ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคะ มาขอฝากตัว เก็บความรู้กับห้องนี้ด้วยคนคะ

ยินดีต้อนรับค่าคุณเมย์ เข้ามาคุยกันๆนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แท่งรอที่1444 ครับ

ส่วนgs ตั้งซื้อที่ buy limit 1444 cut 1438 ปิด 1460 ก่อนแต่ถ้าผ่านไปได้จะปิดที่ 1470 กะ 1488 ครับ

ส่วนขายตั้งที่ sell limit 1488 cut 1493 ปิด 1460 -1444 หรือ ตั้ง sell stop เผื่อไว้ที่ 1438 หากหลุด1438 ลงมาcut 1444 เป้า 1424-1400 ครับ :17

^

^

^

ส่วนgs ตั้งซื้อที่ buy limit 1444 cut 1438 ปิด 1460 ก่อนแต่ถ้าผ่านไปได้จะปิดที่ 1470 กะ 1488 ครับ

---------------------------------------------------------------------------------

แท่งจะ buy เพิ่มหรือ cut ตะโกนดังๆเน้อ555

gs พี่กบตามคุณบาสแล้วด้วย

buy limit 0.10 XAUUSDm at 1444.000

sl: 1438.000 tp: 1460.000

successful

พี่กบอยากทราบว่า

ในกรณีคุณบาสตั้ง tp ไปแล้วที่ 1460 ราคาเกิดเด้งขึ้นและ match ที่ 1460

แล้วทีนี้จะผ่านไปปิดที่ 1470 หรือ 1488 ได้ยังไงคะคุณบาส

Like หมดค่ะ

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆ แนวางค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณกบ เจ้าป้า น้องลิน ดช เม่า คุณบาส และเพื่อนๆ

เมื่อคืนกินแห้วเพราะออกไปงานเลี้ยง

เช้านี้ได้หุ้นมาตัวเดิม inet 50000@4.20 ขาย 4.30

รอกินลำใยทอง วันนี้ได้กินกันทุกคนนะคร้าาาา คนละหลายๆเข่ง

ไปทำงานแล้วค่ะ

เยี่ยมมากเลยค่ะ

^

^

^

---------------------------------------------------------------------------------

แท่งจะ buy เพิ่มหรือ cut ตะโกนดังๆเน้อ555

gs พี่กบตามคุณบาสแล้วด้วย

buy limit 0.10 XAUUSDm at 1444.000

sl: 1438.000 tp: 1460.000

successful

พี่กบอยากทราบว่า

ในกรณีคุณบาสตั้ง tp ไปแล้วที่ 1460 ราคาเกิดเด้งขึ้นและ match ที่ 1460

แล้วทีนี้จะผ่านไปปิดที่ 1470 หรือ 1488 ได้ยังไงคะคุณบาส

อาจจะกดสดครับพี่กบ :17 แต่ประกันรายรับก่อนที่1460 แต่ถ้าจังหวะดีๆอยู่หน้าจออาจจะเเก้ราคาทัน

หรือไม่ก็ตั้งราคาbuystop ไว้ที่ 1461 close 1470 cut 1456 ไว้ครับ

ส่วน1488 อาจจะลุ้นให้ถึงแล้วไปลุ้นฝั่งsellแทน :aa

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

อาจจะกดสดครับพี่กบ :17 แต่ประกันรายรับก่อนที่1460 แต่ถ้าจังหวะดีๆอยู่หน้าจออาจจะเเก้ราคาทัน

หรือไม่ก็ตั้งราคาbuystop ไว้ที่ 1461 close 1470 cut 1456 ไว้ครับ

ส่วน1488 อาจจะลุ้นให้ถึงแล้วไปลุ้นฝั่งsellแทน :aa

ขอบคุณมากๆค่ะคุณบาส อธิบายอย่างนี้ พี่กบเข้าใจแล้ว :gd :57

อ.นัน

แนวโน้มราคาทองคำ 8.05.13 "ยังไม่หลุดแนวรับ Neck line 1440+/- จึงดีดสลับ"

$Fundamental & Event Analysis

เมื่อวานนี้มีประเด็นที่น่าสนใจ ตามนี้ครับ

*ธนาคารกลางออสเตเลีย ประกาศลดดอกเบี้ย นโยบายลงมา0.25% จากระดับ3% ลงมาเป็น 2.75% โดยให้เหตุผลว่า ออสเตรเลียเริ่มได้รับผลกระทบจากการแข็งค่าของเงินออสเตรเรียดอลลาร์ จากมาตรการปั้มเงินของธนาคารกลางของประเทศใหญ่ๆทั่วโลกนั่นเอง

*พรุ่งนี้ จับตาดูในส่วนของ ธนาคารกลางอังกฤษBOEครับว่า หลังจากที่ธนาคารกลางยุโรปECBและ ธนาคารกลางออสเตรเลียRBAเพิ่งปรับลดดอกลง จะมีทิศทางในเรื่องของดอกเบี้ยยังไง หรือจะมีการเพิ่มวงเงินการทำQEหรือไม่ หลังจากที่ตัวเลขศก.ของอังกฤษในหลายๆแสดงการอ่อนตัวลงนั่นเอง

Comment :

-ประเด็นเรื่องของการมีมาตรการผ่อนคลายมาจากธนาคารกลางของประเทศใหญ่ๆ ต่างๆนั้น ถือว่าเป็นเทรนที่ ไม่น่าจะเกินกว่าคาดการณ์เท่าไหร่ครับ เพราะ ก็ต้องถือว่า เป็นเรื่องธนาคารกลางของประเทศต่างๆ ก็ต้องปกป้องการเติบโตของเศรษฐกิจของตัวเอง จากการได้รับผลกระทบจากมาตรการปั้มเงินของ ธนาคารกลางพี่เบิ้ม อย่างเฟดและ BOJ ที่เดินตามรอยของเฟด ด้วยการปั้มเงินแบบไม่อั้นนั่นเอง แต่การปั้มเงินของธนาคารกลางต่างๆ ในครั้งนี้ เป็นเรื่องที่น่าแปลกอยู่นิดนึงคือ การปั้มเงินไม่ได้ทำให้ ประเทศต่างๆนั้น เผชิญกับตัวเลขเงินเงินเฟ้อเลย (ยกเว้นญี่ปุ่นที่พยายามปั้มเงินเพื่อให้เงินเฟ้ออยู่แล้วนะครับ)

-ดังนั้นก็ต้องบอกว่า ตรรกะเรื่องธนาคารกลาง ปั้มเงิน แล้วจะทำให้เงินเฟ้อ แล้วทองคำก็จะได้รับแรงหนุนจากการที่ คนหันมาถือครองทองเพื่อป้องกันเงินเฟ้อ อาจจะเบาไปหน่อยในช่วง ที่รัะดับเงินเฟ้อของประเทศต่างๆ ยังอยู่ในระดับต่ำกว่า2% ครับ

-แต่คนที่ได้รับผลประโยชน์จากกระแส การผ่อนคลายของธนาคารกลางต่างๆในช่วงนี้ ก็คือ คนเล่นหุ้นล่ะครับ เพราะถือว่าตลาดหุ้นทั่วโลก ในรอบปีสองปีที่ผ่าน พุ่งขึ้นได้อย่างต่อเนื่อง ก็เนื่องมาจากการมาตรการผ่อนคลาย หรืออัดฉีดเงินเข้าระบบของธนาคารกลาง โดยมีสหรัฐเป็นผู้ริเริ่มนั่นเองครับ

-ดังนั้น หากผมจะคิดแบบ บ้าน...บ้าน คือ เป็นไปได้มั้ย ในยามที่ เทรนหลักของ ธนาคารกลางต่างๆ ยังคงจะต้องมีมาตรการผ่อนคลายทางการเงิน (โดยเฉพาะในโซนยูโร ที่ประธานECBได้เปิดช่องว่า พร้อมที่จะมีมาตรการเพิ่มทันทีหากมีความจำเป็น) เป็นไปได้มั้ยว่า อาจะเกิดเหตุการณ์ทิ้งทอง เพื่อไปมองหุ้นบ้าง เพราะตราบใดที่เงินยังยังไม่เฟ้อ น้องทองก็อาจจะถูกมองข้ามจากบรรดากองทุนไปก่อน (อันนี้เป็นการเดา ล้วนๆนะครับ)

$Technical Analysis

*วันนี้ผมเอาชาร์ต ในTime Frame 1 ชั่วโมงมาให้ดูอีกครั้งครับ โดยวันนี้ผมยังจะให้ดูในเครื่องมือ ในส่วนของเส้นค่าเฉลี่ยอีกครั้ง เมื่อวานนี้ผมเอาให้ดู ในส่วนของการเกิดการ Dead Cross ของเส้นค่าเฉลี่ยขึ้นว่า เป็นการ Dead Cross เป็นครั้งที่2 ซึ่งหากราคาเกิดการตกหลุดต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย200period ลงมาก็น่าจะเกิดการตกปรับฐานลงมาแถวเขต 1440 +/-

*วันนี้หลังจากราคาได้ลงไปทดสอบแนวรับ1440 แล้ว ก็มีแรงซื้ัอสลับทำให้ราคาก็ดีดสลับกลับขึ้นมาได้ เืพราะถือว่าเขต1440 นั้นมีนัยยะพอสมควร เพราะเปนแนวรับ Neck line ในรูปแบบ Pattern Double Top ตามภาพนั่นเอง

*ทีนี้การดีดขึ้นมา หากราคายังจะมีโอกาสปรับตัวลงไปทดสอบ1440 หรือหลุดต่ำกว่านั้นได้ ราคาที่ดีดขึ้นมา ก็ไม่ควรที่จะดีดเกินระดับ แถวเขต 1660-1665 ครับ เพราะถือว่าเคยเป็นเขตแนวรับสำคัญ ที่กลายสภาพมาเป็นแนวต้านสำคัญนั่นเอง

$Strategy

*เนื่องจากผมยังคงมองว่า เทรนหลักของทองคำยังเป็นทางลง ดังนั้นก็ยังแนะนำหาจังหวะเล่นทางsell เป็นหลักครับ

* หาจังหวะ sell เมื่อราคาเข้าใกล้แถวเขต 1460+/- โดยมีแนวรับเป้าหมายทำกำไร สั้นๆ ก็แถว 1450+/- ถัดไป ก็แนวรับ 1440+/- แต่หากหลุด 1440+/- ราคามีโอกาสลงไปได้ถึงเขต 1425-1420 ต่อไป แต่หากราคาขึ้นผ่าน 1465+/- ต้อง stop loss ครับ

gejen

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 17,035 โพสต์

• ที่อยู่กรุงเทพมหานคร

โพสต์ วันนี้, 12:09 AM

snapback.pngauntnextdoor, เมื่อ 08 พฤษภาคม 2013 - 00:05, พูดว่า:

บอก พี่กบแล้วว่าให้กดlot ที่ได้100$ เอาเค้าแค่ spotครั้งละ1$ 3ครั้งก็300$ แล้ววันนี้มันเกิน5$ลำไย เทรด3ครั้ง1500$ 44400 หยุดเทรด นอนนับลำไย ไป1เดือน

จริงๆของเจ้าป้า พี่กบว่าง่ายซะด้วย

ถ้า gs พี่กบจะเทรด 1.0 lot แล้วกัน 1 เหรียญก็ได้ 100 เหรียญ

แต่อย่าลืมว่าราคาทองวิ่งตลอดเวลา มันอาจเด้งขึ้นเด้งลงและมี margin อีก ตามคุณ mint อธิบายให้พี่กบเข้าใจ

-----------------------------------

สวัสดีค่ะคุณกบและเจ้าป้า

ต้องขอโทษด้วยนะค่ะที่มาถามในห้องนี้ ไม่เข้าใจว่าทำไมตอบกระทู้ในห้องคุยขำๆ เรื่องทองไม่ได้ค่ะ

รบกวนถามดังนี้นะค่ะ

ดิฉันกำลังทำความเข้าใจไปพร้อมๆ กับคุณกบ เรื่องของ exness คะ (มือใหม่เหมือนกัน)

ที่ว่า lot 0.1 คือ volume หรือป่าวค่ะ

ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการตั้งราคา รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

ลองพิมพ์ order ไป 2 order มันเหมือนกันไหมค่ะ เพราะตอนเลือก Type , ดิฉันลองเลือกต่างกันคือ Buy limit กับ sell limit

Order Time Type Size(lot/Volume?) Symbol Price S/L T/P Price

98964774 2013.05.08 04.38 buy limit 0.10 gold 1440 1435 1460 1453.10

98964856 2013.05.08 04.44 sell limit 0.10 gold 1465 1467 1440 1453.60

หากถามว่าตัวเลขนี้มาได้อย่างไร ก็เดาๆ ว่าวันนี้ แนวรับ 1440 แนวต้าน 1465

แต่ตั้งค่าไม่เป็นเลยตั้งทั้ง buy limit กับ sell limit

หรือจริงๆแล้วที่ถูกควรจะทำอย่างไร ไม่ควรทำซ้ำซ้อน 2 order แบบนี้หรือป่าวคะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคะ

ขอบคุณค่ะ

คุณณสุวรรณ์

lot คือ volume ถูกแล้วค่ะ

คุณบาส น้องญ่า ดช เม่า แม่ทัพโป๊บ คุณ seki

ช่วยตอบคุณ ณสุวรรณ์หน่อยนะคะ

ส่วนพี่กบจะไปนำคำอธิบายมาแปะให้ทราบด้วยค่ะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

หวัดดีทุกคนคร้าบมาเปิดห้องตอนเช้าละก้อไปทำงาน ไม่ได้ทำไรเรย

พี่กบดอยทองแท่งไว้เท่าไรอ่า ถึงจาคัต ผมติดดอย 22xxx 2 ก้อนยังไม่กล้าคัตเลย เอามาเอสอย่างเดียว แต่ก้อขาดทุนเพิ่มไป 2 รอบ รอตามคุนบาสกินลำใย :aa

คุณณสุวรรณ์คะ

จะมีคนน่ารักหลายคนที่ช่วยกันๆค่ะในเรื่องที่อยากทราบ

แต่ถ้าเป็นวิธีการเปิด gs และติดตั้งทั้งหมด คุณบาสแนะนำไว้ที่หน้า 3901,3902,3903

การเทรด GS ขำๆ

ไปที่ view > terminal > click ขวา ตรงพื้นที่ ขอ order ด้านล่าง > เลือก new order >

จะ มี บล็อก คำสั่ง ขึ้น มาให้เลือก ตาม ภาพ อันนี้กรณี จะ ส่ง ช้อต ที่ ราคา สูงกว่า ราคาปัจจุบัน (1477) เราใช้ sell limit เราจะ ช้อตที่ 1486 แต่ ถ้าเราจะ ช้อตที่ 1437 ต่ำกว่าราคาปัจจุบัน เราเลือก sell stop ในช่อง type ของ pending order

สำหรับช่อง volume ให้ ใช้ 0.01 - 0.10 พอ สำหรับการเทรด

สำหรับ ช่อง type กรณี สั่ง ล่วงหน้า ให้ใช้ pending order ถ้าจะสั่งราคาเด๋วนี้เรย ก้อ เป็น instant execution เลือกขั้นตอน ตามลำดับ แร้ว กด ok

จะปรากฎ ออเดอร์ มาด้านล่าง ให้เรา ถ้าเรา อยากเปลี่ยนแปลง ก้อ คลิกขวา ออเดอร์นั้นๆ แร้ว เลือก modify or delete order ขอรับ

ตอนกด ราคาอาจจะเด้งค่ะพี่กบ

เล่น .01 ทองขึ้น 1 เหรียญ กำไร 1 เหรียญ

เล่น 0.1 ทองขึ้น 1 เหรียญ กำไร 10 เหรียญ

เล่น 1.0 ทองขึ้น 1 เหรียญ กำไร 100 เหรียญค่ะ

ถ้ากลับเป็นขาดทุน ก้อจะมาก เช่นเดียวกันค่ะพี่

สวัสดียามดึกครับพี่กบและทุกท่าน

พี่ กบดูจากในช่อง trade คอลัมภ์ type ครับ จะเปลี่ยนสถานะตอนตั้งซื้อหรือขายไว้จาก pending order

เป็น buy หรือ sell ตามที่ตั้งไว้ แสดงว่าติดแล้ว

แต่ถ้ากดซื้อขายเอง สถานะก็จะเป็นตามที่เรากดซื้อ/ขาย

แต่ราคาที่ได้จะไม่ได้ตรงตามที่เรากด เพราะราคาจะวิ่งครับ

รายการซื้อ/ขายย้อนหลัง คลิกที่ แทบ account history ครับ

โดยคลิกขวาใน คอลัมภ์ใดก็ได้แล้วเลือกช่วงเวลาดูรายการย้อนหลังได้ครับ :D

margin เป็นเงินมัดจะครับ จะได้คืนเมื่อปิด order แล้วแต่ว่าเราใช้ leverage เท่าไร เช่น

ถ้า leverage = 1/100 , ทองอยู่ที่ราคา 1500, margin จะเท่ากับ 1500/100=$15 ครับ

1/1000 , ทองอยู่ที่ราคา 1500, margin จะเท่ากับ 1500/1000=$1.5 ครับ

หวัดดีค่ะ คุณ ณสุวรรณ์ พี่เกี้ยมอี๋ เพื่อนๆ ทุกคน

ญ่าขอตอบแทนเลยละกันนะคะ จริงไม่ค่อยสนับสนุนให้เล่นเท่าไหร่

เพราะความเสี่ยงค่อนข้างสูงอยู่มาก (ลองฝึกเดโมให้คล่อง ฝึกดูมาจิ้นที่ต้องเสียไป

แต่ละ order สังเกต ว่าเราเปิดคู่กัน เสียเท่าไหร่ เปิดอย่างเดียวเสียเท่าไหร่ ต้องคิดถึงเวลาผิดทาง

ให้มากๆ ด้วยนะคะ เป็นห่วงจริงๆค่ะ)

แต่เมื่อเพื่อนๆ สนใจ มาถาม ญ่าก้อบอกตามที่พอเข้าใจละกันนะคะ

ที่ถาม มา buy limit sell limit คงตามนั้นค่ะ เป็นรับ-ต้าน

ซึ่งแต่ละคนอาจจะเล่นไม่เหมือนกัน หารับต้าน ได้ไม่เหมือนกัน

ที่เซทไว้ 1440 คงเป็นรับของวัน 1465 เป็นต้านของวันค่ะ

เราจะคีย์ กี่ order ก้อได้ ไม่มีปัญหาค่ะ

ส่วน buy stop และ sell stop จะหมายถึง ตั้งตามทะลุ หรือ หลุดไปด้านใดด้านนึงค่ะ

เช่น ถ้าอยากแอล เมื่อทะลุ 1465 ก้อจะตั้ง buy stop ไว้ที่ 1465 TP 1470 เป็นต้นค่ะ

วิเคราะห์ทอง อ ซี ขอบคุณมากๆๆค่ะ :gd

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ภาพรวม ราคาขึ้น

วันนี้ตามกราฟ ราคาทองคงต้องอาศัยปัจจัยพื้นฐานเข้ามาช่วยในการขึ้นแล้วหละครับ

แนวรับ แนวต้านก็เหมือนๆเดิมครับ

ความเห็นส่วนตัว

มือใหม่เล่นแบบแน่นอนดีกว่า

ยืนเหนือ 1479 ตามซื้อ แล้วรอทำกำไรตรง 1530 + - 10

ต่ำกว่า 1438 ไล่ขาย แล้วรอปิดตรง 1400 + - 10

ส่วนมือเก่าชอบความหวาดเสียว เล่นตามแนว Swings 1472 - 1440

เสี่ยงเข้าตรงนี้ แล้วรอปิด 1471 หรือ เสี่ยงขาย แล้วรอปิดตรง 1441 ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ขอบคุณวิเคราะห์ทอง อ นัน มีประโยชน์ทั้งหมดเลย น้องลินน่ารัก ทานข้าวกับพี่ล่ำแล้วใช่ม๊าย

หวัดดีทุกคนคร้าบมาเปิดห้องตอนเช้าละก้อไปทำงาน ไม่ได้ทำไรเรย

พี่กบดอยทองแท่งไว้เท่าไรอ่า ถึงจาคัต ผมติดดอย 22xxx 2 ก้อนยังไม่กล้าคัตเลย เอามาเอสอย่างเดียว แต่ก้อขาดทุนเพิ่มไป 2 รอบ รอตามคุนบาสกินลำใย :aa

พี่กบดอยทองที่ 25666 และ 24529

กะว่าถ้าทองจะลงต่อก็ cut ซะ (แต่อยากให้ค่าเงินบาทมันนิ่งก่อน)

แล้วค่อยมาซื้อทองที่ราคาต่ำๆหรือราคาที่เราต้องการ

แต่ถ้าเป็นกรณีที่พี่กบพูด เกิด cut ไปแล้ว ซื้อไม่ได้ที่ราคาต่ำกว่า

ถือว่าเป็นเหวอย่างที่เค้าบอกกันหรือเปล่าคะ zlatan และหมู่เฮา?