ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สงสัยจะยากครับเจ้าป้า เพราะพี่บาส หวงมากกกกกกก

คุณสมบัติคล้ายเอ๋จะบอกไปแล้วน้าอิอิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากคุยกะ2หนุ่มมาก แต่ต้องไปแระค่ะ รับประทานมื้อเที่ยงให้อร่อยนะคะ โชคดีค่ะ

https://www.facebook.com/WealthStation?hc_location=stream

กลับมาประจำการทำงานกันต่อในเช้าที่รถค่อนข้างติด

ทิศทางราคาทองย่อตัวลงในวันจันทร์หลังฟื้นตัวขึ้นได้หลังตัวเลขการจ้างงานออกมาดีกว่าคาด การทิ้งตัวแรงส่งผลให้กราฟอ่อนแรงลง มีโอกาสที่จะลงมากขึ้นเมื่อเทียบกับเช้าวันศุกร์

แนวหนุนหลักเพื่อการทดสอบแนว 1480 อยู่ที่ 1440 ไม่หลุดแนวนี้ยังมีลุ้นขึ้นต่อ หลุด 1440 ก็ลงมาตั้งหลักกัน 1390 - 1410

สัปดาห์นี้ลุ้นตัวเลขกันน้อย มีหลัก ๆเพียงประธานเฟดพูดในคืนวันศุกร์ สองทุ่มครึ่งเท่านั้น ที่เหลือแทบไม่สำคัญอะไรกับทอง

สำหรับวันนี้คงลุ้นกับแนวต้าน ไม่ผ่านน่าจะซึมลงมาเรื่อยๆ

แนวต้าน 1468 1470 1472

แนวหนุนที่ 1440 1450 1455 1458

ท่านที่ซื้อไว้ต้องลุ้นให้กลับไปเหนือ 1470 เพื่อให้ทรงการลงเสียไป

ส่วนท่านที่อยากให้ลง ลุ้นให้หลุด 1455 - 1458 ถ้าลงมาที่แนวนี้แล้วไม่เด้งก็มีลุ้นหลุด 1440 กัน

อ.นัน

แนวโน้มราคาทองคำ 7.05.13 “ยังไม่ไปหน้า มาหลัง”

$Fundamental & Event Analysis

@มาริโอ้ ดรากี้ ย้ำว่าแนวโน้มอัตราดอกเบี้ย ยังมีโอกาสปรับลดลงได้อีก แต่มาตรการOMT จะชะลอหรือยกเลิกตอนไหนขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของ ECBของข้าพเจ้าแต่เพียงผู้เดียว

*เมื่อวานนี้ มาริโอ้ มาเลทจากกำนดการเดิมที่สองทุ่ม มาขึ้นแถลงการณ์ช่วงเวลาประมาณสามทุ่ม ตามเวลาบ้านเราครับ หลักใหญ่ใจความที่มีขึ้น เมื่อคืนนี้ ผมก็เอาเฉพาะที่ผมเห็นว่าเป็นเนื้อมาเล่าให้ฟังก็แล้วกัน ก็คือ

-เรื่องของอัตราดอกเบี้ยนโยบายของECB ที่ ดรากี้ แกเปิดช่องไว้ว่า พร้อมที่จะAction อีกคำรบเสมอหากเห็นสมควร โดยซึ่งก็สอดคล้องกับการพูดเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาในสัปดาห์ก่อนในตอนที่ประกาศปรับลดอัตราดอกเบี้ยลงมานั่นแหละครับ

-เรื่องที่น่าสงสัยก็คือการที่ ECBออกมาพูด ในทำนองที่ว่า ทางECBไม่สามารถที่จะดำเนินมาตการOMTหรือการซื้อพันธบัตรรัฐบาลของประเทศสมาชิก ในตลาดรองนั้น ได้ตลอด และพูดว่าการยกเลิกมาตรการดังกล่าวถือเป็น อำนาจการตัดสินใจของECBเองอย่างอิสระไร้รอยต่อ

***comment ส่วนตัว ผมมองว่าการออกมาพูดในลักษณะดังกล่าวเป็นไปได้หรือไม่ว่า ทางECBเริ่มมีความคิดที่จะยกเลิกการซื้อพันธบัตร และหันมาเน้นทางลดอัตราดอกเบี้ยนโยบายลงเป็นหลักตามที่ได้ ส่งสัญญาณอย่างในวันพฤหัสที่ผ่านมา มีการพูดกันไปถึงขึ้นอัตราดอกเบี้ยติดลบกันเลยทีเดียว แล้วหากทุกอย่างดำเนินไปในแนวทางนี้ จะมีผลต่อทิศทางค่าเงินของยูโรอย่างไร ผมมองว่าหากเน้นมากระตุ้นภาวะเศรษฐกิจด้วยการลดดอกเบี้ยลง แทนการซื้อพันธบัตร แน่นอนว่า ค่าเงินยูโรก็จะยิ่งมีโอกาสอ่อนค่าลงต่อเนื่อง หากเทรนเรื่องการลดดอกเบี้ยเป็นเทรนหลักนั่นเองครับ

@จับตาวันศุกร์นี้ ถึงทีพี่เก้ บุรุษเครางาม จะทำอะไรหรือไม่? หลังจากที่ตัวเลขการจ้างงานออกมาดีกว่าคาดการณ์

*การประกาศตัวเลขการจ้างงานของสหรัฐ เมื่อวันศุกร์ที่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นตัวเลข Non Farm Payrolls และ Unemployment Rate ที่ออกมาดีเกินคาดกันทั้งคู่ จะมีอิทธิพลต่อการส่งสัญญาณอะไรแปลกใหม่ออกมาจากปากของ เบอร์นันเก้ หรือไม่ หลังจากFOMCในสัปดาห์ก่อนยังยืนยันนอนยันคำเดิมว่า มารตรการทุกอย่างยังเหมือนเดิม ไม่เพิ่มไม่ลด

***comment ส่วนตัวผมมองว่า ไอ้กรณีเพิ่มQEน่าจะตัดทิ้งไปได้เลย ส่วนกรณีที่จะลดลงนั้นมีความเป็นไปได้มากครับครับ ในอนาคต อันไม่ไกลนี้...โดยเฉพาะหาก ตัวเลข Unemployment Rate ยังมีทิศทางที่ปรับลดลงอย่างนี้ทุกเดือน ล่าสุดลงมาอยู่ที่ระดับ 7.5% แล้ว แต่ทุกอย่างมันก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของชายเครางามล่ะครับ ว่าจะออกปากเมื่อไหร่?

@สหรัฐเดินหน้าหน้าแก้ ปัญหาการคลังต่อเนื่อง สภาสูงผ่าน ร่างกฎหมายการเก็บภาษีซื้อสินค้าทางอินเตอร์เน็ตแล้ว

*ประเด็นเรื่องนี้ เหมือนจะไม่ได้อยู่ในสายตา ของนักลงทุนเท่าไหร่ แต่ผมมองว่าการที่ทางสหรัฐ ค่อยๆดำเนินการผ่านกฎหมายที่มาแก้ไขปัญหาการตัดลดงบประมาณการคลังแบบอัตโนมัติ(Sequester)นั้นถือเป็นการ ดีต่อภาพเศรษฐกิจของสหรัฐในระยะยาว เพราะนั่นหมายความว่า การสร้างสมดุลว่าจะเก็บเงินเข้าคลังส่วนไหนเพื่อลดการขาดดุล และยังคงอัดฉีดเงินส่วนในเพื่อช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจต่อไปนั้นเอง

*ก่อนหน้าที่ ทางโอบามาได้ บรรลุในเรื่องการเก็บภาษีคนรวยกับการเก็บภาษีเงินเดือนมาแล้วก่อนหน้านี้ โดยล่าสุดเรื่องการเก็บภาษีการซื้อสินค้าทางอินเตอร์เน็ต ยังจะต้องนำเรื่องเข้าสภาล่าง ซึ่งมีความไม่แน่ไม่นอนว่าจะผ่านหรือไม่ เพราะเสียงส่วนใหญ่ในสภาล่างเป็นของ รีพับริกันนั่นเอง

***comment ส่วนตัว ผมมองว่าการจะมีกฎหมายออกมาว่าจะเก็บภาษีจากส่วนไหนเพิ่มนั้น มันดีกว่าที่ปล่อยให้มีการตัดลบงบประมาณแบบอัตโนมัติอยู่แล้ว เพราะถือว่าเป็นการปรับสมดุลระหว่างรายรับรายจ่ายของคลัง เพราะพื้นฐานของเศรษฐกิจสหรัฐในตอนนี้ ยังคงต้องการการกระตุ้นเศรษฐกิจอยู่ หากตัดงบประมาณไปเลยแบบที่ไม่ความสมดุล แม้ว่าจะช่วยลดปัญหาหนี้การคลังได้มากขึ้น แต่ก็อาจจะทำให้เศรษฐกิจของสหรัฐชะงักงันได้นั่นเอง

$Technical Analysis

*ทองคำยังคงเคลื่อนไหวในกรอบเดิม ไม่ไปหน้า มาหลัง เดินวนเป็นวัวพันหลักอยู่เหมือนเดิมครับ...แต่ก็เริ่มเห็นอาการอ่อนตัวลงมาได้บ้างแล้ว จากสัญญาณ Bearish Divergence ในชาร์ตราย4ชั่วโมง(ตามภาพที่ผมเอาให้ดูมื่อวานนี้) แต่วันนี้ผมเอาภาพชาร์ตในราย1ชั่วโมงมาให้ดูครับ

*จะเห็นว่าราคาได้ลงมาทดสอบบริเวณเส้นค่าเฉลี่ย200period แถวเขต1460+/- อีกครั้งแล้ว และราคาก็ยังสามารถที่จะยืนเหนือเส้นแนวรับค่าเฉลี่ยดังกล่าวได้อยู่ แต่ในรอบนี้ ก็มีโอกาสที่จะหลุดลงมาก็ได้ครับ เพราะหากดูจากเส้นค่าเฉลี่ยเส้นอื่นๆ ตอนนี้ เริ่มมีรูปแบบ dead cross ระหว่างเส้น 21กับเส้น 50 อีกครั้งแล้ว แม้ว่าจะเกิดเหตุการณ์คล้ายๆกันนี้มาแล้วในครั้งก่อนแต่ราคาก็ยังไม่หลุดลงไป ครั้งนี้ก็ลองดูอีกครั้งครับว่า จะมีโอกาสหลุดลงต่ำกว่าแนวรับเส้น 200 หรือไม่?

*โดยหากราคาหลุดต่ำกว่าแถวเขต 1460-1455 ได้เด็ดขาด ก็มีโอกาสลงไปทดสอบแนวรับถัดไปแถวเขต 1440 /1425-1420 ได้ต่อไป

$Strategy

ในมุมมองของผมยัง มองว่าเทรดหน้า sell ไว้ก่อนน่าจะโอเคกว่าครับ เพียงแต่ต้องหาจังหวะเหมาะๆ ในการsell กรอบแนวต้านหลักๆ ก็ยังคงเป็นแถวเขต 1480-1485อยู่ แนวรับก็แถว 1460-1455 ล่าสุดราคามาใกล้แนวรับกรอบเดิมแล้ว หากทะลุลงแบบชัดเจน ก็อาจจะ follow ได้ แต่ต้องมี stop loss ด้วยนะครับ โดยมีเป้าหมายทำกำไรกรอบแนวรับถัดไปแถว 1440+/- นั่นเองครับ แต่หากราคายังไม่หลุดกรอบแถว1460-1455 ก็น่าจะรอดักsell ที่กรอบบนเหมือนเดิมครับ

ถูกแก้ไข โดย S o m S e e

น้องบีม เริ่มโตเป็นสาวแล้วนิ

จะจองไว้ให้2หนุ่มแสบล่ะสิ GS ระวังโดนกินข้างบน ตัวเลขวันนี้มีบวกๆลบๆ ต้องหาจังหวะชิ่งกันให้ดี โชคดีค่ะ like หมด ติดไว้คราวหน้า ของน้องลินก็ด้วย หายไปหลายวัน ไปเที่ยว พักผ่อนเหรอคะ

สงสัยจะยากครับเจ้าป้า เพราะพี่บาส หวงมากกกกกกก

ผมก็หวงน้องบีมน๊า :32 :32

ว่าแต่ไปเกี่ยวกับเค้าตอนไหนนิ อิอิ :P

กดsellไปแล้วได้1460.85 cut 1465 เป้า 1443 :57

ไม่เอา1440เพราะเลขกลมๆทีไรมาไม่ถึงสักที :57

พี่กบจะตามมั้ยเอ่ยgsนะครับ

ว้า ขายหมูไปอีกละ :32

พี่เม่าขายหมูผมรับไม้ต่อจากพี่เม่าเอิ๊กๆๆๆ :uu

https://www.facebook.com/WealthStation?hc_location=stream

อัพเดทช่วงบ่าย

มองลง 1441 1423 1404 กับแนวต้านหลักที่ 1488

ผ่าน 1488 ได้มอง 1507 1540

มุมมองส่วนตัวมองลงเช่นกัน 1440 เป็นแนหนุนหลัก หลุดแนวนี้ลงยาว โดยในภาพย่อยอาจมีดีดตัวขึ้นได้จากสัญญาณซื้อระยะสั้น ซึ่งยังต้องรอดูว่าสัญญาณจะมาเมื่อไหร่กรอบเวลาดูไว้ราว หัวค่ำวันนี้ ต้องไปดูว่าลงสุดแค่ไหน ถึงจะบอกได้ว่าจะเด้งกลับมาแค่ไหนครับ ไปดูกัน

จะจองไว้ให้2หนุ่มแสบล่ะสิ GS ระวังโดนกินข้างบน ตัวเลขวันนี้มีบวกๆลบๆ ต้องหาจังหวะชิ่งกันให้ดี โชคดีค่ะ like หมด ติดไว้คราวหน้า ของน้องลินก็ด้วย หายไปหลายวัน ไปเที่ยว พักผ่อนเหรอคะ

งานยุ่งมากๆค่า เจ้าป้า

หายไปหลายวันจริงๆค่ะ เหนื่อย+ป่วยค่ะ

ไปทำรถให้ลูกชายด้วยค่ะ

ลินเลื่อยไม้......

พี่ล่ำเจาะไม้กะเหล็กติดน็อต... ไว้พาลูกชายเที่ยวค่ะ

งานยุ่งมากๆค่า เจ้าป้า

หายไปหลายวันจริงๆค่ะ เหนื่อย+ป่วยค่ะ

ไปทำรถให้ลูกชายด้วยค่ะ

ลินเลื่อยไม้......

พี่ล่ำเจาะไม้กะเหล็กติดน็อต... ไว้พาลูกชายเที่ยวค่ะ

like หมด +love

สวัสดียามดึกครับพี่กบและทุกท่าน

พี่กบดูจากในช่อง trade คอลัมภ์ type ครับ จะเปลี่ยนสถานะตอนตั้งซื้อหรือขายไว้จาก pending order เป็น buy หรือ sell ตามที่ตั้งไว้ แสดงว่าติดแล้ว แต่ถ้ากดซื้อขายเอง สถานะก็จะเป็นตามที่เรากดซื้อ/ขาย แต่ราคาที่ได้จะไม่ได้ตรงตามที่เรากด เพราะราคาจะวิ่งครับ

รายการซื้อ/ขายย้อนหลัง คลิกที่ แทบ account history ครับ โดยคลิกขวาใน คอลัมภ์ใดก็ได้แล้วเลือกช่วงเวลาดูรายการย้อนหลังได้ครับ :D

ขอบคุณมากๆๆค่ะคุณ seki น่ารักจริงๆ :D

มีเวลาเข้ามาคุย มาแนะนำพี่กบและพวกเราอีกน้า

กดsellไปแล้วได้1460.85 cut 1465 เป้า 1443 :57

ไม่เอา1440เพราะเลขกลมๆทีไรมาไม่ถึงสักที :57

พี่กบจะตามมั้ยเอ่ยgsนะครับ

ขอบคุณมากๆ

พี่กบจัด sell ตามคุณบาสแล้วค่ะ^____^

sell limit 0.10 EURUSDm at 1461.00000

sl: 1465.00000 tp: 1444.00000

อยากตามคุณบาสกะพี่กบจัง..แต่เล่นแท่งมะรู้จาได้ออกไหม