไทย อเมริกัน

ฝึกที่ไหนคะ มีน้องลินเป็นทหารหญิงโดดร่มคนเดียวเหรอ

พูดถึงเรื่องโดดร่ม พี่กบก็อยากบอกให้น้องลินระวังเหมือนคุณแอนนิต้าค่ะ

ฟังแล้วหวาดเสียว แขนเกือบหลุด โอ๊ยๆๆ

แล้วอาจทำให้เสียหลักตอนกระโดดร่มได้หรือเปล่าคะน้องลิน

คุณลิน เก่งจัง โดดร่มได้ด้วย ... :gd :gd :gd

ขอบอก ผมก็โดดได้นะครับ แต่เป็น โดดร่ม ระหว่างเรียน ระหว่างทำงานนะครับ โฮ๊ะๆ ( ยังจะกล้าเอามาคุยอีก :_cd )

ดูจากในรูปเห็นมีชาวต่างชาติด้วย ไม่ทราบว่าเป็นการร่วมฝึกของโครงการอะไรหรือครับ คุ้นๆดูจากข่าวว่า คอบร้าโกลด์ 2013 นั้นจบลงไปแล้ว

คุณลิน - เก่งจังเลยค่ะ

ขอบคุณนะคะพี่กบคุณชะอมและคุณลูกเสือสำรองค่ะ

โดดปิดการฝึก Balance Torch ค่ะ ที่ลพบุรี

มีผู้หญิงโดดคนเดียวค่ะ

ตอนโดดออกมาก็เสียหลักอย่างแรงเลยค่ะ

สายร่มกระชากแขน ดีดหมวก ร่มตีเกลียว แก้เกลียวเป็นพักเลยค่ะ

วันนี้เลยลาป่วย เเขนซ้ายบวมมาก ยกไม่ขึ้นเลยค่ะ เขียวเป็นรอยเชือกรัดรอบเเขน คอก็ปวดมาก คางเขียว T T

ถูกแก้ไข โดย S o m S e e

อ.นัน

แนวโน้มราคาทองคำ 8.03.13 " Non Farm Payrolls รอบนี้ อินดี้...ขอเทรดหลังตัวเลขประกาศ"

$Fundamental &Event Analysis

-สัปดาห์นี้ตัวเลขใหญ่ที่ นักลงทุนทั่วโลกจับจ้อง รอจิ้มตั๋วกันก็คือ ตัวเลขการจ้างงานอย่าง Non Farm Payrolls(NFP) และ Unemployment Rate(UR) ทั้งนี้ท้งนั้น มันก็มีที่มาที่ไป ที่ทำให้ตัวเลข NFP ในวันนี้ได้รับการจับจ้อง อย่างที่ว่า ก็เพราะจากการที่ก่อนหน้านี้ มีกระแสเสียงที่ออกมาจากคณะกรรมการเฟด บางส่วนมองว่า เฟดควรจะมีการกำหนดจุดสิ้นสุด หรือยกเลิกมาตรการQE3 หรือ QE4 เพราะมองว่าการทำ QE มากเกินไปอาจะมีผลในแง่ลบต่อความเชื่อมั่นสหรัฐนั่นเอง

-คือเรื่องของเรื่อง ต้องปูกลับไป ที่เป้าหมายการทำQE3 QE4 ก็คือตัวเลขอัตราการการว่างงานUnemployment Rate ต้องอยู่ที่ระดับ 6.5% (ล่าสุดตอนนี้ อยู่ที่7.9% ) ซึ่งหากวันนี้ตัวเลขออกมาแย่ กระแสเสียงของฝ่ายที่ต้องการให้ มีการยกเลิกมาตรการQE ก่อนกำหนดก็จะยิ่งสลายหายไป กลายเป็นเพียงฝุ่นผง เพราะมันจะยิ่วงเป็นการตอกย้ำว่า ทางเฟดยังคงที่จะต้องวมีการอัดฉีดเงินในมาตรการQE ต่อไป นั่นเอง

-ที่นี้ วันนี้ ผมไม่อยากเทรดแบบเก็งตัวเลขก่อนประกาศ เหมือนอย่างทุกที แม้ว่าผมจะมีใจลำเอียงไปทาง มองว่าตัวเลขอาจจะมีโอกาสออกมาแย่กว่าคาด แล้วจะทำให้ราคาทองคำดีด สลับขึ้นเด้งขึ้นผ่านแนวต้านสำคัญแถว 1585+/- ขึ้นไปได้ ก็ตาม แต่เอาชัวร์ รอให้ตัวเลขประกาศออกมาก่อนแล้วค่อยแอ็คชั่น กันดีกว่านะวันนี้...พี่ขอ

-ดูจากการคาดการณ์ตัวเลข NFP คาดการณ์ 162K จากครั้งก่อน 157Kและ UR คาดการณ์ว่าจะออกมา เท่าเดิมที่7.9% ทีนี้ เมื่อตัวเลขประกาศออกมา ปุ๊บท่านจะต้องสามารถประมวลผล ตีความให้ทันนะครับ ว่าตัวกที่ออกมาดังกล่าวแล้ว ท่านจะแอ็คชั่น ซื้อหรือขาย ทองคำ

-เอางี้ ผมมี ตุ๊กตามาให้ลอง ทำความเข้าใจ 2case ตามนี้

1)หาก NFP ออกมาดีราว 190-200K แล้ว UR 7.9% หรือ 7.8% Effect:ก็คือ USD+/Gold-

2) หากNFP ออกมาแย่ราว 120-110K แล้ว UR 7.9% หรือ 8% Effect:ก็คือ USD-/Gold+

ปล.หากตัวเลขออกมา กั๊กๆ ไม่ใช่ทั้งสองกรณี ก็รอดูทิศทางลมสัก15นาที ก่อนค่อยหาจังหวะ เข้าซื้อขาย ตามสัญญาณเทคนิคก็แล้วกันครับ

***ในใจผมแอบหวังออกมา Case 2) เพราะอยากให้ราคาทะลุต้าน 1585+/- ขึ้นไปก่อน แนวโน้มราคาจะได้ขึ้นไปทำจุดคลื่นC ให้จบๆไปตามทฤษฎีคลื่น

$Technical Analysis

-ตามภาพจะเห็นว่า หากพิจารณาในเชิง รูปแบบ Pattern ราคาจะเห็นว่า ล่าสุดราคาอาจจะเกิดรูปแบบ Pattern ได้สองรูปแบบหลักๆคือ

1) รูปแบบ Reversal Pattern รูปแบบ W-shape หรือ Double bottom ตามภาพ คือราคาจะมีแนวต้าน Neck line อยู่แถว1585-1587 ซึ่งหากราคาเด้งขึ้นผ่านด่านสำคัญนี้ได้ ก็จะมีเป้าหมายทางขึ้นอยู่แถว 1600-1605

2)รูปแบบ Continual Pattern รูปแบบ ธง หรือ Flag โดยราคาจะมีแนวรับสำคัญอยู่แถว 1567-1565 ซึ่งหากราคาทะลุกรอบแนวรับก็จะมีเป้าหมายในทางลง ตามรูปแบบนี้อยู่แถว 1545 โดยประมาณ

***ดังนั้นคาดว่า ปัจจัยที่จะทำให้ราคาเลือกฝั่งว่าจะทะลุกรอบบนหรือกรอบล่างในวันนี้ ก็น่าจะเป็นตัวเลข NFP กับ UR นี่แหละครับ

$Strategy

หากเป็นไปได้ คิดว่าควรทำสถานะตัวเองให้โสด ก่อนตัวเลขประกาศจะดีกว่าครับ แล้วก็ค่อยจังหวะเทรดหลังตัวเลขประกาศ แล้ว เพื่อประเมินทางลมก่อน ค่อยหาจังหวะจิ้มกันดีกว่าครับ

แม่ทัพ888

โพยจีนให้ซื้อที่71 เป้า 78 85 93 ตัดขาดทุน 66

ขอบคุณนะคะพี่กบคุณชะอมและคุณลูกเสือสำรองค่ะ

โดดปิดการฝึก Balance Torch ค่ะ ที่ลพบุรี

มีผู้หญิงโดดคนเดียวค่ะ

ตอนโดดออกมาก็เสียหลักอย่างแรงเลยค่ะ

สายร่มกระชากแขน ดีดหมวก ร่มตีเกลียว แก้เกลียวเป็นพักเลยค่ะ

วันนี้เลยลาป่วย เเขนซ้ายบวมมาก ยกไม่ขึ้นเลยค่ะ เขียวเป็นรอยเชือกรัดรอบเเขน คอก็ปวดมาก คางเขียว T T

ขอให้หายเร็วๆ นะคะ เป็นห่วง รีบไปหาหมอถ้าไม่หาย หายาทานหรือยัง.....ถ้ายังน่าจะต้องเป็นยาแก้ปวดอักเสบ แต่ยังไงไปหาหมอจะดีมากกว่า